ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
หางานทำ VS อยู่ไปวันๆ
หางานทำ เหนื่อย แต่รวยขึ้น
???
อยู่ไปวันๆ ไม่ลำบาก ไม่รวย
???
คะแนนทั้งหมด: 263
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Let's get crazy!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 122182
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 22:44
[RE: หางานทำ VS อยู่ไปวันๆ]
BLIИK พิมพ์ว่า:
ทำงานครับ อยู่ไปวันๆสำหรับผมมันน่าเบื่อไปหน่อย วันๆตื่นมาเล่นเกม ไม่ก็ดูหนัง ซีรี่ย์ละนอน โคตรน่าเบื่อ

ถ้ามีงานทำแล้วมันจะมีอารมณ์แบบว่าเรารอวันที่เราจะได้นั่งเปื่อย ทำอะไรโง่ๆตามที่ว่าด้านบน มันจะรู้สึกพิเศษขึ้นมาอ่ะ

ตื่นมาดูแฟนแคมคาซึฮะ ไม่น่าเบื่อแน่นอน เชื่อผม.
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10219
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 22:45
ถูกแบนแล้ว
JansBlu พิมพ์ว่า:
SeQueda พิมพ์ว่า:
ใจคุณว่าไงก็ทำตามเสียงหัวใจเลยครัย บางคนอยู่เฉยๆโดยไม่มีเป้าหมายในชีวิตมันทรมานเช่นกัน ล้มตัวลงนอนโดนไม่รู้ว่าพรุ่งนี้เป้าหมานคือตื่นไปทำอะไร  

รู้สึกเหมือนกันว่าหมดความตื่นเต้นในชีวิต ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม แต่ก็ไม่รู้จะทำอะไร ถ้าให้อยู่เฉยๆคงตาย  

ถ้าไม่รู้อยากทำอะไรคงต้องเดินทางมั้งครับเพื่อค้นหาสิ่งที่ตัวเองอยากทำจริงๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 275
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 22:47
เลือกข้อ 2 ครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3385
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 22:47
เลือก comfort zone ในวันนี้ อนาคตคุณก็อาจจะยังอยู่ใน comfort zone แล้วลักษณะสังคมประเทศไทยมันเลือกได้จริงๆนะว่าจะอยู่ได้ตลอดไปถ้าไม่ไปทำอะไรโง่ๆ

แต่เลือกเดินออกไปจาก comfort zone ผมเห็นน้อยคนอ่ะที่จะได้กลับมา คือถ้าไม่เหนื่อยชิหายไปจนตายก็ประสบความสำเร็จในชีวิตไปachieveกิเลสแบบอื่นๆแทนพวก อิสระทางการเงินเที่ยวรอบโลกซื้อเด็กทุกวัน ยากที่คุณจะกลับมา comfort zone เดิมๆแล้วเพราะชีวิตมันมีความยุ่งเหยิงแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีความสุข เพราะความสุขแต่ละคนมันคนละแบบ

สรุปถ้าพอใจแล้วจริงๆไม่แนะให้ออกอ่ะ บางคนชอบมาเอะอะๆแนะนำให้ออก บางคนเกิดมาไม่ลำบากจะลำบากไปทำไม ถ้ามีวันเกิดวิกฤตกับชีวิตก็ออกตอนนั้นก็ได้อ่ะ

สำหรับผม comfort zone มันคือ comfort จริงๆนะ ไม่ใช่พวกทำงานเงินเดือนแต่อยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจแบบนั้นไม่เรียก comfort อ่ะ เพราะตราบใดที่ยังต้องออกไปทำงานหาเงินคือไม่ได้สบายสักนิด แต่อย่างคุณน่ะเรียกสบาย

แนะนำหาอะไรสนุกๆทำ ถ้าการทำงานทำให้คุณรู้สึกสนุกก็ไปทำงาน
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:02
BLIИK พิมพ์ว่า:
ทำงานครับ อยู่ไปวันๆสำหรับผมมันน่าเบื่อไปหน่อย วันๆตื่นมาเล่นเกม ไม่ก็ดูหนัง ซีรี่ย์ละนอน โคตรน่าเบื่อ

ถ้ามีงานทำแล้วมันจะมีอารมณ์แบบว่าเรารอวันที่เราจะได้นั่งเปื่อย ทำอะไรโง่ๆตามที่ว่าด้านบน มันจะรู้สึกพิเศษขึ้นมาอ่ะ

ผมก็ทำอยู่ครับ แค่เป็นของที่บ้าน ไม่กดดัน ไม่เหนื่อยอะไรมาก ได้เงินน้อยไม่ก้าวหน้า แต่ได้เจอคนเยอะได้ทำอะไรเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Tue Jul 05, 2022 23:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:04
JansBlu พิมพ์ว่า:
ใจคุณว่าไงก็ทำตามเสียงหัวใจเลยครัย บางคนอยู่เฉยๆโดยไม่มีเป้าหมายในชีวิตมันทรมานเช่นกัน ล้มตัวลงนอนโดนไม่รู้ว่าพรุ่งนี้เป้าหมานคือตื่นไปทำอะไร  

รู้สึกเหมือนกันว่าหมดความตื่นเต้นในชีวิต ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม แต่ก็ไม่รู้จะทำอะไร ถ้าให้อยู่เฉยๆคงตาย  

ถ้าไม่รู้อยากทำอะไรคงต้องเดินทางมั้งครับเพื่อค้นหาสิ่งที่ตัวเองอยากทำจริงๆ  

พยายามหาแล้วนะแต่ยังไม่เจอ ไม่อยากหาแล้วอะ รอมันมาหาเองแต่อีกนาน
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Freedom is something you take.
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 953
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:11
ผมอยากให้มองที่ปลายทางครับว่าคุณต้องการอะไร ถ้าคุณต้องการความสุขและคิดว่าที่เป็นอยู่คือพอแล้วยาว ๆ ก็อยู่แบบที่คุณชอบครับ

แต่ถ้าผมเป็นคุณในช่วงอายุที่ยังมีแรงทำผมจะดิ้นทำทุกอย่างให้ไปสู่ปลายทางคือมีธุรกิจของตัวเองที่สร้างรายได้มากพอที่จะใช้ชีวิตในแบบที่ผมมีความสุขได้ นั่นเพราะความสุขผมอยู่ที่ความมั่นใจว่าเมื่อถึงเวลาที่ผมจำเป็นต้องใช้อะไรหรืออยากได้อะไรผมสามารถจ่ายได้ เพราะสิ่งที่แน่นอนที่สุดในชีวิตเรามีสองอย่างครับคือความไม่แน่นอนกับความตาย ผมไม่รู้หรอกว่า ณ ตอนนี้ใช้ชีวิตแบบนี้สบายแต่มันก็มีโอกาสที่จะมีความทุกข์แทรกได้ตั้งแต่ปัจจัยพื้นฐานอย่างเงินเฟ้อซึ่งทำให้มูลค่าเงินที่คุณมีลดลงไปจนถึงภาวะที่นอกเหนือการควบคุม เช่น รัฐบาลเปลี่ยนกฏหมาย สงครามโลก สงครามกลางเมือง ฯลฯ ซึ่งอาจทำให้ที่เราคิดว่าพอมันไม่พอหรือแม้แต่หายไปเลยด้วยซ้ำ

และผมไม่อยากไปดิ้นรนหาทางรอดตอนอายุ 60+ ครับ แบบนั้นมันคือเรามาหัดว่ายน้ำตอนเรือจมซึ่งยากมากที่จะรอด ผมยอมเหนื่อยทุกอย่างตอนอายุน้อยเพื่อให้สบายตอนอายุมากครับ

ณ ตอนนี้ผมไปได้ 75% ของปลายทางที่ต้องการแล้ว เหนื่อยใจมากกับผู้คนแต่ก็มีความสุขมากครับ
2
0

นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3289
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:16
หัวกระทู้น่าจะเปลี่ยนเป็นจะอยู่ต่อหรือก้าวออกจากcomfort zone มากกว่านะครับเพราะท่านเองก็ไม่ได้นอนอยู่บ้านไปวันๆ งานก็ยังทำแต่เป็นกิจการในครอบครัว

จากข้อมูลที่ท่านบอกทั้งลองทำงานที่อื่นทั้งลองไปเรียนต่อแต่มันก็ไม่เวิร์คแต่พอกลับมาทำงานที่บ้าน เงินที่ได้มาก็พออยู่พอกิน เรื่องงานก็เอ็นจอย(โชคดีกว่าหลายๆคน ที่ต้องทนทำงาน) แถมยังได้ช่วยพ่อแม่ด้วย และท่านก็ไม่ได้มีกิเลสอะไรมากมาย ผมว่านี่ก็น่าจะเป็นคำตอบกลายๆได้แล้วนะครับ

ของพวกนี้บางทีความเห็นคนอื่นมันอาจไม่สำคัญเลย แนะนำให้ท่านลองอยู่เงียบๆคุยกับตัวเอง ถามใจตัวเองดู เสียงหัวใจตัวเองมันคือคำตอบที่แท้จริง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 5128
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:16
ช่วงโควิดผมตกงานอยู่หลายเดือนครับ โอเคว่าพอมีเงินเก็บนิดหน่อยไม่เดือดร้อน

แล้วที่บ้านผมก็เข้าใจแหละว่ามันมีโควิด มันก็หางานยาก ก็ค่อยๆหาไป

สรุปคือผมโคตรเบื่อครับ คือเบื่อว่าตื่นมาเปิดคอม ดูหนังฟังเพลง ก๊อกๆแก๊กๆแล้วก็นอนกลางวันบ่ายตื่นมาก็ดูหนังฟังเพลงวนไปจนดึกดื่น นอนตีสาม ตีสี่

จนตอนหลังผมต้องออกไปหาอะไรทำครับ ไปตลาด ไปเดินดูผู้คน ไปช่วยญาติบ้าง ไปช่วยเพื่อนทำนั่นทำนี่ให้เหงื่อออกบ้าง

เลยพอเข้าใจว่าคนเราไม่ได้ทำงานเพื่อแลกเงินอย่างเดียว แต่การทำงานมันทำให้คนเราเห็นความหมายในการมีอยู่ของตัวเองเช่นกันครับ
3
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 17880
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:23
ผมขอจินตนาการว่าเป็นท่านนะครับ ถ้าตัวผม ไม่มีภาระ ผมอยู่ไปวันๆนะ ไม่ต้องซีเรียส ใช้ชีวิตไปตราบที่ยังไม่เดือดร้อนคนอื่น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:27
prinznazgul พิมพ์ว่า:
หัวกระทู้น่าจะเปลี่ยนเป็นจะอยู่ต่อหรือก้าวออกจากcomfort zone มากกว่านะครับเพราะท่านเองก็ไม่ได้นอนอยู่บ้านไปวันๆ งานก็ยังทำแต่เป็นกิจการในครอบครัว

จากข้อมูลที่ท่านบอกทั้งลองทำงานที่อื่นทั้งลองไปเรียนต่อแต่มันก็ไม่เวิร์คแต่พอกลับมาทำงานที่บ้าน เงินที่ได้มาก็พออยู่พอกิน เรื่องงานก็เอ็นจอย(โชคดีกว่าหลายๆคน ที่ต้องทนทำงาน) แถมยังได้ช่วยพ่อแม่ด้วย และท่านก็ไม่ได้มีกิเลสอะไรมากมาย ผมว่านี่ก็น่าจะเป็นคำตอบกลายๆได้แล้วนะครับ

ของพวกนี้บางทีความเห็นคนอื่นมันอาจไม่สำคัญเลย แนะนำให้ท่านลองอยู่เงียบๆคุยกับตัวเอง ถามใจตัวเองดู เสียงหัวใจตัวเองมันคือคำตอบที่แท้จริง  

ขอยคุณครับ แค่รู้สึกกังวลเรื่องอนาคตเพราะอาชีพตรงนี้ไม่ก้าวหน้า ยังไงเงินเดือนก็เท่าเดิม แต่สบายจริง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:28
Caramel Macciato พิมพ์ว่า:
ช่วงโควิดผมตกงานอยู่หลายเดือนครับ โอเคว่าพอมีเงินเก็บนิดหน่อยไม่เดือดร้อน

แล้วที่บ้านผมก็เข้าใจแหละว่ามันมีโควิด มันก็หางานยาก ก็ค่อยๆหาไป

สรุปคือผมโคตรเบื่อครับ คือเบื่อว่าตื่นมาเปิดคอม ดูหนังฟังเพลง ก๊อกๆแก๊กๆแล้วก็นอนกลางวันบ่ายตื่นมาก็ดูหนังฟังเพลงวนไปจนดึกดื่น นอนตีสาม ตีสี่

จนตอนหลังผมต้องออกไปหาอะไรทำครับ ไปตลาด ไปเดินดูผู้คน ไปช่วยญาติบ้าง ไปช่วยเพื่อนทำนั่นทำนี่ให้เหงื่อออกบ้าง

เลยพอเข้าใจว่าคนเราไม่ได้ทำงานเพื่อแลกเงินอย่างเดียว แต่การทำงานมันทำให้คนเราเห็นความหมายในการมีอยู่ของตัวเองเช่นกันครับ  

จริงครับ อยู่เฉยๆก็เบื่อเกินไป ทำให้ทักษะการเข้าสังคมแย่ลงมากด้วย รู้สึกกระวนกระวายด้วย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Jun 2010
ตอบ: 1558
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:32
ถ้าให้ผมมองนะ ควรจะคิดทำให้กิจการที่บ้านเติบโตหรือดีขึ้นมากกว่า อย่างงั้นคุณจะยังได้อยู่ใน Comfort Zone และได้ทำงานที่มีเป้าหมาย ไม่ได้แบบทำไปเรื่อยๆ เบื่อๆ

ออกมาข้างนอก มาเป็นลูกน้องเขา กดดันกว่าแน่นอนครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2022
ตอบ: 993
โพสเมื่อ: Tue Jul 05, 2022 23:47
ผมว่าท่านก็ต้องถามใจตัวเองแหละ ถ้าท่านรู้จักพอ พออยู่ พอมี พอกิน พอเพียง แล้วท่านรู้สึกว่าพอจริงๆ ผมว่าท่านน่าจะเป็นคนที่มีความสุขในชีวิตมากๆเลยนะครับ คนเราที่ยังต้องดิ้นรนเพราะว่ามันไม่พอ แค่นั้นเลยครับ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4236
โพสเมื่อ: Wed Jul 06, 2022 00:44
คำว่าทำงานกับที่บ้านเดาว่าเกาะที่บ้านใช่ไหม
ผมพูดตรงๆนะ ชิxหาeแน่นอนครับถ้าท่านยังเป็นแบบนี้อยู่
ญาติผมเป็นแบบนี้เลยแต่รวยมีมรดกที่บ้านเกือบๆ80m แต่ทำอะไรไม่เป็นซักอย่าง อยู่แบบนี้จิตใจคุณจะตายลงช้าๆสุดท้ายก็หมดความมั่นใจลง ดูจากที่พูดคือไม่กล้าออกจาก comfortzone มันไม่ผิดหรอกแต่อนาคตลำบากแน่เงินที่คิดว่าอยู่สบายๆอีก10ปีไม่มีใครรู้หรอกประมาทชีวิตไปหรือป่าวครับออกไปทำงานไปลุยครับมีปัญหาอัะไรก็ต้องรู้จักแก้ไม่ใช่เจอปัญหาวกกลับเข้าทาcomfortzone อยู่กับที่บ้านสังคมก็เจอแต่คนแก่ๆไม่ใช่สังคมของคนวัยทำงาน อยู่ไปอีกซักพักสกิบเข้าสังคมจะไม่มี คำพูดจะไม่ฉะฉาน พูดติดอ่าง หมดความมั่นใจ รู้สึกdown ไม่กล้าตัดสินใจเอง เชื่อผมสิอาการแต่ละอย่างมันจะมาทีละนิด อันนี้ผมพูดตรงๆเลยนะจากปสก อาจจะฟังขัดใจแต่มันคือความจริงครับ ถ้าไม่แก้ปล่อยไปเรื่อยๆจะดึงตัวเองขึ้นมายาก
แก้ไขล่าสุดโดย skywalkerz15 เมื่อ Wed Jul 06, 2022 00:55, ทั้งหมด 3 ครั้ง
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel