ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 3731
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 22:51
[RE: ชวนคุยเรื่องมุมมองการเมือง]
2 มาตรฐาน ครับ ตั้งแต่สมัยแดงกับเหลือง ที่ฝั่งอำนาจเลือกข้าง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: เจ็บคักเจ็บแหน่
เข้าร่วม: 03 Oct 2013
ตอบ: 3131
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 22:54
[RE: ชวนคุยเรื่องมุมมองการเมือง]
ตั้งแต่โตมาผมอยู่ข้างซ้ายตลอดตั้งแต่ทักกี้ มีวันนึงพ่อผมนี่แหละคุยเหมือนด่าๆ kคนเก่าเลยว่าแกทำไมพูดยังงั้นมันไม่ดีนะ จนมาหลุังๆนี่อ้อเลย
แก้ไขล่าสุดโดย ปะซะบ้อ เมื่อ Sat Oct 31, 2020 22:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

LiverpooL GoaLLLLLLLLLLLLLLLLLL

ดาวซัลโวยุโรป
Status: NoGodNoKingOnlyHuman
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18045
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 22:55
ผมรู้สึกตอนโหวตไม่รับร่างรัฐธรรมนูญแล้วคนที่ไปแสดงจุดยืน โดนจับ โดนข่มขู่ เพื่อนผมเป็น อ. สอนมหาวิทยาลัยสีชมพูแถวสามย่าน พยายามต่อต้านการเกณฑ์ทหาร สุดท้ายทหารมาบ้าน หายไปหลายเดือนเหมือนกัน หลังจากนั้นก็ไม่พูดถึงการเมืองอีกเลย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2451
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 22:55
ขออ้างอิงจากเพื่อนๆในกลุ่มที่เปลี่ยนฝั่ง

ส่วนใหญ่เพราะ ระบบเด็กเส้น และความต่างมาตรฐานที่ชัดเจนมากๆ แล้วยิ่งระดับนายพลทำตัวกร่างพูดจาไม่ดีด้วย ยิ่งผลักไปอีกฝั่งได้ง่าย

ตอนนี้คนรู้จักในเฟส ที่แสดงออกว่าไม่เห็นด้วยกับ3นิ้ว มี2แบบ

1. วันๆไล่แชร์แต่ พระราชกรณียกิจ สมัยก่อน
2. แชร์ทั้งวันเหมือนกันแต่เป็น หาจุดจับผิดม้อบ ว่ารุนแรง พ่นสี หยาบคาย ...

2
0
When does telling the truth ever help any body ?
MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19583
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 22:57
ของผมคงตอนรู้จักบาโฟซักพักนึงมั้ง แรกๆคือพอรู้นะว่าอะไรคืออะไรแต่ไม่ได้สนใจ

พอเริ่มมีสติแยกแยะหน่อยว่าเออผิดถูกจะกับใครก็ช่างไงมันก็ควรมาตราฐานเดียวกันนี่หว่า คนทำตัวไม่ดีควรปกป้องจริงๆหรอ

คนธรรมดาที่จะมีใช้วันละร้อยจนตายได้หรือเปล่าก็ไม่รู้อย่างเราๆจะแลกชีวิตเพื่อคนที่สามารถใช้เงินวันนึงเป็นล้านได้จนตายทำไม

พอตอบตัวเองได้ก็คงถือว่าตาสว่างแล้วมั้ง
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22646
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:04
ผมไม่เชื่อตั้งแต่ มีคนอัจฉริยะในทุกด้าน

พอมาดูโฆษณาก็ยิ่งสงสัย
พอพิจารณา ก็ย้อนแย้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18037
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:05
ผมเบิกเนตรตัวเองได้เพราะการรัฐประหารของตู่ นั้นแหละแจ่มแจ้งสุด
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2005
ตอบ: 4781
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:08
เพราะกระบวนการยุติธรรมไม่ถูกใช้ให้เท่าเทียมกันทั้ง2ฝ่าย ฝั่งนึงรอดทุกอย่าง ฝั่งนึงโดนหนักทุกอย่าง
และไม่โอเคกับรัฐประหาร
แก้ไขล่าสุดโดย TheKopHero เมื่อ Sat Oct 31, 2020 23:22, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 12654
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:15
เรื่องการเมืองตอนเด็กๆชอบตามที่บ้าน ซึ่งบ้านผมแดงแทบทุกคน
ก็ชอบแบบงั้นๆไม่ได้สนใจมาก

แล้วก็เริ่มมาสนใจจริงจังตอนเลือกตั้งครั้งล่าสุด ที่บอร์ดssเริ่มมีการคุยการเมืองบ่อยขึ้น
มันเป็นการเลือกตั้งครั้งแรกด้วยเลยสนใจ ซึ่งการเลือกตั้งครั้งล่าสุดนี่แหละ
ที่ทำให้ผมเห็นอะไรๆชัดเจนมาก
แก้ไขล่าสุดโดย กอไก่ เมื่อ Sat Oct 31, 2020 23:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25253
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:22
จริงๆผมคิดอย่างนี้มานานแล้วแหละ ทำไมเราต้องยกใครบางคนให้สูงกว่าคนอื่น แต่ยุคนั้นผมเสพย์สื่อฝั่งขวาเยอะไปหน่อยมั้ง ทำให้ผมไม่ไว้ใจพวกซ้าย ไม่คิดว่าเขาเป็นอย่างที่พูด ทั้งๆที่ผมก็คิดแบบนั้นแหละ แต่พอหลังๆ ฝั่งขวาแม่งขวาจัดมากจนไม่ไหว ภาพเผ็ดจการมันชัดขึ้นเรื่อยๆ เจอกับตัว บังคับให้ทำนู่นทำนี่ พูดง่ายๆคือเข้ามายุ่งกับชีวิตมากขึ้นเรื่อยๆ นี่ขนาดผมยังไม่ได้เสพย์สื่อ หรืออ่านหนังสืออะไรที่เขาว่าเบิกเนตรเลยนะ คือไม่จำเป็นอะ สิ่งที่เราเจอมันก็ชัดแล้ว

บวกกับเห็นม็อบ เขาทำงานกันเป็นทีม เคลื่อนไหวแบบสุภาพ ให้ความสำคัญกับความปลอดภัยของผู้ชุมนุมมากที่สุด ยุติการชุมนุมเพื่อให้คนมาชุมนุมปลอดภัย ยอมโดนจับ อันนี้ได้ใจผมผที่สุดเลย ผมก็เลยเชื่อมั่นในพลังของคนกลุ่มนี้และอยากจะสนับสนุนให้ไปได้ไกลที่สุด
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9997
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:26
สมัยเรียนมหาลัย วันที่6ตุลา ของทุกปีจะมีกิจกรรมและการเผยแพร่เรื่องราวที่เกิดขึ้นในยุคนั้น ก็เลยสนใจและติดตาม คิดว่าทำไมคนเรามันโหดเหี้ยมขนาดนี้วะ หลังจากนั้นก็สืบหาข้อมูลและศึกษาเรื่องราวมากขึ้น

แต่ทุกวันนี้ ทางมหาลัยน่าจะกีดกันการจัดกิจกรรมแบบนี้แล้ว
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1599
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:42
ผมเองก็เคยพูดไปแล้วในมู้เก่าของผม

เอาเป็นว่าผมขอถามละกันว่า สถาบันเอางบเราไป3หมื่นนี่จริงไหมครับ พอดีอยากได้ข้อมูลเอาดีเบตกับคนใกล้ตัว
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39428
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:48
เอาจริงคนรุ่นผมผ่านม๊อบมาทั้งเหลือง แดง กกปส เห็นอะไรมาพอสมควรครับ ยิ่งอ่านเรื่อง 14 ตุลา เห็นเหตุการณ์พฤษภาทมิฬน่าจะเข้าใจได้ดี เพียงแต่เหลือแรงต่อสู้ อยากเปลี่ยนแปลงแค่ไหนนี่เอง

ยิ่งเคสเสื้อเหลืองนี่ยิ่งเข้าใจได้ดีเลยล่ะ ม๊อบ VIP แต่ตอนนั้นเพื่อนผมไปกันเยอะ เคยถามว่าไปทำไม เค้าบอกไปไล่ทักษิณเพราะทักษิณจะขายชาติ ล้มเจ้า มาตอนนี้ก็ตาสว่างกันไปเยอะแล้ว ตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยชอบทักษิณนะ แต่ผมว่าเค้ามาจากการเลือกตั้ง จะไปไล่เค้าแบบนี้มันก็เหมือนเราไม่สนใจประชาธิปไตย มันก็รู้สึกแปลกๆ

จริงๆมันตะหงิดมาตั้งแต่ยุคชาติชายแล้วล่ะครับ พ่อผมนี่ล่ะคนที่บอกว่าเหมือนล้มกระดานเริ่มใหม่อีกแล้ว
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2104
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:56
จริงๆผมดูหนังไม่เคยยืนตอนเพลงที่เค้ายืนกัน ผมไม่นับถือศาสนา
ผมสงสัยว่าคนอะไรจะเก่งทุกเรื่อง ทำไมคนรวยขนาดนั้นถึงรับเงินของคนจนๆที่หมอบคลานแล้วยื่นให้
ผมตั้งคำถามสิ่งเหล่านี้ตั้งแต่เด็ก
แต่จุดที่ผมตั้งคำถามกับสังคมนี้คือ
ทำไมว๊อซถึงอวยแต่ทักษิณ ทักษิณผิดอะไร?
บลูสกายถึงอวยแต่เสื้อเหลือง ปิดสนามบินทำเพื่อประเทศ?
สื่อล้างสมองผู้คนมากเกินไป

จนถึงตอนที่ผมติดเนชั่นมากๆครับ
ตอนคุณสุทธิชัยเนชั่นไม่เคยเลือกข้างถูกเป็นถูกผิดเป็นผิด
หลังจากโดนเทคโอเว่อแล้วทหารทำอะไรอวยตลอดผมก็รู้ได้เลยว่านี่มันไม่ใช่
ผมเลยค้นข้อมูลเพื่อหาความจริงเปรียบเทียบทั้ง2ฝ่าย
เลยสรุปได้ว่าทำเพื่อผลประโยชน์ของตนเองทั้งนั้น
ชาวบ้านธรรมดาเป็นเพียงเครื่องมือในการต่อรองอำนาจและผลประโยชน์

จริงๆอนาคตใหม่ผมเองในช่วงแรกผมก็เอาใจช่วยมากนะ
แต่พอเกิดเหตุการณ์ ทษช ผมก็เริ่มไม่มั่นใจ
แต่ตอนนี้ก็คิดว่าพวกเค้าเป็นผู้ร่วมอุดมการณ์
แต่ถ้าวันไหนดูแล้วเอนเอียงเลือกข้างฝ่ายอำนาจเก่าทั้ง2ข้างผมก็พร้อมจะต่อต้าน

ตอนนี้ที่ทำได้คือเปิด thaipbs ครับสื่อของรัฐแต่ไม่เลือกข้าง
อาจน่าเบื่อไม่กระชับไม่กระตุ้นความรู้สึก
แต่ดูแล้วทำให้เราตั้งคำถามมากที่สุดละ
สละเวลาดูกับเค้ายกข้อมูลมาคุยกัน
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3960
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 23:58
แก้ไขล่าสุดโดย IamLegend เมื่อ Sat Oct 31, 2020 23:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel