ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Oct 2006
ตอบ: 1271
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 15:17
[RE: มีคนท้วงติงผมว่าเป็นชอบพูดคุยโม้โอ้อวด พูดขวานผ่าซาก แนะนำวิธีแก้]
ขอยืนยันอีกเสียง ว่าคนที่ไม่รู้ตัวว่าคุยโม้โอ้อวดอยู่ มันไม่รู้ตัวจริงๆนะ

แต่ของท่านยังดีหน่อย เก็บมารับฟังและอยากแก้ไข
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 5275
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 15:24
[RE: มีคนท้วงติงผมว่าเป็นชอบพูดคุยโม้โอ้อวด พูดขวานผ่าซาก แนะนำวิธีแก้]
ดีนะครับ ว่าผมไม่เป็น ไม่งั้นแย่เลย

เดี๋ยวคนอื่นเค้ารู้หมดว่าบ้านผมรวยหมื่นล้าน เปลี่ยนรถขับทุกวัน กินข้าวมื้อละแสน เปย์แฟนครั้งละหมื่น

เป็นกำลังใจให้ จขม เลยครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 1092
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 15:28
ไม่ใช่แค่ผู้หญิงหรอกครับ ไม่มีใครชอบคนขี้อวด

คุณขาดความั่นใจในตัวเอง ถึงต้องมาคอยบอกคนอื่นว่าตัวเองมีนู่นมีนี่

คนมีจริงๆ เค้าไม่อวดครับ ไม่จำเป็น

ของบางอย่างไม่จำเป้นต้องพูดครับ ให้คิดใส่สมองไว้เลยว่า คนอื่นก็มี คนอื่นมีเยอะกว่าเรา สิ่งที่เรามีคนอื่นก็มี
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10656
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 15:29
มีให้อวดก็อวดไปเหอะ ถ้าไม่ได้โม้ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ เลือกแคร์คนที่ชอบละกัน
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: คนเราถึงจะเปลี่ยนสถานะเเต่นิสัยน่ะ ไม่เปลี่ยนหรอก
เข้าร่วม: 23 Jul 2020
ตอบ: 3503
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 15:46
การใช้คำพูดเป็นการอวดขั้นพื้นฐานมากๆ เป็นคนขี้อวดแล้วแท้ๆลองอวดแบบเนียนๆอวดแบบมีคราสดูก็ได้ครับ ใช้คำพูดโม้เอามันดูตื้นเขินเกินไปหน่อยอาจจะทำให้เกิดความรำคาญได้ครับ
0
0

โปรดอย่าบุลลี่ และดูหมิ่นกัน
" I'm proud to say , I'm a Liverpool Fan. "
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2007
ตอบ: 1465
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 15:51
การขี้อวดเป็นศัตรูหลักของการได้รู้จักคนใหม่ๆอยู่แล้วครับเพราะท่านเอาแต่พูดถึงตัวเอง เอาตัวเองเป็นหลักคนที่เจอท่านก็อาจจะ หมั่นไส้ หรือไม่ก็แหยงๆ การที่ท่านชอบโม้โอ้อวดเท่ากับว่าท่านไม่จริงใจแม้แต่ตัวเองนอกจากจะลดโอกาสรู้จักคนอื่นแล้วปมว่าท่านยังไม่รู้จักตัวเองดีจริงๆด้วยซ้ำเพราะท่านอยู่กับภาพที่สร้างเวลาโม้มานาน คำแนะนำแรกก่อนจะไปจีบสาวคือท่านลองลดไการโม้ลงกับคนรอบข้างก่อนแล้วเริ่มรู้จักตัวเองและคนรอบข้างมากขึ้น ไม่นานคนรักก็จะมา

การเปลี่ยนทัศนคตินั้นไม่ง่าย พยายามมีสติ ถ้ารู้ตัวว่าเริ่มพูดมากไป หรือลืมตัว ให้รีบยอมรับกับตัวเอง ไม่ก็ยอมรับกับคู่สนทนาเลยมันอาจจะกลายเป็นเรื่องตลกไปและจะทำให้ท่านมีสเน่ห์ขึ้นมาทันที เอาใจช่วยครับ ท่านมาถูกทางละ ขนาดคนแปลกหน้าใน SS ยังอยากช่วยท่านหลายคนทำไมเพื่อน ครอบครัวจะไม่อยากช่วยท่าน
2
0
veni vidi vici
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Mar 2008
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 16:02
ผู้ญ ถ้าเค้าสนใจคุณและเค้าเล่นด้วย ต่อให้คุณ อวด หรือโม้ เค้าก็ยังชอบ หายากแล้วที่อยากกัดก้อนเกลือกินร่วมกันสร้างอนาคต

ส่วนผู้ชายส่วนมากจะเพื่อนไม่เพื่อน ถ้าไม่ชอบคุณเหม็นหน้าคุณ ต่อให้คุณจะทำอะไรจะเข้าวัด จะใส่บาตร กรวดน้ำ บริจาคของ จะโชว์ของ อวดรถ บ้าน นากา หรือมีดีแค่ไหน แสดงออกในพื้นที่ส่วนตัว/ในโลกส่วนตัวของคุณเองเช่น ในเฟส ในไอจีคุณเอง เค้าก็ยังมองว่าสร้างภาพ งั้นๆ เพราะไม่ว่าจะเจ๋งจะโครตแพง จะแรร์จะคูลจะหายากแค่ไหน เค้าและแก๊งของเค้าก็จะยกคนที่รวยกว่าดีกว่าคุณมาข่มคุณมาเกทับคุณ ทั้งๆที่มันก็ที่ๆของคุณ

ส่วนคนพวกนั่น ยังคงตามฝันอยู่เลย แทบจะทั้งนั้น บ้านรถยังผ่อนไม่หมดเลย ชีวิตยังคงเป็นมนุษย์เงินผ่อนอยู่เลยกว่าจะผ่อนหมดก็อายุปาไป40-50ปี+ พวกรวยกว่าคุณรวยกว่าคุณมันไม่มาสนใจคุณหรอก ไม่มีคนๆไหน มองล่างครับ เค้ามองบนเพื่อเป็นเป้าหมายให้ชีวิตสูงขึ้น

ถึงคุณลงในสิ่งที่คุณมี เค้าจะบอกไม่ดี และยกตัวที่เหนือกว่ามาบอก ทำไมไม่เอาอีกตัว ท่ั้งๆที่มันก็ตังค์คุณ
คุณจะยังสนใจพวกเค้าทำไม ก็คุณชอบของคุณ

ชีวิตคุณดีอยู่แล้วอย่าไปสนใจใครถ้าไม่ได้ไปทำอะไรผิดเกฏหมาย ทำต่อไปให้มันดิ้นตาย

คนพวกนี้มันแค่ปากก็บอกอย่างแต่ใจลึกๆอะคิดอีกอย่าง สนใจ+อิจฉา+หมันไส้ คุณ = อคติด้านลบคุณล้วนๆ

เพื่อนที่ดี ไม่ดี ดูที่อะไร ไม่เบียดเบียน เช่น ยืมเงิน ไม่ชักนำไปสู่ ยาเสพติดการ พนัน แนะนำกันไปในทางที่ดี ลงทุน แนะนำต่อยอดธุรกิจส่งเสริม แบ่งปันแชร์ข้อมูล ไม่ใช่เอาเวลา มาดูภายนอกมาก ใส่อะไร กินอะไร อวดอะไร มันรวยเพราะเงินพ่อแม่ จะขายที่ดินได้ จะถูกหวย มันไม่ได้เกี่ยวไรกันกับคนพวกนั้นเลย
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 16:03
ถูกแบนแล้ว
ถ้าคุณทำให้คุณภาพชีวิคผู้ญดีขึ้น ความขี้อวดจะเป็นเรื่องรอง

แต่ถ้าไม่ ความขี้อวดจะเป็นเรื่องหลักทำให้เธอรำคาญคุณ

แค่หาจุดตรงกลางที่คุณกับแฟนโอเคก็พอ ไม่ต้องสนใจคนอื่น

หาไม่ได้ก็หาคนใหม่วนไป
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 16:04
ฉันเหนื่อย พิมพ์ว่า:
สาเหตุมันไม่ใช่เรื่องอวด แต่มันคือการคุยแต่เรื่องของตัวเอง สนใจแต่ตัวเองมากกว่าครับ

ถ้าคุณสนใจ ใส่ใจ รักคนอื่นจริง คุณจะทำให้ชีวิตเขาดีขึ้น คิดถึงแต่สิ่งดีๆเพื่อเขา
ทำให้ชีวิตเขามีคุณภาพขึ้น มีความสุขขึ้น

นั่นคือการทำเพื่อคนอื่นโดยไม่หวังผลตอบแทน

ปล.ถ้านี่ไม่ใช่กับดักก็ลองเอาไปพิจรณาดูแล้วกันครับ

ตามนี้ครับ มันมีคนประเภทฐานะทางบ้านรวยมาอยู่แล้ว มีพร้อมทุกอย่าง แต่เข้ากับใครไม่ได้เลยครับ ไปวงไหนก็โดนนินทา ตั้งแต่รุ่นพี่ เพื่อน รุ่นน้อง เพราะเขาคิดถึงแต่ตัวเอง พูดถึงแต่เรื่องตัวเอง เวลาจะเข้าหาคนอื่นก็เข้ามาเฉพาะตอนเดือดร้อนมีอะไรอยากให้ช่วย ตอนปกติไม่เคยคิดจะคุยกับไอเราด้วยหรอก ถ้าพฤติกรรมแบบนี้ไม่ใช่เรื่องแค่คนรักที่เค้าจะไม่ชอบหรอกครับ คนทั่วไป ไม่ว่าใครก็ไม่ชอบทั้งนั้นแหละครับคนที่คิดถึงแต่ตัวเอง ไม่เคยคิดถึงหรือสนใจในตัวคนอื่น ยกเว้นคนสปีชี่เดียวกันก็อาจจะคบกันได้ครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 18992
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 16:12
บางทีมันก็ไม่เกี่ยวกันนะเรื่องโม้กับเรื่อง ญ ผมเห็นคนที่โม้มากๆ ก็ได้ ญ ตั้งเยอะ
มันเกี่ยวกับว่าเขาสบายใจตอนอยู่กับเรารึป่าวมากกว่า
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46509
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 16:38
เปลี่ยนจาก อวด เป็น ให้ ดูครับ เพราะพูดอย่างเดียว ประชาชนจะมองว่าดีแต่ปากครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2020
ตอบ: 580
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 17:04
ได้คำแนะนำที่ดีมีคุณภาพจริงๆครับ ขอขอบพระคุณทุกๆคนที่ช่วยตอบ แชร์ประสบการณ์ความคิดเห็นนะครับ

อธิบายเชิงลึกเกี่ยวกับตัวผม ตัวผมเป็นคน Introverted ประหม่า ขี้อาย ไม่กล้าแสดงออกตั้งแต่เด็ก
อยู่ที่โรงเรียนเอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาเรียนอย่างเดียว พอเอ็นท์ติดแล้ว เจอสาวในคณะก็ลองจีบ แต่จีบไม่เป็น
อกหัก ก็เลยเฮิท เลยกลัว ไม่มั่นใจ จนที่ผ่านมาช่วงอายุ 18-34 แทบไม่เคยกล้าลองจีบสาวเป็นจริงเป็นจังเลยซักคน
พออายุเข้า 25 ก็ยังจีบสาวไม่เป็น แต่กล้าไปเที่ยวสถานบันเทิง เลยหาทางออกง่ายๆด้วยเป็นการซื้อทานมาโดยตลอด

แรกๆก็สนุกนะได้เที่ยวผญ แต่2-3ปีหลังๆมาชีวิตรู้สึกโหวงๆ ไร้จุดหมาย จนกลับทบทวนตัวเองว่า ทางออกที่ดีที่สุดสำหรับเรานั้นคือ
เราควรมีคู่ชีวิต ชีวิตจะได้พัฒนาก้าวหน้า ไม่ลอยไปลอยมา

พอมาช่วงอายุ 35 ก็ได้มีโอกาสที่ญาติตัวเองได้เทรนเรื่องแนวทางการเข้าหาผญที่เราสนใจ เลยนำมาสู่ประเด็นที่ตั้งกระทู้นี่เเหละครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ಥ_ಥ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8752
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 17:45
nannapat พิมพ์ว่า:
ได้คำแนะนำที่ดีมีคุณภาพจริงๆครับ ขอขอบพระคุณทุกๆคนที่ช่วยตอบ แชร์ประสบการณ์ความคิดเห็นนะครับ

อธิบายเชิงลึกเกี่ยวกับตัวผม ตัวผมเป็นคน Introverted ประหม่า ขี้อาย ไม่กล้าแสดงออกตั้งแต่เด็ก
อยู่ที่โรงเรียนเอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาเรียนอย่างเดียว พอเอ็นท์ติดแล้ว เจอสาวในคณะก็ลองจีบ แต่จีบไม่เป็น
อกหัก ก็เลยเฮิท เลยกลัว ไม่มั่นใจ จนที่ผ่านมาช่วงอายุ 18-34 แทบไม่เคยกล้าลองจีบสาวเป็นจริงเป็นจังเลยซักคน
พออายุเข้า 25 ก็ยังจีบสาวไม่เป็น แต่กล้าไปเที่ยวสถานบันเทิง เลยหาทางออกง่ายๆด้วยเป็นการซื้อทานมาโดยตลอด

แรกๆก็สนุกนะได้เที่ยวผญ แต่2-3ปีหลังๆมาชีวิตรู้สึกโหวงๆ ไร้จุดหมาย จนกลับทบทวนตัวเองว่า ทางออกที่ดีที่สุดสำหรับเรานั้นคือ
เราควรมีคู่ชีวิต ชีวิตจะได้พัฒนาก้าวหน้า ไม่ลอยไปลอยมา

พอมาช่วงอายุ 35 ก็ได้มีโอกาสที่ญาติตัวเองได้เทรนเรื่องแนวทางการเข้าหาผญที่เราสนใจ เลยนำมาสู่ประเด็นที่ตั้งกระทู้นี่เเหละครับ  

ผมว่าดีนะที่มีคนบอกคุณตรง ๆ แบบที่ญาติคุณทำ

ที่ผมแนะนำได้คือเปลี่ยนทัศนคติบางอย่างครับ เลิกมองที่คนอื่นเป็นหลัก หัดเข้าสังคมบ้าง มองโลกในแง่ดีเข้าไว้ อย่าทำทุกอย่างให้เป็นเรื่องยาก

ที่เหลือคือประสบการณ์ที่ต้องค้นหาเอง
0
0
CGM48
••••••••••••••••••••••••••

ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7253
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 18:12
อย่าว่าแต่หญิงเลยครับ เพื่อนๆ ชอบท่านไหม ที่ชอบขี้อวด
แก้ไขล่าสุดโดย Pasa เมื่อ Tue Feb 02, 2021 18:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

Gig
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2006
ตอบ: 2468
โพสเมื่อ: Tue Feb 02, 2021 19:24
การคุยกับ ญ ที่ดีคือต้องเป็นผู้ฟังที่ดี
1.พูดเรื่องตัวเองให้น้อยที่สุด
2.ถามในเรื่องที่เค้าอยากเล่า
3.ฟังเรื่องที่เค้าเล่าอย่างตั้งใจ ใส่ใจ
4.ตอนสนองเวลาที่เค้าเล่าเรื่องให้ฟัง พยักหน้า ตอนรับเวลาเค้าพูด
5. พร้อมรับฟังเสมอ 24 ชม
6. จดจำเรื่องที่เค้าเล่าได้ ยัอนถามเมื่อถึงเวลา
7. พัฒนาจากเรื่องที่เค้าเล่าเป็นสิ่งที่เราสนใจมากขึ้น ใส่ใจมากขึ้น
เช่นเค้าชอบคุยเรื่องแมว เราก็ไปศึกษาเรื่องแมว ชวนไปดูแมว พูดเรื่องแมวบ่อยขึ้น

วิธีนี้ใช้ได้ตั้งแต่จีบ จนท่านแต่งงานอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข

ปล . ผมว่าMindset ท่านผิดมาตั้งแต่เริ่มแล้วอ่ะ ท่านสนใจแต่ตัวเอง จะหาคนมาเติมเต็มความต้องการของตัวเอง
แต่การหาภรรยานั้น คือเราหาคนที่เราต้องการที่จะดูแลเขา รักเขา ทุ่มเท ห่วงใยเขา ทำให้เขามีความสุขที่สุด
ผมว่า ญ เค้ารับรู้ตรงนี่ได้ ว่าคนที่เข้าหาเขาจริงใจกับเรื่องนี้แค่ไหน
ถ้าท่านไม่เปลี่ยนmindsetตรงนี้ ต่อให้ท่านหา ญ ได้ ท่านก็จะได้แค่ ญ ที่เข้าหาท่านเพื่อหวังผล หวังทรัพย์
แต่ถ้าท่านจริงใจในการรักเขา รักอย่างจริงแท้ รักแบบเสียสละ ท่านก็จะได้คู่ชีวิต คู่แท้ของท่านไปจนวันตาย
ยาวหน่อยนะครับ ผมขอตัวพาลูกไปแปรงฟัน ฟรอสฟัน อ่านหนังสือก่อนนอนก่อนครับ เมียมันนอนเล่นไอแพดสบายใจจริงๆ 5555
2
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel