ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
16 June 2021 08:08 by Narueta
ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก

อากิระ นิชิโนะ หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย ยอมรับความผิดพลาดเป็นผลให้ทัพช้างศึกแพ้ มาเลเซีย 0-1 จบอันดับที่ 4 ของกลุ่ม G ในศึกฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบสอง

ทัพช้างศึกพ่ายต่อมาเลเซีย 0-1 ในเกมนัดสุดท้ายของศึกฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบสอง โดยทัพเสือเหลืองได้ประตูชัยจากจุดโทษของ ซาฟาวี รอซิด ในนาทีที่ 52 ทำให้ทีมชาติไทยจบทัวร์นาเมนต์ด้วยอันดับที่ 4 มี 9 คะแนน จากการลงสนาม 8 นัด

ด้าน อากิระ นิชิโนะ หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย กล่าวหลังจบเกมว่า "พวกเราทำได้เต็มที่แล้วในเกมนี้ แต่ไม่สามารถเก็บชัยชนะได้ ต้องชื่นชมนักเตะทุกคนในวันนี้"

"ก่อนเกมเริ่มเราเสีย มานูเอล ทอม เบียร์ห จากอาการบาดเจ็บ ถือเป็นเรื่องที่น่าตกใจ เพราะเขาทำได้ดีในสนามซ้อมตลอด"

กุนซือชาวญี่ปุ่นพูดถึงสิ่งที่ทีมชาติไทยยังต้องปรับว่า "ทั้งการฝึกซ้อมและเกมการแข่งขันนักเตะทุกคนสามารถทำได้อย่างเต็มที่ที่สุดแล้ว แต่ความผิดพลาดอยู่ตรงที่การเลือกตัวผู้เล่น, การโค้ชชิ่ง (Coaching) และการจัดการตัวผู้เล่น"

"อย่างแรกผมขอโทษนักเตะที่ไม่ได้รับโอกาสลงสนาม อยากให้เข้าใจว่าการเก็บตัวที่ประเทศไทย ผมพยายามที่จะคัดเลือกและดูสภาพความพร้อมของทุกคน แต่ก็ไม่สามารถทำได้ จึงเลือกทั้งหมดมาที่ยูเออี สุดท้ายผมขอขอบคุณสมาคมกีฬาฟุตบอลฯที่อนุญาตให้นำนักเตะกลุ่มใหญ่มาที่นี่" นิชิโนะ ทิ้งท้าย

สำหรับ ทีมชาติไทย มีกำหนดการเดินทางกลับประเทศไทยในคืนวันพุธที่ 16 มิถุนายน และจะเข้ารับการกักตัวตามมาตรการของรัฐบาลต่อไป

อย่างไรก็ตาม อากิระ นิชิโนะ แจ้งเรื่องเปลี่ยนแผนการเดินทางส่วนตัว จากสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์กลับไปยังประเทศญี่ปุ่น หลังเสร็จสิ้นภารกิจในศึกฟุตบอลโลก 2022 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบสอง เพื่อเข้ากักตัวก่อนออกไปประกอบพิธีฌาปนกิจหลังจากสูญเสียมารดาเมื่อช่วงต้นปี 2564 โดยยังเหลือพิธีการฝังอัฐิ และจัดการเรื่องพินัยกรรม เนื่องจากนิชิโนะเป็นบุตรคนโตของครอบครัว จึงเป็นที่มาของการเดินทางกลับมาประเทศไทยล่าช้ากว่าปกติในช่วงฤดูกาลปกติของไทยลีกเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา

นอกจากนั้นในช่วงเวลาเดียวกัน อากิระ นิชิโนะ ได้รับการติดต่อให้เป็นเกียรติเข้าร่วมคณะส่งต่อคบเพลิงในมหกรรมกีฬาโอลิมปิก เกมส์ 2020 เมื่อเสร็จสิ้นภารกิจทั้งหมดในช่วงต้นเดือนกรกฎาคม นิชิโนะจะเดินทางกลับมายังประเทศไทยทันที เพื่อเข้ารับการกักตัวตามมาตรการ จากนั้นจะเข้ามาประชุมและสรุปผลงานกับสมาคมกีฬาฟุตบอลฯต่อไป

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2010
ตอบ: 1233
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 12:17
Top Comment [RE: ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก]
Theniceza พิมพ์ว่า:
กัปตันมาร์เวล พิมพ์ว่า:
เอา ซิโก้ กลับมาได้รึยัง?  

อย่าเพิ่งเอามาตอนนี้ครับ ผมโคตรจะเบื่อนายกสมาคมกับแฟนบอลที่เบลมซิโก้ไว้เยอะ เอาให้ทีมชาติตกต่ำสุดๆหรือไม่ก็นายกสมาคมออกไปก่อน ตอนนี้แค่เคลมว่าเป็นที่ 1 อาเซียนแมงก็โคตรอายละ ถถถ

คือแฟนบอลพวกนี้ดูแค่ผลบอลหน้าจออย่างเดียว เหมือนกับนายกสมาคมมันล่ะครับ

ไม่เคยดูพื้นฐาน ดูเบื้องหลังที่ซิโก้พยายามทำอยู่

แมง พูดแล้วผมก็ขึ้น ยิ่งกลับไปดูตอมสัมภาษณ์ตอนอายนะ ว่าถ้าอยู่แล้วทำไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่
เชื่อเหอะว่า มันไม่ลาออกหรอก เพราะไม่มีความรับผิดชอบเ..ยไรหรอก

ซิโก้ดียังไงอะ

สภาพแวดล้อมต่างกันเยอะ ความพร้อมอะไรต่างๆ ก็ต่าง

เห็นคุมสโมสรในไทยก็เห็นแล้ว ฝีมือเป็นไง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5690
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 13:15
Top Comment [RE]ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
ไม่หันมาตั้งคำถามกับมาตรฐานฟุตบอลตัวเองกันบ้าวหรือครับ ทั้งที่เปลี่ยนโค้ชมา 3 คน ผลงานไม่ไปไหน เวลาดูเกมสังเกตไหมครับ ว่าเราดูเป็นรองเขาไปหมด ใช่ที่นิชิโนะ คนเดียวหรอครับ นี่เขามาจากญี่ปุ่นคนเดียวเนี่ยนะ คุณคิดว่าคนๆ เดียวมันทำให้วงการฟุตบอลไทยเป็นงี้หรอครับ ทั้งที่เขาเพิ่งมาทำไม่กี่ปี

ทำไมไม่ตั้งคำถามว่า นักเตะไทยลีกเราดีจริงหรือ เก่งจริงหรือ มาตรฐานมันดีพอจะสร้างนักเตะที่ไปสู้เกมระดับนี้ได้ไหม หรือที่ผ่านมา ตัวต่างชาติแบกลีก รูปแบบการฝึกซ้อมในไทยมันสู้เมืองนอกไม่ได้ โค้ชตามสโมสร ระบบเยาวชน มันแย่หรือเปล่าครับ

ปัญหาไม่ใช่ว่าเลือกคนไหนลงแล้วทีมจะไปบอลโลก แต่ปัญหาอยู่ที่โครงสร้างครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 5901
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 18:02
Top Comment [RE: ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก]
ที่จำได้คือ สมยศไม่ได้ไม่เอาซิโก้นิ แค่ไม่เอาสปอร์ตฮีโร่ คือให้ซิโก้มาแต่ตัว จัดหาทีมงานเอง แต่ห้ามเอาบริษัทมาด้วย

แต่ซิโก้ไม่ยอม จึงเริ่มมีการประชดกันไปมา เช่น ส่งรถไปรับ ไม่เอา นั่งรถแท็กซี่มาเอง อะไรแบบนั้นไม่ใช่หรอ

สุดท้าย สมาคมไม่ได้ไล่ซิโก้ออกด้วยซ้ำไป ซิโก้เลือกไม่ต่อสัญญาเอง

เพราะตกลงเรื่องสปอร์ตฮีโร่ กับเงื่อนไขการทำทีมภายใต้สมาคมยุคสมยศไม่ได้

แล้วทำไมคนดันจำเป็นว่า สมยศไล่ซิโก้ออกละ?
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2730
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 08:14
ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
มิน่าล่ะ...หลังกลับมารอบนี้ อ.เสียทรงเลย
อาจจะมาจากการสูญเสียคุณแม่ ก็เป็นได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 7354
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 09:15
[RE: ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก]
Coachkeyboard พิมพ์ว่า:
มิน่าล่ะ...หลังกลับมารอบนี้ อ.เสียทรงเลย
อาจจะมาจากการสูญเสียคุณแม่ ก็เป็นได้  

ท่านเสียนานแล้วนะ คัดบอลโลกกลางปีเลยนะครับ ขนาดคล็อปเสียคุณแม่ไม่ถึงเดือนก็คุมทีมกลับมาได้เหมือนเดิม

ระบบเหมือนเดิม แต่ นิชิโนะ กลับมาแบบระบบมั่ว คัดนักเตะก็มั่ว เทคติคก็มั่ว เปลียนตัวก็มั่ว ถ้ามั่วขนาดนี้ลาออกเถอะ

นายกสมาคมก็มีส่วนผิด เป็นคนที่เลือกโค้ชเข้ามา ไม่ศึกษาสไตล์โค้ชเลย ดูแต่ประวัติหรูหราอย่างเดียว จะจ้างใคร

ควรส่งทีมงานไปสุ่มดูก่อนเล่นสไตล์ไหน นิสัยเป็นยังไง ไม่ใช่อยู่แต่ในห้องเปิดอ่านประวัติ ผมคิดว่าสโมสรไทยลีก

เป็นมืออาชีพมากเมื่อต้องการหาโค้ช แต่สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยยังทำงานแบบมือสมัครเล่น ผลงานถึงได้เละเทะ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Nov 2005
ตอบ: 1530
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 09:30
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก]
ออกเถอะ โน๊ะ
0
0
Onion Member
Status:
เข้าร่วม: 01 Aug 2006
ตอบ: 478
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 09:40
[RE]ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
สมยศ คงไม่อาย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 29 Aug 2006
ตอบ: 1947
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 09:42
อย่างน้อยก็ยังดีที่ออกมาขอโทษและยอมรับว่าตัวเองพลาดอ่่ะครับ

แต่เอาจริง ๆ นักเตะไทย ความสามารถเฉพาะตัวทำไมไม่มีเลย ตัวๆ สุภโชคที่ว่าเจ๋งๆ ในไทยลีคไม่เห็นเลี้ยงผ่านใครสักคน ไม่รู้ว่าเป็นเพราะโค้ชหรือเป็นเพราะนักเตะเราเลเวลตันแล้ว ไม่มีเจ อุ้ม มุ้ย กลายเป็นเล่นไม่มีทรงกันหมดเลย วิ่งก็ไม่วิ่ง พอๆ กะนัดท้ายๆ ของราเยวัชเลย

สงสัยต้องวนลูปมาใช้โค้ชไทย เข้าแคมป์แบบเฮๆ ฮาๆ สไตล์ไทยๆ ว่างๆ ก็ไปรับโฆษณา นักเตะไทยจะได้ใส่เต็มที่กลับมาเป็นเจ้าอาเซียนได้นั่นแหละ

ปล.เซนเตอร์มาเล เล่นลีคเดนมาร์ค ลงตัวจริงเจอลิเวอร์พูล แฟนบอลไทยก็ไม่น่าพูดเรื่องคุณภาพลีคมากนะ

ปล2.โนะผลงานไม่ผ่าน แต่นักเตะก็ไม่ผ่านเช่นกันอะ เจริญศักดิ์ผมว่าก็เงียบนะ เห็นบอกแอสซิสต์สูงสุดแต่จังหวะหลุดไปสวยๆ หลายลูกเปิดเข้าเป้าแค่ครั้งเดียวเอง เลยสงสัยว่าอยู่สโมสรหน้าต่างชาติคงโหด
5
0
Love is like the wind. U can't see it but U can feel it.
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1544
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 10:05
แอบสงสัยว่า?

ทีมงานคนไทย ระดับโค้ช ที่ส่งไปเรียนวิชาเนี่ยะ มีผลต่อการคัดเลือกนักเตะมากน้อยขนาดไหน?
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1832
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 11:02
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: "โทรศัพท์มีกล่อง ที่ห้องมีน้ำอุ่น"
เข้าร่วม: 01 Nov 2013
ตอบ: 556
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 11:52

อย่าเพิ่งเอามาตอนนี้ครับ ผมโคตรจะเบื่อนายกสมาคมกับแฟนบอลที่เบลมซิโก้ไว้เยอะ เอาให้ทีมชาติตกต่ำสุดๆหรือไม่ก็นายกสมาคมออกไปก่อน ตอนนี้แค่เคลมว่าเป็นที่ 1 อาเซียนแมงก็โคตรอายละ ถถถ

คือแฟนบอลพวกนี้ดูแค่ผลบอลหน้าจออย่างเดียว เหมือนกับนายกสมาคมมันล่ะครับ

ไม่เคยดูพื้นฐาน ดูเบื้องหลังที่ซิโก้พยายามทำอยู่

แมง พูดแล้วผมก็ขึ้น ยิ่งกลับไปดูตอมสัมภาษณ์ตอนอายนะ ว่าถ้าอยู่แล้วทำไม่ได้ก็ไม่ต้องอยู่
เชื่อเหอะว่า มันไม่ลาออกหรอก เพราะไม่มีความรับผิดชอบเ..ยไรหรอก

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2010
ตอบ: 1233
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 12:17

สภาพแวดล้อมต่างกันเยอะ ความพร้อมอะไรต่างๆ ก็ต่าง

เห็นคุมสโมสรในไทยก็เห็นแล้ว ฝีมือเป็นไง
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37038
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 12:30
อยากจะเซฟใจจะขาดแต่ไม่น่าไหวแล้ว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 215
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 12:39
[RE]ผมขอโทษ! "นิชิโนะ" ยอมรับความผิดพลาดทำช้างศึกร่วงคัดบอลโลก
XxInDyxX พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ
0
0
Status: "โทรศัพท์มีกล่อง ที่ห้องมีน้ำอุ่น"
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 12:52
XxInDyxX พิมพ์ว่า:

เอาเรื่องสโมสรมาเบลมสินะ 555 ซิโก้ สโมสรอาจไม่เก่ง แต่ทีมชาตินี่ยังไงก็มองเห็นแนวพัฒนานะ

ถ้าจะเอาความต่างจะบอกให้ก้ได้ ( ขอเหตุและผลแบบปุถุชนมาอ้างหน่อยนะถ้าผมถามกลับบ้าง )

สโมสรมันมีทั้งนักเตะต่างชาติ เจ้าของทีม ตารางการแข่ง การซื้อตัวนักเตะที่ต้องร่วมงานกับทีมแมวมองอีกหลายๆอย่างที่ซิโก้อาจไม่เก่งในเรื่องนี้

แต่กับทีมชาติ มีแค่นักเตะไทย สื่อกับทีมงานได้โดยตรง ปรับทัศนคติได้ ระเบียบวินัยได้ การเล่นตามแผน(เพราะความมีระเบียบวินัยไงถึงทำได้) วางรากฐานของนักเตะทีมชาติของแต่ละ U ให้ขึ้นมาทดแทนกันได้เมื่อรุ่นพี่อายุมากขึ้น ( เสมออิรัก (อันนี้ผมไปดูในสนาม) เสมอออสเตรเลีย (อันนี้น่าชนะด้วย ) )

แค่ที่บอกก็ต่างกันแล้ว ซึ่งก็คือคนละแนวทางการทำทีม แค่นี้โค้ชระดับโลก ยังทำไม่ได้เลย บางคนทำทีมได้ดีในทีมชาติ แต่พอมาคุมสโมสรก็เหลว ( สเวน,โรเบร์โต มาร์ติเนซ เป็นต้น )

ยิ่งนายกบอกว่าแพ้ญี่ปุ่น แมงอาย เห้ยๆๆๆๆ ญี่ปุ่นนะเห้ย ถ้าคุณดูบอลก็เปรียบเหมือน เบลเยี่ยมเจอสกอตแลนด์ ฝรั่งเศสเจอสโลเวเนีย คือแบบมองก็รู้ว่าทีมรองไม่เสมอก็แพ้แน่ๆ ชนะคือเรื่องยากโคตรๆ เสมอคือน่ายินดีที่สามารถนำแต้มกลับมาได้

เห้อ ทำไมต้องมาอธิบายอะไรพวกนี้ด้วยวะกูเนี่ย

เขียนมาเยอะจนขี้เกียจถามกลับละแต่ขอถามละกันที่คอมเม้นมา
1.สภาพแวดล้อมต่างกันเยอะคือ ?
2.ความพร้อมที่ว่าคืออะไร ?

หวังว่าไม่ใช่ข้ออ้างที่เสมออินโด แพ้มาเลย์ และจบรองบ๊วยนะ

ปล.แค่เรื่องทัศนคติในการเล่นก็โคตรต่างละ

7
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66217
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 13:03
โทษโค๊ชอย่างเดียวก็ไม่ถูกซะทีเดียว

นักเตะห่วยด้วยแหละ ตัวที่แฟนบอลคาดหวัง ลงสนามจริงได้แค่วูบวาบ แต่ไม่ได้มีประสิทธิภาพ

1
0
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 13:14

คนนี้เม้นท์ดีมากๆ ชอบมุมมองการเขียนที่สื่อถึงเรื่องความเป็นจริงของด้านๆหนึ่งของคนไทยจริงๆ
9
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel