ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 10, 11, 12
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 931
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 19:07
[RE: “หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร]
จริงๆแค่เราต้องการคนมีความซื่อสัจสุจริต จริยธรรม คุณธรรม ความรู้ความสามารถในตำแหน่งข้าราชการ นักการเมือง รวมถึงพ่อค้า นักธุรกิจและประชาชนด้วย

ถ้าได้คนแบบนี้มาทำงานที่มีผลกระทบกับส่วนรวมย่อมก่อให้เกิดผลดีกับประชาชนส่วนใหญ่แน่นอน

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 2739
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 19:10
[RE]“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
ล้มรัฐบาลเผด็จการก่อน? แก้รัฐธรรมนูญก่อน?
ถามจริงเหอะ จะทำไปเพื่ออะไรครับ
ในเมื่อไม่พอใจ ทหารก็มารัฐประหารใหม่
เอาให้คิดง่ายๆ รอบนี้ นศ ล้มเผด็จการได้
แก้รัฐธรรมนูญเรียบร้อย หมดจด ใสกิ๊ง
สักพักทหารมาจากไหนไม่รู้ กูจะรัฐทหาร
อ่ะ มึงจะทำไม อ่ะ กูแก้รัฐธรรมนูญด้วย
มีการรับรองรัฐประหารเสร็จสรรพ
ผ่านไป...
สักพัก นศ ก็มาใหม่... กู รัฐประหาร ใหม่
วนลูปไปเรื่อยๆ
แบบนี้เหรอครับ ที่คือการแก้ปัญหาทีละก้าว
ที่หลายท่านต้องการ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 19:13
ถูกแบนแล้ว
[RE: “หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร]
loppy123 พิมพ์ว่า:
NeeIAM พิมพ์ว่า:
คนไม่ชอบประยุทธ มีเยอะ
แต่ถ้าจะเปลี่ยนแปลงการปกครองแบบที่ สมเจียม หรือปวินต้องการ
คงยาก คนอีกเยอะ ยังอยากให้เป็นแบบนี้
ประเด็นม๊อบ ส่วนใหญพรุ่งเป้าไปที่สถาบัน
แต่คนอีกหลายกลุ่ม อาจจะต้องการแค่ให้รัฐบาลบริหารบ้านเมืองให้ดีกว่านี้  
เปลี่ยนแปลงการปกครอง ??? แหม๋ไม่เนียนเลยนะเราอ่ะ  

ดูจากไอดอล ม๊อบธรรมศาสตร์ปวินสมเจียมน่าจะรู้นะ ผลลัพสุดท้ายต้องการอะไร  
แหม๋ไม่เนียนเลยนะ รู้กันอยู่พลเรือนไม่ทางเปลี่ยนแปลงการปกครองได้อยู่แล้ว การล้มล้างเป็นไปไม่ได้เลย ไม่เอาน่าๆทำมาเป็นบิดคำ ถ้าจะกล่าวหาขนาดนั้น ยกข้อมูลมาดีกว่า จะได้แฟร์ๆ
และไม่เอาหลักฐานแบบยุคเเม้วนะ  

แล้วที่นายต้องการให้เป็นยังไงละ ผมก้ไม่รู้ว่าว่าจะล้มยังไง
แต่ความฝันของพวกสมเจียมกวินอยากให้เป็นเหมือนฝรั่งเศส
แต่คงยากของฝรั่งเศส ก้น่าจะประมาณ นักการเมือง ทหาร ประชาชนไปทางเดียวกันหมด
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 19:18
เข้าใจยังล่ะ ว่าทำไมสายเสื้อแดงถึงไม่ชอบเจ้แกนัก
0
0
339
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8389
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 20:26
สู้แบบเดิม ผลรับแบบเดิม
0
0

นักเตะกลางซอย
Status: อ่านอยู่ ขี้เกียจตอบ
เข้าร่วม: 10 Jul 2007
ตอบ: 5274
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 20:30
“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
เราว่าที่พวกน้องๆเยาวชน เริ่มเกมนี้ ไม่ใช่ว่าใจร้อนหรือไม่รอบคอบหรอกนะ
เพราะว่าถ้าให้เดินเกมช้าๆ ค่อยๆทะลวงไปทีละจุด มันจะไม่ทันกับกระแสของโลกน่ะ โลกยุคนี้หมุนไวกว่ายุคไหนๆมากมาย

และข้อเสนอมันก็ให้ผลลัพธ์ที่พอจะยอมรับได้ด้วย หากกลุ่มผู้มีอำนาจมองหาอนาคตที่ดีกว่า การต่อสู้กับพลังเยาวชนย่อมไม่เป็นผลดีแน่ เพราะด้วยข้อจำกัดทางอายุ พวกท่านรักษาอำนาจได้ไม่นานนักหรอก ยังไงก็ต้องพึ่งพลังเหล่านี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ถึงเด็กปืนแต่ก็เลือดไทยโดยแท้!!

ดาวเตะลา ลีกา
Status: English please
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 4061
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 20:40
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ผมเห็นด้วยกะแกนะ (จริงๆเห็นด้วยกับทุกพรรคที่พูดมาเมื่อเช้าแหละ เพียงแต่พวกนั้นมันฝั่ง elite อยู่แล้ว เลยไม่อยากให้น้ำหนัก)

ผมว่าครั้งนี้ทำศึกใหญ่เกินไป ของพวกนี้สิ่งสำคัญที่สุดคือพลังของประชาชน..ถ้าเอาแค่ topic เผด็จการ และเรียกร้อง 3 ข้อนั่นก่อนยังมีทางชนะ

ผมเชื่อว่าถ้านักการเมืองรุ่นใหม่บริสุทธิ์ใจจริง มันค่อยๆแก้ได้..เริ่มจากถอนอำนาจ พวกเผด็จการ พวกผู้บริหาร สว. ฯลฯ ประเทศยุคนี้ออกไปก่อน

ค่อยๆตัดแขนตัดขาให้สถาบันอ่อนอำนาจลง แล้วค่อยๆเปลี่ยนแปลง มันอาจจะช้า แต่มีทางเป็นไปได้มากกว่า สำคัญที่ต้องเริ่มทำ

(ซึ่งเรื่องนี้ต้องบอกพรรคคุณหญิงตั้งแต่สมัยนายเก่าก็ไม่จริงใจอ่ะ..เอาผลประโยชน์ตัวเองมาก่อน ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนแปลงอะไรหรอก)

ซึ่งผมมองเห็นการเปลี่ยนแปลงว่า พรรคหน้าใหม่(ก้าวไกล) มีอุดมการณ์ทำตรงนี้ได้นะ..แต่ต้องกำจัดของเดิม เพื่อเข้าไปบริหารให้ได้ก่อน

แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยการเปิดศึกใหญ่เลย ยังไม่ทันได้ฟาร์ม คุณจะตีบอสใหญ่ให้ได้การเปลี่ยนแปลงเร็วๆ อันนี้เหมือนเรียกกำลังเสริมให้ฝั่งนั้นอ่ะ

เพราะต้องยอมรับว่ายังมีประชาชนอีกเยอะมาก ที่ยังฝังหัวกับสถาบันอยู่ และเมื่อเรื่องนี้มันเข้มข้นขึ้น คนพวกนี้ก็จะออกมาเช่นกัน

เมื่อประชาชนปะทะกันเอง..ฝั่งนั้นชอบเลยนะฮะ ไม่ต้องเหนื่อยเอง อัดความเกลียดชังเพิ่มขึ้นมีกองหนุนช่วยสบายๆ

พอตีกันรุนแรงหนักเข้า อ้างความชอบธรรม รัฐประหารอีกรอบ..บ้านเมืองเข้าลูปเดิมยาวๆไป

ตามนี้เลยครับ เหมือนจูบปากผมแล้วมาพูดเลย (เอร๊ยยยยยยย)

คือ มันก็มีบ้างที่ผมก็อาจจะนอยด์ๆ นักการเมืองบ้าง โดยอารมณ์คือ เข้าใจว่าออกมาเชียร์ไม่ได้แน่ๆ แต่ก็ไม่อยากให้แสดงความเห็นไปเลย อยากให้อยู่เงียบๆ ไปเลย เพราะก็รู้ๆ กันอยู่ว่าจริงๆ ปลายทางก็อยากได้เหมือนกัน แต่สถานะมันต้องแยกกันตี ถ้าพวกในสภาออกมาเย้วๆ เหมือนนศ.แล้วสุดท้ายโดนกำจัดในฐานะสส./นักการเมืองอีก มันก็จะเหลือแค่การสู้ริมถนน ซึ่งถ้ามันไม่โคตรใหญ่จริงๆ อ่ะ ยังไงก็ไม่เกิดความเปลี่ยนแปลงหรอก ยังไงมันก็ต้องมีพวกในสภาด้วย ถึงได้ยังว่าคนอื่นก็ต้องเข้าใจด้วย ว่าจะให้พวกในสภาเค้าทำเหมือนกันเลยนี่ไม่ได้

คิดง่ายๆ ที่ฮ่องกง นั่นคือการประท้วงที่ใหญ่มาก และเข้มแข็งมาก ไม่ว่าจะในประวัติศาสตร์จีน หรือเอเชียในยุคหลังปี 2000s เลย แต่สุดท้าย... ก็อย่างที่เห็น

ถ้าในสภาเราแข็งปั๋งเมื่อไหร่นะ ต่อให้ไม่ทำประชามติเลย ให้ประกาศโป้งไปเลยว่าจะยุบ monarchy ดีไม่ดีก็ผ่านได้ แต่นั่นต้องสิ้น คสช. ประยุทธ สว.+รัฐธรรมนูญขยะ และที่สำคัญ กองทัพบก ที่พวกโน้นเค้าหว่านเมล็ดไว้ดีมาก มีพวกนี้พร้อมขึ้นตรึงอำนาจรุ่นต่อรุ่นๆ

ไม่อยากให้ถึงวันนั้น แต่ถ้าไม่มีทหารด้วยกันช่วยฝั่งเราจริงๆ วันนึง ผมก็อาจต้องออกไปตายบนถนนเคียงข้างนักศึกษา

ซึ่งผมจะไม่เสียดายชีวิตเลยสักนิดเดียว
2
0

Status:
เข้าร่วม: 14 May 2015
ตอบ: 710
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 20:48
[RE]“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
คนไม่ชอบประยุทธ มีเยอะ
แต่ถ้าจะเปลี่ยนแปลงการปกครองแบบที่ สมเจียม หรือปวินต้องการ
คงยาก คนอีกเยอะ ยังอยากให้เป็นแบบนี้
ประเด็นม๊อบ ส่วนใหญพรุ่งเป้าไปที่สถาบัน
แต่คนอีกหลายกลุ่ม อาจจะต้องการแค่ให้รัฐบาลบริหารบ้านเมืองให้ดีกว่านี้  
เปลี่ยนแปลงการปกครอง ??? แหม๋ไม่เนียนเลยนะเราอ่ะ  

ดูจากไอดอล ม๊อบธรรมศาสตร์ปวินสมเจียมน่าจะรู้นะ ผลลัพสุดท้ายต้องการอะไร  
แหม๋ไม่เนียนเลยนะ รู้กันอยู่พลเรือนไม่ทางเปลี่ยนแปลงการปกครองได้อยู่แล้ว การล้มล้างเป็นไปไม่ได้เลย ไม่เอาน่าๆทำมาเป็นบิดคำ ถ้าจะกล่าวหาขนาดนั้น ยกข้อมูลมาดีกว่า จะได้แฟร์ๆ
และไม่เอาหลักฐานแบบยุคเเม้วนะ  

แล้วที่นายต้องการให้เป็นยังไงละ ผมก้ไม่รู้ว่าว่าจะล้มยังไง
แต่ความฝันของพวกสมเจียมกวินอยากให้เป็นเหมือนฝรั่งเศส
แต่คงยากของฝรั่งเศส ก้น่าจะประมาณ นักการเมือง ทหาร ประชาชนไปทางเดียวกันหมด

เพ้อเจ้อไม่หายนะ สองคนนั้นเค้าเคยพูดแล้วว่าทางรอดของสถาบันฯยุคนี้คือการปรับตัวให้เข้ากับรัฐธรรมนูญ ไม่มีอำนาจเหนือรัฐธรรมนูญ นี่มัน 2020 แล้ว ใครจะไปทำแบบฝรั่งเศสยุคนั้นได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
JKJ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 14168
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 20:49
“หญิงหน่อย” ไม่เห็นด้วย ม็อบก้าวล่วงสถาบัน หวั่นยิ่งสร้างขัดแย้ง ปูทางรัฐประหาร
ออกมาพูดแบบนี้ ไม่พูดซะดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 21:01
ถูกแบนแล้ว
พวกชอบเหยียดคนมาอย่ามาquoteผม
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2015
ตอบ: 710
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 21:08
พวกชอบเหยียดคนมาอย่ามาquoteผม  

พอดีชอบโควทกับคนที่พูดเพ้อเจ้อ ไม่กลั่นรองให้ดีก่อนอะ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15085
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 21:14
ผมอยากถามแค่นี้แหละ ฝั่งนักศึกษามีไพ่อะไรที่จะบ่งบอกว่ามีโอกาสชนะบ้าง

ผมดูแล้ว อีกฝั่งมี ทหาร ตำรวจ รัฐบาล ศาล กฏหมาย อ่ะครับ

อีกฝั่งมีอะไรบ้างที่เป็นรูปธรรม ที่ผมเห็นคือ ทวิตเตอร์ โซเชียล อ่ะ

การจะเอาชนะให้ได้ มันต้องหาทางตัดแขนตัดขาฝ่ายนั้น หาทางดึงลงมาเป็นพวกให้ได้ก่อนซัก 2-3 อย่าง ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีซักอย่างเลย
2
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7643
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 21:52
Silence พิมพ์ว่า:
ผมอยากถามแค่นี้แหละ ฝั่งนักศึกษามีไพ่อะไรที่จะบ่งบอกว่ามีโอกาสชนะบ้าง

ผมดูแล้ว อีกฝั่งมี ทหาร ตำรวจ รัฐบาล ศาล กฏหมาย อ่ะครับ

อีกฝั่งมีอะไรบ้างที่เป็นรูปธรรม ที่ผมเห็นคือ ทวิตเตอร์ โซเชียล อ่ะ

การจะเอาชนะให้ได้ มันต้องหาทางตัดแขนตัดขาฝ่ายนั้น หาทางดึงลงมาเป็นพวกให้ได้ก่อนซัก 2-3 อย่าง ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีซักอย่างเลย  

"เวลาจะอยู่ข้างเรา"...แต่เวลาไม่เคยเป็นมิตรกับความใจร้อนครับ 55555555
มีนะครับ ผมกล้าพูดเลยว่าเยอะด้วย ทั้งทหาร ตำรวจ ฯลฯ แต่ถามว่า"เวลา"พร้อมหรือยัง

รุ่นๆผม สูงสุดก็ยังแค่ระดับ"กรมฯ" ถามว่าขัดได้มั๊ยถ้ามันยังเป็นส่วนน้อย?
เวลาจะเข้าข้างเรา จากเดิมก็มีผ่าเหล่าแค่หลักหน่วยในทหาร เช่น ท่านชวลิต(จริงๆท่านก็...) จนกลายเป็นต้องรวบดึงเข้ามาสกรีนติดสีบนคอ ยังไม่เอะใจเหรอกับกำลังพลฝ่ายเรา...ไม่ได้ขัดนะ แต่เด็กอาจจะไม่สังเกตุ/ตีความกันกับคำสั่ง ทำไมต้องทำขนาดนั้น?

บอกเลยว่ามันงวดเข้ามาเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนเห็นได้ชัด แต่จะใจร้อนกับมันไม่ได้
อยากสะใจ อยากเร่งเกมส์ ส่วนตัวมองว่า...เป๊ะ เขี่ยบอลให้เขาเองเลย จบเห่และวนลูปแน่ๆ นองพื้นกันอีกเท่าไหร่ กี่พันหรือถึงหมื่น บ่างทั้งหลายไปเสียเลือดด้วยมั๊ย

ทางที่ดีที่สุด เสียเลือดน้อยที่สุดคือ แฟล๊ชไป ให้ผวากันแบบนี้ล่ะ แล้วแยกไปทำแบบ(อดีต)อนาคตใหม่ทำ ให้ความรู้ไปสิ ตอบคำถามสิ ทุกคำถามคำแย้งคำถาม ให้ความสุภาพในการตอบ วันเดียวไม่ได้ผล ปีเดียวไม่ได้ผล สิบปีจะได้ผลมั๊ยล่ะ

บอกเลยว่า ที่คะนอง/เร่งเร้าตอนนี้ จะสังเกตุหรือเปล่าไม่รู้ ว่า..."เข้าทางทีนเขาเลย"
เหตุผลโง่ๆ ม๊อบโง่ๆ ไม่มีเหตุผล ไม่มีสมองของทางฝั่งตรงข้ามที่เราเหยียดนี่ล่ะ ก็เป็นเหตุผลเสมอล้มกระดาน...ไม่ใช่เหรอ

อยากเปลี่ยนแปลง แต่เขี่ยบอลกลับให้เขายิงสวนมาเสมอๆ ก็ไม่เวิร์คครับ

Edit : ที่อยากจะเพิ่มเติมคือ "คุณๆๆๆๆๆๆมีปากครับ" การปล่อยให้เด็กมันโดดเดียวคือการที่คุณๆๆๆๆๆไม่ใช้ปากของคุณเอง"เล่า/ถก"ให้คนรุ่นต่อๆไปฟัง สักแต่จะไปงัดกับคนรุ่นก่อนที่โดนฝังหัวกันมา...ไร้ประโยชน์ครับ
สอน/คุยกัน/ให้ความรู้ และ"อย่าสักแต่ด่าหรือนินทาเอามันส์" ขอให้มันอยู่ในเหตุในผล ไม่ใช่แค่พูดแต่"เขาเล่าว่า"หรืออะไรที่ไม่สามารถเห็นได้จริง...มันคือการสร้างกำลังพลครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Noel Wong เมื่อ Tue Aug 11, 2020 22:31, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 19 league champions
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1941
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 22:05
ขออีกเม้นนะครับ ในฐานะที่ผมเรียนพึ่งจบที่สถาบันแห่งนี้แหละก็ไม่เอาด้วย
ตอน 2475 ที่คณะราษฎรเอาชนะยึดอำนาจมาได้ก็มาจากมีอำนาจทางการทหารหรือมีฝ่ายทหารมาช่วยด้วย บวกประชาชนส่วนใหญ่ในยุคนั้นก็ไม่ได้ถูกปลูกฝังให้คลั่ง king ขนาดนั้น ทำให้ประชาชนคนทั่วไปในยุคนั้นก็ไม่หือไม่อือกับการเปลี่ยนแปลงครั้งนั้นเท่าไร ผิดกลับยุคนี้ที่พวกเค้าเหล่านั้นหว่านเมล็ดความเชื่อจนฝั่งรากลึกมากๆคิดหรอครับว่าถ้ามันรุนแรงขึ้นมาจริงๆอีกฝั่งจะไม่ออกมา เผลอในตอนนี้จะมีมากกว่าคนไม่เอาด้วยซ้ำไป แล้วพวกเราจะเอาอะไรไปชนะครับ อีกฝั่งมีทุกอย่างพร้อม อนาคตใหม่ที่ถูกเพ่งเล็งจนโดนยุบพรรคไม่ใช่เพราะแกนนำของพรรคหรอครับที่เป็นพวกไม่เอาเผ่ามังกรฟ้า ผมคิดวิธีที่เราจะชนะไม่ออกจริงในตอนนี้ถ้ายังไม่มีทหารหรือตำรวจเหมือนในยุคคณะราษฎรที่มีทหารอย่างจอมพลป.ที่เป็นทหารที่รักชาติจริงๆ มาเป็นกำลังหนุนช่วยนักศึกษา ไม่งั้นคงต้องให้ต่างชาติเข้ามาแทรกแซงเหมือนตอนญี่ปุ่นแพ้สงครามโลกครั้งที่ 2 แล้วอเมริกาเข้ามาควบคุมแล้วก็ลดอำนาจจักรพรรดิญี่ปุ่นนั้นแหละ
ความเห็นสวนตัวนะครับข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยครับ
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15085
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 22:18
Noel Wong พิมพ์ว่า:
Silence พิมพ์ว่า:

"เวลาจะอยู่ข้างเรา"...แต่เวลาไม่เคยเป็นมิตรกับความใจร้อนครับ 55555555
มีนะครับ ผมกล้าพูดเลยว่าเยอะด้วย ทั้งทหาร ตำรวจ ฯลฯ แต่ถามว่า"เวลา"พร้อมหรือยัง

รุ่นๆผม สูงสุดก็ยังแค่ระดับ"กรมฯ" ถามว่าขัดได้มั๊ยถ้ามันยังเป็นส่วนน้อย?
เวลาจะเข้าข้างเรา จากเดิมก็มีผ่าเหล่าแค่หลักหน่วยในทหาร เช่น ท่านชวลิต(จริงๆท่านก็...) จนกลายเป็นต้องรวบดึงเข้ามาสกรีนติดสีบนคอ ยังไม่เอะใจเหรอกับกำลังพลฝ่ายเรา...ไม่ได้ขัดนะ แต่เด็กอาจจะไม่สังเกตุ/ตีความกันกับคำสั่ง ทำไมต้องทำขนาดนั้น?

บอกเลยว่ามันงวดเข้ามาเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนเห็นได้ชัด แต่จะใจร้อนกับมันไม่ได้
อยากสะใจ อยากเร่งเกมส์ ส่วนตัวมองว่า...เป๊ะ เขี่ยบอลให้เขาเองเลย จบเห่และวนลูปแน่ๆ นองพื้นกันอีกเท่าไหร่ กี่พันหรือถึงหมื่น บ่างทั้งหลายไปเสียเลือดด้วยมั๊ย

ทางที่ดีที่สุด เสียเลือดน้อยที่สุดคือ แฟล๊ชไป ให้ผวากันแบบนี้ล่ะ แล้วแยกไปทำแบบ(อดีต)อนาคตใหม่ทำ ให้ความรู้ไปสิ ตอบคำถามสิ ทุกคำถามคำแย้งคำถาม ให้ความสุภาพในการตอบ วันเดียวไม่ได้ผล ปีเดียวไม่ได้ผล สิบปีจะได้ผลมั๊ยล่ะ

บอกเลยว่า ที่คะนอง/เร่งเร้าตอนนี้ จะสังเกตุหรือเปล่าไม่รู้ ว่า..."เข้าทางทีนเขาเลย"
เหตุผลโง่ๆ ม๊อบโง่ๆ ไม่มีเหตุผล ไม่มีสมองนี่ล่ะ ก็เป็นเหตุผลเสมอล้มกระดาน...ไม่ใช่เหรอ

อยากเปลี่ยนแปลง แต่เขี่ยบอลกลับให้เขายิงสวนมาเสมอๆ ก็ไม่เวิร์คครับ

Edit : ที่อยากจะเพิ่มเติมคือ "คุณๆๆๆๆๆๆมีปากครับ" การปล่อยให้เด็กมันโดดเดียวคือการที่คุณๆๆๆๆๆไม่ใช้ปากของคุณเอง"เล่า/ถก"ให้คนรุ่นต่อๆไปฟัง สักแต่จะไปงัดกับคนรุ่นก่อนที่โดนฝังหัวกันมา...ไร้ประโยชน์ครับ
สอน/คุยกัน/ให้ความรู้ และ"อย่าสักแต่ด่าหรือนินทาเอามันส์" ขอให้มันอยู่ในเหตุในผล ไม่ใช่แค่พูดแต่"เขาเล่าว่า"หรืออะไรที่ไม่สามารถเห็นได้จริง...มันคือการสร้างกำลังพลครับ  

ถูกครับ สถานการณ์นี้มีโอกาสแล้วที่จะเปลี่ยนแปลง แต่มันไม่ใช่วันนี้ พรุ่งนี้

ไพ่ในมือยังไม่มีเลย ใจร้อนไปมีแต่เจ็บตัวครับ
3
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 10, 11, 12
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel