ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4354
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:28
[RE: เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ]
ผมถามเพิ่มเติมนักกฎหมายในบอร์ดด้วย กรณีนี้ยังไม่ผ่านศาลสั่งจ่าย เข้าข่ายขู่กรรโชกทรัพย์ไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kombasken เมื่อ Fri Jun 18, 2021 12:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7499
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:28
[RE: เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ]
ถ้าสมมุติสมาชิกของเราพิสูจน์แล้วว่าไม่ผิดสามารถฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายคืนได้ใหม
0
0
ผู้จัดการทีมชั่วคราว
Status: ʕ•ᴥ•ʔノLFC.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 52600
นายกเดียวที่กูรักคือนายกเบน แผล่บๆ

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: งามไส้ตุดยอดดด!
เข้าร่วม: 13 Mar 2010
ตอบ: 12700
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:29
[RE]เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ
นี่ดิวะ พี่เบนที่ผมรู้จัก แผล่บๆๆๆๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย ยับแม่! เมื่อ Fri Jun 18, 2021 12:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Arsenal || Gunner || Forever

โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38751
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:29
นายกจะไฟว์แล้ว

0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16128
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:30
อันนี้จากที่ภพเจอมานะ ผมเคยทำงาน Magazine นี่ละแล้ว กราฟฟิคไปเอารูปจาก Getty มาแล้วโดนฟ้อง ตอนนั้นโดนไป 10K เองมั้ง อันนี้คือระดับ Getty image เลยนะ

แล้วมีคนเคยโดนเคส 12 รูป 42K

คือถ้าถามว่าเคสนี้ส่วนตัวผมมองว่าผิดนั้นละ แต่ถ้าถึงเวลาโดนจริง ๆ มันไม่น่าจะโดนแพงขนาดนั้น เพราะมันไม่มีเหตุผลอะไรให้โดนระดับนั้นอะ
5
0
Milet..
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 12007
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:30
เบน ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
ถ้าอีกอาทิตย์นึงไม่มีใครให้ความรู้ตรงนี้ผมว่าจะลองโพสรูปน้องไอซ์ดู แล้วแจ้งไปยังแฟนผู้เสียหายให้ไปลงบันทึกประจำวัน รอขึ้นศาลแล้วจะได้รู้ว่าเราต้องเสียเงินเสียอะไรเท่าไหร่

ปอท.ผมเคยไปมาแล้ว ไม่มีอะไรน่ากลัวกว่านี้แล้วแหละ

แสนนึง กินข้าวได้หลายเดือนครับ WMคงไม่น่าโดนหรอก
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
แขวนสตั๊ด
Status: กูเชียร์ม้าหนีบบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6171
GNR พิมพ์ว่า:
ผมไม่ใช่ ทนายครับ

แต่ผมขอแนะนำอย่างนี้ครับ
ประเด็นแรก ต้องให้คุยกับ ทางเจ้าของรูปครับ ไม่ใช่มาคุยผ่านแฟน เพราะไม่ร฿้จะใส่ไฟ หรือเกินเบอรือะไรบ้าง

ข้อสอง การเอารูปเค้ามาโพส คนโพส ไม่ได้ เอาไปตัดต่อ เอามาประจาน หรือ หาประโยชน์จากการค้าใดๆ
แทบจะไม่มีข้อหาผิด ที่ผิดอาจจะแค่ เอามาเผยแพร่ โดยไม่ได้รับอนุญาต ผมแนะนำไปไกล่เกลีย
แล้ว เอาแค่ เรา สำนึกผิดขอโทาเค้าไปต่อหน้า แล้ว บอกว่า จะมาโพสขอโทษ ในกลุ่ม แล้วเตือนเพื่อนไป เท่านี้น่าจะพอ แต่หากเค้าเรียกอะไรเกินเบอร์ ก็ปล่อยเค้าไปครับ สู้กันไปตามคดี ยังไง ศาลก็เมตตาครับ เค้าดูเจตนา
เผลอๆ ไม่รับฟ้องด้วยซ้ำ ไม่ก็เต็มที่ ก้ ให้ขอโทษ กลับ จ่ายเสียหายนิดหน่อย ไม่ใช่แบบเรียกเวอรืๆตามเค้า เพราะไม่ได้กระทบงานอะไรเค้าซักนิด ถ้าค่าทนายผมและเพื่อนในกลุ่มช่วยออกได้อยุ่แล้ว แต่อย่าไปเสียเหลี่ยม จ่ายตามที่เค้าเรียก  

แฟนผมจบนิติมา ผมถามแฟนผม ก็บอกงี้เหมือนกัน กรณีนี้ที่จ่ายไปแล้วคือ จขม เสียเหลี่ยมแล้ว

ในเมื่อเราเอามาเผยแพร่ แต่ผมไม่รู้เค้าเอาลิงค์จาก ig แชร์มาหรือไม่นะ ถ้าเซฟลงคอมก็ผิดแค่การนำเข้าข้อมูลโดยไม่ได้รับอนุญาติ แบบนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าข่ายขู่กรรโชกทรัพย์ด้วยหรือไม่นะครับ
4
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2189
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:32
เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ
ถ้าอีกอาทิตย์นึงไม่มีใครให้ความรู้ตรงนี้ผมว่าจะลองโพสรูปน้องไอซ์ดู แล้วแจ้งไปยังแฟนผู้เสียหายให้ไปลงบันทึกประจำวัน รอขึ้นศาลแล้วจะได้รู้ว่าเราต้องเสียเงินเสียอะไรเท่าไหร่

ปอท.ผมเคยไปมาแล้ว ไม่มีอะไรน่ากลัวกว่านี้แล้วแหละ

ถ้าเปิดขนาดนี้ผมยินดีช่วยบริจาคครับ SS ก็เหมือนบ้านหลังนึง ถ้าคนในบ้านเดือดร้อนก็ยินดีช่วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Once a Blue, always a Blue
ซุปตาร์ยูโร
Status: #ManUsupporter
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6675
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:32
อันดับแรกอยากให้ทั้งสองยูสเซอร์คุยกับทางผู้เสียหายโดยตรงก่อนดีกว่านะคะ อยู่ดีๆมาอ้างตัวว่าเป็นแฟนแล้วเรียกเงินเลยมันไม่ใช่ ทางที่ดีปรึกษาทนายก่อนดีกว่าค่ะ ใน SS มีทนายหลายคนที่พร้อมช่วยเหลืออยู่ และที่สำคัญอย่าเพิ่งจ่ายเงินค่ะ ปรึกษาทนายก่อน

อยากฝากถึง WM ให้ปรึกษาทนายก่อนโพสต์ด้วยจะดีกว่าค่ะ โพสต์ไวไปกลัวจะเป็นดาบสองคม เพราะเป็นเรื่องกฎหมายที่มีรายละเอียดยิบย่อย อาจส่งผลระยะยาวต่อเว็บในอนาคต
Status: sutatS
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13151
เคสคุณไอซ์ สอบถามทนายหรือนักกฎหมายครับ
ถ้าสมมติศาลยก หรือค่าเสียหายน้อย

แล้วคนที่เรียกเอาเงินไม่ใช่เจ้าตัว โดยตรง สามารถฟ้องคืนข้อหากรรโชกทรัพย์ได้ไหมเอ่ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18041
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:33
ถ้าถึงชั้นศาลเราจะได้เห็นหน้าตาแฟนเขาไหมครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 02 Jun 2010
ตอบ: 816
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:34
ถูกแบนแล้ว
กูเชียร์ม้าหนีบ พิมพ์ว่า:
GNR พิมพ์ว่า:
ผมไม่ใช่ ทนายครับ

แต่ผมขอแนะนำอย่างนี้ครับ
ประเด็นแรก ต้องให้คุยกับ ทางเจ้าของรูปครับ ไม่ใช่มาคุยผ่านแฟน เพราะไม่ร฿้จะใส่ไฟ หรือเกินเบอรือะไรบ้าง

ข้อสอง การเอารูปเค้ามาโพส คนโพส ไม่ได้ เอาไปตัดต่อ เอามาประจาน หรือ หาประโยชน์จากการค้าใดๆ
แทบจะไม่มีข้อหาผิด ที่ผิดอาจจะแค่ เอามาเผยแพร่ โดยไม่ได้รับอนุญาต ผมแนะนำไปไกล่เกลีย
แล้ว เอาแค่ เรา สำนึกผิดขอโทาเค้าไปต่อหน้า แล้ว บอกว่า จะมาโพสขอโทษ ในกลุ่ม แล้วเตือนเพื่อนไป เท่านี้น่าจะพอ แต่หากเค้าเรียกอะไรเกินเบอร์ ก็ปล่อยเค้าไปครับ สู้กันไปตามคดี ยังไง ศาลก็เมตตาครับ เค้าดูเจตนา
เผลอๆ ไม่รับฟ้องด้วยซ้ำ ไม่ก็เต็มที่ ก้ ให้ขอโทษ กลับ จ่ายเสียหายนิดหน่อย ไม่ใช่แบบเรียกเวอรืๆตามเค้า เพราะไม่ได้กระทบงานอะไรเค้าซักนิด ถ้าค่าทนายผมและเพื่อนในกลุ่มช่วยออกได้อยุ่แล้ว แต่อย่าไปเสียเหลี่ยม จ่ายตามที่เค้าเรียก  

แฟนผมจบนิติมา ผมถามแฟนผม ก็บอกงี้เหมือนกัน กรณีนี้ที่จ่ายไปแล้วคือ จขม เสียเหลี่ยมแล้ว

ในเมื่อเราเอามาเผยแพร่ แต่ผมไม่รู้เค้าเอาลิงค์จาก ig แชร์มาหรือไม่นะ ถ้าเซฟลงคอมก็ผิดแค่การนำเข้าข้อมูลโดยไม่ได้รับอนุญาติ แบบนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าข่ายขู่กรรโชกทรัพย์ด้วยหรือไม่นะครับ  

เจ็บใจแทนไปด้วยเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2010
ตอบ: 3226
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 12:34
จากความเห็นนะครับ

ประการแรกเอารูปมาลง ถ้ามีการให้เครดิต +ไม่ใช่ทางการค้า ก็น่าจะตัดเรื่องการละเมิดลิขสิทธ์ออกไปได้ส่วนนึง

ประการที่สอง การที่เราโฟส วิจารณ์ รูปถ่าย หรือ แสดงความคิดเห็น โดยสติ๊กเกอร์ ก็สามารถตีความได้หลากหลายมุมมอง เพราะ การแสดงออกถึงท่าทาง สตก นั้น แต่ละคนก็มีความคิดเห็นตางกันออกไป ซึ่งบางท่านอาจจะโพสด้วยความเข้าใจว่าเป็นมุข หรือ ออกแนวตลกมากกว่า

ถ้าจะผิด ได้อย่างเดียวคือ ดูหมิ่น (อาจจะรวมถึงหมิ่นประมาทถ้าทำให้เสียหาย) กับ พรบ คอมฯ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับตัวผู้เสียหายด้วย ว่า เจตนาที่เขาต้องการคืออย่างไร ในอนาคตอาจจะมีเรื่อง PDPA คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคลมาบังคับใช้อีก การโพสรูปในลักษณะนี้จะค่อยๆหายไปจากบอร์ดเราแน่นอน
0
0
Status: ทีมดาวิใบเฟิร์น
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 60863

สุดจัด นับถือพี่เบนครับ ผมพร้อมโดเนท
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel