ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 91
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 07:08
[RE: อยากลดน้ำหนัก ขอคำแนะนำหน่อยครับ]
ลองไปหา Video Youtube ช่องของ Dr.Eric Berg DC ดูครับ แกอธิบายละเอียดมาก Video เยอะจริง ฝึกภาษาไปด้วย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18326
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 08:32
[RE: อยากลดน้ำหนัก ขอคำแนะนำหน่อยครับ]
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1890820
เข้าไปอ่านมู้ผมได้นะ

ถ้าเอาง่ายๆอธิบายสั้นๆนะ
เวทเทรนนิ่ง มักจะใช้พลังงานจากแป้งในร่างกาย เราเวทก่อนดึงแป้งไปใช้ให้ได้มากที่สุด
แล้วมาคาดิโอ ที่นี้ไกลโคเจน แป้งมีน้อยละ ร่างกายก็จะเปิดก๊อกพลังงานไขมันนำมาใช้ต่อ

เรื่องการลดไขมัน สุดท้ายแล้ว สูตรออกกำลังกาย สูตรการกินไหนก็ไม่สำคัญเท่ากับ
แคลเข้า แคลออก

ดูอะไรก็แล้วแต่ที่เรายัดเข้าปากพอครับ
อย่าไปกลัวแป้งน้ำตาล ถ้าไม่กินจะเอาแรงจากไหนมาทำงาน มาคิดงานล่ะครับ
กินได้ แต่อย่ากินเยอะ

ผมน้ำหนัก 65-75 วนอยู่แค่นี้แล้วแต่การปรับการกินเลย

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Jun 2008
ตอบ: 1447
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 08:39
wilshere พิมพ์ว่า:
ผมตั้งใจจะทำหลายรอบมาก แต่ตะบะแตกตอนไปบุฟกับเพื่อนประจำ บางครั้งเซทไว้ว่า Cheat Day สัปดาห์ละวัน เสาร์อาทิตย์ซักวันอะ แต่เจอเพื่อนกลุ่มนั้นชวนบ้าน กลุ่มนี้ชวนบ้าง แล้วบางทีก็ปฏิเสธไม่ค่อยได้ เพราะไปด้วยตลอด แล้วตอนนี้ต้องไปเมคเฟรนกับเพื่อนที่ทำงานใหม่บ่อยหน่อย

ความอยากสิ่งนึงของผมเวลาเรื่องของอาหาร บางทีผมกินตามที่หลาย ๆ คนบอกนะ งดทอด งดมัน งดผัด แต่พอกินมันไม่อิ่ม มันรู้สึกไม่อยู่ท้องเลย แล้วมันหิว ยิ่งกลางคืนยิ่งยากเลย ถ้าไม่ทานอะไร นอนไม่หลับแบบไม่หลับจริง ๆ สิ่งเดียวที่ยังทำได้ และคิดว่าทำได้ดีคือการงดของหวาน น้ำหวานต่าง ๆ

เดี๋ยวจะลองตั้งใจกลับมาทำดูอีกครั้ง อยากทำให้มันพอหลวม แต่ก็ไม่ใช่ปล่อยตัวเกินไป แต่เออผมชอบกินบุฟเฟต์อะ พวกโมโม่ สุกี้ตี๋น้อย อะไรพวกนี้ไปประจำเลย ทำไงได้มันมีความสุขกับการกินมากกว่า แล้วก็รู้สึกว่า Passion มันไม่มากพอด้วย อีกอย่างผมอยากรู้คนที่มันมี Passion การกินแบบผม

พวกคุณทำกันยังไงอะ แบบชอบทานบุฟเฟต์มาก ๆ เลย แต่ก็อยากมีรูปร่างที่โอเค ตัวผมออกกำลังกายนะ 2-3 วันต่อสัปดาห์ แต่ผมก็รู้สึกว่า การคุมอาหารมันน่าจะสำคัญกว่า และเห็นผลได้ชัดกว่า  

อาทิตย์แรกยากหน่อยครับ กินสี่มื้อก็ได้ครับ แต่เน้นโปรตีน ไม่กินแป้งไม่กินน้ำตาล อกไก่ต้ม ไข่ต้ม นมอัลมอนด์ เวลาหิวช่วยได้ครับ ผลไม้ก็ ฝรั่ง แอปเปิ้ล เน้นกิน้ำระหว่างวันเยอะๆด้วยครับ เข้าห้อง้นำบ่อยหน่อยแต่ไม่ค่อยหิว

ตอนนี้ผมกินวันละสี่มื้อแล้วแต่เลือกกิน เริมเวทไปวันแรกแขนเดี้ยงเลย แล้วก็เล่นลูกกลิ้งสองวันพักวันด้วย แรกๆก็ปวดหน้าท้องอยุ๋ตอนนี้ทได้ดีขึ้นเยอะเลย
2
0
เดินตามรอยเท้าผู้อื่น ก็มิอาจมีรอยเท้าของตนเอง
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 702
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 09:09
สำคัญคือเรื่องกิน แต่อย่าอดอาหารนะครับ พยายามกินอาหารที่มีประโยชน์ (Nutrient dense) ในสัดส่วนที่พอดี ถ้าเป็นไปได้ก็นับแคลเอา ให้ได้ต่ำกว่าTDEE 500แคลต่อวันก็พอครับ

ท่านเป็นคนกล้ามเนื้อน้อย ไขมันเยอะ(Skinny fat) สุดท้ายควรเล่นWeight trainingบ้าง อย่างน้อยเพื่อรักษากล้ามเนื้อ ถ้าท่านCardio อย่างเดียวแล้วลดอาหารจะทำให้สูญเสียกล้ามเนื้อ สุดท้ายระบบเผาผลาญก็จะยิ่งน้อยลงไปอีก

พวกสูตรต่างๆเลือกเป็นตัวช่วยได้ แต่แนะนำให้หาสิ่งที่ทำได้ในระยะยาวดีกว่าครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 702
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 09:27
wilshere พิมพ์ว่า:
ผมตั้งใจจะทำหลายรอบมาก แต่ตะบะแตกตอนไปบุฟกับเพื่อนประจำ บางครั้งเซทไว้ว่า Cheat Day สัปดาห์ละวัน เสาร์อาทิตย์ซักวันอะ แต่เจอเพื่อนกลุ่มนั้นชวนบ้าน กลุ่มนี้ชวนบ้าง แล้วบางทีก็ปฏิเสธไม่ค่อยได้ เพราะไปด้วยตลอด แล้วตอนนี้ต้องไปเมคเฟรนกับเพื่อนที่ทำงานใหม่บ่อยหน่อย

ความอยากสิ่งนึงของผมเวลาเรื่องของอาหาร บางทีผมกินตามที่หลาย ๆ คนบอกนะ งดทอด งดมัน งดผัด แต่พอกินมันไม่อิ่ม มันรู้สึกไม่อยู่ท้องเลย แล้วมันหิว ยิ่งกลางคืนยิ่งยากเลย ถ้าไม่ทานอะไร นอนไม่หลับแบบไม่หลับจริง ๆ สิ่งเดียวที่ยังทำได้ และคิดว่าทำได้ดีคือการงดของหวาน น้ำหวานต่าง ๆ

เดี๋ยวจะลองตั้งใจกลับมาทำดูอีกครั้ง อยากทำให้มันพอหลวม แต่ก็ไม่ใช่ปล่อยตัวเกินไป แต่เออผมชอบกินบุฟเฟต์อะ พวกโมโม่ สุกี้ตี๋น้อย อะไรพวกนี้ไปประจำเลย ทำไงได้มันมีความสุขกับการกินมากกว่า แล้วก็รู้สึกว่า Passion มันไม่มากพอด้วย อีกอย่างผมอยากรู้คนที่มันมี Passion การกินแบบผม

พวกคุณทำกันยังไงอะ แบบชอบทานบุฟเฟต์มาก ๆ เลย แต่ก็อยากมีรูปร่างที่โอเค ตัวผมออกกำลังกายนะ 2-3 วันต่อสัปดาห์ แต่ผมก็รู้สึกว่า การคุมอาหารมันน่าจะสำคัญกว่า และเห็นผลได้ชัดกว่า  

การกินบุฟเฟ่ผมว่าไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น พยายามเลือกกินอาหารที่ดี ไม่ต้องยัดจนคุ้ม

ส่วนCheat dayนี่ไม่แนะนำเลยครับ ทำเป็น Cheat mealดีกว่า เอาให้พอหายอยาก เวลาCheat dayถ้าท่านจัดหนักๆ เผลอๆจะเยอะกว่าที่อดมาทั้งอาทิตย์ เท่ากับเหนื่อยไปฟรีๆ

การที่ท่านกินแล้วโหยอาจจะเพราะขาดคาร์บก็พยายามทานคาร์บให้เพียงพอ พยายามกินคาร์บเชิงซ้อน (ข้าวกล้อง,ขนมปังโฮลวีท) ก็จะช่วยให้อยู่ท้องมากขึ้น การทานผักก็ช่วยได้เยอะ ผักแคลอรี่น้อยมากๆ ช่วยให้อยู่ท้องด้วย แรกๆอาจจะหิวต้องฝืนหน่อยครับเดี๋ยวร่างกายก็เริ่มชิน

การออกกำลังกายถ้าท่านชอบกินยังไงก็ต้องเพิ่มWeight trainingเข้าไป เพื่อเพิ่มปริมาณกล้ามเนื้อ เพิ่มการเผาผลาญ

2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7627
โพสเมื่อ: Wed May 11, 2022 11:09
มีมากมายหลายทางและลดได้หมดถ้าเข้าใจมันครับแนะนำเลือกซักวิธีที่ถูกกับการใช้ชีวิตของเราไม่ว่าจะเป็น IF KETO Lowcarb นับแคล กินคลีน ควบคู่กับออกกำลังกายครับ ผมว่าได้ผลทุกอย่างที่กล่าวมา
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: :)
เข้าร่วม: 18 Feb 2010
ตอบ: 4639
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 01:26
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1890820
เข้าไปอ่านมู้ผมได้นะ

ถ้าเอาง่ายๆอธิบายสั้นๆนะ
เวทเทรนนิ่ง มักจะใช้พลังงานจากแป้งในร่างกาย เราเวทก่อนดึงแป้งไปใช้ให้ได้มากที่สุด
แล้วมาคาดิโอ ที่นี้ไกลโคเจน แป้งมีน้อยละ ร่างกายก็จะเปิดก๊อกพลังงานไขมันนำมาใช้ต่อ

เรื่องการลดไขมัน สุดท้ายแล้ว สูตรออกกำลังกาย สูตรการกินไหนก็ไม่สำคัญเท่ากับ
แคลเข้า แคลออก

ดูอะไรก็แล้วแต่ที่เรายัดเข้าปากพอครับ
อย่าไปกลัวแป้งน้ำตาล ถ้าไม่กินจะเอาแรงจากไหนมาทำงาน มาคิดงานล่ะครับ
กินได้ แต่อย่ากินเยอะ

ผมน้ำหนัก 65-75 วนอยู่แค่นี้แล้วแต่การปรับการกินเลย

ถามหน่อยครับ อันนี้หมายถึงเวทก่อนในช่วงแรกเพื่อให้ดึงพลังงานจะแป้งไปใช้ อันนี้ถูกต้องปะครับ หรือหมายถึงใน 1 วันที่ออกกำลังคือ เริ่มเล่นเวทก่อน แล้วค่อยคาดิโอ พอดีอ่านแล้วสับสนนิดนึง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel