ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20180
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:54
[RE: คุณว่า ตรรกะ ธุรกิจพ่อผมแปลกป่ะ ?]
ผมรู้สึกเหมือนมันมีอะไรขัดแย้งกันอ่ะ

อยากขยายกิจการ แต่ไม่เพิ่มลูกค้า ไม่เพิ่มยอดขาย?

หรือว่าแก upsell ลูกค้าเดิมทุกปีอยู่แล้ว จึงไม่ต้องการหาลูกค้าใหม่?

เหตุผลในการอยู่กรอบเดิมของแก คืออะไรครับ??

ท่านได้ลองเปรียบเทียบระบบที่ท่านจะพัฒนา เทียบค่าใช้จ่าย ยอดขาย เทียบกับ margin ที่ได้รับ

สรุปให้แกเห็นชัดๆมั้ยครับ ว่ายอดขายโตแบบไหน โตยังไง ลดค่าใช้จ่ายได้แบบไหน

ผมอยากบอกว่ายิ่งมีลูกน้องเยอะ ยิ่งมากความ ตรงนี้ผมเห็นด้วยเลยครับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 17 Dec 2020
ตอบ: 1461
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:01
[RE: คุณว่า ตรรกะ ธุรกิจพ่อผมแปลกป่ะ ?]
เอาเข้าระบบระวังภาษีย้อนหลังนะครับ คุ้นๆว่าท่านขายส่งยากับอุปกรณ์การแพทย์ให้้ร้านขายยาอีกทีหรือเปล่า
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ปอนตะ
เข้าร่วม: 30 Nov 2010
ตอบ: 2928
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:14
เหมือนพ่อผมเป๊ะ อายุท่าน68ปี สูสีคุณพ่อท่าน
เอาจริงๆนะถึงเราจ้างใครมาก็อยู่กับท่านยาก เพราะไปเจ้ากี้เจ้าการจนเค้าขอลาออก มีอย่างนึงคือขอให้ท่านวางมือ ยอมปล่อยให้เราเต็มตัว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: SoCute
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 16359
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:26
Berlusconi69 V3 พิมพ์ว่า:
SoCute พิมพ์ว่า:
เสียสุขภาพจิต

ทำไมไม่หนีออกมาทำเองเลยละ เห็นบ่นมาเป็นร้อยกระทู้แล้ว

ทำไมถึงยังทนอยู่ ?  

เงินทุนครับ ออกมาทำเอง กับธุรกิจค้าส่ง
ถ้าไม่มีทุนหลักล้าน จะเอาเงินที่ไหนมาลง

ยื่นกู้แบงค์ก็ลำบาก เพราะที่ทำมา ก็ไม่ได้มีประวัติเพราะเป็นธุรกิจที่บ้าน สลิปเงินเดือนยังไม่มีเลยครับ

แล้วผมไม่มีเงินเก็บครับ เพราะไม่ได้เงินเดือน รายได้เข้า กงสีครอบครัวหมด อยากได้อะไรให้ไปขอเอา แต่ไม่ได้ถือเงินเองซักแดง

ก็นี้ไงปัญหาของท่าน

เติบโตในธุรกิจของเขา ไม่ใช่ของท่านเอง

เขาสร้างมา ไม่แปลกที่จะหัวโบราณ ไม่ใช่ว่าพ่อท่านทำถูกนะ

แต่มันเป็นของเขา เขาจะตัดสินใจอะไรมันก็เรื่องของเขา เพราะเขาเป็นคนสร้างมา และ เขาก็มีอำนาจสูงสุด

ท่านอะ ออกมายืนตัวลำแข้งตัวเองก่อน ทำธุรกิจไม่ได้ ก็ไปทำงานประจำก่อน

แล้วค่อยๆสร้างธุรกิจขึ้นมา ทำโชว์ที่บ้านไปเลย ว่าเออ กูนี่เจ๋ง ทำได้เหมือนกัน ทำดีกว่าด้วยซ้ำ

ที่เล่าๆมาคือท่านไม่กล้าออกจากคอมฟอดโซนเพราะ ไม่มีต้นทุน

ไม่งั้นท่านก็อดทนไปละกัน ปีนึง
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:27
ถูกแบนแล้ว
คือบอกจะยกให้ แต่พอคุณเสนอแผนไปก็ไม่เอางี้เหรอ ยกให้แบบนี้ไม่เอานะ

แต่ถ้าจะให้จริงๆเป็นสิทธิ์ที่คุณจะได้จัดการเองเต็มที่ก็ยินดีด้วยครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 34018
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 17:29
เหมือนพ่อผมอ่ะ ร้านข้างๆขายดีมากตอนแรกทำเองคนเดียวตอนนี้จ้างลูกน้องมา4-5คนขายทั้งวันทั้งคืน พ่อผมบอกโอ้ยจ้างขนาดนั้นจะไปเหลืออะไร ก็เค้าขายดีเค้าถึงได้จ้างไงจ้างแล้วขายได้ดีกว่าเดิมแถมตัวเองไม่ต้องทำงาน ตัวเองไม่ยอมจ้างเพราะคิดว่าวันละ350 เสียดายจ้างมาทำไม แต่ไม่คิดว่าที่จ้างมาแล้วมันทำให้ขายได้มากกว่าเดิม
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10231
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 18:04
ถ้าเขาทำเองถึงเขาเหนื่อยแต่มีความสุขกับสิ่งที่ทำมันก็คงไม่ผิดมั้ง
ความคิดแบบคนงกอ่ะ แต่ลืมไปว่าตายไปแล้วก็เอาเงินไปด้วยไม่ได้แทนที่จะได้ใช้ก่อนตายอุตส่าหาเงินมา
0
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10201
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 18:15
เอาเข้าระบบ ลูกค้า อยากเข้ากับคุณไหม ได้สำรวจหรือยัง

รับได้ไหม ถ้าลูกค้าหาย เพราะไม่อยากให้เปิดบิล หรือ ออก VAT

ทำราคาสู้ได้ไหมถ้าเค้าขอราคาเดิม แต่ VAT คุณรับไป

ทำไมไม่เปิดบริษัทใหม่ตั้งแต่ตอนนี้ แล้วค่อยๆดึง ลูกค้าที่รับเรื่อง VAT ได้ไป แล้วก็หาลูกค้าเพิ่มให้ถึงจุดที่ทิ้งลูกค้าที่ไม่มี Vat ได้หมด
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 18:16
o_PSC_o พิมพ์ว่า:
การนำธุรกิจเข้าระบบบริษัทหรือหจก. ต้องเสียภาษีนิติบุคคลจากกำไรปีนึง 20% ไหนจะค่าใช้จ่ายต่างๆทางบัญชี ทางภาษี และอื่นๆ

ทีนี้ให้เดาพ่อคุณคงไม่อยากเสียตรงนี้ ไม่ต่างจากพ่อค้าแม่ขายรถเข็นหาบเร่แหล่ะครับ

ก็คือกะจะกินแบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องเข้าระบบซึ่งมันไม่แฟร์อ่ะครับ

คนเก่าๆจะเป็นแบบนี้ซะเยอะ โตก็ไม่ได้ถ้าโตก็เสี่ยงโดนตรวจสอบ จ่ายภาษีย้อนหลังไปอีก

อนาคตยังไงก็ต้องเข้าอยู่ดีครับ หนีไม่พ้นหรอก

โลกมันเปลี่ยน ทุกวันนี้ลูกค้าก็สแกนจ่ายกันเยอะ
เงินมันก็เข้าระบบอยู่ดี

จะเอาเรื่องกลัวเสียภาษี แล้วมากดตัวเองให้อยู่กับที่ไปตลอดแบบนี้ ก็ไม่เติบโตซักทีครับ

เรื่องภาษี ผมก็คิดแล้ว มันก็ไม่ได้มากขนาดที่เราจะต้องขาดทุนอะไร  

นอกเรื่องท่านหน่อยนะ เรารู้สึกว่าบางร้านไม่มีสแกนจ่าย ส่วนหนึ่งเพราะอยากหนีภาษีเปล่า ก็ไม่รู้
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2301
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 19:03
ปกติครับ ในมุมหัวหน้าครอบครัวเค้าโตมาในแนวคิดว่าล้มไม่ได้ ถ้าล้มครอบครัวก็คือล้ม แต่ในมุมของท่านที่เค้าสร้างขึ้นมาแล้ว ท่านทำล้มมันก็ไม่เป็นไร ยังพอมีบุญเก่า ล้มไปครอบครัวก็ไม่ได้ล้มด้วย อายุก็ไม่เยอะ เลยกล้าเสี่ยงได้มากกว่า ต้องเข้าใจเค้านิดนึง แต่สุดท้ายทุกอย่างก็เป็นของท่านอยู่ดีรอแค่เวลา
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2020
ตอบ: 604
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 19:11
ระวังเรื่องภาษีละกันครับถ้าได้จดนิติอาจจะดิ้นยากกว่าเดิม รายจ่ายก้อนใหญ่พอสมควร
ส่วนการขยายธุรกิจ ถ้ามั่นใจ ผมยอมจ้างลูกน้องเองทำเล็กๆ ให้เห็นผลว่ามันกำไรจริงๆและคุ้ม
เอาตรงนี้ไปให้โชว์ว่ามันคือเงินกำไรที่ได้มาจริงๆก้อนนี้ ผมว่าน่าจะยอมง่ายกว่าการตีเลขให้ดูเฉยๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 19:40
ตอนนี้มันคือของของเขาหรือป่าวล่ะครับ

วิธีแก้ปัญหาตอนนี้ถ้าไม่อยากออกมาจาก comfort zone ก็ต้องมีทักษะการพูดคุยครับ
อ้อนพ่อมัั้งก็ได้ครับ ถ้าทำไม่ได้ก็ระบายคนอื่นฟังก็หายเครียดได้อยุ่ครับ
แต่ใจคอจะระบายให้คนอื่นฟังจนพ่อตายเลยหรอครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 19:51
Fumiki48 พิมพ์ว่า:
o_PSC_o พิมพ์ว่า:
การนำธุรกิจเข้าระบบบริษัทหรือหจก. ต้องเสียภาษีนิติบุคคลจากกำไรปีนึง 20% ไหนจะค่าใช้จ่ายต่างๆทางบัญชี ทางภาษี และอื่นๆ

ทีนี้ให้เดาพ่อคุณคงไม่อยากเสียตรงนี้ ไม่ต่างจากพ่อค้าแม่ขายรถเข็นหาบเร่แหล่ะครับ

ก็คือกะจะกินแบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องเข้าระบบซึ่งมันไม่แฟร์อ่ะครับ

คนเก่าๆจะเป็นแบบนี้ซะเยอะ โตก็ไม่ได้ถ้าโตก็เสี่ยงโดนตรวจสอบ จ่ายภาษีย้อนหลังไปอีก

อนาคตยังไงก็ต้องเข้าอยู่ดีครับ หนีไม่พ้นหรอก

โลกมันเปลี่ยน ทุกวันนี้ลูกค้าก็สแกนจ่ายกันเยอะ
เงินมันก็เข้าระบบอยู่ดี

จะเอาเรื่องกลัวเสียภาษี แล้วมากดตัวเองให้อยู่กับที่ไปตลอดแบบนี้ ก็ไม่เติบโตซักทีครับ

เรื่องภาษี ผมก็คิดแล้ว มันก็ไม่ได้มากขนาดที่เราจะต้องขาดทุนอะไร  

นอกเรื่องท่านหน่อยนะ เรารู้สึกว่าบางร้านไม่มีสแกนจ่าย ส่วนหนึ่งเพราะอยากหนีภาษีเปล่า ก็ไม่รู้  

ผมว่าก็ส่วนนึงนะครับ
แถวบ้างร้านขายดีมากแต่ไม่ยอมทำระบบเลย เพราะกลัวเสียภาษี
แต่อย่างร้านที่ผมทำ ถ้าเริ่มตั้งแต่เข้าระบบ เป็น หจก ก็ตกปีล่ะเกือบ 4-50000 ได้
รู้สึกว่ามันก็ไม่ได้เสียมากมายอะไรเท่าไรนะครับ ถ้าเปลี่ยนจากบุคคลธรรมดาเป็น หจก
แก้ไขล่าสุดโดย TR47 เมื่อ Thu Aug 18, 2022 19:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 174
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 20:17
พ่อคุณมีส่วนถูกนะครับลูกน้องคือ Fixed cost จริง
ควรวางระบบมากกว่ากระจายงานเป็นส่วนๆแล้วค่อยเอาคนไปจับ เทคโนโลยีไปใช้
เริ่มจากใช้คนให้น้อยที่สุด เซลล์ก็จ่ายตามยอดไปเลยไม่น่ากังวลตรงนี้

ปีหน้าท่านจะเจอ VATซื้อ VATขาย กำไรต้องแบ่งให้สรรพากร 7% จากแต่ก่อนไม่เคยเสีย
ถ้าผลักไปให้คนซื้อไม่ได้ก็เข้าเนื้อ ค่าทำบัญชีสอบบัญชี ขั้นต่ำปีละ 2-3 หมื่น
ไหนจะภาษีกำไรนิติบุคคลอีก 20% อยากให้เตรียมตัวตรงนี้ไว้

ผมตามอ่านมาหลายกระทู้แล้วครับ อยากจะบอกว่าสิ่งที่พ่อคุณทิ้งไว้ให้นี่ของดีเลยะครับ
ระบบระเบิบไรของท่านใครก็ทำได้แปปเดียวไม่เกินปีเข้าที่เข้าทางละแต่ฐานลูกค้าหาไม่ง่ายนะครับ
นี่มีมาให้เป็น 100 คนแล้วต่อยอดสบาย ธุรกิจก็มีกำไรอยู่ได้แล้ว เลยอยากให้ไม่ต้องรับเริ่มจ้างคน
ท่านลุยเองเลย ทำStockเอง คีย์ข้อมูลเอง บัญชีเอง Marketingเอง ไรที่อยากทำแล้วไม่ได้ทำทำเลย
พ่อจะว่าก็พิสูจน์ด้วยยอดขายไปต่อให้ขายไม่ดีขึ้นได้เวลาเพิ่มแน่นอนสบายกว่าเดิม แล้วค่อยจ้างคนเพิ่มยังไม่สาย

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel