ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Oct 2006
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:03
[RE: ลีกกะลา 2022]
หนุมารเตะฟุตบอล พิมพ์ว่า:

ยกตัวอย่างทำไมถึงเรียกลีคกะลา เพราะขนาด ราฟ รังนิค ผู้ไม่เคยมีผลลัพในการประสบความสำเร็จในฐานะกุนซือ ยังถูกมองเป็นเทพมาโปรดเลยเหตุผลเพราะแฟนบอลไม่เคยไปดูรังนิคหรือซึกษาเวลาเค้าคุมทีมอื่น

ทำความเข้าใจใหม่ว่ามันไม่ได้หมายความว่าลีคอ่อนลีคกาก มันหมายถึงแฟนบอลบางจำพวกที่ดูอยู่ลีคเดียวไม่รู้จักโลกภายนอก

unpungz พิมพ์ว่า:

ไม่ว่าจะเป็นความหมายไหน มันก็คือคำด่า ที่เป็น Social Bullying อย่างนึงไหมครับ ?

และถ้าในความหมายที่คุณว่า เป็นการด่า “แฟนบอล” ที่ดูลีกนั้นๆ อันนี้ มันไม่ยิ่งเลวร้ายกว่าอีกเหรอครับ

มันก็ยิ่งเหมือนชี้หน้าด่า แฟนบอลพรีเมียร์ ลีกเลยนะ เนี่ย พวกอ่อนประสบการณ์ ดูแค่ลีกอังกฤษ ไม่รู้จักแม้กระทั่งประวัติ รังนิค

เพราะถ้ารู้จักรังนิคแล้วจะรู้ว่า ไม่ประสบความสำเร็จหรอก ไม่เคยมีผลงานเป็นชิ้นเป็นอัน จากลีก อื่นมาก่อน

ผมว่า ยิ่งเป็นการ Bully แบบไม่มีเหตุผล หนักกว่าเดิมอีกนะ

เหตุผลมันมีอยู่แล้วครับหลายๆเม้นเค้าก็พิมไปแล้วอยู่มี่คุณจะยอมรับมั้ยเท่านั้น ลีคกะลาไม่มช่สถานที่แต่เป็นผู้คน โอดิน ได้กล่าวไว้  

ผมว่าผมก็ตอบตรงคำถามคุณนะ 5555 หรือแค่ไม่ตรงใจคุณ เพราะคนส่วนใหญ่ในกระทู้นี้ก็ตอบแบบนี้ทั้งนั้น มันอาจจะแค่ไม่ตรงใจคุณรึเปล่า?  

ครับ ตอบแล้วก็ตอบแล้ว

ขออภัยด้วยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:04
ซ้ำครับ
แก้ไขล่าสุดโดย unpungz เมื่อ Wed May 04, 2022 15:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:10
ถ้าผมจำไม่ผิด ลีคกะลา น่าจะเกิดขึ้นมาจากการที่ ช่วงนึงทีมจากพรีเมียร์แทบจะไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ใน UCL ซึ่งตอนนั้นน่าะจะเป็นสเปนกับเยอรมันที่เข้ารอบรองบ่อยๆและทีมจากอังกฤษเองที่แพ้ให้ทีมเหล่านั้นบ่อยๆ

แต่...มีคนกลุ่มนึง ไปแซะด้อยค่าทีมอย่าง บาซ่า มาดริด บาเยิร์น ดอทมุน ซะเหมือนทีมกลางตารางของอังกฤษ ทั้งๆที่ตอนนั้นภาพก็ชัดเจนอยู่ว่าทีมเหล่านั้นทำผลงานได้ดีกว่า

เลยเกิดคำว่า ''ลีคกะลา'' ซึ่งหมายถึงคนกลุ่มนึงซึ่งไม่เปิดใจรับทีมจากลีกอื่นเลยมากกว่านะครับ

ส่วนตัวแล้ว ทุกวันนี้ผมมองว่าทุกคนๆทั้งนักเตะปัจจุบันหรือคนดูก็ค่อนข้างยอมรับกันหมดแล้วนะ ว่าพรีเมียร์คือศูนย์รวมทีมที่ดีที่สุด นักเตะและโค้ชที่ดีที่สุดอยู่ที่นั่นจำนวนเยอะสุด และมีฐานแฟนบอลการแข่งขันที่ดีที่สุดเช่นกัน

ตอนนี้แทบไม่มีใครจะพูดคำนั้นออกไปเลยนะ คำว่า ลีกกะลา เนี่ยอะ

ผมว่าคำว่า ''ลีกกะลา'' นี้หมายถึงกลุ่มคนกลุ่มนึงนั้นแหละครับ

หากวันนี้ กลุ่มๆนั้นยังคงด้อยค่าทีมอื่นอยู่ดี โดยยกตนข่มท่าน ต่อให้สัมประสิทธิข้อมูลต่างๆจะชี้ชัดว่าเก่งกว่าจริง

แต่ผมก็ยังมองว่า คนกลุ่มนั้นก็ยังเหมาะสมกับคำว่า ''ลีกกะลา'' อยู่ดีนะ เพราะคำว่ากะลามันชัดเจนว่าไม่ใช่สื่อว่าด้อยกว่า แต่มันสื่อว่า ''ไม่เปิดใจยอมรับโลกอื่นๆที่อยู่ร่วมกันเลย''

ผมว่าวันนี้อังกฤษยิ่งใหญ่เกินกว่าจะต้องมานั่งอธิบายละครับ คนยอมรับกันทั่วโลก ภูมิใจและสนุกกับมันไปดีสุด
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:18
markmadrid พิมพ์ว่า:
ถ้าผมจำไม่ผิด ลีคกะลา น่าจะเกิดขึ้นมาจากการที่ ช่วงนึงทีมจากพรีเมียร์แทบจะไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ใน UCL ซึ่งตอนนั้นน่าะจะเป็นสเปนกับเยอรมันที่เข้ารอบรองบ่อยๆและทีมจากอังกฤษเองที่แพ้ให้ทีมเหล่านั้นบ่อยๆ

แต่...มีคนกลุ่มนึง ไปแซะด้อยค่าทีมอย่าง บาซ่า มาดริด บาเยิร์น ดอทมุน ซะเหมือนทีมกลางตารางของอังกฤษ ทั้งๆที่ตอนนั้นภาพก็ชัดเจนอยู่ว่าทีมเหล่านั้นทำผลงานได้ดีกว่า

เลยเกิดคำว่า ''ลีคกะลา'' ซึ่งหมายถึงคนกลุ่มนึงซึ่งไม่เปิดใจรับทีมจากลีกอื่นเลยมากกว่านะครับ

ส่วนตัวแล้ว ทุกวันนี้ผมมองว่าทุกคนๆทั้งนักเตะปัจจุบันหรือคนดูก็ค่อนข้างยอมรับกันหมดแล้วนะ ว่าพรีเมียร์คือศูนย์รวมทีมที่ดีที่สุด นักเตะและโค้ชที่ดีที่สุดอยู่ที่นั่นจำนวนเยอะสุด และมีฐานแฟนบอลการแข่งขันที่ดีที่สุดเช่นกัน

ตอนนี้แทบไม่มีใครจะพูดคำนั้นออกไปเลยนะ คำว่า ลีกกะลา เนี่ยอะ

ผมว่าคำว่า ''ลีกกะลา'' นี้หมายถึงกลุ่มคนกลุ่มนึงนั้นแหละครับ

หากวันนี้ กลุ่มๆนั้นยังคงด้อยค่าทีมอื่นอยู่ดี โดยยกตนข่มท่าน ต่อให้สัมประสิทธิข้อมูลต่างๆจะชี้ชัดว่าเก่งกว่าจริง

แต่ผมก็ยังมองว่า คนกลุ่มนั้นก็ยังเหมาะสมกับคำว่า ''ลีกกะลา'' อยู่ดีนะ เพราะคำว่ากะลามันชัดเจนว่าไม่ใช่สื่อว่าด้อยกว่า แต่มันสื่อว่า ''ไม่เปิดใจยอมรับโลกอื่นๆที่อยู่ร่วมกันเลย''

ผมว่าวันนี้อังกฤษยิ่งใหญ่เกินกว่าจะต้องมานั่งอธิบายละครับ คนยอมรับกันทั่วโลก ภูมิใจและสนุกกับมันไปดีสุด

นั่นน่ะสิครับ

ยุค 2022 แล้ว แต่ก็ยังมีแฟนบอลบางคน ใช้คำนี้อยู่เรื่อยๆ นะ

บางคนก็ชอบยกตนข่มท่าน ด่าลีกกะลา แฟนบอลกะลา ตามที่ท่านบอกน่ะแหละ

ดูเป็นอยู่ลีกเดียวบ้าง ไม่รู้จักคนโน้น คนนี้บ้าง

ขอบคุณครับ
0
0
Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11234
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:19
ใช่เลยมาจากผู้คน เคยมาเตะพรีเมียร์รึยัง มาเตะลีคนี้ขาหักแน่ๆ ลีคที่ดุเดือดแย่งแชมป์กันเดือดที่สุด
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:21
markmadrid พิมพ์ว่า:

นั่นน่ะสิครับ

ยุค 2022 แล้ว แต่ก็ยังมีแฟนบอลบางคน ใช้คำนี้อยู่เรื่อยๆ นะ

บางคนก็ชอบยกตนข่มท่าน ด่าลีกกะลา แฟนบอลกะลา ตามที่ท่านบอกน่ะแหละ

ดูเป็นอยู่ลีกเดียวบ้าง ไม่รู้จักคนโน้น คนนี้บ้าง

ขอบคุณครับ  

ใช่ครับ จริงๆ ใช้รวมกันได้เลยนะ ใช้ได้กับทุกคน ไม่จำเป็นว่าต้องแฟนพรีเมียร์เลยครับ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: MIA SAN MIA
เข้าร่วม: 30 Apr 2010
ตอบ: 9608
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:23
ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา
5
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: - Real Madrid -
เข้าร่วม: 25 Jan 2015
ตอบ: 13827
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:34
คำนี้มาจากกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งที่ไปเที่ยวแขวะลีคอื่นก่อนนะ

ผมว่าไม่มีใครด้อยค่าพรีเมียร์ลีคหรอก ใครก็รู้ว่ายืนหนึ่งเรื่องความสนุกอยู่แล้ว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15204
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:36
ก็ควรโดนเขาเรียกอะ ยังดูถูก ทีมลีคอื่นเขาไปทั่ว
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2010
ตอบ: 5670
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:17
woodywuth พิมพ์ว่า:
ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา ลีคกะลา  

อย่างปั่น
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 10945
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:26
แง ทำไมอาเซน่อลเรา อันดับ ไม่ค่อยดีเลย แฟนบอลก็น้อยกว่าชาวบ้าน
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: เพราะโลกนี้มันมีแต่เรื่องJoke
เข้าร่วม: 17 Feb 2011
ตอบ: 499
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:28
ตั้งหัวมู้ถกเรื่องลีคกะลา คนเขาก็เข้ามาร่วมอธิบายกันหลายเม้น แต่เหมือนจะไม่ตรงกะที่ใจคิดหรือยังไง หรือจริงๆแล้วมันมีนัยยะในการตั้งกระทู้
0
0
“ถามว่าผมเสียดายที่พลาดรางวัลบัลลงดอร์หรือเปล่านะเหรอ? ไม่เลย บัลลงดอร์ต่างหากที่พลาดผมไป”
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5348
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:40
ที่ลีกเจ๋ง ทีมเก่ง ทีมรวย ผลงานดี นั่นไม่เถียง
สิ่งชี้วัดเหล่านี้เหนือกว่าประเทศอื่นชัดเจน
จขกท.ไม่ต้องเอาข้อมูลมาอ้างหรอก รู้ๆกันอยู่แล้ว

แต่ที่กะลาคือกะลาด้านความคิดคน

1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52863
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 17:10
ลีกกะลา 2022
ลีคกะลา มันมาจากการที่แฟนบอลไม่รู้จักโลกภายนอกใครย้ายมาเนิฟหมดไม่ก็อวยเวอรเกินความเป็นจริง เมสซี่ เล่นพรีเมียรไม่ได้เจอสโต๊กไปไม่รอดพวกนี้ ดังนั้นที่คุณตั้งกระทู้มามันคนละความหมายและไม่มีประโยชน์ใดๆต่อคำว่าลีคกะลาทั้งสิ้น

ยกตัวอย่างทำไมถึงเรียกลีคกะลา เพราะขนาด ราฟ รังนิค ผู้ไม่เคยมีผลลัพในการประสบความสำเร็จในฐานะกุนซือ ยังถูกมองเป็นเทพมาโปรดเลยเหตุผลเพราะแฟนบอลไม่เคยไปดูรังนิคหรือซึกษาเวลาเค้าคุมทีมอื่น

ทำความเข้าใจใหม่ว่ามันไม่ได้หมายความว่าลีคอ่อนลีคกาก มันหมายถึงแฟนบอลบางจำพวกที่ดูอยู่ลีคเดียวไม่รู้จักโลกภายนอก  

ไม่ว่าจะเป็นความหมายไหน มันก็คือคำด่า ที่เป็น Social Bullying อย่างนึงไหมครับ ?

และถ้าในความหมายที่คุณว่า เป็นการด่า “แฟนบอล” ที่ดูลีกนั้นๆ อันนี้ มันไม่ยิ่งเลวร้ายกว่าอีกเหรอครับ

มันก็ยิ่งเหมือนชี้หน้าด่า แฟนบอลพรีเมียร์ ลีกเลยนะ เนี่ย พวกอ่อนประสบการณ์ ดูแค่ลีกอังกฤษ ไม่รู้จักแม้กระทั่งประวัติ รังนิค

เพราะถ้ารู้จักรังนิคแล้วจะรู้ว่า ไม่ประสบความสำเร็จหรอก ไม่เคยมีผลงานเป็นชิ้นเป็นอัน จากลีก อื่นมาก่อน

ผมว่า ยิ่งเป็นการ Bully แบบไม่มีเหตุผล หนักกว่าเดิมอีกนะ  

แล้วมันไม่ใช่ fact หรอ?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 3797
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 17:20
ลีกกะลา 2022
อย่าโซเชียล บูลี่ คนดูลีกเดียวสิครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel