ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5690
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 13:15
[RE]ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
ไม่หันมาตั้งคำถามกับมาตรฐานฟุตบอลตัวเองกันบ้าวหรือครับ ทั้งที่เปลี่ยนโค้ชมา 3 คน ผลงานไม่ไปไหน เวลาดูเกมสังเกตไหมครับ ว่าเราดูเป็นรองเขาไปหมด ใช่ที่นิชิโนะ คนเดียวหรอครับ นี่เขามาจากญี่ปุ่นคนเดียวเนี่ยนะ คุณคิดว่าคนๆ เดียวมันทำให้วงการฟุตบอลไทยเป็นงี้หรอครับ ทั้งที่เขาเพิ่งมาทำไม่กี่ปี

ทำไมไม่ตั้งคำถามว่า นักเตะไทยลีกเราดีจริงหรือ เก่งจริงหรือ มาตรฐานมันดีพอจะสร้างนักเตะที่ไปสู้เกมระดับนี้ได้ไหม หรือที่ผ่านมา ตัวต่างชาติแบกลีก รูปแบบการฝึกซ้อมในไทยมันสู้เมืองนอกไม่ได้ โค้ชตามสโมสร ระบบเยาวชน มันแย่หรือเปล่าครับ

ปัญหาไม่ใช่ว่าเลือกคนไหนลงแล้วทีมจะไปบอลโลก แต่ปัญหาอยู่ที่โครงสร้างครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 1947
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 13:44
[RE: ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก]
Theniceza พิมพ์ว่า:
XxInDyxX พิมพ์ว่า:
กัปตันมาร์เวล พิมพ์ว่า:
เอา ซิโก้ กลับมาได้รึยัง?  

อย่าเพิ่งเอามาตอนนี้ครับ ผมโคตรจะเบื่อนายกสมาคมกับแฟนบอลที่เบลมซิโก้ไว้เยอะ เอาให้ทีมชาติตกต่ำสุดๆหรือไม่ก็นายกสมาคมออกไปก่อน ตอนนี้แค่เคลมว่าเป็นที่ 1 อาเซียนแมงก็โคตรอายละ ถถถ

คือแฟนบอลพวกนี้ดูแค่ผลบอลหน้าจออย่างเดียว เหมือนกับนายกสมาคมมันล่ะครับ

ไม่เคยดูพื้นฐาน ดูเบื้องหลังที่ซิโก้พยายามทำอยู่

แมง พูดแล้วผมก็ขึ้น ยิ่งกลับไปดูตอมสัมภาษณ์ตอนอายนะ ว่าถ้าอยู่แล้วทำไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่
เชื่อเหอะว่า มันไม่ลาออกหรอก เพราะไม่มีความรับผิดชอบเ..ยไรหรอก

ซิโก้ดียังไงอะ

สภาพแวดล้อมต่างกันเยอะ ความพร้อมอะไรต่างๆ ก็ต่าง

เห็นคุมสโมสรในไทยก็เห็นแล้ว ฝีมือเป็นไง  

เอาเรื่องสโมสรมาเบลมสินะ 555 ซิโก้ สโมสรอาจไม่เก่ง แต่ทีมชาตินี่ยังไงก็มองเห็นแนวพัฒนานะ

ถ้าจะเอาความต่างจะบอกให้ก้ได้ ( ขอเหตุและผลแบบปุถุชนมาอ้างหน่อยนะถ้าผมถามกลับบ้าง )

สโมสรมันมีทั้งนักเตะต่างชาติ เจ้าของทีม ตารางการแข่ง การซื้อตัวนักเตะที่ต้องร่วมงานกับทีมแมวมองอีกหลายๆอย่างที่ซิโก้อาจไม่เก่งในเรื่องนี้

แต่กับทีมชาติ มีแค่นักเตะไทย สื่อกับทีมงานได้โดยตรง ปรับทัศนคติได้ ระเบียบวินัยได้ การเล่นตามแผน(เพราะความมีระเบียบวินัยไงถึงทำได้) วางรากฐานของนักเตะทีมชาติของแต่ละ U ให้ขึ้นมาทดแทนกันได้เมื่อรุ่นพี่อายุมากขึ้น ( เสมออิรัก (อันนี้ผมไปดูในสนาม) เสมอออสเตรเลีย (อันนี้น่าชนะด้วย ) )

แค่ที่บอกก็ต่างกันแล้ว ซึ่งก็คือคนละแนวทางการทำทีม แค่นี้โค้ชระดับโลก ยังทำไม่ได้เลย บางคนทำทีมได้ดีในทีมชาติ แต่พอมาคุมสโมสรก็เหลว ( สเวน,โรเบร์โต มาร์ติเนซ เป็นต้น )

ยิ่งนายกบอกว่าแพ้ญี่ปุ่น แมงอาย เห้ยๆๆๆๆ ญี่ปุ่นนะเห้ย ถ้าคุณดูบอลก็เปรียบเหมือน เบลเยี่ยมเจอสกอตแลนด์ ฝรั่งเศสเจอสโลเวเนีย คือแบบมองก็รู้ว่าทีมรองไม่เสมอก็แพ้แน่ๆ ชนะคือเรื่องยากโคตรๆ เสมอคือน่ายินดีที่สามารถนำแต้มกลับมาได้

เห้อ ทำไมต้องมาอธิบายอะไรพวกนี้ด้วยวะกูเนี่ย

เขียนมาเยอะจนขี้เกียจถามกลับละแต่ขอถามละกันที่คอมเม้นมา
1.สภาพแวดล้อมต่างกันเยอะคือ ?
2.ความพร้อมที่ว่าคืออะไร ?

หวังว่าไม่ใช่ข้ออ้างที่เสมออินโด แพ้มาเลย์ และจบรองบ๊วยนะ

ปล.แค่เรื่องทัศนคติในการเล่นก็โคตรต่างละ

สมัยซิโก้เอานักเตะมาเข้าแคมป์เก็บตัวทุกอาทิตย์ นักเตะวนอยู่ในกลุ่มเดิมๆ ไม่ให้โอกาสคนฟอร์มดีขึ้นมาติดบ้าง ไม่ไปดูฟอร์มที่สนาม ใครติดแล้วบ่อยๆ ก็ไปโฆษณากับบริษัทซิโก้

เรื่องพวกนี้แหละครับที่ผมรับไม่ได้ สุดท้ายก็ไม่ได้เหนือไปกว่าอาเซียนเท่าไร ผลัดกันแพ้ชนะ ทั้งๆ ที่มาเล อินโด สมัยนั้นไม่มีโอนสัญชาติ ไม่มีใครไปเล่นลีกต่างประเทศ ดิออน คูล หลังมาเลย์ นี่ตัวจริงทีมลีกเดนมาร์ก เล่นลีกเบลเยี่ยม รวมๆ เป็น 100 นัด แล้วนะ คลาสดีกว่าตัวท็อปไทยลีกเยอะ

แต่ยอมรับว่านักเตะเล่นเต็มที่กว่าโค้ชต่างชาตินะ แต่ปัญหามันต้องถามว่าทำไมนักเตะเราไม่มีความมืออาชีพที่จะเล่นให้ทีมชาติเหมือนที่เล่นให้สโมสรล่ะ ไม่ใช่บอกว่าต้องใช้โค้ชไทยเท่านั้น ราเยวัชก็เหมือนโดนเล่นไล่โค้ช

ถ้าใช้โมเดลเวียดนามก็คือล้างบางตัวเก๋า ไปหวังยู 19 แต่แฟนบอลไทยก็รับไม่ได้อีกนั่นแหละ ก่อนหน้านี้เราล้อเวียดนามยุคคองเฟืองขึ้นมาใหม่ๆ แล้วตอนนี้เป็นไง (แต่โมเดลเวียดนามผมก็ว่าไม่เวิร์คนะ)

รอดูอนาคต อินโด มาเล นักเตะมีเบสิคจากลีกต่างประเทศหลายคน เดี๋ยวไปไกลกว่าไทย เวียดนามแน่ๆ ถ้านักเตะที่ติดทีมชาติยังเอาแค่มาจากในไทยลีก ผมว่าควรผลักไปเล่นต่างประเทศเยอะๆ ให้โควต้าไปเลยว่าไปแล้วติดทีมชาติแน่ๆ เป็นแรงจูงใจ ต่อให้ไม่ได้ลงตัวจริงแต่ความฟิต ความเข้าใจเกมส์ดีกว่าอยู่ไทยแน่ๆ
8
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Love is like the wind. U can't see it but U can feel it.
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2020
ตอบ: 1030
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 14:34
[RE: ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก]

อย่าเพิ่งเอามาตอนนี้ครับ ผมโคตรจะเบื่อนายกสมาคมกับแฟนบอลที่เบลมซิโก้ไว้เยอะ เอาให้ทีมชาติตกต่ำสุดๆหรือไม่ก็นายกสมาคมออกไปก่อน ตอนนี้แค่เคลมว่าเป็นที่ 1 อาเซียนแมงก็โคตรอายละ ถถถ

คือแฟนบอลพวกนี้ดูแค่ผลบอลหน้าจออย่างเดียว เหมือนกับนายกสมาคมมันล่ะครับ

ไม่เคยดูพื้นฐาน ดูเบื้องหลังที่ซิโก้พยายามทำอยู่

แมง พูดแล้วผมก็ขึ้น ยิ่งกลับไปดูตอมสัมภาษณ์ตอนอายนะ ว่าถ้าอยู่แล้วทำไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่
เชื่อเหอะว่า มันไม่ลาออกหรอก เพราะไม่มีความรับผิดชอบเ..ยไรหรอก

สภาพแวดล้อมต่างกันเยอะ ความพร้อมอะไรต่างๆ ก็ต่าง

เห็นคุมสโมสรในไทยก็เห็นแล้ว ฝีมือเป็นไง  

แล้วคุมทีมชาติฝีมือเป็นไงล่ะครับ เห็นรึยังครับ ถึงจะแทคติคไม่เก่งเท่าโค้ชต่างชาติ แต่บอลเล่นสนุก เล่นมันส์ นักเตะทุ่มเท แฟนบอลก็อยากดู ผลงานก็ดีที่สุดเท่าที่ไทยเคยมีมานะ แค่นี้ไม่พอเหรอครับ ส่วนเรื่องนอกสนามก็เคลียร์กันให้จบซะ เรื่องนี้ไม่น่ายาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2009
ตอบ: 568
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 14:50
จำได้ว่าพี่โก้แกเคยบอกว่า แฟนบอลไทยต้องใจเย็นๆ เค้าไม่ได้หวังไกลมาก หวังแค่พาไปเอเชียนคัพบ่อยๆก่อน

พอได้ไปเรื่อยๆ บ่อยๆเข้ามันก็มีความเคยชิน สุดท้ายก็น่าจะทำได้ดีขึ้นเรื่อยๆไปเอง แต่เราอะคาดหวังกันไปเอง

การแพ้ญี่ปุ่นไม่ใช่เรื่องอายเลยก็เราเป็นรองเค้า รองเค้าจริงๆในตอนนั้น แต่ตอนนี้หละ เสมออินโด แพ้มาเล

ถ้ามันไปข้างหน้า ไปได้ดีกว่าคนเก่า ก็ไม่มีคนพูดถึงหรือนึกถึงพี่โก้หรอกครับ แต่นี่มันถอยหลัง จะให้แฟนบอลเค้าเอามาเปรียบเทียบก็ไม่แปลก
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 11304
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 14:54
ตกรอบเป็นเรื่องปกติ แต่แพ้ชาติในอาเซียนเนี่ย ยอมรับไม่ได้จริง ๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1367
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:22
ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
เอาแต่เรื่องคุมท่าเรือมาเนิฟ แต่ผลงานดีกับฮองอันยาลายไม่เอามาพูด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
CHELSEA ที่รัก

Status: "โทรศัพท์มีกล่อง ที่ห้องมีน้ำอุ่น"
เข้าร่วม: 01 Nov 2013
ตอบ: 556
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:22
Frodo_Fowl พิมพ์ว่า:
Spoil

เอาเรื่องสโมสรมาเบลมสินะ 555 ซิโก้ สโมสรอาจไม่เก่ง แต่ทีมชาตินี่ยังไงก็มองเห็นแนวพัฒนานะ

ถ้าจะเอาความต่างจะบอกให้ก้ได้ ( ขอเหตุและผลแบบปุถุชนมาอ้างหน่อยนะถ้าผมถามกลับบ้าง )

สโมสรมันมีทั้งนักเตะต่างชาติ เจ้าของทีม ตารางการแข่ง การซื้อตัวนักเตะที่ต้องร่วมงานกับทีมแมวมองอีกหลายๆอย่างที่ซิโก้อาจไม่เก่งในเรื่องนี้

แต่กับทีมชาติ มีแค่นักเตะไทย สื่อกับทีมงานได้โดยตรง ปรับทัศนคติได้ ระเบียบวินัยได้ การเล่นตามแผน(เพราะความมีระเบียบวินัยไงถึงทำได้) วางรากฐานของนักเตะทีมชาติของแต่ละ U ให้ขึ้นมาทดแทนกันได้เมื่อรุ่นพี่อายุมากขึ้น ( เสมออิรัก (อันนี้ผมไปดูในสนาม) เสมอออสเตรเลีย (อันนี้น่าชนะด้วย ) )

แค่ที่บอกก็ต่างกันแล้ว ซึ่งก็คือคนละแนวทางการทำทีม แค่นี้โค้ชระดับโลก ยังทำไม่ได้เลย บางคนทำทีมได้ดีในทีมชาติ แต่พอมาคุมสโมสรก็เหลว ( สเวน,โรเบร์โต มาร์ติเนซ เป็นต้น )

ยิ่งนายกบอกว่าแพ้ญี่ปุ่น แมงอาย เห้ยๆๆๆๆ ญี่ปุ่นนะเห้ย ถ้าคุณดูบอลก็เปรียบเหมือน เบลเยี่ยมเจอสกอตแลนด์ ฝรั่งเศสเจอสโลเวเนีย คือแบบมองก็รู้ว่าทีมรองไม่เสมอก็แพ้แน่ๆ ชนะคือเรื่องยากโคตรๆ เสมอคือน่ายินดีที่สามารถนำแต้มกลับมาได้

เห้อ ทำไมต้องมาอธิบายอะไรพวกนี้ด้วยวะกูเนี่ย

เขียนมาเยอะจนขี้เกียจถามกลับละแต่ขอถามละกันที่คอมเม้นมา

หวังว่าไม่ใช่ข้ออ้างที่เสมออินโด แพ้มาเลย์ และจบรองบ๊วยนะ

ปล.แค่เรื่องทัศนคติในการเล่นก็โคตรต่างละ

สมัยซิโก้เอานักเตะมาเข้าแคมป์เก็บตัวทุกอาทิตย์ นักเตะวนอยู่ในกลุ่มเดิมๆ ไม่ให้โอกาสคนฟอร์มดีขึ้นมาติดบ้าง ไม่ไปดูฟอร์มที่สนาม ใครติดแล้วบ่อยๆ ก็ไปโฆษณากับบริษัทซิโก้

เรื่องพวกนี้แหละครับที่ผมรับไม่ได้ สุดท้ายก็ไม่ได้เหนือไปกว่าอาเซียนเท่าไร ผลัดกันแพ้ชนะ ทั้งๆ ที่มาเล อินโด สมัยนั้นไม่มีโอนสัญชาติ ไม่มีใครไปเล่นลีกต่างประเทศ ดิออน คูล หลังมาเลย์ นี่ตัวจริงทีมลีกเดนมาร์ก เล่นลีกเบลเยี่ยม รวมๆ เป็น 100 นัด แล้วนะ คลาสดีกว่าตัวท็อปไทยลีกเยอะ

แต่ยอมรับว่านักเตะเล่นเต็มที่กว่าโค้ชต่างชาตินะ แต่ปัญหามันต้องถามว่าทำไมนักเตะเราไม่มีความมืออาชีพที่จะเล่นให้ทีมชาติเหมือนที่เล่นให้สโมสรล่ะ ไม่ใช่บอกว่าต้องใช้โค้ชไทยเท่านั้น ราเยวัชก็เหมือนโดนเล่นไล่โค้ช

ถ้าใช้โมเดลเวียดนามก็คือล้างบางตัวเก๋า ไปหวังยู 19 แต่แฟนบอลไทยก็รับไม่ได้อีกนั่นแหละ ก่อนหน้านี้เราล้อเวียดนามยุคคองเฟืองขึ้นมาใหม่ๆ แล้วตอนนี้เป็นไง (แต่โมเดลเวียดนามผมก็ว่าไม่เวิร์คนะ)

รอดูอนาคต อินโด มาเล นักเตะมีเบสิคจากลีกต่างประเทศหลายคน เดี๋ยวไปไกลกว่าไทย เวียดนามแน่ๆ ถ้านักเตะที่ติดทีมชาติยังเอาแค่มาจากในไทยลีก ผมว่าควรผลักไปเล่นต่างประเทศเยอะๆ ให้โควต้าไปเลยว่าไปแล้วติดทีมชาติแน่ๆ เป็นแรงจูงใจ ต่อให้ไม่ได้ลงตัวจริงแต่ความฟิต ความเข้าใจเกมส์ดีกว่าอยู่ไทยแน่ๆ  

อันนี้ผมขอโต้แย้งและเห็นด้วยในบางข้อนะครับ

- สมัยซิโก้เอานักเตะมาเข้าแคมป์เก็บตัวทุกอาทิตย์ นักเตะวนอยู่ในกลุ่มเดิมๆ ไม่ให้โอกาสคนฟอร์มดีขึ้นมาติดบ้าง ไม่ไปดูฟอร์มที่สนาม ใครติดแล้วบ่อยๆ ก็ไปโฆษณากับบริษัทซิโก้ "มันก็เป็นกับโค้ชทุกคนนะระดับโลกก็มี ที่จะเอานักเตะที่เข้ากับแผนตัวเอง ถ้าฟอร์มไม่ได้เด่นแบบไม่เอาคนนี้ไม่ได้ เช่น TAA กับ AWB LBดีกว่าที่อังกฤษมีตอนนี้โดยเฉพาะ TAA เนี่ยติดยอดเยี่ยม UCL ด้วย แล้วก็เรื่องคนติดไปเล่นโฆษณากับซิโก้ อันนี้มันเป็นเรื่องธุรกิจผมไม่ขอออกตัวเพราะมันไม่เกี่ยวกับเวลาแข่ง แต่คนที่เอามามันก็ฟอร์มดีหมดนี่ตอนนั้นอ่ะ ขอยกตัวอย่างเรื่องนี้ก็เหมือนไรโอล่ากับป๊อกบา คือป๊อกบาก็เตะบอลไป ฝีมือก็เป็นเรื่องในสนามของป๊อกบา ส่วนเรื่องนอกสนามก็เป็นเรื่องไรโอล่าที่จะทำเพื่อป๊อกบา และเรื่องบริษัทของซิโก้เนี่ย มันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ที่ทุกวงการพบเจอปัญหาไม่ลงลอยกันอยู่ละ(สรุปคือไม่เกี่ยวกับฝีมือการทำทีมนี่)"

- สุดท้ายก็ไม่ได้เหนือไปกว่าอาเซียนเท่าไร ผลัดกันแพ้ชนะ ทั้งๆ ที่มาเล อินโด สมัยนั้นไม่มีโอนสัญชาติ ไม่มีใครไปเล่นลีกต่างประเทศ ดิออน คูล หลังมาเลย์ นี่ตัวจริงทีมลีกเดนมาร์ก เล่นลีกเบลเยี่ยม รวมๆ เป็น 100 นัด แล้วนะ คลาสดีกว่าตัวท็อปไทยลีกเยอะ "แต่ไทยก็คืออันดับ 1 อาเซียนในตอนนั้น ซึ่งจากผลงานที่แสดงออกมาคุณจะปฏิเสธได้ยังไง เพราะมันเป็นความจริง คำว่าไม่ได้เหนือเท่าไหร่ ก็คือเหนืออยู่ดีและตั้งแต่ซิโก้อยู่ก็เป็ันอันดับ 1 ของอาเซียนแต่คุณบอกว่าทางนั้นยังไม่โอนสัญชาติมา เลยยังไม่เจอของแข็งที่ว่า แต่มันก็เป็นข้อสันนิษฐานเพียงที่คุณกล่าวอ้างมา ถ้าซิโก้อยู่แล้วทางนั้นโอนมาแล้วแพ้จริง ไม่เก่งจริง อันนี้ผมถึงยอมรับครับ แต่มันก็แค่คำว่า"ถ้า" แต่คุณลืมรึเปล่าว่าไทยมีนัดที่สามารถต่อกรกับอิรักและออสเตรเลียได้นะ(นักเตะเค้าระดับลีกไหนคุณเองก็คงรู้) จะให้เครดิตซิโก้บ้างก็ได้"

- ถ้าใช้โมเดลเวียดนามก็คือล้างบางตัวเก๋า ไปหวังยู 19 แต่แฟนบอลไทยก็รับไม่ได้อีกนั่นแหละ ก่อนหน้านี้เราล้อเวียดนามยุคคองเฟืองขึ้นมาใหม่ๆ แล้วตอนนี้เป็นไง (แต่โมเดลเวียดนามผมก็ว่าไม่เวิร์คนะ) "อันนี้เห็นด้วยครับ ไม่เหมาะกับกองเชียร์คนไทยสมัยใหม่ แน่ๆ อย่างที่ซิโก้บอกและกำลังทำอยู่ เบสิกขั้นพื้นฐานไทยยังไปสู่ระดับโลกไม่ได้ ทั้งความฟิต ทัศนคติ เทคนิคการเล่นบอล ต้องเริ่มตั้งแต่เยาวชน(ญี่ปุ่นเรื่องนี้โคตรโหด)ปล.ถึงผมจะไม่ทันเชียร์ปิยะพงษ์ แต่ทันซิโก้ ตีลังกากับ ฟรีคิกธวัชชัยครับ"

- รอดูอนาคต อินโด มาเล นักเตะมีเบสิคจากลีกต่างประเทศหลายคน เดี๋ยวไปไกลกว่าไทย เวียดนามแน่ๆ ถ้านักเตะที่ติดทีมชาติยังเอาแค่มาจากในไทยลีก ผมว่าควรผลักไปเล่นต่างประเทศเยอะๆ ให้โควต้าไปเลยว่าไปแล้วติดทีมชาติแน่ๆ เป็นแรงจูงใจ ต่อให้ไม่ได้ลงตัวจริงแต่ความฟิต ความเข้าใจเกมส์ดีกว่าอยู่ไทยแน่ๆ "เรื่องนี้ผมก็ฟันธงได้ครับว่า นายกสมาคมยังอยู่โดน 3 ประเทศที่ว่าแซงแน่ๆแบบไม่จำเป็นต้องสงสัยอะไรเลย"

3
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2006
ตอบ: 1678
ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
ก่อนมินิทัวร์นาเม้นท์ที่ยูเออี สื่ออวยเยอะมากว่าเล่ห์เหลี่ยมจัด จัดตัวอุ่นแข้งหลอกล่อคู่แข่งนานา มีกึ๋นมีแท็กติกจิตวิทยาสูงส่ง

สุดท้ายจาก 7-9 แต้มที่หวัง ได้แค่แต้มเดียวจากทีมบ๊วย

อนิจจา..
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 811
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 17:45
[RE]ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
อาจารย์โน๊ะก็ส่วนนึง แต่ผมมองว่านักเตะเลือดใหม่เหมือนเลเวลตันดีแค่ในไทยลีก ทั้งการจ่ายบอล การวิ่งหาช่อง การเลี้ยงกินตัวยังไม่ดีพอ เทียบให้เห็นชัดก็คงต้องไปดู AFC จะเห็นได้ว่าสโมสรไทยที่เข้าไปสู้เหนื่อยมากแต่ละนัด
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5901
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 18:02
ที่จำได้คือ สมยศไม่ได้ไม่เอาซิโก้นิ แค่ไม่เอาสปอร์ตฮีโร่ คือให้ซิโก้มาแต่ตัว จัดหาทีมงานเอง แต่ห้ามเอาบริษัทมาด้วย

แต่ซิโก้ไม่ยอม จึงเริ่มมีการประชดกันไปมา เช่น ส่งรถไปรับ ไม่เอา นั่งรถแท็กซี่มาเอง อะไรแบบนั้นไม่ใช่หรอ

สุดท้าย สมาคมไม่ได้ไล่ซิโก้ออกด้วยซ้ำไป ซิโก้เลือกไม่ต่อสัญญาเอง

เพราะตกลงเรื่องสปอร์ตฮีโร่ กับเงื่อนไขการทำทีมภายใต้สมาคมยุคสมยศไม่ได้

แล้วทำไมคนดันจำเป็นว่า สมยศไล่ซิโก้ออกละ?
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
ตอบ: 885
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 18:44
Bia Koyuki พิมพ์ว่า:
ไม่หันมาตั้งคำถามกับมาตรฐานฟุตบอลตัวเองกันบ้าวหรือครับ ทั้งที่เปลี่ยนโค้ชมา 3 คน ผลงานไม่ไปไหน เวลาดูเกมสังเกตไหมครับ ว่าเราดูเป็นรองเขาไปหมด ใช่ที่นิชิโนะ คนเดียวหรอครับ นี่เขามาจากญี่ปุ่นคนเดียวเนี่ยนะ คุณคิดว่าคนๆ เดียวมันทำให้วงการฟุตบอลไทยเป็นงี้หรอครับ ทั้งที่เขาเพิ่งมาทำไม่กี่ปี

ทำไมไม่ตั้งคำถามว่า นักเตะไทยลีกเราดีจริงหรือ เก่งจริงหรือ มาตรฐานมันดีพอจะสร้างนักเตะที่ไปสู้เกมระดับนี้ได้ไหม หรือที่ผ่านมา ตัวต่างชาติแบกลีก รูปแบบการฝึกซ้อมในไทยมันสู้เมืองนอกไม่ได้ โค้ชตามสโมสร ระบบเยาวชน มันแย่หรือเปล่าครับ

ปัญหาไม่ใช่ว่าเลือกคนไหนลงแล้วทีมจะไปบอลโลก แต่ปัญหาอยู่ที่โครงสร้างครับ  
ผมเห็นด้วยนะ
ยิ่งไปอ่านหนังสือที่วิเคราะห์บอลยุโรปและบอลอังกฤษในรอบ 20 ปี
จะทำให้รู้เลยว่า ทำไมโปรตุเกสถึงสามารถสร้างปีกรอมเส้นเก่ง ๆ ได้หลายคน ทำไมโค้ชอิตาลีถึงเก่งหลายคน ทำไมนักเตะบางคนที่ไม่มีชื่อเสียงแต่โดดเด่น การที่ฟุตบอลไทยจะไปบอลโลกไม่ได้อยู่ที่เลือกโคชอย่างเดียว แต่โครงสร้างต้องพร้อมด้วย ยุโรปบางประเทศเช่นเยอรมัน ยังต้องใช้เวลาสร้างทีมใหม่ แม้จะเคยมียุคทอง เราอยากทำได้พื้นฐานก็ต้องแข็งแกร่งจริง ๆ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 1281
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 19:39

ตอนแรกๆพี่โก้ก็ดีแหละครับ ความพร้อมอะไรหลายๆอย่าง บวกกับทีมอื่นมันยังไม่พัฒนาขนาดนี้ด้วย มาในยุคที่นิวเจนเก่งๆขึ้นมาท่ามกลางความมืดมนในตอนนั้นพอดี

ยอมรับดีจริงๆในช่วงแรก แต่ช่วงหลังถ้าท่านดู บอลเราโดนจังทางได้หมด แทบจะธาตุไฟแตกเลยแหละช่วงนั้น มีดราม่าหลังบอลจบตลอด 7-8 นัดที่ไม่ชนะใครในตอนนั้นในระดับเอเชีย เป็นใครก็โดนแบบพี่โก้แหละ แต่แค่ แกมีดราม่าอื่นๆเขามาเพิ่มอีก เรื่อง ธุจกิจแก เรื่อง การจัดตัว การไม่เข้าไปดูฟอร์มนักเตะ หรือเรื่องเมียแก ธาตุไฟแตกของจริง

จะให้แกกลับมาคุมผมก็ไม่ติดนะ ยังไงผมก็เชียร์บอลไทยอยู่ละ ไม่ว่าใครจะคุมอะ แพ้ยังไงผมก็เชียร์ ไทยเราอันดับ 100 มาตลอด มันก็เป็นงี้แหละ เปลี่ยนกี่คนมันก็เป็นงี้

ถ้าอยากเปลี่ยนแน่นอน ไปจ้างทีมเป๊ปมาคุมเลยครับ ทั้งชุด ยังไงเปลี่ยนแน่นอน กี่พันล้านก็ว่ากันไป
0
0

แข้งเจลีก
Status:
ตอบ: 16450
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 19:52
ตอนที่อากิระ นิชิโนะมาคุมทีมชาติแรก ๆ ผมเคยคุยกะคนที่เค้ามีประสบการณ์เกี่ยวกะบอลไทย

ผมถาม : "พี่ ๆ โค้ชญี่ปุ่นคนนี้เป็นไง"

พี่ : "เก่งแค่ไหนเหรอ เวลาบอลจะเตะ วางแผน กะลังเลือกตัวจริงตัวสำรอง อยู่ดี ๆ มีโทรศัพท์มาสั่งให้เอาเด็กตัวเองลง เจอหยั่งงี้โค้ชเก่ง ๆ หน้าไหนมาคุมจะเป็นไง?"
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2009
ตอบ: 1505
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 21:08

ดีกว่าที่เห็นเยอะครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2009
ตอบ: 1505
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 21:20

คนนี้เม้นท์ดีมากๆ ชอบมุมมองการเขียนที่สื่อถึงเรื่องความเป็นจริงของด้านๆหนึ่งของคนไทยจริงๆ  

เห็นด้วยครับ เคยกินแกลบ เขาหาข้าวมาให้กิน วันนึงอยากกินเนื้อ ...ปลูกข้าวให้เป็นก่อนมั้ย.. มายเซทคุณมันผิดพลาดตั้งแต่วันนั้นแล้ว บอลโลกบอลเอเชีย เขามีนักเตะในลีกใหญ่เยอะแยะ เขาเล่นมากี่สิบปี ไทยเป็นใคร พึ่งเข้ามา พอได้ซีเกมส์ ซูซูกิ เอเชียนเกมส์ แล้วมันทำให้กองเชียร์และสมาคมหลงตัวเอง คิดว่ามันง่าย ชูขนกัน แล้วก็เอาความเชื่อนั้นเป็นที่ตั้ง หาเหตุผลปกป้องความเชื่อผิดๆเรื่อยมา ผิดซ้ำซาก แต่ก็ยังจะฝืนนะ เช่นวันนี้ ฝืนไปเรื่อย เอาเงินเอางบถลุงไปเรื่อย
แก้ไขล่าสุดโดย deckster เมื่อ Wed Jun 16, 2021 21:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel