ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คิดว่าใครเป็น GOAT
Nadal
???
Federer
???
Djokovic
???
คะแนนทั้งหมด: 346
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 549
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 16:19
[RE: Nadal v Federer v Djokovic คิดว่าใครเป็น GOAT ครับ]
ต้นแบบการตีเทนนิสยุคนี้ผมให้มาจากโนวัคละค่อยมาปรับแล้วแต่สไตล์
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2021
ตอบ: 664
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 16:24
ถูกแบนแล้ว
[RE: Nadal v Federer v Djokovic คิดว่าใครเป็น GOAT ครับ]
ผมที่รู้จัก เทนนิสห่างๆคือไม่ได้ตามเป็นFC

รู้เผินๆว่า เฟเดอร์เรอร์ เก่งสุดในโลก ยาวนาน
นาดาล คือราชาคอร์ดดิน

ส่วนยอโควิค ไม่รู้จัก แต่เห็นหลังๆมาดี น่าจะโหดเบียด2คนข้างต้นได้แล้ว จึงมีชื่อ
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 2116
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 16:24
ผมให้สามคนเท่าๆกันเลยนะ สามเทพ
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1986
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 16:36
ไปดู ของ reddit ผลโหวต เหมือนกันเลย fed>nadal>djokovic
ประเด็นที่น่าสนใจคือ

-หลายๆคนในนั้น บอก โหวต มันเหมือน popular vote มากกว่า เลือก goat เพราะ คนชอบ fed+nadal > djokovic เยอะ (จนมีบทความหาเหตุผลว่าทำไมคนรัก fed+nadal>djokovic)
ทั้งที่stat หลายๆอย่าง djokovic เหนือกว่า

-หลายๆคนคิดว่า ต้องรอให้เลิกเล่นทั้ง3คน แล้วตอนนั้น ค่อยมาดู ว่าผลงานแต่ล่ะคนเป็นไง
เพราะอันนี้ มันไม่เหมือน คนที่ทำผลงานทิ้งห่างคนอื่นมากๆ เช่น tom brady ที่ยังไม่เลิกเล่นก็ ไม่ต้องเถียงกัน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2020
ตอบ: 907
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 16:40
BuzzNo14 พิมพ์ว่า:
ต้องถามว่า นอก 3 เทพ

ตอนนี้ใครพอจะใกล้เคียงได้บ้าง

คลื่นลูกใหม่ ฟอร์มไม่คงเส้นคงวาซักคนเลย ตอนแรกนึกว่า จะเป็น โดมินิค ดิม ที่ฝีมือพอที่จะใกล้เคียงได้ หลังจากเจ็บหนัก หายไปนานเลย

edit
ถ้า 3เทพ ส่วนตัวผม Federer > Djokovic > Nadal  

ผู้เล่นสมัยใหม่ที่คิดว่าระดับใกล้เคียง 3 เทพนี่ผมว่ายังเห็นไม่ชัดนะ ที่ได้ยินชื่อบ่อยๆก็ 3 คนนี้

1.Daniil Medvedev

Spoil

2.Alexander Zverev

Spoil

3.Stefanos Tsitsipas

Spoil

ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26507
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 16:44
แต่ก็ยังไม่มีใครดีพอได้ Calendar Slam ซักคน มีแต่เฉียดไปเฉียดมา
TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5033
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 17:08
PSyCHOPATH. พิมพ์ว่า:
แต่ก็ยังไม่มีใครดีพอได้ Calendar Slam ซักคน มีแต่เฉียดไปเฉียดมา  

นั่นสิครับ เอาจริงๆ GOAT ตัวจริงผมให้ปู่ Rod Laver อะ ถึงจะดูไม่ทัน แต่สถิติ Calendar Slam สองสมัย แถมถูกขั้นด้วยยุค turn pro อีก 4-5 ที่แกเข้าชิงมันเกือบหมดเลย อย่างเทพ
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9363
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 19:09
[RE]Nadal v Federer v Djokovic คิดว่าใครเป็น GOAT ครับ
ตอนนี้สิ่งที่หยุดโนเล่ได้ คือวัคซีน 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10338
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 19:26
TXI พิมพ์ว่า:
PSyCHOPATH. พิมพ์ว่า:

นั่นสิครับ เอาจริงๆ GOAT ตัวจริงผมให้ปู่ Rod Laver อะ ถึงจะดูไม่ทัน แต่สถิติ Calendar Slam สองสมัย แถมถูกขั้นด้วยยุค turn pro อีก 4-5 ที่แกเข้าชิงมันเกือบหมดเลย อย่างเทพ  

พอเทียบแบบนี้ สามคนนี้ไม่ใช่ GOAT แล้วฮะ มีแต่เฉียดๆ

ถ้าเทนนิสมีแข่งในโอลิมปิกในขณะนั้น ผมว่าแกมีลุ้นทำ Golden Slam ก่อนที่ สเตฟฟี กราฟ จะทำได้อีกนะ

มันได้ยากด้วย อย่างปีนี้นาดาลมีโอกาสทำ Calander Slam ดันเจ็บจนต้องถอนตัวในวิมเบิลดันรอบรองไป อดทำสถิติที่พิสูจน์ความเป็น GOAT ไปเลย
Golden Slam ยิ่งยากไปอีก

ด้วยวัย สุขภาพ แล้ว ก็เหลือแต่โนเล่ กับนักเทนนิสรุ่นหลังๆ จะลุ้นทำแล้วล่ะครับ
นาดาลนี่ต้องให้ฟิตเต็มถัง เล่นไม่พลาดเลย ซึ่งก็ทำใจว่ายิ่งอายุมาก โอกาสทำแบบนี้ยิ่งยาก
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 19:33
ถ้าไม่ติดเรื่องจำนวนแชมป์แกรนด์สแลมและเหรียญโอลิมปิก โนเล่น่าจะได้ จากความพลังใจล้นเหลือขนาดนี้

แต่ถ้านับจำนวนก็ต้องให้นาดาลเขาไปก่อน

คนติดภาพว่าเขาเก่งคอร์ทดิน แต่จริงๆ เขาคว้าแชมป์แกรนด์สแลมทุกรายการ และเหรียญทองโอลิมปิกมาแล้วนะ
ชนะเฟดเดอเรอร์ในคอร์ทหญ้า ตอนสภาพร่างกายยังแข็งแรงอยู่ มาแล้ว

เพียงแต่สไตล์การเล่น เฟดเอ็กซ์ เล่นสวยงามกว่า คนเลยปันใจให้เยอะหน่อย
โนเล่นี่ คนรักรักเลย คนเกลียดเกลียดเลย แกไม่มาไนซ์กายอะไรแบบสองคนนั้นนะ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2010
ตอบ: 1318
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 21:22
ใครแกรนสแลมเยอะสุดก็คนนั้นแหละ

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3412
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 21:32
55555 แต่ละคน พูดซะโนเล่ อ่อน 555 ถ้าออสเตรเลีย โนเล่ได้แข่งก็แชม ช่วงพีค นาดาล ยังแพ้โนเล่เลย
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3412
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 21:35
ดาร์เรน เฟรชเชอร์ พิมพ์ว่า:
ตอนนี้สิ่งที่หยุดโนเล่ได้ คือวัคซีน 5555  

5555 ผมชอบจริงคำนี้ สิ่งที่จะหยุดโนเล่ ได้ หาใช้ การแข่งขัน แต่คือวัคซีน ยังไงตอนนี้ โนเล่ ตือโหดสุดละ แต่ที่โหดกว่าโนเล่ คือวัคซีน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4095
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 22:32
สำหรับผม เก่งเท่ากันหมด อยู่ที่ช่วงเวลาของใคร
โพสเมื่อ: Mon Jul 18, 2022 22:50
romeo2011 พิมพ์ว่า:
ดาร์เรน เฟรชเชอร์ พิมพ์ว่า:

5555 ผมชอบจริงคำนี้ สิ่งที่จะหยุดโนเล่ ได้ หาใช้ การแข่งขัน แต่คือวัคซีน ยังไงตอนนี้ โนเล่ ตือโหดสุดละ แต่ที่โหดกว่าโนเล่ คือวัคซีน  

เพิ่งแพ้นาดาลไปในเฟรนช์โอเพ่นปีนี้นะ แต่บอกก่อนว่าสถิติที่เจอกัน โนเล่ยังเหนือกว่า เคยชนะในคอร์ทดินมาแล้ว

ถ้าได้แข่งในออสเตรเลียนโอเพ่นก็ไม่แน่ คอร์ทถนัดโนเล่ด้วย
ส่วนวิมเบิลดัน ผมว่าโนเล่ชนะ จากสภาพร่างกายนาดาลที่บอบช้ำ แข่งหนักมาก่อนหน้าครับ

คือเก่ง แต่ใช่ว่าจะไม่มีใครเอาชนะได้ พวกคลื่นลูกใหม่ที่มายังขาดความนิ่งเท่านั้น และถ้าพูดตามตรง โนเล่มีศักยภาพจะทำ Calendar Slam ในบรรดาสามคนนี้ที่สุดแล้ว แต่ต้องพร้อมทั้งร่างกายและจิตใจ (และต้องมาลุ้นให้ออสเตรเลียนโอเพ่นเพิกถอนแบนเข้าประเทศก่อนในปีหน้า)
แก้ไขล่าสุดโดย pepino เมื่อ Mon Jul 18, 2022 22:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel