ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3475
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:44
การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย
คนเรารับความเสี่ยงได้ไม่เท่ากันครับ

การทำเงินได้อย่างยั่งยืนมักจะมาจากสิ่งที่เรารู้และเข้าใจเป็นอย่างดี

ส่วนการหาเงินแบบฉาบฉวย อันนั้นไม่ต่างอะไรกับการเสี่ยงโชคครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status: เมียตบโยกหลบได้
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 7213
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:44
[RE: การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย]
เพื่อนผมในเฟซเป้นเด็กมหาลัยมันเริ่มเทรดหุ้นกันแล้ว ผมคิดในใจว่ามันเก่งกันจัง แต่ผมก็ไม่เคยอยากหาเงินวิธีนี้เลยเพราะไม่ถนัดจริงๆ ผมชอบศึกษาเรื่องทำสวน ทำทุเรียนรอะไีรงี้ผมว่ามันก็หาเงินหลักแสนหลักล้านได้เหมือนกัน

อย่างทุเรียนหลังบ้านผม ต้นเดียว เค้ามาเหมาซื้อต้นละ 7000 บาท ผมเลยตัดสินใจโค่นยางไปส่วนนึงเพื่อจะปลูกทุเรียน 100 ต้น คิดตัวเลขเล่นๆ ต้นนึงเขาเหมาะ 7000 100 ต้นก็ 7แสน อาจจะเหนื่อยและเสี่ยงบ้างเพราะสภาพอากาศ แต่เทรดหุ้นมันก็เสี่ยงเหมือนกันมั้ง

ใครถนัดอะไรก็ทำอันนั้น
1
0
1.สลายตัวตน
2.ตัวเราเองคือภาพสะท้อนจากคนอื่น
3.มองทุกอย่างที่เป็นไม่ใช่ที่อยากให้เป็น
4.กลลวงของชีวิต

ดาวเตะกัลโช่
Status: ʕ•ܫ•ʔ
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 6867
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:45
[RE: การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย]
ใช่ครับ ถือเป็นการไม่พัฒนาตัวเอง แต่เป็นการไม่พัฒนาตัวเองในด้านการลงทุนที่มีความเสี่ยง ซึ่งการพัฒนาตัวเองมีหลายรูปแบบมาก

สมมติว่าวันๆนึง ท่านไม่อ่านไม่ศึกษาเล่นหุ้นหรือ Cryptocurrency เลย แต่ท่านเอาเวลาไปอ่านศึกษาอย่างอื่น

มันก็เป็นการพัฒนาตัวเองเหมือนกัน แค่การศึกษาของท่านมันไม่ก่อให้เกิดรายได้แค่นั้นเอง

การพัฒนาตัวเอง ≠ การได้เงินเพิ่ม มันเป็นแค่ดัชนีชี้วัดที่่ได้รับความนิยมในการวัดผลเฉยๆ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 529
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:47
ไม่ถือครับ แต่แนะนำให้ศึกษาระบบ blockchain กับ cryto ไว้ครับไม่ต้องลงทุนก็ได้ เพราะระบบมันจะนำไปใช้ในหลายๆอุตสาหกรรมครับ
3
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19951
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:50
ไม่แปลก
ทุกคนมีเวลาเท่าๆกัน ก็ต้องไปชั่งน้ำหนักจัดสรรเวลา รวมไปถึงพลังงานเอาเองว่าจะไปลงกับตรงไหน
ทุกอย่าง ต้องใช้เวลา ใช้แรง ใช้ความรู้ มีความเสี่ยง แล้วมันจะสัมพันธ์กับผลตอบแทน
แต่ละคนก็ไปหาจุดลงตัวของตัวเองเอาเอง
อย่างผม ถ้าไม่เล่นหุ้น จะมีตังเยอะกว่านี้อีก 5555
แต่ก็ทำให้รู้ว่าไปทุ่มกับไอ้ที่เราถนัดดีกว่า

แต่ทางเลือกการลงทุนมันเยอะ ความเสี่ยงต่างกัน ผลตอบแทนต่างกัน เงื่อนไขระยะเวลาต่างกัน
อย่างเช่นถ้ามีเงินเก็บนิ่งๆเย็นๆ แต่ฝากออมทรัพย์ทิ้งไว้5ปี10ปี มันก็ไม่ใช่ทางเลือกที่ดี
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23342
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:51
ทำชีวิตให้สนุกดีกว่าเสียเวลากับสิ่งที่ตนเองไม่ได้สนใจ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ABCD WXYZ
เข้าร่วม: 07 Jun 2010
ตอบ: 1798
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:55
ไม่จำเป็นเลยครับแต่อยู่ที่การใช้ชีวิตครับ
ผม สาย IT นะ ศึกษาเรื่อง Iot ลามมาถึง Blockchain ถ้าสายไอที หยุดเรียนรู้อะไรใหม่ๆ ก็จบข่าว
ผมไม่เคยเล่นหุ้นนะ แต่พอลองศึกษาระบบ Defi, Smart Contracts มันไปไกลมากๆ ผมนี่กลายเป็นโปรแกรมเมอร์มือใหม่ทันที สุดท้ายก็ต้องลองเล่นเพื่อศึกษาระบบ ครับ

1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2006
ตอบ: 7018
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:55

ทุกวันนี้เห็นเพื่อนในเฟสไม่ได้ซื้อหุ้นอะไรหรอก แต่เห็นเค้าแชร์อะไรกันแชร์ ทั้งๆที่ไม่ได้รู้อะไร

แถมไม่ได้เล่นด้วย แต่แชร์ แต่โพสให้ดูคูลเท่านั้นเอง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 1205
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 10:57
โลกกำลังขับเคลื่อนด้วยทุนนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ หลายๆคนจึงวัดค่าการพัฒนาตนเองด้วยเงิน จะเห็นว่าหลังๆเราจะเรียนสกิลอะไรเพิ่มก็เพื่อจะเอามาหาเงินกันมากกว่าที่จะไปเรียนอะไรที่ชอบ

ไม่แปลกหรอกครับถ้าจะไม่สนใจเรื่องพวกนี้ เพราะเป้าหมายชีวิตคนเราไม่เหมือนกัน และถึงเป้าหมายจะเหมือนกันแต่มันก็มีหลากหลายหนทางให้เลือกใช้

เป็นตัวของตัวเอง ทำสิ่งที่อยากทำ ใช้เคร่ืองมือที่ชอบ เพื่อพิชิตเป้าหมายของตัวเอง นี่คือสิ่งที่ควรทำมากกว่าครับ
1
0
Once a GOONER ..
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11719
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:05
[RE]การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย
ผมนี่หุ้นเหิ้นอะไรก็ไม่สนใจเลย ถามว่าอยากรวยมั้ยก็อยาก แต่ก็โอเคกับชีวิตตอนนี้แล้ว มีแค่ไหนก็ใช้แค่นั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
ตอบ: 8343
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:07
การที่ไม่สนใจ หุ้น กับ การขุดบิทคอย ถือเปนการไม่พัฒนาตัวเองมั้ย
ผมโง่เรื่องเทรดหุ้นและบิตคอยน์ โง่แบบความรู้เป็นศูนย์เลยอะครับ

คิดว่ามันก็เป็นการเสียโอกาสทางการเงินแหละ แต่ก็เป็นสิ่งที่รับได้เพราะเป้าหมายในชีวิตผมไม่ใช่ความรวย มีเงินเยอะ ๆ หรือมีอิสระทางการเงิน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2010
ตอบ: 685
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:07
ถ้าไม่ได้สนใจ อย่าไปหาเหาใส่หัว ดำเนินชีวิตตามที่ตัวเองสนใจดีกว่า
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ..
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 5927
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:09
ไม่เห็นจะเกี่ยวสักนิด

ผมจบ it สมัยเรียนตอนนั้นอาจารย์แนะนำให้รู้จักบิทคอย ตอนนั้นมูลค่ามันหน่วยละหมื่นนิดๆเองมั้ง

ตอนนี้ผ่านมา 10 ปี ราคาแม่งพุ่งไปไหนต่อไหนละ

เสียดายนิดๆ แต่มันไม่ใช่แนวผมเลย ตอนนี้มาเอาดีด้านจับรถขายแทน
1
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 2014
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:15
ไม่ถือครับ
พวกนี้หลักๆแล้วอาศัยข่าวในการปั่นตามกระแส(ส่วนใหญ่) ไม่ได้ใช้องค์ความรู้อะไรในการทำกำไรนะ
วันนี้ได้ พรุ่งนี้เสีย วัฎจักรครับ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2005
ตอบ: 4785
โพสเมื่อ: Wed May 05, 2021 11:33
ไม่ถือเป็นการไม่พัฒนาตัวเองครับ เราสามารถไปพัฒนาตนเองในเรื่องที่สนใจ เรื่องอื่นๆที่ช่วยเสริมรายได้ให้เราแทนได้ครับ แต่พวกเรื่องการวางแผนการเงินส่วนบุคคล+ออมเงินไว้ตอนฉุกเฉินและเกษียณถือเป็นสิ่งที่จำเป็นครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel