ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
หางานทำ VS อยู่ไปวันๆ
หางานทำ เหนื่อย แต่รวยขึ้น
???
อยู่ไปวันๆ ไม่ลำบาก ไม่รวย
???
คะแนนทั้งหมด: 263
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 01:14
[RE: หางานทำ VS อยู่ไปวันๆ]
skywalkerz15 พิมพ์ว่า:
คำว่าทำงานกับที่บ้านเดาว่าเกาะที่บ้านใช่ไหม
ผมพูดตรงๆนะ ชิxหาeแน่นอนครับถ้าท่านยังเป็นแบบนี้อยู่
ญาติผมเป็นแบบนี้เลยแต่รวยมีมรดกที่บ้านเกือบๆ80m แต่ทำอะไรไม่เป็นซักอย่าง อยู่แบบนี้จิตใจคุณจะตายลงช้าๆสุดท้ายก็หมดความมั่นใจลง ดูจากที่พูดคือไม่กล้าออกจาก comfortzone มันไม่ผิดหรอกแต่อนาคตลำบากแน่เงินที่คิดว่าอยู่สบายๆอีก10ปีไม่มีใครรู้หรอกประมาทชีวิตไปหรือป่าวครับออกไปทำงานไปลุยครับมีปัญหาอัะไรก็ต้องรู้จักแก้ไม่ใช่เจอปัญหาวกกลับเข้าทาcomfortzone อยู่กับที่บ้านสังคมก็เจอแต่คนแก่ๆไม่ใช่สังคมของคนวัยทำงาน อยู่ไปอีกซักพักสกิบเข้าสังคมจะไม่มี คำพูดจะไม่ฉะฉาน พูดติดอ่าง หมดความมั่นใจ รู้สึกdown ไม่กล้าตัดสินใจเอง เชื่อผมสิอาการแต่ละอย่างมันจะมาทีละนิด อันนี้ผมพูดตรงๆเลยนะจากปสก อาจจะฟังขัดใจแต่มันคือความจริงครับ ถ้าไม่แก้ปล่อยไปเรื่อยๆจะดึงตัวเองขึ้นมายาก  

งานที่ผมทำของที่บ้านต้องเจอหน้าพูดคุยกับลูกค้าตลอดทั้งวันครับ เยอะกว่าทำงานที่เก่าหลายเท่า และทำงานกับพนักงานคนอื่นๆด้วยทั้งวัน ต้องคิดต้องขยับตัวทำงานเรื่อยๆบางวันแทบไม่ได้นั่ง บางวันมีเวลากินข้าวมื้อเดียวตอน 4 ทุ่มกลับบ้านเที่ยงคืนเลย

แต่เรื่องหมดความมั่นใจนี่เห็นด้วยนะถ้าเกิดว่าต่อไปไปทำงานที่ยากขึ้นมีหัวหน้ามีเพื่อนร่วมงานใหม่

ที่ท่านพูดเรื่องติดอ่างเรื่องเก็บตัวผมเป็นตอนที่ทำงานเก่ามากกว่าตอนนี้เยอะเลย เรียกว่าพูดไม่รู้เรื่องเรียบเรียงคำผิดและติดอ่างเลยเพราะกดดันและเครียดรู้สึกแย่กับตัวเองไปหมด

แต่ตอนนี้ผมเป็นผู้นำคอยพูดคอยสั่งงานตลอด กล้าเถียงกล้าดุจากที่ไม่เคยกล้าแม้แต่ทักทายคน แต่อย่างที่บอกว่าเห็นด้วยเพราะงานนี้ไม่ได้ยากมากไม่กดดัน

เรื่องเงินก็เห็นด้วยนะว่าหมดได้ ตอนนี้ผมรู้สึกว่าไม่ต้องมีเงินเยอะก็ได้แค่พอกินก็พอ แต่ต่อไปอาจจะป่วยหรือมีปัญหาต่างๆได้
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Wed Jul 06, 2022 01:18, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28011
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 02:49
ซูริ อักษรสว่าง พิมพ์ว่า:
BLIИK พิมพ์ว่า:
ทำงานครับ อยู่ไปวันๆสำหรับผมมันน่าเบื่อไปหน่อย วันๆตื่นมาเล่นเกม ไม่ก็ดูหนัง ซีรี่ย์ละนอน โคตรน่าเบื่อ

ถ้ามีงานทำแล้วมันจะมีอารมณ์แบบว่าเรารอวันที่เราจะได้นั่งเปื่อย ทำอะไรโง่ๆตามที่ว่าด้านบน มันจะรู้สึกพิเศษขึ้นมาอ่ะ

ตื่นมาดูแฟนแคมคาซึฮะ ไม่น่าเบื่อแน่นอน เชื่อผม.  

ยุ่ง ไป๊
0
0

ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28011
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 02:51
JansBlu พิมพ์ว่า:
ทำงานครับ อยู่ไปวันๆสำหรับผมมันน่าเบื่อไปหน่อย วันๆตื่นมาเล่นเกม ไม่ก็ดูหนัง ซีรี่ย์ละนอน โคตรน่าเบื่อ

ถ้ามีงานทำแล้วมันจะมีอารมณ์แบบว่าเรารอวันที่เราจะได้นั่งเปื่อย ทำอะไรโง่ๆตามที่ว่าด้านบน มันจะรู้สึกพิเศษขึ้นมาอ่ะ

ผมก็ทำอยู่ครับ แค่เป็นของที่บ้าน ไม่กดดัน ไม่เหนื่อยอะไรมาก ได้เงินน้อยไม่ก้าวหน้า แต่ได้เจอคนเยอะได้ทำอะไรเยอะ  

ถ้าสบายใจก็ทำไปครับ มันจะถึงจุดที่เรารู้ตัวว่าต้องทำอะไรต่อเอง แต่ถ้าว่างๆ ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมถ้าเกิดว่ามีงานในอนาคตที่สนใจไปทำด้วยก็ดีครับ เราจะได้มีแผนสอง
1
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 02:52

ผมก็ทำอยู่ครับ แค่เป็นของที่บ้าน ไม่กดดัน ไม่เหนื่อยอะไรมาก ได้เงินน้อยไม่ก้าวหน้า แต่ได้เจอคนเยอะได้ทำอะไรเยอะ  

ถ้าสบายใจก็ทำไปครับ มันจะถึงจุดที่เรารู้ตัวว่าต้องทำอะไรต่อเอง แต่ถ้าว่างๆ ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมถ้าเกิดว่ามีงานในอนาคตที่สนใจไปทำด้วยก็ดีครับ เราจะได้มีแผนสอง  

ขอบคุณครับ ว่าจะเรียนออนไลน์อยู่ถ้าช่วงลูกค้าไม่เยอะ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1190
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 03:52
ถูกแบนแล้ว
อะไร พิมพ์ว่า:
ข้อมูลน้อยไปหน่อย

ทำงานกับที่บ้าน งานอะไร เจ้าของกิจการ ?? แล้วอนาคตคุณต้องรับสืบทอดไหม ??

มีพี่น้องที่ร่วมทำไหม ?? พ่อแม่สุดท้ายก็ต้องจากเราไปทิ้งเราไว้กับกิจการ

ถ้าไม่มีพี่น้อง แล้วสุดท้ายกิจการมาตกกับคุณ

คิดว่าไอ้การทำไปวันๆแบบที่ทำอยู่ตอนนี้มันจะทำให้กิจการรอดไหม ??

เป็นผมนะอุส่ามีต้นทุนขนาดนี้ละ รองทำแบบจริงจังเพื่อขยายทำให้กิจการเติบโตดีกว่า อนาคตสบายกว่าชัวๆ  

ร้านคาเฟ่ทั่วไปครับ ไม่ได้รายได้ดีแต่อยู่ได้เรื่อยๆ เงินที่ผมได้ก็ไม่เยอะแต่อยู่ได้

ผมลูกคนเดียวครับ และตอนนี้มีผมคนเดียวที่สามารถไปดูแลจัดการเรื่องต่างๆ ได้ ถ้าผมหางานอื่นร้านก็คงอยู่ได้แต่ไม่ดีหรืออยู่ไม่ได้เลย ไม่งั้นต้องหาจ้างคนอื่นแทนแต่ต้องไว้ใจมากๆ  

ผมคิดว่าถึงทำธุรกิจที่บ้านก็ดีนะท่านแต่ไม่ใช่อยู่ไปวันๆ ท่านน่าจะต้องลองคิดลองพัฒนาหาอะไรใหม่ๆให้รายได้กำไรร้านมากขึ้นmassขึ้นนะเอาจริง ยิ่งธุรกิจคาเฟ่ผมว่าแข่งขันสูงและเสี่ยงมากนะโตเป็นโตเจ๊งเป็นเจ๊ง สู้ๆคับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 09:41
จริงๆ อยากตอบว่า ทำงาน เหนื่อย แต่ไม่ได้มองที่ รวยขึ้น แต่มองว่า หาอะไรทำเพื่อจะได้ไม่เบื่อกับงานเดิมๆ ที่ทำอยู่
อาจจะลองทำอะไรที่ชอบแต่เสี่ยงน้อยก็ได้ครับ ถ้าเป็นผมจะลองดูว่า งานที่ทำตอนนี้เหนื่อยมากไหม ถ้าเหนื่อยมาก ก็ทำแค่นี้ก็พอครับ
แต่ถ้าเริ่มอยู่ตัว มีเวลาว่าง เป็นผม ผมจะลองขายอะไรในร้านเพิ่ม ทำออนไลน์ หรือ หางานทำเล่นๆ หาประสบการณ์หลังเลิกงาน
เพราะตอนที่ผมตกงาน ผมต้องมาทำธุรกิจเอง ได้เงินน้อยกว่าทำงานประจำครึ่งหนึ่ง ตอนนี้ได้งานประจำที่เงินเดือนมากกว่างานประจำก่อนตกงาน 2 เท่า แต่ผมยังทำธุรกิจตอนเลิกงานอยู่ แต่รายได้ลดลงครึ่งหนึ่ง ทำให้ตอนนี้ผมมีรายได้มากกว่าตอนทำงานก่อนออกจากงานประมาณ 3 เท่า แต่ที่ทำไม่ใช่เพราะอยากรวย แต่เห็นว่า ทำงานหลากหลายสนุกดี ได้ประสบการณ์ และไม่กลัวว่า ถ้าออกจากงานอีก จะอยู่ได้ไหม แต่ไม่ว่าท่านจะเลือกอะไร ขอให้มีความสุข และวางแผนอนาคตอย่างปลอดภัยนะครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2010
ตอบ: 5308
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 10:41
ตอนสมัยจบใหม่ๆ ใช้ชีวิตแบบแรก มีงานทำข้างนอก ไม่อยากอยู่บ้าน รู้สึกว่าชีวิตที่ไม่ต้องพึ่งที่บ้านเนี่ยสนุกสุดแล้ว
อยากทำอะไรก็ทำได้เลย ไม่ต้องเกรงใจอะไรใคร อยากไปไหนก็ไป
อีกอย่างนึงคือขึ้นอยู่กับงานที่ทำด้วย ถ้าทำงานเอกสารก็มีแอบเบื่อ ถ้าทำงานเซลล์ก็สนุกแต่กดดัน ขึ้นอยู่กับองค์กร
อยู่ในกลุ่มคนที่มีแพสชั่น ก็ทำให้เรามีแพสชั่นตาม

วันนึงตัดสินใจว่ากลับมาทำงานที่บ้าน ก็เป็นอย่างที่ท่านเป็นนี่แหละ เงินดีระดับนึงถึงจะน้อยกว่าเดิม งานสบายมากกก แต่ไม่มีอะไรให้ตื่นเต้นเลย ชีวิตส่วนตัวเหมือนจะหายไปด้วย จะไปไหนจะทำอะไรต้องเกรงใจที่บ้านตลอด
ส่วนนึงคือธุรกิจที่บ้านยังมีคนคุม และไม่ปล่อยมือให้เราได้แสดงความสามารถเต็มที่
ความรู้สึกอยู่ใน Comfort zone ก็เริ่มมา Bun out ก็เริ่มมี

เช่นเดียวกันกับเพื่อนบางคนที่รับธุรกิจจากที่บ้านต่อ หลังจากเรียนจบเลย เป็นงานเปิดร้านอยู่บ้านขายของแบบนี้แหละ
แรกๆที่คุยด้วยก็เหมือนมีความคิดอยากจะทำอะไรสักอย่างเพิ่มเติม แต่พออยู่ไปๆ ความ Burn out ก็เกิด
พอไปคุยตอนนี้ก็เหมือนไม่ได้อยากทำอะไรเพิ่มแล้ว จะชวนทำอะไรก็เหมือนไม่อยากลงทุน ไม่อยากเหนื่อย ไม่อยากมีภาระเพิ่มแล้ว ไม่ได้คิดจะซื้อบ้านซื้อรถเพิ่ม
ปัญหาหลักๆจริงๆคือ เมื่อไม่ค่อยได้ทำงานข้างนอก ไอเดียในการพัฒนาก็จะน้อย ทำให้ไม่อยากทำอะไรนี่แหละ

ส่วนตัวผมว่าของท่านก็น่าจะคล้ายๆเพื่อนผม แต่ของท่านถ้าทำร้านคาเฟ่นี่ต่อยอดได้เยอะอยู่นะ
พัฒนาขนมหรืออาหารต่อไปในรูปแบบขายส่ง พัฒนาร้านต่อไปเป็นแบบแฟรนไชส์ หรือไปเปิดร้านแยกต่างหากของตัวเอง ถ้าร้านเดียวมีกำไรน้อยก็ต้องมีหลายๆร้าน
ยิ่งถ้าท่านเป็นคนคุมเอง มีอิสระในการคุมงานนะ มีโอกาสอีกเพียบ
ลองไปเดินดูพวกงานแฟร์ ช่วงนี้เมืองทองก็กำลังจะมีงาน 7-10 เลียนแบบสิ่งที่คนอื่นทำดูสิ
ไปลงคอร์สเรียนทำขนม เรียนทำอาหาร ลงไปเล่นๆ จะได้เจอคนที่มีแพสชั่นในด้านเดียวกัน
1
0
Love at first sight ~
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel