ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 11, 12
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7313
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 23:00
[RE: “หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร]
ผมน่าจะเป็นเสียงส่วนน้อยในมู้นี้ที่ไม่เห็นด้วยกับการพูดเรื่องสถาบัน มันมาไกลจาก 3 ข้อที่เรียกร้องตอนแรกมากมาย ซึ่งผมเห็นด้วยกับสามข้อนั้น แล้วก็โผล่มาอีก 10 ข้อ ถามว่าดีไหม ถ้าทำได้ก็ดีมาก แล้วมันจะทำได้ไหมล่ะ ผมยังมองว่าไม่มีทาง แรงต้านเยอะและจะยิ่งทำให้เป้าหมาย 3 เป้าแรก ล้มเหลวไปด้วย

ถ้าเปิดทวิตเตอร์ตอนนี้จะเห็น #แม่มึงตาย และเต็มไปด้วยรูปภาพและข้อความที่ผมดูแล้วไม่สบายใจ ปฏิเสธไม่ได้ว่านี่เป็นผลพวงจากการปราศรัยเมื่อวาน เมื่อวานแย้งได้ว่าเป็นการให้ทรรศนะอย่างมีเหตุผล ไม่ล่วงเกิน แต่ข้อความและรูปภาพจากแฮชแท็กวันนี้ผมมองว่าหยาบคายและโหดร้ายเกินไป

วันนี้ดูจอห์น วิญญู เขายังไม่กล้าพูด 10 ข้อออกมาเลยนะ ได้แค่เล่าคร่าวๆ แล้วบอกให้ไปหาอ่านเอง อันที่จริง เขาก็ไม่เคยพูดเรื่องสถาบันเลยสักครั้ง ผมว่านี่คือการคิดเชิงตรรกะอย่างรอบคอบแล้ว ว่าเรื่องไหนสำคัญและเร่งด่วนกว่ากัน

อย่างตอนนี้การเอาตู่ลงและแก้รัฐธรรมนูญน่าจะสำคัญที่สุด ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมก็คิดตรงกันกับแม่ยายของผม คุณหญิงหน่อย "ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร"
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

นักเตะเทศบาล
Status: Alway Blue.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6008
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 23:18
[RE]“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
5555555555555555 ตามเกมส์ คนก็หลงเชื่อตั้งนาน ขอขำหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Aug 2008
ตอบ: 481
โพสเมื่อ: Wed Aug 12, 2020 06:02
“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
JoKe the Panda พิมพ์ว่า:
คือผมงงๆ กับกระเเสตอนนี้จังครับ อธิบายผมหน่อยครับว่า การมี หรือ ไม่มี สถาบันพระมหากษัตริย์ ในประเทศ มันส่งผลดีหรือเสียยังไงครับ? ส่งผลยังไงกับชีวิตความเป็นอยู่คนทั่วไปอ่ะครับ หรือเเค่หมั่นไส้ที่มีคนที่เกิดมาก็สูงกว่า หรือเเค่ต้องการความเท่าเทียมไร้ชนชั้นอ่ะครับ (เอาจริงๆ ความเท่าเทียมมันก็มีแต่ในนาม สังคมทั่วโลกก็ไม่เท่าเทียมกันอยู่เเล้ว ไม่ต้องไปถึงสถาบัน ซึ่งก็เห็นอยู่ทั่วไป จากคนชนชั้นเดียวกันนี่ละ)

บางครั้งผมก็คิดนะ ว่าเรากำลังไม่พอใจ ฝ้าเพดานบ้านตัวเองที่สูงไม่เท่าท้องฟ้า แต่มานึกอีกที หัวเราก็ไม่เคยชนเพดานนี่นา เเล้วเราต้องการเพดานสูงเท่าท้องฟ้าไปเพื่ออะไร?

มุมมองผมนะครับ​ มีไม่มีไม่เดือดร้อนอะไรหรอกครับ​ แต่ผมมองว่ายังไงก็ควรตรวจสอบได้ตามที่นศเรียกร้องอะครับ​ ใครอยากจะกราบก็กราบไป​ ใครไม่อยากกราบก็จะได้สบายใจไปเพราะทุกอย่างมันโปร่งใสตรวจสอบได้​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ปวดฟัน T T
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 661
โพสเมื่อ: Wed Aug 12, 2020 06:08
“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ผมเห็นด้วยกะแกนะ (จริงๆเห็นด้วยกับทุกพรรคที่พูดมาเมื่อเช้าแหละ เพียงแต่พวกนั้นมันฝั่ง elite อยู่แล้ว เลยไม่อยากให้น้ำหนัก)

ผมว่าครั้งนี้ทำศึกใหญ่เกินไป ของพวกนี้สิ่งสำคัญที่สุดคือพลังของประชาชน..ถ้าเอาแค่ topic เผด็จการ และเรียกร้อง 3 ข้อนั่นก่อนยังมีทางชนะ

ผมเชื่อว่าถ้านักการเมืองรุ่นใหม่บริสุทธิ์ใจจริง มันค่อยๆแก้ได้..เริ่มจากถอนอำนาจ พวกเผด็จการ พวกผู้บริหาร สว. ฯลฯ ประเทศยุคนี้ออกไปก่อน

ค่อยๆตัดแขนตัดขาให้สถาบันอ่อนอำนาจลง แล้วค่อยๆเปลี่ยนแปลง มันอาจจะช้า แต่มีทางเป็นไปได้มากกว่า สำคัญที่ต้องเริ่มทำ

(ซึ่งเรื่องนี้ต้องบอกพรรคคุณหญิงตั้งแต่สมัยนายเก่าก็ไม่จริงใจอ่ะ..เอาผลประโยชน์ตัวเองมาก่อน ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนแปลงอะไรหรอก)

ซึ่งผมมองเห็นการเปลี่ยนแปลงว่า พรรคหน้าใหม่(ก้าวไกล) มีอุดมการณ์ทำตรงนี้ได้นะ..แต่ต้องกำจัดของเดิม เพื่อเข้าไปบริหารให้ได้ก่อน

แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยการเปิดศึกใหญ่เลย ยังไม่ทันได้ฟาร์ม คุณจะตีบอสใหญ่ให้ได้การเปลี่ยนแปลงเร็วๆ อันนี้เหมือนเรียกกำลังเสริมให้ฝั่งนั้นอ่ะ

เพราะต้องยอมรับว่ายังมีประชาชนอีกเยอะมาก ที่ยังฝังหัวกับสถาบันอยู่ และเมื่อเรื่องนี้มันเข้มข้นขึ้น คนพวกนี้ก็จะออกมาเช่นกัน

เมื่อประชาชนปะทะกันเอง..ฝั่งนั้นชอบเลยนะฮะ ไม่ต้องเหนื่อยเอง อัดความเกลียดชังเพิ่มขึ้นมีกองหนุนช่วยสบายๆ

พอตีกันรุนแรงหนักเข้า อ้างความชอบธรรม รัฐประหารอีกรอบ..บ้านเมืองเข้าลูปเดิมยาวๆไป

เห็นด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 11, 12
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel