ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1510
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 09:45
[RE: คนสูงอายุที่รักสถาบันเพราะความไม่รู้และไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ตนี่ถือว่าเขาเป็นกะทิไหม]
เงาหนอนเขียว พิมพ์ว่า:
Too_Ra_l3eer พิมพ์ว่า:
ในความเห็นเด็กยุคนี้ คนแก่ๆยุคก่อนรักคนก่อน เพราะการPRที่ดีมากๆ
แต่แปลกไหมที่ทั้งๆที่ยุคหลังๆคนจะสรรเสริญเยินยอมากเพียงไหนแล้ว PRก็ยังทำต่อเนื่องมาตลอด
แปลกไหมที่ทำPRทั้งๆที่ตัวเองป่วย และติดเชื้อจากการออกPRจนหัวใจมีปัญหาเรื้อรังจนถึงวันเสียชีวิต
แปลกไหมทำPRโดยออกมาวิทยุหาเจ้าหน้าที่หน้างานตอนเวลาน้ำท่วมเพื่อช่วยแนะนำและให้กำลังใจ
แปลกไหมที่PRหลายเรื่องมาจากคำบอกเล่าจากผู้อยู่ในเหตุการณ์ โดยส่วนใหญ่ไม่มีบันทึกด้วยซ้ำ
แปลกไหมที่คนในสมัยนั้น และคนที่ทำงานร่วมกับท่านจริงๆ"ไร้เดียงสา"
จนสรรเสริญและเคารพท่านทั้งหมด แต่กลุ่มเด็กๆที่ไม่เคยเจอ เกิดไม่ทัน
ศึกษาจากข้อมูลของอะไรไม่รู้ จากต่างประเทศบ้าง จากกลุ่มคนที่หนีคดีอยู่บ้าง
ซึ่งเหล่านั้นเสียผลประโยชน์จากโครงการของท่าน และมีอคติต่อท่านอยู่เดิม
แลัวเชื่อว่าที่ท่านทำเพื่อPRทั้งหมด แต่มองข้อมูลจากผู้ที่เคยปฏิบัติงานด้วยจริงๆว่าโดนหลอก
แปลกไหมที่เป็นการPRที่ต่างชาติให้การยอมรับ และกล่าวยกย่องในประชุมUNในวันที่ท่านสวรรคต

ถ้าคุณเจอการปฏิบัติตัวของคนปัจจุบัน แล้วไปเทียบกับคนก่อน ลองคิดดู
คนที่ทั้งๆที่มีเงินมากที่สุดในโลก แต่ยังออกเดินทางทั่วประเทศ ในแทบทุกสัปดาห์
ไม่เคยออกนอกประเทศมา60ปีจนเสียชีวิต คนที่ไปเดินป่า ฝ่าน้ำท่วม ขึ้นเขา
ไปในที่ๆไม่มีในแผนที่ เพื่อถ่ายรูปเอาหน้า?
ทั้งๆที่คนหน้างานที่เคยทำงานร่วมกับท่านจริงๆก็เคารพนับถือท่าน
(ต้องรู้ว่าเป็นPRสิจะเคารพทำไม ถ่ายรูปเอาหน้านิ จะนับถือแล้วมาเล่าให้ลูกหลานฟังทำไม)

ถ้าจะลองตัดอคติออกแล้วลองอ่านทุกๆเรื่องที่ท่านคิดว่าเป็นการPRดูครับ
แล้วตอบว่าคนที่ไม่ได้หวังดีหรือเอาประโยชน์เข้าตัวเองทั้งหมดสามารถทำPRได้ขนาดนั้นจริงๆหรอ

ปล. ผมเป็นสลิ่มครับ (เชิญด่าได้) เกลียดรัฐบาลนี้ และเห็นด้วยว่าควรปฏิรูปสถาบัน (ปฏิรูปไม่ใช่ล้มล้างน่ะ)
แต่ไม่เห็นด้วยที่จะมาด่าคนก่อนแบบนี้

ที่ท่านตั้งคำถามว่าแปลกไหม จริงๆมีงานเขียนที่พูดถึงการ PR อะไรหลายๆอย่าง สำหรับผมก็ตอบตามตรงว่าไม่แปลก แต่ถ้าท่านสงสัยแนะนำว่าลองหาอ่านจากหลายๆงาน ขึ้นอยู่กับท่านจะเชื่อไม่เชื่อ

ปล.จริงๆเรื่องแบบนี้เราคุยกันได้ครับใครมีข้อมูลอะไรก็มาแชร์ๆกัน แสดงความคิดเห็นในเชิงวิชาการกันได้ ของแบบนี้ผมยังเชื่อว่าเราคุยกันได้นะ ไม่จำเป็นต้องด่ากันขนาดนั้น  

จริงครับ ควรนำเอาข้อมูลมาถกกันครับ เพราะข้อมูลต่างคนต่างคนละชุด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 954
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 10:54
[RE: คนสูงอายุที่รักสถาบันเพราะความไม่รู้และไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ตนี่ถือว่าเขาเป็นกะทิไหม]
Noel Wong พิมพ์ว่า:
ขอเติมอีกที พิมพ์ว่า:
ไม่รู้ว่าผมโยงมั่วไหมนะ

แต่ถ้าเอาเรื่อง ที่ท่านไปตามที่กันดารต่างๆนาๆ แล้วบอกว่าท่านทำเพื่อประเทศ ก็โอเค

งั้นผมขอลองยื่นถามดูบ้างว่า

ถ้าเรื่องเซ็นรับรองรัฐบาล รับรองนายกที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งจากประชาชน

อันนี้จะว่ายังไงดีครับ ท่านๆที่ยังเชียร์ยังคิดว่ายังถูกต้องอยู่ไหมครับ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดเกี่ยวกับการรับรองรัฐบาลสมัยท่าน ผมอาจจะยังเด็กไป

แต่จากหลักฐานมันเป็นอย่างนั้นอะครับ ทำให้เด็กรุ่นใหม่ ไม่ชอบครับ เพราะมันขัด logic สำหรับการจะบอกว่า ประเทศเป็นประชาธิปไตย

ถ้าเป็นระบอบอื่น เด็กคงไม่มีหน้ามาแย้ง มาว่าหรอกครับ  

ขออนุญาตลองตอบดูแล้วกันนะครับ

ถ้าพูดถึง Logic จริงๆผมว่ามันผิดเพี้ยนตั้งแต่กฎหมายหลักๆ"ต้องเป็นกฎหมายภายใต้พระปรมาภิไธย"แล้วล่ะครับ เพราะ:-
- ถ้าจะให้ท่านอยู่เหนือกฎหมาย เพื่อเทิดทูลตามที่พูดๆกัน ก็ไม่ควรเป็นกฎหมายจากพระปรมาภิไธย โดยให้มีผู้รับสนอง"พระบรมราชโองการ"แล้ว มันไม่ควรจะเป็นคำสั่งจากท่านให้เป็นกฎหมายนั้นๆอยู่แล้ว แม้กระทั่งรัฐธรรมนูญต่างๆที่ผ่านการพิจารณาจากสภาฯแล้ว ยังมากลายเป็นต้องมีผู้รับสนองพระบรมราชโองการ กลายเป็นคำสั่งท่าน...เพื่อ?
- แต่ถ้าจะเอาว่าท่านต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ ก็ถามจริงๆคือ แล้วเอาอำนาจอะไรมาเซ็นต์

ถ้าจะเอาตามหลักข้างบน ก็ต้องให้เครดิตที่เซ็นต์กฎหมายต่างๆด้วยว่าท่านเป็นผู้สั่งการ/อยู่เบื้องหลังให้ออก...หรือเปล่า? ซึ่งจริงๆผมก็ว่าไม่ ไม่ว่ากฎหมายนั้นจะดีไม่ดีอย่างไร
จะบอกว่าลายเซ็นต์คือหลักฐาน ก็ปรากฎลายเซ็นต์ของท่านอยู่ในกฎหมายหลายๆๆๆๆๆฉบับที่เหมาะสมนะ ที่ทูลเกล้ากันขึ้นไปให้เซ็นต์กัน

และภายใต้เรื่องที่"เขาเล่าว่า" ก็หาอ่านได้อยู่เรื่อยๆว่า จากคำบอกเล่าของทั้งสองฝั่งนะ ท่านทัดทานก่อนจะลงนามนะ อันไหนดี ก็ไม่แย้ง อันไหนแย่ ก็ถามก่อนว่าคิดดีแล้วนะ อ่ะถ้าคิดดีแล้วก็ลงนามให้ ทั้งการรัฐประหาร หรือแม้กระทั่งการแต่งตั้งนายกฯอานันท์(รอบ 2)เพื่อมายุบสภาฯ และอื่นๆ ซึ่งคำบอกเล่าพวกนี้ หาอ่านได้ตามหนังสือทั่วไปมากมายครับ

ถ้ามองอย่างเป็นธรรม มองท่านเป็นคนธรรมดาเหมือนที่อยากจะให้มอง มีรัก มีโลภ มีโกรธ มีหลง
ส่วนตัวมองว่าท่านมีครบนะ มีข้อเสียเยอะด้วย
และข้อเสียหนักคือ ยอมเป็นหุ่นเชิดให้ทุกฝ่าย ไม่ว่าจากภายในวังเอง จากรอบข้าง จากด้านล่างที่เกี่ยวข้อง ฯลฯ

อย่าลืมว่า ที่พูดๆกัน หลักฐานแบบชัดเจนว่าท่าน"เป็นผู้อยู่เบื้องหลังโดยตรง และสั่งการเอง"ก็ไม่ได้ถึงกับมีระบุ นอกจากข้อสันนิษฐานจากบุคคลต่างๆ รวมถึง"เขาเล่าว่า"ทั้งหลาย
ซึ่งเอาจริงๆผมก็ยอมรับนะ ว่ามองเห็นแหละที่ขยิบตาให้บ้าง หรือน้ำท่วมปากแบบพูดไม่ออกเพราะคนที่อาจจะสั่งการจริงๆ ก็"อาจจะ"อยู่รอบๆตัวท่านเองก็ได้  

ทั้ง 6 ตุลา หรือเสื้อเหลืองเสื้อแดง นี่วังออกมาเคลื่อนไหวเองท่านยังมองว่าโดนชักใยอีกเหรอครับ นี่มองอย่างเป็นธรรมตรงไหนหว่า คือข้อดีพวกเขาก็คงมีบ้างแหละ แต่ข้อเสียประเภทร่วมกันสั่งฆ่าคนรวมกันเป็นหลายร้อยเพื่อรักษาอำนาจเนี่ยน่า ถ้าเป็นคนธรรมดาก็น่าจะโทษประหารนะครับ
3
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7579
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 11:13
filippenko พิมพ์ว่า:

แต่ถ้าเอาเรื่อง ที่ท่านไปตามที่กันดารต่างๆนาๆ แล้วบอกว่าท่านทำเพื่อประเทศ ก็โอเค

ถ้าเรื่องเซ็นรับรองรัฐบาล รับรองนายกที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งจากประชาชน

อันนี้จะว่ายังไงดีครับ ท่านๆที่ยังเชียร์ยังคิดว่ายังถูกต้องอยู่ไหมครับ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดเกี่ยวกับการรับรองรัฐบาลสมัยท่าน ผมอาจจะยังเด็กไป

แต่จากหลักฐานมันเป็นอย่างนั้นอะครับ ทำให้เด็กรุ่นใหม่ ไม่ชอบครับ เพราะมันขัด logic สำหรับการจะบอกว่า ประเทศเป็นประชาธิปไตย

ถ้าเป็นระบอบอื่น เด็กคงไม่มีหน้ามาแย้ง มาว่าหรอกครับ  

ถ้าพูดถึง Logic จริงๆผมว่ามันผิดเพี้ยนตั้งแต่กฎหมายหลักๆ"ต้องเป็นกฎหมายภายใต้พระปรมาภิไธย"แล้วล่ะครับ เพราะ:-
- ถ้าจะให้ท่านอยู่เหนือกฎหมาย เพื่อเทิดทูลตามที่พูดๆกัน ก็ไม่ควรเป็นกฎหมายจากพระปรมาภิไธย โดยให้มีผู้รับสนอง"พระบรมราชโองการ"แล้ว มันไม่ควรจะเป็นคำสั่งจากท่านให้เป็นกฎหมายนั้นๆอยู่แล้ว แม้กระทั่งรัฐธรรมนูญต่างๆที่ผ่านการพิจารณาจากสภาฯแล้ว ยังมากลายเป็นต้องมีผู้รับสนองพระบรมราชโองการ กลายเป็นคำสั่งท่าน...เพื่อ?
- แต่ถ้าจะเอาว่าท่านต้องอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ ก็ถามจริงๆคือ แล้วเอาอำนาจอะไรมาเซ็นต์

ถ้าจะเอาตามหลักข้างบน ก็ต้องให้เครดิตที่เซ็นต์กฎหมายต่างๆด้วยว่าท่านเป็นผู้สั่งการ/อยู่เบื้องหลังให้ออก...หรือเปล่า? ซึ่งจริงๆผมก็ว่าไม่ ไม่ว่ากฎหมายนั้นจะดีไม่ดีอย่างไร
จะบอกว่าลายเซ็นต์คือหลักฐาน ก็ปรากฎลายเซ็นต์ของท่านอยู่ในกฎหมายหลายๆๆๆๆๆฉบับที่เหมาะสมนะ ที่ทูลเกล้ากันขึ้นไปให้เซ็นต์กัน

และภายใต้เรื่องที่"เขาเล่าว่า" ก็หาอ่านได้อยู่เรื่อยๆว่า จากคำบอกเล่าของทั้งสองฝั่งนะ ท่านทัดทานก่อนจะลงนามนะ อันไหนดี ก็ไม่แย้ง อันไหนแย่ ก็ถามก่อนว่าคิดดีแล้วนะ อ่ะถ้าคิดดีแล้วก็ลงนามให้ ทั้งการรัฐประหาร หรือแม้กระทั่งการแต่งตั้งนายกฯอานันท์(รอบ 2)เพื่อมายุบสภาฯ และอื่นๆ ซึ่งคำบอกเล่าพวกนี้ หาอ่านได้ตามหนังสือทั่วไปมากมายครับ

ถ้ามองอย่างเป็นธรรม มองท่านเป็นคนธรรมดาเหมือนที่อยากจะให้มอง มีรัก มีโลภ มีโกรธ มีหลง
ส่วนตัวมองว่าท่านมีครบนะ มีข้อเสียเยอะด้วย
และข้อเสียหนักคือ ยอมเป็นหุ่นเชิดให้ทุกฝ่าย ไม่ว่าจากภายในวังเอง จากรอบข้าง จากด้านล่างที่เกี่ยวข้อง ฯลฯ

อย่าลืมว่า ที่พูดๆกัน หลักฐานแบบชัดเจนว่าท่าน"เป็นผู้อยู่เบื้องหลังโดยตรง และสั่งการเอง"ก็ไม่ได้ถึงกับมีระบุ นอกจากข้อสันนิษฐานจากบุคคลต่างๆ รวมถึง"เขาเล่าว่า"ทั้งหลาย
ซึ่งเอาจริงๆผมก็ยอมรับนะ ว่ามองเห็นแหละที่ขยิบตาให้บ้าง หรือน้ำท่วมปากแบบพูดไม่ออกเพราะคนที่อาจจะสั่งการจริงๆ ก็"อาจจะ"อยู่รอบๆตัวท่านเองก็ได้  

ทั้ง 6 ตุลา หรือเสื้อเหลืองเสื้อแดง นี่วังออกมาเคลื่อนไหวเองท่านยังมองว่าโดนชักใยอีกเหรอครับ นี่มองอย่างเป็นธรรมตรงไหนหว่า คือข้อดีพวกเขาก็คงมีบ้างแหละ แต่ข้อเสียประเภทร่วมกันสั่งฆ่าคนรวมกันเป็นหลายร้อยเพื่อรักษาอำนาจเนี่ยน่า ถ้าเป็นคนธรรมดาก็น่าจะโทษประหารนะครับ  

1. มองตัวละครให้ออกก่อนนะครับ ถ้าท่านมองว่า"วัง = ทุกคนที่เกี่ยวข้องในนั้น และผู้รับผิดชอบต้องเป็นในหลวงเท่านั้น" ผมไม่เถียงครับ
เพราะมีหลักฐานเป็นคำยืนยันชัดเจนจากปากของทุกฝ่ายมานานแล้วเช่นกัน ว่า"พระราชินี"ลงเล่นด้วยตัวเอง แม้กระทั่งโทรสั่งการเองด้วยซ้ำ ซึ่งทั้งเหลืองทั้งแดงที่ว่า ก็บทเดิมๆจากทางพระราชินีเช่นกัน แม้กระทั่งปลายๆยุคก็ยังมีข่าวออกมาเสมอๆ รวมถึงตัวผู้เล่น(เอาตั้งแต่ช่วงที่ผมทันแล้วกันนะ)ตั้งแต่ป๋าเปรมลงมาเลย อย่าลืมว่าตัวละครเหล่านี้ก็สายตรงกับทางพระราชินี หรือทหารเสือราชินีทั้งนั้นครับ
ซึ่งถ้ามองมุมนี้ มันก็มีโอกาสเหมือนกันที่จะน้ำท่วมปากพูดไม่ออก และโดนเชิดไปวันๆ ยิ่งโดยเฉพาะช่วงหลังๆที่แทบจะนอนเป็นผักตลอดเวลาให้ฝ่ายโน้นฝ่ายนี้ออกข่าวไปต่างๆนาๆ นั่นเป็นที่มาของสมมุติฐานที่ว่าถูกชักใยครับ
ผมกลับมองว่า ถ้าเป็นคนธรรมดาที่ครอบครัวตัวเองทำอะไรแบบนั้น มันก็...
แต่ที่แน่ๆ ในมุมของเป็นพ่อที่บกพร่องในการอบรมลูกๆ ผมเห็นด้วยนะ

2. ในส่วนของการ"สั่งฆ่า" ผมก็เห็นด้วยนะ ว่าสักวันที่ความยุติธรรมเกิดขึ้นจริง ก็ควรชำระประวัติศาสตร์ให้เรียบร้อยถูกต้องและเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ ซึ่งเอาเข้าจริงก็ค่อนข้างยากในการสืบอีกเพราะก็จะเหลือแค่คำบอกเล่าอีกเช่นกัน
1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 954
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 11:25
filippenko พิมพ์ว่า:

1. มองตัวละครให้ออกก่อนนะครับ ถ้าท่านมองว่า"วัง = ทุกคนที่เกี่ยวข้องในนั้น และผู้รับผิดชอบต้องเป็นในหลวงเท่านั้น" ผมไม่เถียงครับ
เพราะมีหลักฐานเป็นคำยืนยันชัดเจนจากปากของทุกฝ่ายมานานแล้วเช่นกัน ว่า"พระราชินี"ลงเล่นด้วยตัวเอง แม้กระทั่งโทรสั่งการเองด้วยซ้ำ ซึ่งทั้งเหลืองทั้งแดงที่ว่า ก็บทเดิมๆจากทางพระราชินีเช่นกัน แม้กระทั่งปลายๆยุคก็ยังมีข่าวออกมาเสมอๆ รวมถึงตัวผู้เล่น(เอาตั้งแต่ช่วงที่ผมทันแล้วกันนะ)ตั้งแต่ป๋าเปรมลงมาเลย อย่าลืมว่าตัวละครเหล่านี้ก็สายตรงกับทางพระราชินี หรือทหารเสือราชินีทั้งนั้นครับ
ซึ่งถ้ามองมุมนี้ มันก็มีโอกาสเหมือนกันที่จะน้ำท่วมปากพูดไม่ออก และโดนเชิดไปวันๆ ยิ่งโดยเฉพาะช่วงหลังๆที่แทบจะนอนเป็นผักตลอดเวลาให้ฝ่ายโน้นฝ่ายนี้ออกข่าวไปต่างๆนาๆ นั่นเป็นที่มาของสมมุติฐานที่ว่าถูกชักใยครับ
ผมกลับมองว่า ถ้าเป็นคนธรรมดาที่ครอบครัวตัวเองทำอะไรแบบนั้น มันก็...
แต่ที่แน่ๆ ในมุมของเป็นพ่อที่บกพร่องในการอบรมลูกๆ ผมเห็นด้วยนะ

2. ในส่วนของการ"สั่งฆ่า" ผมก็เห็นด้วยนะ ว่าสักวันที่ความยุติธรรมเกิดขึ้นจริง ก็ควรชำระประวัติศาสตร์ให้เรียบร้อยถูกต้องและเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ ซึ่งเอาเข้าจริงก็ค่อนข้างยากในการสืบอีกเพราะก็จะเหลือแค่คำบอกเล่าอีกเช่นกัน  

โอเคครับท่าน ถ้าเป็นประเด็นแยกเป็นบุคคลแบบนี้ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับท่านนะครับ ถ้าผมอ่านความของท่านไม่แตกในตอนแรกก็ขออภัยด้วยครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2020
ตอบ: 1030
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 15:19
Clovre พิมพ์ว่า:
Nicky007 พิมพ์ว่า:
สิ่งที่ดีที่เคยมีมาสำหรับสถาบันนั้นมีมากมายครับ ปัจจุบันถึงจะมีการเปลี่ยนแปลงไปแต่ยังคงต้องใช้เวลาครับ ผมรักและนับถือรัชกาลที่ 9 มาก และเชื่อว่าทุกคนๆในประเทศคิดแบบเดียวกัน เพราะท่านทำเพื่อประชาชนชาวไทยมากจนหาที่เปรียบไม่ได้ ทั้งที่ท่านเองจริงๆไม่ต้องทำอะไรมากมายถึงเพียงนี้ด้วยซ้ำ ส่วนหลังจากนั้นไม่ขอพูดถึงครับ  

มีมากมายคืออะไรเหรอครับ แล้วทำไมชอบเหมารวมจังว่าคนทั้งประเทศคิดแบบนั้น

เคยอ่านไส้ในรายละเอียดโครงการรึป่าว

แล้วการที่เอาภาษีมาใช้แล้วเครมว่าเป็นของตัวเอง การทำให้คนซาบซึ้งแบบอัฐยายซื้อขนมยายอันนี้คือดีแล้ว

การที้ได้ไม่คุ้มเสีย อันนี้คือดีแล้ว ? ขากทุนคือกำไร คิดดูดีๆใครขาดทุน ใครกำไร

ผมขอปีละ 500 ล้าน รัฐอวยโครงการทุกอย่าง ขอแค่ 10 ปีผมทำได้มากกว่า 4000 โครงการแน่ สามารถตรวจสอบและใช้งายได้จริง

ที่ที่เขาทำมันไม่ได้วิเศษเลย แค่มีโอกาสกว่าคนทั้วไป ไม่เห็นจะเป็รบุญคุณอะไร กลับกันครอบครัวอะติดบุญคุณประชาชน ถ้าไม่มีประชาชนเลี้ยงจะเอาที่ใหนมากราบไหว้ เอาเงินที่ใหนให้ผลาญละ  

ถ้าคุณอยู่ในตำแหน่งนั้น คุณจะทำได้ดีกว่าเหรอครับ ผมไม่เชื่อ คุณเป็นใคร แม้แต่ตัวผมเองถ้าอยู่ในตำแหน่งนั้น ผมยังไม่คิดว่าผมจะทำได้ดีเท่าเลย ผมไม่ใช่คนดีอะไรมากมาย แต่ก็รู้จักบุญคุณคน ใครดีเราก็สนับสนุน ใครไม่ดีเราก็ไม่สนับสนุนแค่นั้นครับ พูดอ่ะง่ายว่าทำได้ดีกว่า แต่ปฎิบัติจริงยาก มีอำนาจมากย่อมมีกิเลสมาก
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 09 Aug 2009
ตอบ: 11633
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 15:29
Clovre พิมพ์ว่า:
สิ่งที่ดีที่เคยมีมาสำหรับสถาบันนั้นมีมากมายครับ ปัจจุบันถึงจะมีการเปลี่ยนแปลงไปแต่ยังคงต้องใช้เวลาครับ ผมรักและนับถือรัชกาลที่ 9 มาก และเชื่อว่าทุกคนๆในประเทศคิดแบบเดียวกัน เพราะท่านทำเพื่อประชาชนชาวไทยมากจนหาที่เปรียบไม่ได้ ทั้งที่ท่านเองจริงๆไม่ต้องทำอะไรมากมายถึงเพียงนี้ด้วยซ้ำ ส่วนหลังจากนั้นไม่ขอพูดถึงครับ  

มีมากมายคืออะไรเหรอครับ แล้วทำไมชอบเหมารวมจังว่าคนทั้งประเทศคิดแบบนั้น

เคยอ่านไส้ในรายละเอียดโครงการรึป่าว

แล้วการที่เอาภาษีมาใช้แล้วเครมว่าเป็นของตัวเอง การทำให้คนซาบซึ้งแบบอัฐยายซื้อขนมยายอันนี้คือดีแล้ว

การที้ได้ไม่คุ้มเสีย อันนี้คือดีแล้ว ? ขากทุนคือกำไร คิดดูดีๆใครขาดทุน ใครกำไร

ผมขอปีละ 500 ล้าน รัฐอวยโครงการทุกอย่าง ขอแค่ 10 ปีผมทำได้มากกว่า 4000 โครงการแน่ สามารถตรวจสอบและใช้งายได้จริง

ที่ที่เขาทำมันไม่ได้วิเศษเลย แค่มีโอกาสกว่าคนทั้วไป ไม่เห็นจะเป็รบุญคุณอะไร กลับกันครอบครัวอะติดบุญคุณประชาชน ถ้าไม่มีประชาชนเลี้ยงจะเอาที่ใหนมากราบไหว้ เอาเงินที่ใหนให้ผลาญละ  

ถ้าคุณอยู่ในตำแหน่งนั้น คุณจะทำได้ดีกว่าเหรอครับ ผมไม่เชื่อ คุณเป็นใคร แม้แต่ตัวผมเองถ้าอยู่ในตำแหน่งนั้น ผมยังไม่คิดว่าผมจะทำได้ดีเท่าเลย ผมไม่ใช่คนดีอะไรมากมาย แต่ก็รู้จักบุญคุณคน ใครดีเราก็สนับสนุน ใครไม่ดีเราก็ไม่สนับสนุนแค่นั้นครับ พูดอ่ะง่ายว่าทำได้ดีกว่า แต่ปฎิบัติจริงยาก มีอำนาจมากย่อมมีกิเลสมาก  

แล้วที่เขาทำมันดีมากเหรอครับ มันคุ้มกับเม็ดเงินที่ลงทุนไป คุณไม่เชื่อก็เรื่องของคุณ คุณอยากจะอวยว่าเขาเป็นสมมุติเทพก็เรื่องของคุณ

ผมเป็นคนเลวครับ ไม่ใช่คนดี ผมไม่กล้าสำเหนียกตัวเองว่าเป็นคนดีหรอก กระดากปาก

ใช่ครับ power to corrupt มันถึงมาแทรกแซงทางการเมืองไง เงินภาษีก็ได้ อยากได้อำนาจอีก
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Thu Oct 14, 2021 15:53
ถูกแบนแล้ว
kopphuket พิมพ์ว่า:
มองกลับกัน แล้วทำไม ไม่สงสัยกันบ้างหรือว่า ทำไมแค่เล่นเน็ตได้เด็กคิดว่าตัวเองเก่งที่สุด เก่งกว่าผู้ใหญ่ รู้มากกว่าผู้ใหญ่ที่รู้เห็น สิ่งใดผิด สิ่งใดถูก มาทั้งชีวิต ไม่คิดบ้างหรือว่าสิ่งที่ตัวเองรับมามันมีผิด มีถูก เหมือนกัน
เคยไปดูไปเห็นสถานที่ ไปพื้นที่ที่เขาเล่าว่า ยังโง้นยังงี้ บ้างแล้วหรือ ถึงคิดว่ามันไม่มี ไม่จริง ฟังแล้วคิดกันไป แต่เคยไปสัมผัสพื้นที่จริงบ้างหรือยัง
แค่ฝากให้คิด
ส่วนตัวผมใครจะรักจะชอบเรื่องของเขา แต่การที่ไปก้าวล่วง มันไม่ใช่วิสัยของคนประชาธิปไตย หรือใครจะไม่รักไม่ชอบ ก็ไม่อยากไปใส่ใจ
ไม่ใช่ใครไม่คิดเหมือนกูคือตัวประหลาด
ก้าวข้ามการบูลลี่แบบนี้กันได้แล้วมั้ง

ครับ ได้งบไปบานเบอะขนาดนั้น มันคงไม่โง่ทำมาห่วยไปซะทุกโครงการหรอก มันก็ต้องมีโครงการที่สร้างประโยชน์ได้บ้างแหละ

ประเด็น คือ ลงงบไปเท่าไหร่ เกิดประโยชน์เท่าไหร่ คุ้มมั้ย?
ถ้าโดยรวมไม่คุ้ม จะควรให้ทำต่อและได้รับคำชื่นชมมั้ย?
ไม่ใช่เอาแค่เฉพาะไม่กี่คนที่ได้ประโยชน์แล้วบอกว่ามันดี
ได้งบไปปีเป็นหมื่นล้านมันควรได้มากกว่านี้รึป่าว คิดง่ายๆ

อัจฉริยะเรื่องน้ำได้งบไปใช้ขนาดนี้ น้ำมันควรเลิกท่วมเลิกแล้งทุกปีแบบนี้ได้แล้วมั้ย
มีบ้าน 100 หลัง ท่วมไป 95 หลัง จะให้แค่ 5 หลังที่รอดมาชมว่าโครงการมันดี โดยปิดปากห้ามอีก 95 หลังไม่ให้พูดอะนะ

แล้วก้าวล่วงไม่ใช่วิสัยของประชาธิปไตยนี่คืออะไรครับ
ถ้าคุณมั่นใจว่าเข้าใจหลักการมันดีก็อธิบายมาเลยครับ ผมจะได้รู้ว่าไอ้การโน้มน้าวคนอื่นให้เลิกเคารพคนๆนี้มันไม่ใช่วิสัยของประชาธิปไตยยังไง
พอดีผมไม่ค่อยเห็นคนที่ฝักใฝ่ประชาธิปไตยจริงๆเค้าเอาคำๆนี้มาอ้างว่าคนอื่นมั่วซั่วแบบนี้เท่าไหร่
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 457
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 08:17
:ดีใจจังขนมปังขึ้นรา: พิมพ์ว่า:
omegar3 พิมพ์ว่า:
พ่อแม่ผมก็เคารพ องค์ก่อนมากครับ ผมเองก็เคารพองค์ก่อนครับ
เพราะพ่อแม่ผมเขาเข้าถึงโครงการต่างๆของท่านที่ทำให้ชีวิตดีขึ้นครับ
มันยากจะบอกว่า ใครเชื่ออะไรแล้วเป็นอะไร ผมมองว่าจะเชื่อแบบไหนตราบใดที่
คุยกันด้วยเหตุผลไม่ละลาน ไม่พยายามบอกว่าอีกฝ่ายไม่ดีด้วยอารมณ์ ผมว่าก็เป็นเรื่องมุมมองนะครับ

คล้ายศาสนาแหละ เราอยู่ด้วยกันได้ตราบที่เรามีเหตุผลไม่ล้ำเส้นและฝ่ายที่รู้ว่าผิดว่าเรื่องนั้นไม่ถูก
ก็ยอมรับ แต่บางเรื่องไปคาดคั้นเอาเหตุผลมาตั้งแล้วจะชนะ บางทีก็ยากอยู่นะครับ
มนุษย์??????
บางเรื่องผมเชื่อว่าการเอาชนะมันไม่ส่งผลดี ต้องทำให้เขาเห็นประจักรหรือบางเรื่อง
เราเองไม่ทราบตื้นลึกหนาบาง จะเหมาว่าถูกว่าใช่ ก็ลำบากอีก
เราใช้ชีวิตกันยากนะครับเดี๋ยวนี้
ผมอาจพิมพ์ผิด หรือ เรียบเรียงไม่ดีขออภัยนะครับผม  

ยกตัวอย่างโครงการเหล่านั้นและสิ่งที่คุณได้จากมันหน่อยครับ  

เอาง่ายๆ แค่ฝนเทียม หรือ พัฒนาชาวเชา อื่นๆ
ครับ มันยากที่จะบอก มันก็นานมาแล้ว ผมเองก็จะ 40 แล้วครับ สมัยนั้นผมยังเล็กๆ

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel