ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คิดว่าใครเป็น GOAT
Nadal
???
Federer
???
Djokovic
???
คะแนนทั้งหมด: 346
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Dec 2009
ตอบ: 81
โพสเมื่อ: Wed Jul 20, 2022 15:12
[RE: Nadal v Federer v Djokovic คิดว่าใครเป็น GOAT ครับ]
ถ้าคำว่า goat ต้องหมายถึง จำนวน grand slam เยอะที่สุด h2h ดีที่สุด ก็ต้องตาม google แล้วแหละครับ สถิติชัดเจน
แต่ goat คือความเก่ง ยิ่งใหญ่ที่สุดตลอดกาลทั้งสามคนก็พอๆกันแหละเป็นได้ทั้งสามคนแหละครับ แต่ถ้าเลือกได้คนเดียว ผมรู้สึกว่า roger จะเฉือนสองคนนิดเดียวครับ เพราะในยุคของเค้านี้คือเค้าเด่นมากๆจริง (hewitt safin ferrero roddick)

ผมคิดว่า ที่ h2h กับจำนวน gs น้อยกว่าทั้งสองคนเพราะความสด roger อายุเยอะเยอะกว่า nadal กับ novak พอสมควรนะครับ 5,6 ปี ถ้าจะคิดว่าคนละยุคก็ได้นะครับ

ถ้าคุณคิดว่า 5 ปีไม่เยอะ 5ปี นี่ คือความต่างของอายุระหว่าง gustavo kuerten กับ roger เลยนะครับ อดีตมือ 1 โลกทั้ง 2 คนนี้ ผมว่าเค้าคนละยุคกันนะครับ

นักบอลถ้วย ค.
Status: ***
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 2771
โพสเมื่อ: Wed Jul 20, 2022 19:59
[RE: Nadal v Federer v Djokovic คิดว่าใครเป็น GOAT ครับ]
ต้องถามว่าวัดจากอะไร ถ้าวัดจากแชมป์ก็ง่ายดีไม่ต้องเถียงกัน ถ้าวัดจากความรู้สึกก็เถียงกันไม่รู้จบ(ส่วนตัวผมเลือกโนล)

ถ้าวัดจากแชมป์ก็ราฟาเลย นำอยู่1GS น่าจะได้เพิ่มอีก ส่วนโนวัคได้แข่งปีละ2ถ้วย ผมชอบโนวัคสุดนะ แต่ไม่เอาเรื่องโดนแบนไม่ได้แข่งมาอ้างหรอก ไม่ได้แข่งก็คือไม่ได้แชมป์ ถ้าเลือกไม่ฉีดวัคซีนก็ไปทุ่มกับรายการที่ตัวเองแข่งได้พอ

แต่3คนนี้มันก็โหดแบบโดดจากคนอื่นเยอะมากๆนะสำหรับยุคที่เขาเรียก Open Era
แก้ไขล่าสุดโดย SSxSS เมื่อ Wed Jul 20, 2022 20:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 537
โพสเมื่อ: Sat Jul 23, 2022 11:28
โหวต GOAT มันก็วัดที่ grandslam นั่นแหละ

แค่ Fed era ยาวกว่าเพื่อน คนเลยผูกพันธ์กว่า เหมือนโตมากับเฟดอ่ะ

ผมก็แฟนเฟดนะ แต่ถ้าแขวนแร็กเกตกันหมด ใคร Grandslam เยอะสุด คนนั้นแหละคือ

GOAT ที่แท้จริง
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2010
ตอบ: 403
โพสเมื่อ: Wed Jul 27, 2022 12:08
Fed ex ครับ ตอนแรกไม่เชียร์เพราะเชียร์ภราดร ดูไปดูมาชอบที่สุดละครับ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel