ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
จะให้ไปทำแท้งไปครับ (สมมติว่าถูกกฎหมายแบบเกาหลีใต้)
ทำแท้ง ก็ไม่พร้อมอะ
???
ไม่ทำแท้ง ยอมเลี้ยงลูก
???
คะแนนทั้งหมด: 423
ผู้ตั้ง
OTY
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8599
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:24
[RE: ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?]
I AM WEASEL พิมพ์ว่า:
OTY พิมพ์ว่า:
หมามันยังเลี้ยงลูกที่ละหลายตัวได้เลย
เราเป็นคนอย่าทำอะไรให้อายหมา  

หมามันต้องส่งลูกเรียนอนุบาล ประถม มัธยม มหาลัยไหมครับ  

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ถูกใจ

แต่ผมมองในมุมว่าเราเป็นผู้ชาย เป็นคนทำให้เกิดก็น่าจะรับผิดชอบ
ไม่ได้คิดถึงเหตุการณ์หลังจากนั้น
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2903
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:29
[RE: ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?]
เป็นผมจะเก็บไว้ครับ แล้วผมจะเป็นคนเลี้ยงเอง ส่วนผู้หญิงถ้าไม่ได้รักกันจริงๆ ตอนนั้นแค่สนุกๆ ผมคงไม่แต่งอ่ะ

คงเป็นพ่อเลี้ยงเดี่ยว
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2020
ตอบ: 1053
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:30
ถ้าเลี้ยงได้เท่าหมา ผมคนนึงล่ะที่จะให้ทำแท้งแน่ๆ
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15316
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:36
ถ้ารู้ตัวว่าไม่พร้อม ก็ควรรู้ตั้งแต่ก่อนสอดแล้วว่าควรทำอะไร ไม่ใช่มารู้ตัวหลังจากเสร็จ แบบนั้นมันไม่ใช่ไม่พร้อม แต่เรียกไม่คิด ไม่รับผิดชอบ ผมหมายถึงทั้งชายทั้งหญิงเลยนะ

ส่วนเรื่องทำแท็งผมอยู่ทางฝั่ง ทำเถอะ แค่ท้องไม่พร้อมพวกคุณก็ไม่พร้อมรับผิดชอบอะไรแล้ว จะมารับผิดชอบอะไรกับชีวิตใหม่ที่กำลังจะเกิดได้ล่ะ ภาระมันใหญ่หลวงกว่ากันเยอะ

ส่วนทำแล้วรู้สึกยังไงมันคือเรื่องที่ คนสองคนต้องแบกรับกันเอง จะรู้สึกผิด รู้สึกดี รู้สึกอะไรจากการทำแท็ง หรือผลท่ี่ตามมา คนเลือกทำเค้าต้องรับให้ได้อยู่แล้ว มันคือสิ่งที่เต้องเผชิญ ไม่ใช่คนนอก
แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Wed Oct 20, 2021 11:43, ทั้งหมด 5 ครั้ง
2
0
The Journey of new beginnings.
นักเตะอบต.
Status: COYG
เข้าร่วม: 14 Oct 2008
ตอบ: 707
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:39
หมามันยังเลี้ยงลูกที่ละหลายตัวได้เลย

หมามันต้องส่งลูกเรียนอนุบาล ประถม มัธยม มหาลัยไหมครับ  

แต่ผมมองในมุมว่าเราเป็นผู้ชาย เป็นคนทำให้เกิดก็น่าจะรับผิดชอบ
ไม่ได้คิดถึงเหตุการณ์หลังจากนั้น

ไม่เป็นไรครับท่าน คุยกันด้วยเหตุผลครับผม เห็นต่างกันเป็นเรื่องปกติ แค่ในความคิดผมผมคิดว่าการจะเลี้ยงมนุษย์ หรือลูกคนนึงให้เติบโตอย่างมีคุณภาพนี้ม้ันมีหลายปัจจัยมากๆ
ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างเช่นชีวิตเราสมัย ประถม มัธยม เพื่อนที่มาจากบ้านไม่มีฐานะ โอกาศในชีวิตก็เสียเปรียบคนอื่นไปแล้วอย่างน้อยก้าวนึงครับ ชุดนักเรียนเก่าๆ โทรศัพท์มือถือเพื่อนมีทั้งห้องตัวเองไม่มี เพื่อนไปเที่ยวทัศนศึกษาตัวเองไม่ได้ไป เพื่อนชวนกันไปกินอะไรอร่อยๆก็ไปไม่ได้ เพราะพ่อแม่ไม่พร้อม ไม่มีเงิน
สิ่งเล็กๆพวกนี้ผมว่ามันจะไปเกิดปมนใจแล้วมันจะเกิดเป็นห่วงโซ่ยาวๆ ในการใช้ชีวิตของคนๆนั้นได้เลย

ผมเลยมองว่า ถ้าเราไม่พร้อมก็ต้องเอาออกครับ ดีกว่าปล่อยให้เขาโตมาเป็นคนในสังคมแบบไหนก็ไม่รู้เพราะเราเลี้ยงเค้าได้ไม่เต็มที่เท่าที่ควร
ซึ่งมันก็มีนะครับที่จะเลี้ยงลูกให้ดีได้ถึงจะยังไม่พร้อม แต่แทบจะเป็นส่วนน้อย ส่วนใหญ่ท่านก็ดูจากข่าวเด็กแว้นที่ผุดเป็นดอกเห็ดได้เลยครับ ผมคิดว่านั่นคือภาพชัดๆของคนที่ไม่พร้อมมีลูก แต่ดันทุรังเลี้ยง

แต่สำคัญสุดคือ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าสดครับ หักห้ามใจใช้ถุงยางง่ายที่สุดแล้ว
3
0
MESS WITH THE BEST,DIE LIKE THE REST
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1499
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:54

ไม่เป็นไรครับท่าน คุยกันด้วยเหตุผลครับผม เห็นต่างกันเป็นเรื่องปกติ แค่ในความคิดผมผมคิดว่าการจะเลี้ยงมนุษย์ หรือลูกคนนึงให้เติบโตอย่างมีคุณภาพนี้ม้ันมีหลายปัจจัยมากๆ
ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างเช่นชีวิตเราสมัย ประถม มัธยม เพื่อนที่มาจากบ้านไม่มีฐานะ โอกาศในชีวิตก็เสียเปรียบคนอื่นไปแล้วอย่างน้อยก้าวนึงครับ ชุดนักเรียนเก่าๆ โทรศัพท์มือถือเพื่อนมีทั้งห้องตัวเองไม่มี เพื่อนไปเที่ยวทัศนศึกษาตัวเองไม่ได้ไป เพื่อนชวนกันไปกินอะไรอร่อยๆก็ไปไม่ได้ เพราะพ่อแม่ไม่พร้อม ไม่มีเงิน
สิ่งเล็กๆพวกนี้ผมว่ามันจะไปเกิดปมนใจแล้วมันจะเกิดเป็นห่วงโซ่ยาวๆ ในการใช้ชีวิตของคนๆนั้นได้เลย

ผมเลยมองว่า ถ้าเราไม่พร้อมก็ต้องเอาออกครับ ดีกว่าปล่อยให้เขาโตมาเป็นคนในสังคมแบบไหนก็ไม่รู้เพราะเราเลี้ยงเค้าได้ไม่เต็มที่เท่าที่ควร
ซึ่งมันก็มีนะครับที่จะเลี้ยงลูกให้ดีได้ถึงจะยังไม่พร้อม แต่แทบจะเป็นส่วนน้อย ส่วนใหญ่ท่านก็ดูจากข่าวเด็กแว้นที่ผุดเป็นดอกเห็ดได้เลยครับ ผมคิดว่านั่นคือภาพชัดๆของคนที่ไม่พร้อมมีลูก แต่ดันทุรังเลี้ยง

แต่สำคัญสุดคือ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าสดครับ หักห้ามใจใช้ถุงยางง่ายที่สุดแล้ว

ขอเสริมว่า คำว่าพร้อมแต่ละคน ไม่เหมือนกัน อย่างคนงานก่อสร้างมาปูกระเบื้องบ้านผม มีลูก 3 คน ส่งไป ตจว. ให้ญาติเลี้ยงหมดเลย คือคนพวกนี้ เค้ามีค่านิยมว่ามีลูกหลายคน จะได้มีลูกมาช่วยทำงาน ช่วยเลี้ยงดูตอนแก่ เป็นกับดักความกตัญญูไป ซึ่งอย่างเคสแบบนี้เค้าก็ไม่พร้อมหรอก แต่ก็เลี้ยงดูกันไปตามมีตามเกิด ซึ่งเด็กจะโตมาเป็นเด็กดี หรือเป็นปัญหาของสังคมหรือป่าวก็ไม่รู้ ซึ่งคนพวกนี้ก็ไม่สนใจอะไร เพราะมันเป็นเรื่องอนาคต แต่ในขณะที่บางคนคำว่าไม่พร้อมอาจจะหมายถึงทำให้ตัวเองไม่ได้ใช้ชีวิตอิสระ อย่างทีควรจะเป็นก็ได้ หรือบางคนอาจจะท้องในวัยเรียน ทำให้ชีวิตพัง แต่ยังไงก็ตามผมมองว่าการมีลูกมันเป็น turning point ที่สำคัญในชีวิต มันจะเปลี่ยนชีวิตคุณไปเลย ส่วนการทำแท้งมันเป็นการตัดจบ ใครจะเลือกยังไง ก็แล้วแต่บริบทของแต่ละคนต้องพิจารณาให้รอบคอบเอง
6
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2020
ตอบ: 5525
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:02
ผมคิดว่าไม่ควรทำแท้ง มันจะทำให้ ผญ. รู้สึกผิดไปทั้งชีวิต เป็นผมคงไม่ทำ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 6042
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:05
[RE]ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?
เรื่องนี้ไม่เกิดกับตัวจะพูดอะไรก็พูดได้นะ

ส่วนตัวก็เคยเครียดเรื่องนี้ เพราะแฟนปจด มาช้า

และเซิชกูเกิลมีอาการคล้ายจะตั้งครรภ์

เครียดมากจริงๆ

คือเราอะไม่พร้อม ไม่อยากลำบากพ่อแม่

แต่ก็ไม่อยากให้มีการทำแท้งเกิดขึ้น

ไม่อยากรู้สึกผิดไปทั้งชีวิต กลัวจะเป็นตราบาปไปตลอด

หากตอนนั้นแฟนผมเกิดท้องจริงๆก็คงขอให้ไม่ทำแท้ง

กัดฟัน สู้คงจะดีที่สุด เพื่อตัวเราและลูกด้วย

เพราะมันคงไปเคสบังคับให้เราต้องพร้อม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ก็แค่คนชอบดูหนัง
เข้าร่วม: 20 May 2007
ตอบ: 4518
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:14

ผมมองว่าความรับผิดชอบหลังเด็กเกิดมาแล้วหนักกว่าเยอะครับ

ถ้าท้องไม่พร้อมนี่น้องจากจะไม่มีความรับผิดชอบกับเด็กที่ต้องเกิดมาเจอปัญหาอะไรไม่รู้ของพ่อ-แม่
พอเคสแบบนี้รวมกันมากขึ้นๆ มันกลายเป็นไม่รับผิดชอบต่อสังคมด้วยอีก - -

สำหรับผมการตัดสินใจทำแท้ง อาจเป็นการรับผิดชอบที่ดีที่สุดก็ได้ ^^'
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 38
ที่อยู่: ถนน ปุณกัณณ์ ตำบลคองหงส์ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา 90110
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:24
[RE]ถ้าคุณพลาดทำผู้หญิงท้องแล้วไม่พร้อม?
ตัวผมคิดง่ายๆเลยคือถ้าผมเป็นเด็กในท้อง ผมอยากเกิดมาในครอบครัวที่ไม่พร้อมไหม คำตอบคือไม่ครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ของคนถืกถิ่ม...น้องอ่านแล้วยิ้ม...แต่อ้ายนั่งไห้
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:32
กล้าเสียว ต้องพร้อมรับผิดชอบครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3617
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:37
ถ้าไม่พร้อมก็ควรจะป้องกันตั้งแต่แรกครับ ส่วนถ้ามันเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องดูความพร้อม
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5587
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:37
เคสที่เคยเจอ เพื่อนในรุ่นที่มหาลัย ทำผญท้องแล้วโยนเงินให้ไปทำแท้ง

โคตรสงสารผู้หญิงเลย สีหน้าคือแบบผิดหวังสุดชีวิต ที่พลาดไปรักไปยอมคนแบบนี้

แล้วทุกคนคิดว่า ทีี่ผญเป็นแบบนั้นเพราะกลัวการทำแท้งที่ผิดกฎหมายแค่นั้นหรอครับ ?

สำหรับผม คือขาดคุณสมบัติความเป็นลูกผู้ชายอย่างมาก ทุเรศ ไม่พร้อมก็อย่าทำหรือป้องกันสิวะ
แก้ไขล่าสุดโดย NickyTheKop เมื่อ Wed Oct 20, 2021 12:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 37000
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:48
ถ้าถึงขั้นนั้นแล้ว ผมเก็บไว้ครับ เลือกเลี้ยงลูกดีกว่า

ถ้าไม่พร้อมก็ควรหยุดตั้งแต่ก่อนที่คิดจะ ยสตน นะ
ไม่ใช่มาคิดได้ว่าตัวเองไม่พร้อมตอนที่ผู้หญิงเขาท้องแล้ว
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2005
ตอบ: 16029
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:06
ทำครับ
0
0
|||

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel