ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: @_@
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 12442
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:35
การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย
ทุกความเหนผมอ่านแล้วได้แง่คิดอีกเยอะเลย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 405
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:36
[RE: การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย]
ไม่ใช่ว่าทุกอย่างจะเหมาะกับเราครับ

แต่ส่วนตัวผมคิดว่าการลงทุนเป็นสกิลที่มีประโยชน์มากในการหาเงิน เพราะมันสามารถหาได้ทั้งแบบ active หรือ passive
ผมเริ่มลงทุนมาเกือบ 10 ปีแล้ว ระหว่างนั้นก็ทํางานอื่นไปด้วย แต่ก็ไม่ทิ้งการลงทุน เพราะคิดว่าเป็นสกิลที่ใช้ได้ตลอดชีวิตเรา

แต่ที่ผมชอบเกี่ยวกับการลงทุนคือมันอิสระมากและมีอะไรให้เราเรียนรู้ได้เรื่อยๆ ยิ่งทุกวันนี้โลกแห่งการลงทุนยิ่งเปิดกว้างมากขึ้นเพราะ internet ยิ่งสนุกครับ

อยากให้ลองเปิดใจครับ อาจจะไม่ใช่เกี่ยวกับการเล่นหุ้น แต่อะไรที่สามารถทําเงินให้เราได้ในประเทศที่ประชาชนทั่วไปต้องช่วยเหลือตัวเอง ก็ไม่ควรจะปิดครับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6142
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:37
[RE: การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย]
ไม่ถือว่าเป็นการไม่พัฒนาครับ เพราะผมว่าคนเราสามารถพัฒนาตัวเองในแง่มุมอื่นๆได้เช่นกัน เช่นทักษะที่ตัวเองสนใจเช่นอาหาร กาแฟ ต้นไม้ ฯลฯ ทำสิ่งที่เราชอบครับ อย่างผมชอบทำงาน บ้างาน และเป็นคนจบ IT ก็จริง แต่ทุกวันนี้ผมเองศึกษาเพิ่มเติมทั้ง Supply Chain และ Digital Marketing เพราะคิดว่าเป็นการพัฒนาตัวเองให้อยู่ในสายงานได้ ให้ไม่โดนแซง และให้ไต่ตำแหน่งไปต่อได้ (และคิดแค่ว่าอย่างน้อยๆ โอกาสเสี่ยงในการตกงานจะน้อยลงครับ)

อย่างไรก็ดี การไม่รู้ตรงนี้ก็ต้องยอมรับเช่นกันว่าเราจะเสียโอกาสทางการเงินไปในระดับนึงครับ อย่างผมเองก็ไม่ได้สนใจ crypto ครับ ทั้งๆที่จริงๆมีทุนในระดับนึง อย่างทุกวันนี้ซื้อแต่กองทุนครับ จนน้องในทีมถามว่าทำไมพี่ไม่เทรด crypto บ้าง กำไรดีออก ก็ตอบไปว่าทุกวันนี้ถนัดซื้อสะสมมากกว่าเทรด กองทุนเลยตอบโจทย์มากกว่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย byrd.tt เมื่อ Wed May 05, 2021 11:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:37
ผมลงทุนในหุ้นนะ ไม่ได้มองว่าเป็นเครื่องมือในการหาเงิน

มองแค่ว่าดีกว่าฝากเงินธนาคารครับ ไม่ได้เปิดดูหรือเทรดเลย

สำหรับท่านที่ไม่สนใจ แต่ก็ไม่ต้องการแค่ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารซึ่งน้อยมากๆ

แนะนำให้ไปลงกองทุนครับ ให้คนที่ถนัดเค้าจัดการให้
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25280
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:40
ถ้าตามคำถาม ผมมองว่าใช่ แต่ถามอีกว่าเป็นไรมั้ย ผมก็ว่าไม่เป็นไร ถ้าเราไม่ได้ชอบ ไม่ได้อยากเทรด แต่ถ้าอยากเทรดแต่อ้างนั่นนี่ผมว่าน่ารำคาญ
1
0
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:43
มันไม่ได้เหมาะกับทุกคน...
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ใครทำอะไรกับผมไว้ ก็ขอสาปแช่งให้เจริญๆ นะ :)
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 13768
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 12:16
* อืม ตอนแรกผมคิดแบบนี้เหมือนกัน ดีหน่อยมีเจ้าของกระทู้มาตั้งคำถามแล้ว

แต่ผมเป็นคนมีหลักของผมอยู่ คือใช้ชีวิตไม่เสี่ยง เลยไม่ได้มองว่าเป็นการไม่พัฒนา
1
0
♥ LFC
ดาวซัลโวยุโรป
Status: The sands of time were eroded by The river of con
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 38717
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 12:58
ส่วนตัว คือไม่เกทไม่อินเลยครับ เรื่องเทรดเรื่องหุ้น ผมเน้นพัฒนาตัวเองด้านสาย Tech ล้วนๆ แค่นี้ก็ไม่มีเวลาไปศึกษาด้านอื่นละครับ แต่คิดว่าอาจจะศึกษาพวกกองทุนเพิ่มนิดนึงเพราะว่ามันก็สามารถเพิ่มรายได้ได้
1
0

facebook.com/ProgSurround
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 1309
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 13:18
เมื่อก่อนก็ไม่สนใจ เพราะคิดว่าเป็นการพนันบ้าง เป็นเรื่องของคนรวยบ้าง การเงินก็ไม่มีปัญหา แบบนี้แหละครับ

แต่พอโตขึ้น ภาระความรับผิดชอบมากขึ้น อะไรที่ทำเงินได้เอาหมดครับ เคยผ่านจุดที่ว่าถ้ามีเงินมากกว่านี้จะทำอะไรได้ดีกว่านี้ และเงินที่เรามีอยู่มันไม่พออีกแล้ว

ทุกวันนี้ลงทุนในหุ้นกับหัดเทรดโฟเรกอยู่ ส่วนบิทคอยยังไม่เอา แต่อนาคตไม่แน่
0
0
"การลงทุนมีความโลภ โปรดตัดสินใจให้ดีก่อนลงทุน"
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2956
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 13:45
ไม่เลยครับ แต่ถ้าไม่ศึกษาการลงทุนอะไรไว้เลยผมว่าไม่พัฒนาครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7444
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 14:03
เพิ่งดูคลิป อ.ชัติชาติ ว่าถ้าไม่ศึกษาหาความรู้ในทุกๆวัน เราจะถอยหลังทันที เพราะเวลาเดินไปข้างหน้าตลอด
ถ้านิ่งเฉย เวลาจะฆ่าเราไปเรื่อยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Zone Alone62 เมื่อ Wed May 05, 2021 14:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Oct 2007
ตอบ: 1309
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 14:20
เหมือนคนขายตรงมาพูดให้ฟังอ่ะว่าอยากพัฒนาตัวเองต้องมาเป็นดาวไลน์ 555 อยากทำไรก็ทำที่มีความสุขก็ทำไปคิดว่าพอแล้วก็ไม่ต้องทำไม่ต้องเสี่ยงให้เครียดเปล่าๆสุขภาพสำคัญกว่าเงินนะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: บอดี้การ์ดอีจีอึน
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 14659
โพสเมื่อ: Thu May 06, 2021 00:30
ท่านไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน มีเงินใช้ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ละคนมีวิธีหาเงินต่างกัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel