ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: คนไทย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2010
ตอบ: 14444
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 01:00
[RE: ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง]
ทางออกของแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกันหรอกครับ

ยุคที่คนเสื้อแดงประท้วง บ้านผมก็มีปัญหา น้องกับพ่อแม่ ทะเลาะกัน เพราะน้องห้ามพ่อแม่ไม่ให้ไปชุมนุมเสื้อแดง

ตอนนั้นทะเลาะกันไม่ไปมาหาสู่กันอยู่เป็นปีๆ

จนวันหนึ่งก็กลับมาคุยกันเอง โดยที่ไม่เอาเรื่องการเมืองมาคุยกัน
อาจจะมีหลุดๆมาคุยกันบ้าง แต่น้องสาวก็เลือกที่จะเงียบไม่สนใจ ให้พ่อแม่พูดของแกไป

ส่วนม็อบรุ่นนี้ สนับสนุนกันหมด (แต่อาจจะไม่ทุกเรื่อง) เรื่องไล่ลุงตู่ เป็นเป้าหลัก

แก้ไขล่าสุดโดย hi-parinya เมื่อ Sun Oct 18, 2020 01:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15769
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 01:08
[RE: ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง]
นี่แหละตัวปัญหามีตัวเดียวเลย

แต่อย่างว่ารุ่นเขาโดย PR มาแบบนั้นเราทำอะไรไม่ได้ก็ต้องปล่อยไปตามกาลเวลา มันไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้าหรอก เชื่อดิ
ต่อให้วันนี้ไม่ชนะ วันต่อๆไปก็ต้องชนะอยู่ดีที่ทำอยู่ตอนนี้ผมว่าถูกทางแล้วนะอย่างน้อยเด็กรุ่นนี้ก็ไม่โดน PR แบบนั้น
และสุดท้ายไอ้พวกที่มันมีอำนาจมันก็จะเสื่อมสภาพลงสักวัน
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2011
ตอบ: 1076
ที่อยู่: As children we love the hero, as adults we understand the villain.
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 01:13
ผมตกใจความคิดของ เพื่อนสมาชิกบางท่าน
ไม่คิดว่าความคิดต่อคนในครอบครัวจะรุนแรงขนาดนั้น

มันรู้สึกด่ำดิ่งจนไม่กล้าเข้ามาอ่านแล้วครับ
ไม่คิดว่ามันจะน่ากลัวขนาดนี้
0
0

As children we love the hero, as adults we understand the villain.
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26800
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 01:42
โชคดีแม่ผมไม่เป็น ด่าไอนั่นตลอด ไอนั่นที่ไม่ใช่ไอตู่อะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1711
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 01:46
แบนอีกสมัครอีกถูกใจนายก พิมพ์ว่า:
sctotaltao พิมพ์ว่า:
เหมือนบ้านผมเลย
ทำใจอย่างเดียวครับ ให้คนรุ่นนี้หมดไปยังง่ายกว่ารอให้ตาสว่าง

เจ็นเขาไม่มาฟังอะไรแบบนี้หรอก เขาถูกล้างสมองมาตั้งแต่เกิดด้วยซ้ำ
แถมหนำซ้ำยังมีนิสัยไม่ฟังคนอื่น เอาโลกหมุนรอบตัวเขาเองอีก
เหนื่อยเปล่าๆครับ เราเดินหน้าทำตามตัวเราเองดีกว่า เรามีสิทธิในตัวเรา เรามีเสรีภาพ และที่สำคัญคือเราไม่ได้ขอเกิดมา มีแต่เขานั่นแหละอยากมีลูกเองทั้งนั้น

แค่นี้มันก็ผิดไปหมดแล้ว มันมีแค่ที่ไทยที่เดียวเนี่ยแหละที่ปลูกฝังความคิดบ้าบออะไรพวกนี้
พอคนรุ่นใหม่ตั้งคำถาม ถามมุมกลับ กลับตอบไม่ได้ เถียง ด่า ว่า ไม่ฟังเหตุผล อ้างกตัญญู อ้างว่าให้กำเนิดทั้งที่เราไม่เคยร้องขอด้วยซ้ำ

ผมจี๊ดเลยที่ว่าไม่ได้ขอเค้าเกิด อยากมีลูกกันเอง

ถ้าลูกพูดกับผมแบบนี้ผมใจงี้ช้ำดิ่งเลยนะ

แต่ผมก็ไม่รู้ความสัมพันธ์ในครอบครัวท่านนะ ไม่ได้ตัดสินท่าน

ผมไม่เคยพูดกับพ่อแม่แบบนั้นหรอก นี่เป็นภาพมุมกลับเฉยๆที่ผู้ใหญ่เวลาโดนตั้งคำถามแล้วตอบเองไม่ได้ สุดท้ายก็ยกนู่นนี่นั่นที่ไม่เกี่ยวมาเทสาดใส่เรา

เหรียญมี 2 ด้าน แค่เรารับฟังความเห็นต่างได้ไหมแค่นั้นเอง มันคือสิทธิเสรีภาพที่ทุกคนมี ให้เกียรติซึ่งกันและกัน จบ

ส่วนที่ผมบอกว่าพ่อแม่เป็นคนอยากให้ลูกเกิดมา ลูกเคยขอเองหรอว่าหนูอยากเกิด ส่งหนูมาเกิดที ไม่มีหรอก นอกจากนั่งยานมโนร่างทรงเอา
ประเทศเรามันงมงาย มั่วซั่วไปหมด ทุกอย่างมันขัดกันเองไปหมด
อีกอย่างนะ ร้อยทั้งเกือบร้อยของพ่อแม่ที่คิดแบบนี้ว่าให้ลูกเกิดมา ล้วนอยากให้ลูกมาเลี้ยงตอนแก่ ซึ่งมีแค่ประเทศเราประเทศเดียวแหละที่คิดงี้ อ้างนู่นนี่นั่น ถ้าสวัสดิการรัฐดีจริง เขาไม่ต้องพึ่งลูกหรอก

คิดกันได้แล้วว่าทุกวันนี้มันเหลื่อมล้ำเพราะอะไร

ประเทศที่พัฒนาแล้วเขาไม่ได้อยากรวยกันแบบบ้านเราหรอกนะ ที่ต้องขวนขวายหาเงินมาให้มากที่สุดเพื่อสบายยามแก่
เขาอยากได้สวัสดิการรัฐดีดี มีคุณภาพชีวิตดีดีทั้งนั้นแหละ

ลองคิด 2 มุมดูว่าที่ผมพิมพ์มามันจริงไหม
ถ้าคืดไม่ได้ให้ลองกลับเหรียญอีกด้านดูแล้วคิดใหม่

เพิ่มเติม
ปล. บ้านผมไม่มีปัญหาอะไร อยู่กันปกติ แต่ก็เคารพความเห็นต่างกัน พอเริ่มเห็นต่างก็เลิกคุยกันแค่นั้นเอง
ปล. ตระกูลผมสลิ่มทั้งหมด ผมเลี่ยงได้ผมก็เลี่ยง ยังไงครอบครัวก็มาที่หนึ่ง
แก้ไขล่าสุดโดย sctotaltao เมื่อ Sun Oct 18, 2020 01:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10689
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 02:22
ที่บ้านผมมีทุกสีนะ มีโต้เถียงกันเป็นธรรมดา แต่จะไม่บังคับให้เชื่อฝั่งที่ตนเองเชียร์

เรื่องสลายการชุมนุมเมื่อวาน ก็พูดเป็นเสียงเดียวกันนะว่า รุนแรงเกินไป
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 07:27
ดีนะ บ้านผมไม่เท่าไหร่

แต่บ้านแฟนนี่แหละ เปิดแต่ เนชั่น

ตูลบช่องแม่งเลย หาไม่เจออะดิ สม
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11710
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 08:41
[RE]ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง
ที่บ้านผม พ่อแม่ทะเลาะกันบ่อย พ่อเกลียดลุงตู่มานานแล้ว แต่แม่เชียร์ลุงตู่ เวลาคุยการเมืองกันผมแทบอยากจะเดินหนี นานๆผมกลับบ้านสักครั้งมาเจอแบบนี้อีก ผมเลยเลิกพูดการเมืองกับที่บ้านมานานละ จริงๆไม่ค่อยพูดเรื่องนี้กับคนรอบข้างเลย ขี้เกียจทะเลาะ

แต่พ่อผมถึงจะเกลียดลุง แต่ก็รัก ร.9 นะ ส่วนปัจจุบันน่าจะเฉยๆกัน พ่อผมก็เด็ก มธ. ช่วงนั้น แต่พ่อไม่ได้ไปชุมนุมกับเค้าด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 128
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 09:07
โชคดีที่บ้านผมเบิกเนตรกันหมดแล้ว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2020
ตอบ: 2481
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 11:21
แบนอีกสมัครอีกถูกใจนายก พิมพ์ว่า:
ทำใจอย่างเดียวครับ ให้คนรุ่นนี้หมดไปยังง่ายกว่ารอให้ตาสว่าง

เจ็นเขาไม่มาฟังอะไรแบบนี้หรอก เขาถูกล้างสมองมาตั้งแต่เกิดด้วยซ้ำ
แถมหนำซ้ำยังมีนิสัยไม่ฟังคนอื่น เอาโลกหมุนรอบตัวเขาเองอีก
เหนื่อยเปล่าๆครับ เราเดินหน้าทำตามตัวเราเองดีกว่า เรามีสิทธิในตัวเรา เรามีเสรีภาพ และที่สำคัญคือเราไม่ได้ขอเกิดมา มีแต่เขานั่นแหละอยากมีลูกเองทั้งนั้น

แค่นี้มันก็ผิดไปหมดแล้ว มันมีแค่ที่ไทยที่เดียวเนี่ยแหละที่ปลูกฝังความคิดบ้าบออะไรพวกนี้
พอคนรุ่นใหม่ตั้งคำถาม ถามมุมกลับ กลับตอบไม่ได้ เถียง ด่า ว่า ไม่ฟังเหตุผล อ้างกตัญญู อ้างว่าให้กำเนิดทั้งที่เราไม่เคยร้องขอด้วยซ้ำ

ผมจี๊ดเลยที่ว่าไม่ได้ขอเค้าเกิด อยากมีลูกกันเอง

ถ้าลูกพูดกับผมแบบนี้ผมใจงี้ช้ำดิ่งเลยนะ

แต่ผมก็ไม่รู้ความสัมพันธ์ในครอบครัวท่านนะ ไม่ได้ตัดสินท่าน

ผมไม่เคยพูดกับพ่อแม่แบบนั้นหรอก นี่เป็นภาพมุมกลับเฉยๆที่ผู้ใหญ่เวลาโดนตั้งคำถามแล้วตอบเองไม่ได้ สุดท้ายก็ยกนู่นนี่นั่นที่ไม่เกี่ยวมาเทสาดใส่เรา

เหรียญมี 2 ด้าน แค่เรารับฟังความเห็นต่างได้ไหมแค่นั้นเอง มันคือสิทธิเสรีภาพที่ทุกคนมี ให้เกียรติซึ่งกันและกัน จบ

ส่วนที่ผมบอกว่าพ่อแม่เป็นคนอยากให้ลูกเกิดมา ลูกเคยขอเองหรอว่าหนูอยากเกิด ส่งหนูมาเกิดที ไม่มีหรอก นอกจากนั่งยานมโนร่างทรงเอา
ประเทศเรามันงมงาย มั่วซั่วไปหมด ทุกอย่างมันขัดกันเองไปหมด
อีกอย่างนะ ร้อยทั้งเกือบร้อยของพ่อแม่ที่คิดแบบนี้ว่าให้ลูกเกิดมา ล้วนอยากให้ลูกมาเลี้ยงตอนแก่ ซึ่งมีแค่ประเทศเราประเทศเดียวแหละที่คิดงี้ อ้างนู่นนี่นั่น ถ้าสวัสดิการรัฐดีจริง เขาไม่ต้องพึ่งลูกหรอก

คิดกันได้แล้วว่าทุกวันนี้มันเหลื่อมล้ำเพราะอะไร

ประเทศที่พัฒนาแล้วเขาไม่ได้อยากรวยกันแบบบ้านเราหรอกนะ ที่ต้องขวนขวายหาเงินมาให้มากที่สุดเพื่อสบายยามแก่
เขาอยากได้สวัสดิการรัฐดีดี มีคุณภาพชีวิตดีดีทั้งนั้นแหละ

ลองคิด 2 มุมดูว่าที่ผมพิมพ์มามันจริงไหม
ถ้าคืดไม่ได้ให้ลองกลับเหรียญอีกด้านดูแล้วคิดใหม่

เพิ่มเติม
ปล. บ้านผมไม่มีปัญหาอะไร อยู่กันปกติ แต่ก็เคารพความเห็นต่างกัน พอเริ่มเห็นต่างก็เลิกคุยกันแค่นั้นเอง
ปล. ตระกูลผมสลิ่มทั้งหมด ผมเลี่ยงได้ผมก็เลี่ยง ยังไงครอบครัวก็มาที่หนึ่ง  

ผมเข้าใจครับที่ท่านพิมพ์ ผมบอกไว้แล้วว่าไม่ได้ตัดสินกัน

ผมไม่ชอบเหมือนกันครับที่พวกมีลูกแล้วบอกช้าเดี๋ยวใช้ไม่ทัน

เรื่องการเมือง ศาสนามันเป็นเรื่องที่พูดยากครับ

แต่ถ้าพ่อแม่ท่านเลี้ยงท่านมาได้กิน ได้ใช้

ไม่ได้ทำระยำตำบอน ตบตีทิ้งขว้างแบบพ่อแม่เลวๆ

ผมอยากให้ท่านใจเย็นๆสักหน่อยครับ

*ผมย้ำอีกครั้งครับ ผมไม่ได้รู้เรื่องอะไรของครอบครัวท่าน

สิ่งที่ท่านเจอในครอบครัว ผมไม่ได้มาตัดสินว่าทำโง้นงี้ไม่ดี

0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1711
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 12:03

เพิ่มเติม

ผมเข้าใจครับที่ท่านพิมพ์ ผมบอกไว้แล้วว่าไม่ได้ตัดสินกัน

ผมไม่ชอบเหมือนกันครับที่พวกมีลูกแล้วบอกช้าเดี๋ยวใช้ไม่ทัน

เรื่องการเมือง ศาสนามันเป็นเรื่องที่พูดยากครับ

แต่ถ้าพ่อแม่ท่านเลี้ยงท่านมาได้กิน ได้ใช้

ไม่ได้ทำระยำตำบอน ตบตีทิ้งขว้างแบบพ่อแม่เลวๆ

ผมอยากให้ท่านใจเย็นๆสักหน่อยครับ

*ผมย้ำอีกครั้งครับ ผมไม่ได้รู้เรื่องอะไรของครอบครัวท่าน

สิ่งที่ท่านเจอในครอบครัว ผมไม่ได้มาตัดสินว่าทำโง้นงี้ไม่ดี

ผมกับพ่อแม่ผมรักกันดีมากๆๆ
ผมนอนกอดแม่บ่อยมาก เลิกงานกลับมาก็คุยกันตลอด ก่อนจะเข้าห้องตัวเอง
จริงๆ ค่อนข้าง Respect มากด้วยซ้ำ อันไหนรู้ว่ารุนแรงก็เลี่ยงๆเอาตลอด ไม่มีกระทบกระทั่ง เขาเข้าใจความต่างระหว่างวัย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel