ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: SoCute
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 16359
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:53
[RE: คุณว่า ตรรกะ ธุรกิจพ่อผมแปลกป่ะ ?]
เสียสุขภาพจิต

ทำไมไม่หนีออกมาทำเองเลยละ เห็นบ่นมาเป็นร้อยกระทู้แล้ว

ทำไมถึงยังทนอยู่ ?
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

OTY
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8679
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:54
[RE: คุณว่า ตรรกะ ธุรกิจพ่อผมแปลกป่ะ ?]
ยินดีด้วยครับ ได้บริหารร้านเองเต็มตัว
จัดห้องแอร์เย็นๆ เก้าอี้โยกให้พ่อท่านจิบน้ำชาจะได้ไม่กวน
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 23 Apr 2021
ตอบ: 1553
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:56
ถูกแบนแล้ว
คุณว่า ตรรกะ ธุรกิจพ่อผมแปลกป่ะ ?
pongnares3 พิมพ์ว่า:
เราไม่มีทางรู้ว่าถ้าพ่อท่าน ออกจากคอมฟอทโซน แล้วธุรกิจจะรุ่ง เป็นเถ้าแก่ใหญ่ หรือจะเจ๊ง

พ่อท่านคงทำในสิ่งที่ตัวเองถนัด และความเสี่ยงน้อยที่สุด

ใช่ครับ มันไม่มีอะไรรับประกันว่า ทำแล้วมันจะปังมั้ย

แต่ความรู้สึกผมอ่ะ ตอนเริ่มต้นพ่อก็ไฟแรงเหมือนผมตอนนี้แหละ

แต่พอเค้า ยืนได้ก้าวแรกปุ๊บ เค้าก็เริ่มกลัว แล้วไม่ยอมก้าวต่อแล้ว ไม่สู้แล้ว

ขออยู่จุดตรงนี้ แค่นี้พอ กูภูมิใจตัวเองละ อะไรประมาณนี้

จริงๆ เค้าก็เก่งของเค้าแหละ ที่เริ่มจาก 0 มาถึงตอนนี้ ผมยังต้องใช้ฐานลูกค้าเค้าด้วยซ้ำ

แต่ก็นั่นแหละ พอมารุ่นผม ผมก็อยากที่จะเติบโตไปมากกว่านี้ อายุเรายังน้อย ชีวิตยังอีกยาว สู้กันไปครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: สลิ่มกับแบกคือขยะสายพันธุ์เดียวกัน
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 7924
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:57
ท่านอีกแล้วหรอ

เอางี้ละกัน ผมรออ่านอีกทีปีหน้านะครับ

ผมอยากรู้ว่าหลังจากที่พ่อท่านยกกิจการให้แล้วท่านยังโดนแทรกแซงหรือเปล่า

ส่วนปัญหาที่ท่านเล่ามันก็เดิมๆแหละ แค่มี detail เพิ่มมาอีกหน่อยนึง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2021
ตอบ: 5760
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:57
อยากรู้อ่ะขายอะไรเหรอ จะได้ช่วยวิเคราะห์การตลาดให้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
ตอบ: 8769
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:59
ก็รอปีหน้าครับ ให้มาอยู่ในมือคุณเต็มตัวแล้วค่อยทำตามแผนที่วางไว้

ถึงตอนนั้นถ้าพ่อยังมาต่อว่าอีกก็สวนไปเลย "ยกให้ผมแล้วนี่ อย่ามายุ่ง"
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 15:59
ถูกแบนแล้ว
คุณว่า ตรรกะ ธุรกิจพ่อผมแปลกป่ะ ?
SoCute พิมพ์ว่า:
เสียสุขภาพจิต

ทำไมไม่หนีออกมาทำเองเลยละ เห็นบ่นมาเป็นร้อยกระทู้แล้ว

ทำไมถึงยังทนอยู่ ?  

เงินทุนครับ ออกมาทำเอง กับธุรกิจค้าส่ง
ถ้าไม่มีทุนหลักล้าน จะเอาเงินที่ไหนมาลง

ยื่นกู้แบงค์ก็ลำบาก เพราะที่ทำมา ก็ไม่ได้มีประวัติเพราะเป็นธุรกิจที่บ้าน สลิปเงินเดือนยังไม่มีเลยครับ

แล้วผมไม่มีเงินเก็บครับ เพราะไม่ได้เงินเดือน รายได้เข้า กงสีครอบครัวหมด อยากได้อะไรให้ไปขอเอา แต่ไม่ได้ถือเงินเองซักแดง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: การเมืองกับแมนยูไม่รู้อะไรเน่ากว่ากัน
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:00
ตั้งแต่เรียนจบมาทำงานที่บ้าน คุณเคยพิสูจน์อะไรให้พ่อเห็นหรือยังล่ะครับ นอกจากจะขอทำโปรเจคนู่นนี่ อันนี้ประสบกับตัวเองมาเหมือนกันครับ ต้องพิสูจน์ตัวเองในแนวทางเขาให้เขามีความมั่นใจก่อน แล้วอย่างอื่นจะเปิดใจมากขึ้น
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: การเมืองกับแมนยูไม่รู้อะไรเน่ากว่ากัน
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:00
ตั้งแต่เรียนจบมาทำงานที่บ้าน คุณเคยพิสูจน์อะไรให้พ่อเห็นหรือยังล่ะครับ นอกจากจะขอทำโปรเจคนู่นนี่ อันนี้ประสบกับตัวเองมาเหมือนกันครับ ต้องพิสูจน์ตัวเองในแนวทางเขาให้เขามีความมั่นใจก่อน แล้วอย่างอื่นจะเปิดใจมากขึ้น
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 3414
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:01
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ สรุปเรื่องแมวจบยังไงหรือยังไม่จบ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2283
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:03
Berlusconi69 V3 พิมพ์ว่า:
o_PSC_o พิมพ์ว่า:
การนำธุรกิจเข้าระบบบริษัทหรือหจก. ต้องเสียภาษีนิติบุคคลจากกำไรปีนึง 20% ไหนจะค่าใช้จ่ายต่างๆทางบัญชี ทางภาษี และอื่นๆ

ทีนี้ให้เดาพ่อคุณคงไม่อยากเสียตรงนี้ ไม่ต่างจากพ่อค้าแม่ขายรถเข็นหาบเร่แหล่ะครับ

ก็คือกะจะกินแบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องเข้าระบบซึ่งมันไม่แฟร์อ่ะครับ

คนเก่าๆจะเป็นแบบนี้ซะเยอะ โตก็ไม่ได้ถ้าโตก็เสี่ยงโดนตรวจสอบ จ่ายภาษีย้อนหลังไปอีก

อนาคตยังไงก็ต้องเข้าอยู่ดีครับ หนีไม่พ้นหรอก

โลกมันเปลี่ยน ทุกวันนี้ลูกค้าก็สแกนจ่ายกันเยอะ
เงินมันก็เข้าระบบอยู่ดี

จะเอาเรื่องกลัวเสียภาษี แล้วมากดตัวเองให้อยู่กับที่ไปตลอดแบบนี้ ก็ไม่เติบโตซักทีครับ

เรื่องภาษี ผมก็คิดแล้ว มันก็ไม่ได้มากขนาดที่เราจะต้องขาดทุนอะไร  

งั้นก็เอาเข้าเลยครับ ฐานมีอยู่แล้ว ขยายได้อีกเยอะแน่ถ้าเราเอาฝ่าย Marketing&Sale มาช่วยเหลือ

หาสำนักงานบัญชีเก่งๆมาช่วยครับ ค่าใช้จ่ายบางอย่าง เช่น เปลี่ยนบ้านเป็นค่าเช่าออฟฟิศ เปลี่ยนรถซื้อมาเป็นรถเช่า จ้างพ่อเป็นที่ปรึกษา ทำให้งบออกมาดูดีได้อยู่ครับ

ยินดีกับว่าที่เศรษฐีหน้าใหม่ล่วงหน้าเลยครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 10975
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:05
นี่ท่านบ่นเรื่องธุรกิจที่บ้านมาจะครึ่งปี ผมคิดว่าไปเปิดบริษัทใหม่ละ
2
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:05
ถูกแบนแล้ว
ไต๋ลึ้ง พิมพ์ว่า:
อยากรู้อ่ะขายอะไรเหรอ จะได้ช่วยวิเคราะห์การตลาดให้  

ขายของส่งทั่วไปนี่แหละครับ อยู่ในระดับจังหวัด
ฐานลูกค้า 100++
จดทะเบียนยังเป็นบุคคลธรรมดา
ใช้เส้นสายหนีภาษีเอา กับไม่เปิดหน้าร้านให้ดูโอ่อ่า
ทำร้านซอมซ่อ เน้นขายลูกค้าประจำ

ผมไม่อยากลงดีเทลมาก เดี๋ยวคนรู้จักมาเห็น
1
0
นักเตะอบต.
Status: Post-modernist
เข้าร่วม: 13 Sep 2008
ตอบ: 1040
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:06
พ่อเค้าสำเร็จมาด้วยวิธีนี้เค้าก็ย่อมมีความคิดในกรอบแบบนี้เป็นธรรมดาครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆผมว่าท่านนำเสนอเป็นแผนธุรกิจแบบเป็นรูปธรรมให้เห็นดีกว่า

คุยกันด้วยตัวเลข ด้วยเหตุผล ค่อยๆกล่อมไปครับผมว่ายังไงเค้าก็ต้องฟังบ้างแหละ จะมากจะน้อย
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Aimyon
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 7695
โพสเมื่อ: Thu Aug 18, 2022 16:06
ตอนนี้มีตำแหน่ง หน้าที่อะไรอยู่ครับ
0
0
Aimyon's OFFICIAL SITE / YOUTUBE / TWITTER / INSTAGRAM

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel