ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 2349
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:34
[RE: ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง]
ผมโชคดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่บ้านผม99% เข้าใจ
บ้านผมอยู่ภาคใต้
แต่ ไม่เคยคิดอะไรเหมือนที่คนใต้เค้าเลือกๆกัน แปลกมาตั้งแต่สมัยรุ่นพ่อแม่ เค้าเลือก ปชป บ้านผมเลือกเพื่อไทย ยิ่งเมื่อก่อนนี่ รู้สึกได้เลยว่าบ้านเรานี่คนส่วนน้อยจริงๆ ไม่เคยคิดจะเสวนาเรื่องการเมืองกับใคร

ส่วนในปัจจุบัน ในบ้านมีแค่คุณตาคนเดียวที่ เปิดเนชั่นทั้งวัน แต่แกอยู่บ้านแยกออกจากตัวบ้านใหญ่ผม เลยแทบไม่มีปัญหากันเลย ยกเว้นเวลาน้องสาวผมฟาดอะไรแรงๆในเฟสบุ๊ค ตาแกจะเห็น บางทีก็บอกให้เบาหน่อย แต่น้อยมาก
ในขณะที่ปัจจุบันผมไถ ig เจอเพื่อนลงสตอรี่ว่า เอาไลน์แชทกะแม่มาลง ในนั้นเนื้อหาคือการทะเลาะกันเรื่องความเห็นเกี่ยวกับม็อบและข้อความสุดท้ายคือ ปีใหม่ไม่ต้องกลับบ้านนะ แม่ไม่มีความสุข

โอโหเห็นข้อความที่เพื่อนลง ผมอ่านแล้วจุกเลย ที่เพื่อนผมมันต้องอยู๋ในสถานการณ์แบบนี้ รู้สึกเลยว่าตัวเองโชคดีขึ้นมาเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2011
ตอบ: 1072
ที่อยู่: As children we love the hero, as adults we understand the villain.
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:37
[RE: ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง]
นี่เราจะต้องเอาการเมืองมาทะเลาะกับคนในสายเลือดของเราแล้วหรอครับเนี่ย
ดีเหลือเกินที่ผมเตือนคนในบ้านว่า ไม่ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไร ครอบครัวเราคือครอบครัว
เรายังช่วยเหลือกัน เรายังเป็นพี่ เป็นน้อง เป็นพ่อเป็นแม่ ไม่ว่าจะมีสถาบันหรือไม่ แต่ครอบครัวเราต้องมีกันและกัน
กินอิ่ม หลับสบาย ก็เกิดจากครอบครัวเรา ให้เรายึดกันไว้ และให้อิสรภาพทางความคิดกับทุกคน
1
0

As children we love the hero, as adults we understand the villain.
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12421
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:40
psychomancer พิมพ์ว่า:
นี่เราจะต้องเอาการเมืองมาทะเลาะกับคนในสายเลือดของเราแล้วหรอครับเนี่ย
ดีเหลือเกินที่ผมเตือนคนในบ้านว่า ไม่ว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไร ครอบครัวเราคือครอบครัว
เรายังช่วยเหลือกัน เรายังเป็นพี่ เป็นน้อง เป็นพ่อเป็นแม่ ไม่ว่าจะมีสถาบันหรือไม่ แต่ครอบครัวเราต้องมีกันและกัน
กินอิ่ม หลับสบาย ก็เกิดจากครอบครัวเรา ให้เรายึดกันไว้ และให้อิสรภาพทางความคิดกับทุกคน  

ขอบคุณมากที่ทำให้ผมรู้ว่า ผมไม่ได้คิดแบบนี้อยู่คนเดียว
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: "ก่อนรู้จักความรัก ฉันอยากมีแฟนคนแรกและคนเดียวตลอด
เข้าร่วม: 28 Apr 2009
ตอบ: 503
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:43
ที่บ้านข้าราชการเกษียณทั้งคู่ เมื่อวานดูข่าวในทีวีด่าเด็กไปม็อปทำห่าอะไร ให้โดนจับซะให้หมด
เลยด่าสวนใส่ไปเลยว่า แก่จะตายห่ากันหมดล่ะยังทำตัวให้เด็กมันด่าอีก เงินเดือนที่จ่ายตอนเกษียณมาก็ภาษีที่เด็กพวกนี้มันจ่าย ยังมีหน้าไปด่าคนไปม็อปอีก วันนึงไอ้ตู่มันไม่จ่ายเงินเดือนขึ้นมา แล้วอย่ามาเรียกร้องอะไร

พวกข้าราชการแม่ง mindsetเดียวกันหมดอ่ะแก้ไขยาก ด่าสวนไปหลายคนล่ะ

0
0
อดีตเหมือนเงา บางครั้งทอดนำทางอนาคต
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2008
ตอบ: 10576
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:47
เข้าใจเลย เวลาอ่านในเพจเนชั่น นี่มันสุดติ่งจริงๆ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: EVERY SECOND COUNTS!!
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 8082
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:48
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:
อดทนครับ

บ้านผม พ่อรักสถาบันครับ แกทำงานข้าราชการรับใช้เวลา 9 มานราธิวาสมาตั้งแต่ผมไม่เกิด

แม่ผมเฉยๆ น้องผมกับผมสลิ่มกลับใจละมั้ง แต่น้องสุดโต่งกว่า

ล่าสุดพ่อด่าม็อปตอนขบวนเสด็จแฉลบกลางโต๊ะอาหาร น้องผมวางช้อนแล้วบอกว่าถ้ายังไร้เหตุผลแบบนี้ไม่กลับบ้านแล้วนะ พอดีน้องผมเป็นหมอมันกะนอนแฟลตยาวเลย

พ่อเงียบครับ หลังจากนั้นน้องมาบอกผม ผมก็ถามคำเดียวว่า อยากชนะใคร ? พ่อหรอ ไม่ได้อยากชนะระบอบบ้าๆนี้หรอ ? ทำแบบนี้ใครได้อะไรบ้าง พ่อเสียใจอีก ทำไมไม่บอกกันดีๆ

ตอนนี้ได้ข่าว สอนพ่อเล่นทวิตละครับ กลัวพ่อไปตามผิดแอคชิบ เจอชาเพลย์รูมนี่จบเลยพ่อกู 5555  

55555555555555555 ลั่นเลนเจอชาเพย์รูม แถมได้เจอแอคเค้าท์อื่นอีกทีนี้ติดยาวๆ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 23:50
ถูกแบนแล้ว
captain price พิมพ์ว่า:
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:
อดทนครับ

บ้านผม พ่อรักสถาบันครับ แกทำงานข้าราชการรับใช้เวลา 9 มานราธิวาสมาตั้งแต่ผมไม่เกิด

แม่ผมเฉยๆ น้องผมกับผมสลิ่มกลับใจละมั้ง แต่น้องสุดโต่งกว่า

ล่าสุดพ่อด่าม็อปตอนขบวนเสด็จแฉลบกลางโต๊ะอาหาร น้องผมวางช้อนแล้วบอกว่าถ้ายังไร้เหตุผลแบบนี้ไม่กลับบ้านแล้วนะ พอดีน้องผมเป็นหมอมันกะนอนแฟลตยาวเลย

พ่อเงียบครับ หลังจากนั้นน้องมาบอกผม ผมก็ถามคำเดียวว่า อยากชนะใคร ? พ่อหรอ ไม่ได้อยากชนะระบอบบ้าๆนี้หรอ ? ทำแบบนี้ใครได้อะไรบ้าง พ่อเสียใจอีก ทำไมไม่บอกกันดีๆ

ตอนนี้ได้ข่าว สอนพ่อเล่นทวิตละครับ กลัวพ่อไปตามผิดแอคชิบ เจอชาเพลย์รูมนี่จบเลยพ่อกู 5555  

ถ้าชาเพรูม น่าจะยาวเลย ผมว่าอันตรายนะ ไม่ได้มาเอาฮา มันเหมือนหลุมดำวงการนี้ เข้าแล้วออกยาก  

เตือนน้องละครับ ให้สอนเล่นแค่ตามเทรนด์พอ
0
0
สุภาพบุรุษบอยแบนด์ซีซั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2005
ตอบ: 2634
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:01
ผมโชคดี เกิดมาพ่อแม่ไม่ได้เป็นสลิ่ม

พ่อผมนี่คุยเรื่องเจ้ามาตั้งแต่ผมเด็กๆแล้ว ตั้งแต่ก่อนมีเสื้อแดงอีก

เวลาคุยแกก็จะบอกว่าคุยได้แต่ที่บ้านนะ อย่าไปคุยข้างนอก

แต่ญาติๆผมนี่สลิ่มทั้งตระกูล พ่อผมก็ตัวปั่นเลย ชอบไปเถียงกับเค้า

สมัยกปปส.นี่ญาติๆเจอพ่อผมตอกแบบหน้าหงายไปหลายทีละ

เถียงสู้พ่อผมไม่ได้เพราะสลิ่มไม่มีหลักการอะไรเลย

พอเถียงสู้ไม่ได้ก็บอกพ่อผมไม่ได้ฟังสุเทพกับพวกแกนนำจะไปรู้อะไร แล้วก็เดินหนี

พ่อผมนี่ขำก๊าก ผมเห็นแล้วโคตรสะใจ

0
0
I'm gonna make him an offer he can't refuse
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2200
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:06
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้ด่าสลิ่มในโซเชี่ยลแม่งเหมือนด่าโดนแม่ตัวเองไปด้วย เจ็บปวดกว่านี้ไม่มีอีกแล้วอ่ะจริงๆ

ปล. แม่ผมไม่ได้เชียร์รัฐนะ คือแกไม่สนการเมืองเลย แต่ Mindset โดยพื้นฐานแล้วก็ type นั้นเลย  

วันก่อนที่มียูสนึงบอกว่าอยากรู้เรื่องวองโกเล่รุ่นก่อน ให้โควทขอเค้า เห็นมีคนขอกันเยอะมาก ผมโควทแล้วไม่ได้รับไฟล์ ท่านพอมีข้อมูลให้ผมไว้ศึกษาการ์ตูนเรื่องรีบอร์นเพื่อเป็นวิทยาทานมั้ยคับ
0
0
!
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6600
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:11
พ่อแม่เสพเนชั่นหน้าจอทีวี ลูกเสพทวิตหน้าจอมือถือ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 21 Dec 2009
ตอบ: 2694
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:18
มันไม่เกี่ยวเรื่องเจนหรอก​ มันคือเรื่องเสียหน้าไม่ได้ตามอายุที่มากขึ้น​ ได้แต่คิดว่าโตไปอายุเยอะมีลูก​ ถ้าลูกมาทำแบบนี้ใส่เราจะตอบกลับได้อย่างมีวุฒิภาวะเท่านั้นแหละ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2020
ตอบ: 2464
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:28
sctotaltao พิมพ์ว่า:
เหมือนบ้านผมเลย
ทำใจอย่างเดียวครับ ให้คนรุ่นนี้หมดไปยังง่ายกว่ารอให้ตาสว่าง

เจ็นเขาไม่มาฟังอะไรแบบนี้หรอก เขาถูกล้างสมองมาตั้งแต่เกิดด้วยซ้ำ
แถมหนำซ้ำยังมีนิสัยไม่ฟังคนอื่น เอาโลกหมุนรอบตัวเขาเองอีก
เหนื่อยเปล่าๆครับ เราเดินหน้าทำตามตัวเราเองดีกว่า เรามีสิทธิในตัวเรา เรามีเสรีภาพ และที่สำคัญคือเราไม่ได้ขอเกิดมา มีแต่เขานั่นแหละอยากมีลูกเองทั้งนั้น

แค่นี้มันก็ผิดไปหมดแล้ว มันมีแค่ที่ไทยที่เดียวเนี่ยแหละที่ปลูกฝังความคิดบ้าบออะไรพวกนี้
พอคนรุ่นใหม่ตั้งคำถาม ถามมุมกลับ กลับตอบไม่ได้ เถียง ด่า ว่า ไม่ฟังเหตุผล อ้างกตัญญู อ้างว่าให้กำเนิดทั้งที่เราไม่เคยร้องขอด้วยซ้ำ

ผมจี๊ดเลยที่ว่าไม่ได้ขอเค้าเกิด อยากมีลูกกันเอง

ถ้าลูกพูดกับผมแบบนี้ผมใจงี้ช้ำดิ่งเลยนะ

แต่ผมก็ไม่รู้ความสัมพันธ์ในครอบครัวท่านนะ ไม่ได้ตัดสินท่าน

1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ลูกเขย มูริญโญ่
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 5121
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:28
ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง
ของบ้านผมไม่คุยกันเรื่องนี้เท่าไหร่

ทุกวันนี้ได้แต่ปั่น ผู้ปกครองเอาฮาอย่างเดียวครับ

อาทิเช่น

ผมทิ้งน้ำอิชิตันอันใหม่ไว้ในตู้เย็น รอท่านมาดื่ม
พอดื่มก็ทักเลย น้ำของคุณธนาธรเขาอร่อยเนอะ5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

via GIPHY

ยินดีเป็นเพื่อนและแลกเปลี่ยนทัศนะกับทุกคนทุกทีมนะครับ แอดมาได้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นติ่งพ่อมู เชียร์แมนยู และ ชอบบิลเบา
UzE
นักเตะเทศบาล
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2009
ตอบ: 3776
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 00:52
นี่เป็นอีกเหตุผลนึงเลยนะที่ทำให้หลายๆคนออกตัวแรงไม่ได้

เพราะงั้นเลิกกดดันให้คนอื่นออกมา call out กันเถอะครับ เขาอาจจะมีเหตุผลของเขา เราทำได้แค่เลิกติดตามก็พอ

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: UNITED FOREVER
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3648
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 01:00
[RE]ทะเลาะกับที่บ้านเรื่องการเมือง
พ่อผมนี่รักคนก่อนมาก สี่ปีก่อนเค้านั่งซึมเลย แต่พอผ่านไปผมก็เอาข้อเท็จจริงคอยแซะเข้าๆ ทั้งเรื่องสั่งยิงและการเลี้ยงลูกที่ไม่ดี ใช้ชื่อเมียออกตัวทางการเมือง และอื่นๆ จนวันนึงเค้าก็หาข้อเท็จจริงเอง ผมโชคดีมากๆที่พ่อแม่พร้อมจะเรียนรู้สิ่งใหม่เสมอ และพร้อมจะวิเคราะห์สิ่งที่ตัวเองรัก/เคยรัก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel