ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 532
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 16:13
ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ
แฟนลิเวอร์พูลแทบทุกคนคงเคยผ่านช่วงที่ตกต่ำของทีมมาแล้วทั้งนั้น ในยุคตกต่ำ แฟนลิเวอร์พูลอย่างผม ตามเชียร์ทีมเพื่อหวังให้ทีมคว้าแชมป์หรือพัฒนาทีม ทำผลงานให้ดีขึ้นเรื่อยๆ เพื่อสักวันจะเป็นวันของเรา

โดยหนึ่งในปัจจัยที่จะทำให้ทีมดีขึ้นได้ ณ เวลานั้น ที่ผมรับรู้ได้ จากแฟนลิเวอร์พูล หรือจากนักข่าวสายกีฬา คือการทำอันดับเพื่อให้ได้สิทธิ์ไปเตะในรายการยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก เพราะการได้ไปเตะในรายการนี้จะทำให้ทีมได้รับรายได้ที่มากขึ้น แล้วที่สำคัญที่สุดคือ การดึงดูดนักเตะ ให้มาค้าแข่งในถิ่นแอนฟิลด์

ช่วงนั้นลิเวอร์พูลมักแพ้การแข่งขันในการซื้อตัว ด้วยเหตุผลคือทีมไม่ดึงดูดนักเตะมากพอ ที่ผมจำได้ก็ ทั้ง ซาล่าที่เลือกไปเชลซี วิลเลี่ยนก็เช่นกัน ช่วงนั้นลิเวอร์พูลมีข่าวกับนักเตะคนไหน แล้วมีทีมที่ไปเตะยูฟ่าสนใจนักเตะคนนั้น ผมก็ทำใจรอเลย

แล้วเราหันมามองปัจจุบันกันบ้าง การเสริมทัพในช่วงหลังๆมา มันก็ทำให้ผมอดตั้งคำถามไม่ได้ว่า แล้วฤดูกาลที่แล้วจะพยายามกันจนเลือดตาแทบกระเด็นไปเตะยูฟ่าทำไม ถ้าไม่คิดจะเสริมทีมเพื่อพัฒนาทีม เงินหายไปไหนหมดดดดดดด
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แขวนสตั๊ด
Status: เคารพคนอื่นเท่ากับเคารพตัวเอง
เข้าร่วม: 21 Apr 2007
ตอบ: 8193
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 18:43
Top Comment [RE: ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ]

- 3ปีหลังเอาเงินไปใหนหมด????

- ต้องใช้เงินค่าตัวแค่ใหน ถึงจะซื้อนักเตะที่มีสถิติขนาดซาล่าได้

-ลง 229 นัด ยิงได้ 148 จ่าย 56 มีส่วนร่วมกับประตู 204ลูก

-หรือเฉลี่ย ทุกๆ 1เกม ซาล่าจะยิงประตูได้ หรือจ่ายให้เพื่อนยิงได้ 1ครั้ง

-ตอนนี้ค่าเหนื่อยซาล่าคือ 200,000 ถ้าสัญญาใหม่คือ 400,000 นั่นคือเพิ่มจากเกิม 200,000

-ตกเฉลี่ยเพิ่มขึ้นมา ปีละ 10 ล้าน ถ้าต่อ 4ปี ก็ จ่ายเพิ่มจากเดิม 40 ล้าน

-ถ้าเอา40ล้านไปซื้อโบเว่น ยังไม่รู้เลยว่า จะมาเล่นแบบซาล่าได้หรือไม่

-ตัวอย่างเช่นโจต้า ถ้าไม่มีกองหลังไปพะวงซาล่า โจต้าจะมีพื้นที่เข้าทำแบบตอนนี้มั้ย
-อย่างเกมเมื่อคืน ก็หายไปเลย

สุดท้าย ชอบประโยคนี้

ที่ว่า "เข้าใจที่ทีมไม่ซื้อนักเตะระดับโลก แต่ทีมก็ควร'รักษา'นักเตะระดับโลกที่ทีมมี"

ทีมควรยกระดับ จาก'ทางผ่าน'มาเป็น'จุดหมายปลายทาง'ได้แล้ว

แฟนบอลไม่ได้เรียกร้องให้เซ็น ฮาลันด์ บัปเป้

อย่างส่วนตัว ก็ขอให้ทีมเสริมนักเตะแบบ ราฟิญย่า/โบเว่น หรือ บิสซูม่า/เรนาโต้

ผมโคตรลักลั่นย้อนแย้งเวลาเห็นสถิติใช้เงินซื้อตัวของทีมเวลาเทียบกับทีมลุ้นแชมป์ด้วยกันเลย
นักเตะหมู่บ้าน
Status: You’ll Never Walk Alone.
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 13892
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:41
Top Comment [RE]ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ
แล้วก็เลิกอ้างโควิด กับต่อสัญญาได้ละ

เพราะทุกทีมเจอเหมือนกันหมด

วิลล่าแม่งยังดูทะเยอทะยานกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
Liverpool Till I Die #gerrard #captain #no.8 #1998-2015 #thank you

Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 19:16
Top Comment [RE: ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ]
Zebastien พิมพ์ว่า:
เพราะแฟนบอลบางจำพวกยังปกป้อง FSG อยู่นั่นไง เค้าเลยได้ใจ ไม่ต้องทำอะไร

พวกนี้แหละที่ทำให้สโมสรไม่พัฒนา แทนที่จะรวมกันกดดัน ดันเห็นดีเห็นงามกางงบมาแถๆๆๆ ทั้งๆที่เห็นอยู่ 4-5 ปีหลัง งบซื้อตัวติดลบด้วยซ้ำ

ทีนี้สาแก่ใจยัง เอ๊ะ คงยัง เห็นมาบอกให้ขายซาล่าอยู่เลย  

ผมเคยตั้งกระทู้คำถามเรื่องการเสริมทีมของ FSG ตอนช่วงต้นฤดูกาล ยังโดนติ่ง FSG บอกว่าผมเป็นแฟนบอลเอาแต่ใจอยู่เลย

ผมละงงว่าพวกนี้มันไม่อยากให้ทีมพัฒนาเหรอ อยากให้ทีมหยุดอยู่แค่นี้เหรอ งงกับพวกนี้จริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย ละอ่อนคุง เมื่อ Fri Jan 14, 2022 19:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
10
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คนรักน้องแมว
Status: you'll never อุ๋ง alone
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 21798
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 16:18
[RE: ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ]
เงินเอาไปต่อสัญญานักเตะหมดแล้วครับ
แล้วก็เพราะโควิดด้วยครับ

0
0

Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 14238
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 16:19
[RE: ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ]
ขาดอย่างเดียวเลย ความทุ่มเทที่จะต่อยอดทีม นี่เทียบกับพวกหัวตารางทีมอื่นไม่ได้เลย (เลิกพูดเรื่องโควิท ทีมอื่นก็โดนเหมือนกัน) เหมือนพอใจ แค่ ท็อป 4 ก็พอแล้ว กินเงินตรงนั้นก็พอ ณ ตอนนี้ ความรู้สึกผม

ขี้เกียจจะบ่นเรื่องเงินหายไปไหนละ เห็นตารางเงิน ซื้อขายแล้ว ติดลบ ได้แต่กำหมัด อุตส่ามีคลอปเป็นโค้ช แทนที่จะสนับสนุนเต็มที่ จะได้บินยาวๆ นานๆ วางรากฐานต่างๆ แต่นี้ เห้อออ

เชียหง์มาตั้งแต่ปี 98 โค้ชนี่ทำเห็นแสงสว่างมากที่สุดละ เซ็งๆๆๆๆๆ
แก้ไขล่าสุดโดย agfa เมื่อ Fri Jan 14, 2022 16:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout

นักเตะเทศบาล
Status: สุดดดดยอดดดดดครับ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1211
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 16:27
ผมว่าเจ้าของทีมออกแนวธุรกิจอะไม่เหมือนเสื่ยหมี เอาจริงๆ ที่ประสบความสำเร็จที่ผ่านมาต้องชมคลอป กับการขายคูตินโย่ได้เลยเงินก้อนมาซื้อฟานไดกับพ่อหมี ส่วนปัจจุบันนี่แหละคือความจริงล่ะ ไม่มีเงินก้อนเข้ามา ผมว่าก็จะอารมณ์แบบนี้ไปแหละ นอกจากขายซาร่าได้100+++
3
0
ทุกครั้งที่นิวคาสเซิลลงเล่นในถิ่นเซนต์เจมส์พาร์ค เราประทับใจทุกครั้งจนบางทีแทบกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ ภาพการชูมือดีใจของอลันเชียเรอร์ยังติดตรึงตาใจเราอยู่เสมอ...
นักเตะท้ายซอย
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 16778
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 16:41
นั่นสิ เงินรางวัลจากแชมป์ยุโรปกับลีก ไปไหนหมด
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2021
ตอบ: 1175
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 16:52
ถูกแบนแล้ว
ผมก็แปลกใจนะว่าเงินลิเวอพูลไปไหนหมด
แมนยู ไม่มีแชมป์ลีคมาหลายปี แถมมีเจ้าของก็ดูดเงินอีก ฐานแฟนบอลก็ไม่น่าจะต่างกันมาก ทำไมแมนยูมันมีเงินให้เสียแบบฟุ่มเฟือยเยอะมากโดยเฉพาะค่าเหนื่อยที่โอเวอเรทมาก
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4028
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:02
ปัญหาตอนนี้คือ เฮนรี่ ครับเขามองสโมสรเป็นแค่ธุรกิจนึงที่เขาเทคโอเวอร์มา ก็เท่านั้น

ไม่ได้มองถึงอนาคตของทีมเลยว่า ทีมใหญ่ระดับนี้ควรยกระดับทุกตลาดซื้อขายด้วยซ้ำ

มีโค้ชฝีมือดีอยู่ในทีม นักเตะถล่มประตูอย่างซาล่า กลางเฮนโด้ที่ยังฝากผีฝากไข้ได้

หลังVVDมีให้อุ่นใจ พ่อหมีอีก คือผมไม่แปลกใจหรอกกับสิ่งที่ซาร่าขอ เขาขอให้เซ็นนักเตะตัวรุกเพิ่มเข้ามา

เพราะอะไร เพราะตอนนี้ที่มีอยู่มันตันหมดแล้ว เทียบกับแมนซิดิ หมุนเวียนได้หมด ตอนนี้ก็เหมือนซาร่ายิงคนเดียว

โชต้าก็มาช่วยได้ในระดับนึงมันก็ยังไมพอ

กลางก็สามวันดี สี่วันไข้ ไม่มีตัวกล้าเล่น กล้าเลี้ยงบอลกินพื้นที่ ทุกวันนี้ยังให้มาเจ้มาติปวิ่งเลี้ยงบอลเลย

ผมเชื่อเลยตัวที่คล้อปอยากได้ มีอยู่แล้วละแต่คล้อปแค่ไม่แสดงออก เพราะรู้ว่าทางเจ้าของทีมคงไม่เอาด้วย
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
ตอบ: 4516
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:12
เจ้าของเค้าไม่ได้คลั่งบอลเหมือน เรือ หรือ สิงห์

คือกำไรเค้าต้องเห็นก่อน เรื่องความสำเร็จรองลงมา

ต้องทำใจระยะยาวเราจะซื้อหนักๆทุกปีนี่ยากมาก คือถ้าไม่ได้โค้ชเทพหรือทีมเวิร์คดีจะครองแชมป์นานๆคงเป็นไปไม่ได้ เราคงแวะเวียนได้เชยชมถ้วยเป็นปีๆไป
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8159
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:29
ผมรู้สึกสงสัยในเรื่องความทะเยอทะยานของทีมตั้งแต่ปีที่ได้แชมป์แล้วครับ
จะมีอยู่ช่วงนึงที่ Liverpool มีโอกาสสร้างสถิติใหม่เยอะแยะ แต่ทีมโยนทิ้งเกือบหมด อันนี้ยังไม่รวมเรื่องซื้อขายนะ
สุดท้ายมัน effect หลายเรื่อง ทั้งตอนเสียนักเตะไปแล้วไม่หาตัวแทน ความผิดพลาดในเรื่อง risk management ต้องหมุนนักเตะกันชิบหายวายวอด นำไปสู่ผลงานในสนาม (เช่นตอนที่แพ้คาบ้านติด ๆ กัน) แล้วก็ลากยาวมาจนถึงปัจจุบันนี่แหละ
0
0

Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 270
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:32
[RE]ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ
ความเห็นส่วนตัว FSG ไม่พร้อมลงทุนที่ต้องควักเงินจำนวนมากครับ และจะเน้นการขายออกก่อนค่อยซื้อเข้า และอาศัยความสามารถของคลอปป์ในการปั้นนักเตะ จริงๆถ้าคลอปป์ต้องทำงานหนักขนาดนี้ ค่าจ้างต้องสูสีกับเป๊ปแล้วแหละ ไม่แปลกถ้าหมดสัญญาแล้วคลอปป์จะไม่อยากทำทีมต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย Syruppond เมื่อ Fri Jan 14, 2022 17:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status: You’ll Never Walk Alone.
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 13892
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:41
[RE]ลิเวอร์พูล ใครมีความรู้สึกแบบผมบ้างครับ
แล้วก็เลิกอ้างโควิด กับต่อสัญญาได้ละ

Liverpool Till I Die #gerrard #captain #no.8 #1998-2015 #thank you

Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:44
Syruppond พิมพ์ว่า:
ความเห็นส่วนตัว FSG ไม่พร้อมลงทุนที่ต้องควักเงินจำนวนมากครับ และจะเน้นการขายออกก่อนค่อยซื้อเข้า และอาศัยความสามารถของคลอปป์ในการปั้นนักเตะ จริงๆถ้าคลอปป์ต้องทำงานหนักขนาดนี้ ค่าจ้างต้องสูสีกับเป๊ปแล้วแหละ ไม่แปลกถ้าหมดสัญญาแล้วคลอปป์จะไม่อยากทำทีมต่อ  

ถ้าจะเลือกแนวทางนั้นก็ต้องทำให้เห็นครับว่าเลือกแนวทางนั้น แต่ตลาดที่ผ่านมา เราปล่อยไปเยอะพอสมควรนะครับ ที่เห็นๆคือการเสียดุมไปแบบฟรี (แล้วไม่หาตัวแทน) กับปล่อยตัวหมุนเวียนอย่างชากิรี่ ที่ขายไปแต่ก็ไม่ได้ซื้อตัวมาทดแทน

เพราะงั้นจะมาบอกว่าขายก่อนแล้วซื้อคงไม่ได้นะครับแบบนี้ *ส่วนโคนาเต้เป็นการดึงตัวมาอุดสำรองแทนที่ลอฟเลนที่ปล่อยไปก่อนหน้านั้น แล้วดันไม่ซื้อตัวมาแทน จนทีมเกือบไม่ได้ไปยูฟ่า
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:45
Si Señor! พิมพ์ว่า:

เหตุผลโควิดกับต่อสัญญานี้โคตรตลกจริงๆนะ มันสื่อให้เห็นชัดกว่าเดิมอีก ว่า FSG ไม่คิดจะควักเงินสักบาทอะ
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2007
ตอบ: 8350
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:51
ไม่รู้เกี่ยวกับการรีโนเวทสนามแอนฟิลด์ และก็สร้างสนามซ้อมใหม่ด้วยไหมครับ เลยทำให้เงินหมด
0
0
"Liverpool Til I Die"
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 2534
โพสเมื่อ: Fri Jan 14, 2022 17:53
สำหรับผมนะ ขาดนักเตะใหม่ๆ เสริมทีม ยังไม่ขาดใจเท่า ตอนที่ลิเวอร์พูล ไม่มีคล็อปป์ ผมบอกเลย ถ้าไม่ใช่คล็อปป์ มันน่าจะเละกว่านี้

ซัมเมอร์อัดงบสัก100ล้าน เถอะโว้ย้ยยยยยยย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel