ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 36712
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:43
[RE: พึ่งล้างแอร์มาน้ำหยดอีกแล้วครับ]
Sacrimony พิมพ์ว่า:
Spoil
Nakkii พิมพ์ว่า:
Sacrimony พิมพ์ว่า:
Nakkii พิมพ์ว่า:
ตัวเครื่องแอร์ เอียงลงมารึเปล่าครับ ( คิดภาพเหมือนหน้าคนนะ มองตรงคือปกติ กับก้มหน้าลงนิดนึง แบบหลังนี่ไม่ปกติ )

ถ้าตัวเครื่องแอร์มันก้มหน้าลง น้ำในเครื่องมันจะไหลไปทางท่อน้ำทิ้งได้ไม่หมดครับ ( เพราะเครื่องแอร์มันเอียงลงมาด้านหน้า )
มันก็เลยเหลือน้ำล้นออกมาตามช่องลมด้านหน้าอะ

อันนี้ผมไม่รู้วิธีเรียกที่ถูกต้องนะ แต่ผมเคยเจอปัญหานี้ ( ล้างแอร์, เป่าท่อน้ำทิ้ง ยังไงก็ไม่หาย )
จนช่างบอกว่าตัวเครื่องแอร์มันไม่ได้ระดับ มันเอียงลงนิดนึง ทำให้น้ำไหลไปท่อน้ำทิ้งได้ไม่หมด

ก็เลยต้องปรับระดับใหม่ให้มันตรงครับ

ตอนที่ท่านปรับระดับใหม่นี่งัดออกมา แล้วติดใหม่เลยรึเปล่าครับแล้วว่าแค่แบบเหมือนขันน็อตดันมันให้ได้ตั้งตรง

คือผมคุ้นๆว่าเคยเจอช่างบอกแบบนี้ครับ คือตอนผมติดตอนแรกเมื่อเกือบ10ปีได้ ผ่านไปซักพักเจออาการน้ำไหลเรื่อยๆ ล้างบ่อยมาก ช่างก็โทษว่าฝุ่นเยอะบ้าง ใช้สเปรยฉีดผม น้ำหอมเยอะบ้าง จนที่บ้านตัดสินใจเปลี่ยนช่างดูเจอช่างคนที่2 แกเลยบอกว่าไอช่างคนแรกมันทำท่อไม่ได้ระดับแล้วแกก็หาอะไรซักิย่างไปดันตรงท่อจากนั้นก็ไม่เคยหยดอีกเลยครับ จนเปลี่ยนช่างมาอีกคนเพราะคนที่สองเลิกทำได้ประมาณ3ปี ก็ไม่เคยเจอแบบนี้อีกเลย

จนสัปดาห์ก่อนน้ำหยดแต่เข้าใจว่าเพราะไม่ล้างมานานมากละเจอโควิดพอดี ช่างเลยมาล้างให้ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆก็ปกติเย็นสบายดี จนมีหยดวันนี้แหละครับ  

ตอนแรกผมเอาแบบมักง่ายก่อน หาอะไรมาดันฐานด้านหน้า ให้แอร์มันเงยขึ้นนิดนึงครับ
( ถ้าเปรียบเป็นหน้าคน คือ หาอะไรมาค้ำตรงคางไว้เพื่อให้เงยหน้าอะครับ )

แต่นานๆไปมันก็เอียงกลับลงมาเหมือนเดิมอยู่ดี เพราะเหมือนมันติดตั้งมานานแล้ว ละตัวที่ติดตั้ง มันเริ่มไม่แข็งแรงแล้ว
ผมก็เลยเริ่มกลัวว่าซักวันนึงมันจะพังแบบหลุดออกมาจากกำแพงเลย ก็เลยให้ช่างเขาติดตั้งใหม่เลยครับ

ราคาจำไม่ได้นะครับ เจ้าของบ้านจ่าย ( เป็นบ้านที่บริษัททำขึ้นมาให้ผมอยู่ในช่วงที่ทำงานที่นั่นครับ )  

ตอนติดใหม่วุ่นงาย ฝุ่นเยอะ ใช้เวลานานไหมท่าน  

ผมไม่อยู่ครับ. เป็นแม่บ้านของทางบริษัท ( เป็นแม่บ้านที่รับหน้าที่คอยดูแลทำความสะอาดบ้านอยู่แล้ว )
มาอยู่ กับช่างในช่วงที่ทำครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Nakkii เมื่อ Fri May 29, 2020 14:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 14978
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:51
พึ่งล้างแอร์มาน้ำหยดอีกแล้วครับ
ผมซื้อที่ดูด จากเว็บ ,Lazada มา
ดูดที่ท่อน้ำทิ้ง แล้วมันจะมีพวกเมือกน้ำออกมา
แล้วมันก็หายครับ พอมีท่อละจบ ไม่ค่อยง้อช่างละ
เมื่อก่อน ผมเป็นบ่อย อยู่คอนโดท่อน้ำทิ้งแอร์ มันชอบตัน ซื้อตัวดูดมาจบเลยครับ
560 บาท จบ ไม่ต้องง้อช่างแอร์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 341
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:55
[RE: พึ่งล้างแอร์มาน้ำหยดอีกแล้วครับ]
ที่ท่อน้ำมันตันเป็นเมือกๆ เพราะพวกสเปรย์ดับกลิ่นต่างๆ ครับ

เช่นสเปรย์ฉีดตัวและฉีดให้ห้องหอม ผมก็พึ่งเจอปัญหานี้มา

ทางแก้ก็คือช่างจะเอาซันไลน์ไปเช็ดรังผึ้งแอร์ให้มันหายคราบ

จากนั้นเขาจะล้างอีกครั้งและเป่าออกครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 241
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:59
ถ้าแอร์ติดเกิน5ปี หาช่างฝีมือหน่อย ตัดล้างใหญ่เลยครับ หายชัวร์ ใช้ต่อได้อีกหลายปี
0
0
Arsenal_v_Tottenham_Hotspur_Premier_League_jzgr_X9ln_CUCxบุญคุณไม่ตอบแทนกันได้ แต่อย่าเนรคุณ
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 848
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 18:38
ท่อน้ำทิ้งกับรางน้ำ สกปรกมีเมือกเกาะครับ ต้องทำความสะอาด
หรือถาดรองน้ำใส่แล้วมันเอียงไปผิดฝั่งที่ท่อน้ำทิ้งอยู่มันเลยไปไหลออก กลายเป็นว่าขังอยู่เลยมาหยดแทน ต้องถอดมาดูอ่ะครับ ไม่ยาก ลองหาคลิปถอดถาดน้ำทิ้งในยูทูปดู ผมเคยเป็น

0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: ทาสนม
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 15068
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 18:45
บ้าน จขกท อยู่ไหนครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2008
ตอบ: 1452
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 22:02
ตัดระบบล้างครับ บล็อคน้ำยา ปิดระบบตัดคอลล์เย็นลงมาล้าง ตอนเป็นช่างแอร์ ผมเคยทำอยู่ราคา1000-1500แล้วแต่ความยากของหน้างาน หายหยดแน่นอน
0
0
Liverpool
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel