ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
จะให้ไปทำแท้งไปครับ (สมมติว่าถูกกฎหมายแบบเกาหลีใต้)
ทำแท้ง ก็ไม่พร้อมอะ
???
ไม่ทำแท้ง ยอมเลี้ยงลูก
???
คะแนนทั้งหมด: 423
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 1855
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:10
[RE: ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?]
ถึงจุดที่มีชีวิตแล้ว เราก็ต้องรับผิดชอบแหละครับ ไม่ว่าจะเต็มใจทำหรือไม่ก็ตาม

เคยเจอผู้หญิงพยายามจะผูกมัดเราจะให้ ยสตน อย่างเดียว ผมนี่รอเช็คให้ชัวร์ประจำเดือนมาปุ๊บ ขอเลิกเลย ไม่ไหว

ยังไม่พร้อมจะมีครอบครัว
แก้ไขล่าสุดโดย Jr2bboy เมื่อ Wed Oct 20, 2021 13:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
OTY
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8599
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:15
[RE: ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?]
IamRR พิมพ์ว่า:
I AM WEASEL พิมพ์ว่า:
OTY พิมพ์ว่า:
I AM WEASEL พิมพ์ว่า:
OTY พิมพ์ว่า:
หมามันยังเลี้ยงลูกที่ละหลายตัวได้เลย
เราเป็นคนอย่าทำอะไรให้อายหมา  

หมามันต้องส่งลูกเรียนอนุบาล ประถม มัธยม มหาลัยไหมครับ  

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ถูกใจ

แต่ผมมองในมุมว่าเราเป็นผู้ชาย เป็นคนทำให้เกิดก็น่าจะรับผิดชอบ
ไม่ได้คิดถึงเหตุการณ์หลังจากนั้น

ไม่เป็นไรครับท่าน คุยกันด้วยเหตุผลครับผม เห็นต่างกันเป็นเรื่องปกติ แค่ในความคิดผมผมคิดว่าการจะเลี้ยงมนุษย์ หรือลูกคนนึงให้เติบโตอย่างมีคุณภาพนี้ม้ันมีหลายปัจจัยมากๆ
ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างเช่นชีวิตเราสมัย ประถม มัธยม เพื่อนที่มาจากบ้านไม่มีฐานะ โอกาศในชีวิตก็เสียเปรียบคนอื่นไปแล้วอย่างน้อยก้าวนึงครับ ชุดนักเรียนเก่าๆ โทรศัพท์มือถือเพื่อนมีทั้งห้องตัวเองไม่มี เพื่อนไปเที่ยวทัศนศึกษาตัวเองไม่ได้ไป เพื่อนชวนกันไปกินอะไรอร่อยๆก็ไปไม่ได้ เพราะพ่อแม่ไม่พร้อม ไม่มีเงิน
สิ่งเล็กๆพวกนี้ผมว่ามันจะไปเกิดปมนใจแล้วมันจะเกิดเป็นห่วงโซ่ยาวๆ ในการใช้ชีวิตของคนๆนั้นได้เลย

ผมเลยมองว่า ถ้าเราไม่พร้อมก็ต้องเอาออกครับ ดีกว่าปล่อยให้เขาโตมาเป็นคนในสังคมแบบไหนก็ไม่รู้เพราะเราเลี้ยงเค้าได้ไม่เต็มที่เท่าที่ควร
ซึ่งมันก็มีนะครับที่จะเลี้ยงลูกให้ดีได้ถึงจะยังไม่พร้อม แต่แทบจะเป็นส่วนน้อย ส่วนใหญ่ท่านก็ดูจากข่าวเด็กแว้นที่ผุดเป็นดอกเห็ดได้เลยครับ ผมคิดว่านั่นคือภาพชัดๆของคนที่ไม่พร้อมมีลูก แต่ดันทุรังเลี้ยง

แต่สำคัญสุดคือ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าสดครับ หักห้ามใจใช้ถุงยางง่ายที่สุดแล้ว

ขอเสริมว่า คำว่าพร้อมแต่ละคน ไม่เหมือนกัน อย่างคนงานก่อสร้างมาปูกระเบื้องบ้านผม มีลูก 3 คน ส่งไป ตจว. ให้ญาติเลี้ยงหมดเลย คือคนพวกนี้ เค้ามีค่านิยมว่ามีลูกหลายคน จะได้มีลูกมาช่วยทำงาน ช่วยเลี้ยงดูตอนแก่ เป็นกับดักความกตัญญูไป ซึ่งอย่างเคสแบบนี้เค้าก็ไม่พร้อมหรอก แต่ก็เลี้ยงดูกันไปตามมีตามเกิด ซึ่งเด็กจะโตมาเป็นเด็กดี หรือเป็นปัญหาของสังคมหรือป่าวก็ไม่รู้ ซึ่งคนพวกนี้ก็ไม่สนใจอะไร เพราะมันเป็นเรื่องอนาคต แต่ในขณะที่บางคนคำว่าไม่พร้อมอาจจะหมายถึงทำให้ตัวเองไม่ได้ใช้ชีวิตอิสระ อย่างทีควรจะเป็นก็ได้ หรือบางคนอาจจะท้องในวัยเรียน ทำให้ชีวิตพัง แต่ยังไงก็ตามผมมองว่าการมีลูกมันเป็น turning point ที่สำคัญในชีวิต มันจะเปลี่ยนชีวิตคุณไปเลย ส่วนการทำแท้งมันเป็นการตัดจบ ใครจะเลือกยังไง ก็แล้วแต่บริบทของแต่ละคนต้องพิจารณาให้รอบคอบเอง  

ผมละกลัวว่าถ้าบางคนคิดว่า พลาดไม่พร้อมแล้วทำแท้งได้
มันจะมีมากกว่า 1 ครั้งแน่ๆ แบบนี้น่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่
(ไม่รวามกรณีโดนข่มขืน หรือร่างกายเด็กไม่แข็งแรง)

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2007
ตอบ: 38
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:17

จริงๆที่เอาแบบที่ต่างประเทศ แบบใน US เขาจะมีองค์กรที่จับคู่ครอบครัวที่อยากมีบุตรแต่มีไม่ได้เนื่องจากมีปัญหาต่างๆ กับครอบครัวที่ไม่พร้อมหรือพ่อแม่ที่ไม่พร้อมครับ ซึ่งต่างจาก Foster care ครับเพราะหลายๆเคสจะติดต่อตั้งแต่ยังอยู่ในครรภ์ครับ หรือเด็กแรกเกิดเท่านั้นครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ดีนะครับ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10580
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:19
หัวเรื่องจั่วว่า "พลาด" นะ ถ้าเป็นกรณี ยสตน. คงไม่เรียกว่าพลาดได้เต็มปากเพราะมันตั้งใจ

คหสต. คำว่า "พลาด" สำหรับผมหมายถึงป้องกันแล้วยังท้องน่ะครับ เช่น ถุงแตก, ยาคุมหลุด บลาๆๆๆ แบบนี้สิเรียกว่าพลาดจริงๆเพราะพวกเขาก็ป้องกันแล้วในระดับหนึ่ง

ผมว่าหากไม่พร้อมแล้วทั้งสองฝ่ายเห็นตรงกันก็ควรได้รับสิทธิ์การทำแท้งอย่างถูกกฏหมาย หากคุณดูข่าวทีวีช่วงเย็นช่องไทยรัฐ, อัมรินทร์ คุณจะเห็นเคสการมีลูกโดยไม่พร้อมแทบจะทุกวัน ซึ่งเรื่องแบบนี้เป็นจุดเริ่มต้นของปัญหาสังคมมากมาย

สุดท้ายนี้ลองไปถามผู้หญิงดูครับ ไม่มีคนไหนเขาอยากจะไปขูดมดลูกตอนทำแท้งบ่อยๆหรอกครับ เจ็บมากนะ ฉะนั้นเรื่องไปทำแท้งรัวๆไม่มีสาวคนไหนอยากทำหรอกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mabataki เมื่อ Wed Oct 20, 2021 13:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2013
ตอบ: 164
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:20
ไม่พร้อมแล้วให้เด็กเกิดมาเป็นภาระสังคม ผมเลือกทำแท้งดีกว่าครับ

แต่ก็ต้องยินยอมความไม่พร้อมจากทั้งสองฝ่ายด้วย

ปล.ถ้าไม่พร้อมผมเลือกไม่ ยสตน ตั้งแต่แรกแล้วครับ
0
0

Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2010
ตอบ: 365
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:36
ทำแท้งตอนกี่เดือนอะ สมมุติทารกยังไม่เป็นตัว ยังไม่สร้างสมอง ทำได้ไหม มันต่างกับว่าวแล้วปล่อยอสุจิตายเป็นล้านๆตัวรึเปล่า หรือผญที่ปล่อยไข่ตกตายทุกเดือน
หรือมันอิงกับวามเชื่อเรื่องกลับชาติมาเกิด เลยคิดว่ามันเป็นบาป

อันนี้ก็อยากรู้แหะ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:37
ถึงแม้ในกรณีที่ถูกกฏหมาย...

เรื่องนี้ก็ขึ้นกับการตกลงเจรจา และฝ่ายหญิงอย่างเดียวเลยครับ ร่างกายเขา จิตใจเขา บางคนบอกทำดิ ทำเลย ทำแน่ๆ..ถ้าเขาไม่ยอมจะทำยังไงครับชีวิตมันไม่ได้มีแค่ 0/1 มันมีทศนิยมตรงกลางด้วย....อยากมัน ต้องพร้อมรับผลด้วย ยสตน ก็เตรียมพร้อมด้วยครับ
ถึงบางประเทศทำแท้งไม่ผิดกฏหมายมันก็ไม่ใช่ง่ายนะขั้นตอนเยอะแยะ ทั้งก่อนทำหลังทำเพียบ คนนะไม่ใช่หมาใช่แมวเดินไปขอเอาออกได้เลย
0
0

นักเตะอบต.
Status: AZZURRI
เข้าร่วม: 15 Mar 2010
ตอบ: 1880
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:50
[RE]ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?
อะไรคือพร้อมหรือไม่พร้อม ถ้าบอกว่ายังเด็กอยู่ ไม่มีงานทำ ไม่พร้อมก็ไปทำแท้งได้ หรือพอโตมาหน่อย ทำท้องแต่ยังไม่พร้อมเพราะยังตกงานอยู่ ไม่มีเงินเลี้ยง หรือ เอากันเล่นๆ ดันท้อง แต่ยังไม่อยากมีลูก ก็ไปเอาออก อันนี้แล้วแต่คนมอง แต่สำหรับผม คิดว่า พวกที่ตังใจเอากัน แต่พอท้องแล้วเอาออกมันก็แค่ข้ออ้างคนเห็นแก่ตัว อันนี้ไม่นับพวกกรณีเด็กที่จะเกิดพิการ หรือเกิดจากการโดนข่มขืนซึ่งไม่ใช่การสมยอม อันนี้ผมมองว่าไม่ผิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ติ่งเฮียเจิด
เข้าร่วม: 27 Feb 2010
ตอบ: 7665
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:52
ไม่พร้อมเลยผมทำครับ ดีกว่าให้ลูกโตมาแล้วคุณภาพเท่าหมา ที่พวกเอ๋อๆเอาไปเทียบ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: GOAT
เข้าร่วม: 08 Sep 2021
ตอบ: 359
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 14:03
campio พิมพ์ว่า:
อะไรคือพร้อมหรือไม่พร้อม ถ้าบอกว่ายังเด็กอยู่ ไม่มีงานทำ ไม่พร้อมก็ไปทำแท้งได้ หรือพอโตมาหน่อย ทำท้องแต่ยังไม่พร้อมเพราะยังตกงานอยู่ ไม่มีเงินเลี้ยง หรือ เอากันเล่นๆ ดันท้อง แต่ยังไม่อยากมีลูก ก็ไปเอาออก อันนี้แล้วแต่คนมอง แต่สำหรับผม คิดว่า พวกที่ตังใจเอากัน แต่พอท้องแล้วเอาออกมันก็แค่ข้ออ้างคนเห็นแก่ตัว อันนี้ไม่นับพวกกรณีเด็กที่จะเกิดพิการ หรือเกิดจากการโดนข่มขืนซึ่งไม่ใช่การสมยอม อันนี้ผมมองว่าไม่ผิด  

คำว่า"พร้อม"ที่ผมตั้งกระทู้หมายถึง เมื่อคุณ (เจ้าตัว) ประเมินเอง ชั่งน้ำหนักข้อดีข้อเสียในด้านต่างๆเองแล้วสรุปได้ว่าความไม่พร้อมมากกว่าความพร้อมครับ

อย่างเช่นของคุณพระเอกเกาหลี ผมว่าในมุมคนทั่วๆไปมองว่า เค้าก็ต้องพร้อมอยู่แล้ว มีงาน มีเงินดี แต่เจ้าตัวอาจจะประเมินตัวเอง (ซึ่งก็คือเห็นแก่ตัวนั่นแหละ) ว่าไม่พร้อม ก็เลยตัดสินใจให้ฝ่ายหญิงไปทำแท้ง เป็นต้น
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26681
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 14:15
ถ้ามันยังเป็นแค่ก้อนเนื้อก็ทำไปเถอะ

เอาไรมาเป็นลูก แขนขายังไม่มีเลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 2531
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 14:33
สนับสนุนการทำแท้งเมื่อไม่พร้อมแต่ต้องทำกับแพทย์เท่านั้น

เพราะ ผู้หญิง บางคนร่างกายไม่พร้อมจริงๆ เคยรู้จักคนที่ทำแท้งตอนสาวๆ แต่หลังจากนั้นมีลูกไม่ได้ก็มี สรุป อยู่ที่พวกเราๆ แหละที่ต้องรู้จักป้องกันไอ้ปัญหานี้ก็จะไม่เกิด ไม่ใช่มาแก้ปัญหากันที่ปลายทางว่าทำแท้งไม่ทำแท้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2010
ตอบ: 6969
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 14:40
เคยดูรายการ ถกถาม ประเด็นนี้เลย ต้องเปิดฟังอีกรอบเลย

Spoil

0
0

I'M BACK !!!

Programmer โนวิท

TRAT FCช้างขาวจ้าวเกาะ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2007
ตอบ: 4912
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 15:08
อยากมีนะ แต่ไม่พร้อม ถ้าถึงขั้นนั้นมาคงทำแท้งครับ โลกยุคนี้ ประเทศตอนนี้เละเทะฟอนเฟะมาก ถ้าจะเลี้ยงดูต้องพร้อมจริงๆทั้งเงินและเวลา
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: I am not a man, I am Cantona
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 613
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 23:00
นี่ก็เพราะทำแฟนท้องฮะ รูปนี้ถ่ายโดยภรรยาผมเอง

[/img]
แก้ไขล่าสุดโดย pommeinss เมื่อ Wed Oct 20, 2021 23:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel