ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Oct 2010
ตอบ: 2259
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 13:42
[RE: เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ]
นายกเปิดแล้ว เอาว่ะ !!

รอลงขันด้วยคนครับบบ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
manchester united.

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jul 2010
ตอบ: 166
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 13:45
[RE: เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ]
พร้อม โดเนท นะ สู้ทางกฎหมายเลยครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19924
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 13:46
นี่มันพวกแก๊งลิขสิทธิ์หางานใหม่ชัดๆ
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5558
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 13:50
ไอซ์ไหนหว่าาา โครตแสบ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2010
ตอบ: 150
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 13:54
ถูกแบนแล้ว
ผมขอเกริ่นก่อนว่าผมไม่ได้เห็นกระทู้ที่เป็นประเด็นนะครับ เลยไม่ทราบว่าในกระทู้มีลักษณะของการลงรูปหรือ คอมเม้นท์เกี่ยวกับรูปว่าอย่างไร แต่เท่าที่อ่านข้อความในกระทู้นี้ ผมจึงขอให้ความเห็นทางกฎหมายดังนี้นะครับ

ความผิดต่อเจ้าของรูปภาพ
ในทางอาญา การเผยแพร่รูปภาพ โดยไม่ได้ขออนุญาตหรือความยินยอมจากเจ้าของรูปภาพ (ผู้มีลิขสิทธิ) ซึ่งเจ้าของรูปภาพ หมายถึง ช่างกล้องนะครับ เจ้าของโพสต์จะมีความผิดตามพ.ร.บ ลิขสิทธิ พ.ศ.2537 มาตรา 27 นะครับ เพราะเป็นการเผยแพร่รูปต่อสาธารณชน และจะมีโทษทางอาญา ตามมาตรา 69 ของกฎหมายดังกล่าว คือ ระวางโทษปรับตั้งแต่ 20,000 บาท ถึง 200,000 บาทนะครับ

ในส่วนของความผิดทางแพ่ง ก็สามารถโดนฟ้องเรียกเอาค่าเสียหายตามมูลละเมิดได้ครับ ค่าเสียหายขึ้นอยู่กับว่าตัวเจ้าของรูปภาพเสียหายอย่างไร ต้องนำสืบในศาลให้ได้ว่าการถูกเอารูปภาพมาเผยแพร่นั้น ทำให้เสียหายเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่ อย่างไร

ความผิดต่อบุคคลในรูปภาพ

ในทางอาญา ผมเห็นว่าอาจเกิดความผิดได้หลายกรณีเช่นกันนะครับ
1. ถ้าเอารูปมาโพสต์ + เจ้าของโพสต์พิมพ์ข้อความที่เป็นการวิจารณ์ ใส่ความยืนยันข้อเท็จจริงและก่อให้เกิดความเสียหายต่อชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น เกลียดชังต่อบุคคลในรูปภาพ เจ้าของโพสต์จะมีความผิดฐานหมิ่นประมาทโดยการโฆษณาตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 328 ครับ
2. ถ้าเอารูปมาโพสต์ + เจ้าของโพสต์ไม่ได้พิมพ์ข้อความที่เป็นการวิจารณ์ใด แค่โพสต์เฉยๆ เห็นว่าอาจมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 397 ในเรื่องของลหุโทษได้ครับ คือ เป็นการกระทำใดๆที่ก่อให้เกิดความอับอายต่อเจ้าของภาพโดยการทำในที่สาธารณะ
3. ถ้าเอารูปมาโพสต์ + เจ้าของโพสต์พิมพ์ข้อความในลักษณะที่ล่วงเกินทางเพศ ก็อาจมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 397 ในเรื่องของลหุโทษได้เช่นเดียวกันครับ

โทษคือ ระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนในทางแพ่ง ถ้าโดนฟ้องต่อศาลก็จะเป็นเรื่องของละเมิดเหมือนที่อธิบายมาข้างต้นเช่นเดียวกันครับ

เป็นความเห็นกฎหมายคร่าวๆนะครับ เห็นแย้งหรือสอบถามพูดคุยกันได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
5
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25721
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 14:01
นี่แน่ๆคือจ่ายนอกรอบไม่ผ่านกระบวนการทางกฏหมาย นี่ไม่ต้องจ่ายเลยคัย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2020
ตอบ: 2506
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 14:06
ถูกแบนแล้ว
piyachon_barca พิมพ์ว่า:
ผมขอเกริ่นก่อนว่าผมไม่ได้เห็นกระทู้ที่เป็นประเด็นนะครับ เลยไม่ทราบว่าในกระทู้มีลักษณะของการลงรูปหรือ คอมเม้นท์เกี่ยวกับรูปว่าอย่างไร แต่เท่าที่อ่านข้อความในกระทู้นี้ ผมจึงขอให้ความเห็นทางกฎหมายดังนี้นะครับ

ในทางอาญา การเผยแพร่รูปภาพ โดยไม่ได้ขออนุญาตหรือความยินยอมจากเจ้าของรูปภาพ (ผู้มีลิขสิทธิ) ซึ่งเจ้าของรูปภาพ หมายถึง ช่างกล้องนะครับ เจ้าของโพสต์จะมีความผิดตามพ.ร.บ ลิขสิทธิ พ.ศ.2537 มาตรา 27 นะครับ เพราะเป็นการเผยแพร่รูปต่อสาธารณชน และจะมีโทษทางอาญา ตามมาตรา 69 ของกฎหมายดังกล่าว คือ ระวางโทษปรับตั้งแต่ 20,000 บาท ถึง 200,000 บาทนะครับ

ในส่วนของความผิดทางแพ่ง ก็สามารถโดนฟ้องเรียกเอาค่าเสียหายตามมูลละเมิดได้ครับ ค่าเสียหายขึ้นอยู่กับว่าตัวเจ้าของรูปภาพเสียหายอย่างไร ต้องนำสืบในศาลให้ได้ว่าการถูกเอารูปภาพมาเผยแพร่นั้น ทำให้เสียหายเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่ อย่างไร

ในทางอาญา ผมเห็นว่าอาจเกิดความผิดได้หลายกรณีเช่นกันนะครับ
1. ถ้าเอารูปมาโพสต์ + เจ้าของโพสต์พิมพ์ข้อความที่เป็นการวิจารณ์ ใส่ความยืนยันข้อเท็จจริงและก่อให้เกิดความเสียหายต่อชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น เกลียดชังต่อบุคคลในรูปภาพ เจ้าของโพสต์จะมีความผิดฐานหมิ่นประมาทโดยการโฆษณาตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 328 ครับ
2. ถ้าเอารูปมาโพสต์ + เจ้าของโพสต์ไม่ได้พิมพ์ข้อความที่เป็นการวิจารณ์ใด แค่โพสต์เฉยๆ เห็นว่าอาจมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 397 ในเรื่องของลหุโทษได้ครับ คือ เป็นการกระทำใดๆที่ก่อให้เกิดความอับอายต่อเจ้าของภาพโดยการทำในที่สาธารณะ
3. ถ้าเอารูปมาโพสต์ + เจ้าของโพสต์พิมพ์ข้อความในลักษณะที่ล่วงเกินทางเพศ ก็อาจมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 397 ในเรื่องของลหุโทษได้เช่นเดียวกันครับ

โทษคือ ระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนในทางแพ่ง ถ้าโดนฟ้องต่อศาลก็จะเป็นเรื่องของละเมิดเหมือนที่อธิบายมาข้างต้นเช่นเดียวกันครับ

เป็นความเห็นกฎหมายคร่าวๆนะครับ เห็นแย้งหรือสอบถามพูดคุยกันได้ครับ

เสิชกูเกิ้ล คุณ___ 1 เซ็ต site:www.soccersuck.com กดแคช ท่านจะเจอกระทู้เลยครับ ภาพที่นำมาอัพโหลดก็รูปภาพทั่วๆไป ส่วนที่มีถ่าย 18+ ก็เป็นการนำลิ้งจาก ig เชื่อมมาโดยตรง แบบนี้ผิดขนาดไหนครับ กับการต้องจ่าย 50k โดยที่แฟนมาเรียกร้อง แล้วได้เงินไปทันที
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2010
ตอบ: 150
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 14:14
ถูกแบนแล้ว
devilbad พิมพ์ว่า:
piyachon_barca พิมพ์ว่า:

เสิชกูเกิ้ล คุณ___ 1 เซ็ต site:www.soccersuck.com กดแคช ท่านจะเจอกระทู้เลยครับ ภาพที่นำมาอัพโหลดก็รูปภาพทั่วๆไป ส่วนที่มีถ่าย 18+ ก็เป็นการนำลิ้งจาก ig เชื่อมมาโดยตรง แบบนี้ผิดขนาดไหนครับ กับการต้องจ่าย 50k โดยที่แฟนมาเรียกร้อง แล้วได้เงินไปทันที  

ถ้าเอารูปมาจาก IG บุคคลในภาพมาโพสต์เฉยๆ ก็จะเป็นตามความเห็นกฎหมายที่ผมให้ไว้เลยครับ ส่วนเรื่องที่จ่ายไปนั้น ไม่มีผลบังคับใช้ทางกฎหมายครับ กล่าวคือ จะไม่ได้ทำให้ความผิดทางอาญาหรือสิทธิในการฟ้องเรียกร้องระงับไปครับ

พูดง่ายๆ คือ ไม่ควรจ่ายเงินไปให้แฟนบุคคลในรูปครับ
6
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 395
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 17:43
พิมพ์แล้วลบพิมพ์แล้วลบหลายรอบ
ผู้หญิงก็ดูเป็น influencer รับงาน (ก็สาธาณะระดับนึง)

ผมว่าเคสนี้นี ฝั่งผู้ชายถ้าพลาดต้องถล่มแล้วล่ะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26756
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 18:24
จัดไปครับนายก

เอาให้ผัวมันอกแตกตาย
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15324
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 20:26
เพิ่งมาอ่านท็อปเม้น 2 อัน สุดยอด ซูฮกครับ

นอกรอบอย่าไปจ่ายนะครับ ถ้าจ่ายต้องมีการเซ็นสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรว่าไม่ติดใจเอาความด้วยนะ

ถ้าคุณไปให้เงินเค้าเปล่าๆ เค้าจะไปฟ้องคุณอีกรอบ เงินที่จ่ายไปนี่จ่ายฟรีนะครับ
0
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel