ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 15140
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:49
[RE: พึ่งล้างแอร์มาน้ำหยดอีกแล้วครับ]
ผมให้ช่าง ออฟฟิศ มาทำตั้งแต่เมษา

ทุกวันนี้ ยังไม่มาทำ ผมเปิดปล่อยให้น้ำหยดแม่มม

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10154
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:49
[RE: พึ่งล้างแอร์มาน้ำหยดอีกแล้วครับ]
ผมเคยเป็นก็ลองดูดท่อน้ำทิ้งดูก็ไม่หาย เลยให้ช่างประจำมาดูขึ้นไปดูกับเค้าแถวคอมแอมีน้ำแข็ง น้ำยาหาย
อาการน่าจะรั่วแต่ช่วง covid ไม่อยากซ่อมนานก็เติมน้ำยาแก้ไขเบื้องต้นไปก่อน อาการก็หายไป
1
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 36711
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:50
ตัวเครื่องแอร์ เอียงลงมารึเปล่าครับ ( คิดภาพเหมือนหน้าคนนะ มองตรงคือปกติ กับก้มหน้าลงนิดนึง แบบหลังนี่ไม่ปกติ )

ถ้าตัวเครื่องแอร์มันก้มหน้าลง น้ำในเครื่องมันจะไหลไปทางท่อน้ำทิ้งได้ไม่หมดครับ ( เพราะเครื่องแอร์มันเอียงลงมาด้านหน้า )
มันก็เลยเหลือน้ำล้นออกมาตามช่องลมด้านหน้าอะ

อันนี้ผมไม่รู้วิธีเรียกที่ถูกต้องนะ แต่ผมเคยเจอปัญหานี้ ( ล้างแอร์, เป่าท่อน้ำทิ้ง ยังไงก็ไม่หาย )
จนช่างบอกว่าตัวเครื่องแอร์มันไม่ได้ระดับ มันเอียงลงนิดนึง ทำให้น้ำไหลไปท่อน้ำทิ้งได้ไม่หมด

ก็เลยต้องปรับระดับใหม่ให้มันตรงครับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2010
ตอบ: 12960
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:50
Sacrimony พิมพ์ว่า:
wing2wing พิมพ์ว่า:
ท่อน้ำทิ้งมีเมือกเกาะเยอะต้องบอกให้ช่างล้างด้วยครับ

ไม่แน่ใจตอนช่างมาล้างแกท่านได้บอกปัญหาเรื่องน้ำรั่วไหม เพราะถ้าไม่บอกบางทีช่างเค้าก็จะล้างแค่แอร์กับคอมให้แค่นั้น

มีบอกครับท่าน เมื่อสักครู่โทรไปถามเขาเขาบอกเป็นที่ถาดหลังเดี๋ยวมาดูให้ อันนี้ท่านพอจะทราบไหมครับว่ามันคือยังไง  

ไม่ทราบละครับ ถ้าแอร์บ้านส่วนมากก็รู้แค่แอร์, คอม, ท่อน้ำทิ้ง พอมีถาดหลังเริ่มไม่รู้เรื่องละ

1
0
Are You Red Enough
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 26844
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:55
https://pantip.com/topic/31837185

ตามท็อปคอมเม้นนี้มั้งครับ
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: คิดถึงใจจะขาด
เข้าร่วม: 22 Nov 2010
ตอบ: 1362
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:56
ท่อมันมีเมือกข้างในครับ เคลียร์พื้นที่แล้วเอาสายยางสวนเลย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2020
ตอบ: 533
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 13:57
ถูกแบนแล้ว
VSR79 พิมพ์ว่า:
ของผมแก้โดย เปิดแอร์โหมดพัดลมให้แรงสุดเลย เปิดทิ้งไว้ 1 ชม. ก็หายครับ

เปิดโหมดพัดลมอย่างเดียว ไม่มีความเย็น  

+ วิธีนี้ครับ ผมได้ยินจากช่างที่มีจรรยาบรรณ แนะนำวิธีนี้เหมือนกัน เหมือนไล่น้ำไล่ความชื้นออกก่อน
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
ตอบ: 1347
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:01
Nakkii พิมพ์ว่า:
ตัวเครื่องแอร์ เอียงลงมารึเปล่าครับ ( คิดภาพเหมือนหน้าคนนะ มองตรงคือปกติ กับก้มหน้าลงนิดนึง แบบหลังนี่ไม่ปกติ )

ถ้าตัวเครื่องแอร์มันก้มหน้าลง น้ำในเครื่องมันจะไหลไปทางท่อน้ำทิ้งได้ไม่หมดครับ ( เพราะเครื่องแอร์มันเอียงลงมาด้านหน้า )
มันก็เลยเหลือน้ำล้นออกมาตามช่องลมด้านหน้าอะ

อันนี้ผมไม่รู้วิธีเรียกที่ถูกต้องนะ แต่ผมเคยเจอปัญหานี้ ( ล้างแอร์, เป่าท่อน้ำทิ้ง ยังไงก็ไม่หาย )
จนช่างบอกว่าตัวเครื่องแอร์มันไม่ได้ระดับ มันเอียงลงนิดนึง ทำให้น้ำไหลไปท่อน้ำทิ้งได้ไม่หมด

ก็เลยต้องปรับระดับใหม่ให้มันตรงครับ

ตอนที่ท่านปรับระดับใหม่นี่งัดออกมา แล้วติดใหม่เลยรึเปล่าครับแล้วว่าแค่แบบเหมือนขันน็อตดันมันให้ได้ตั้งตรง

คือผมคุ้นๆว่าเคยเจอช่างบอกแบบนี้ครับ คือตอนผมติดตอนแรกเมื่อเกือบ10ปีได้ ผ่านไปซักพักเจออาการน้ำไหลเรื่อยๆ ล้างบ่อยมาก ช่างก็โทษว่าฝุ่นเยอะบ้าง ใช้สเปรยฉีดผม น้ำหอมเยอะบ้าง จนที่บ้านตัดสินใจเปลี่ยนช่างดูเจอช่างคนที่2 แกเลยบอกว่าไอช่างคนแรกมันทำท่อไม่ได้ระดับแล้วแกก็หาอะไรซักิย่างไปดันตรงท่อจากนั้นก็ไม่เคยหยดอีกเลยครับ จนเปลี่ยนช่างมาอีกคนเพราะคนที่สองเลิกทำได้ประมาณ3ปี ก็ไม่เคยเจอแบบนี้อีกเลย

จนสัปดาห์ก่อนน้ำหยดแต่เข้าใจว่าเพราะไม่ล้างมานานมากละเจอโควิดพอดี ช่างเลยมาล้างให้ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆก็ปกติเย็นสบายดี จนมีหยดวันนี้แหละครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:12
ถูกแบนแล้ว
ต้องตัดแอร์ล้างใหญ่ครับ นานๆทำที ผมเล่าของผมให้ฟัง

ผมเพิ่งล้างวันเสาร์ วันอังคารหยด ก่อนหน้านั้นไม่เคยหยด ผมแจ้งช่าง ช่างบอกวันศุกร์ถึงว่าง อะผมจัดให้

ผมไปจ้างช่างที่อื่นมาแทน ต้องยกแอร์ถอดแอร์ลงมาล้าง ฉีดน้ำอัดท่อลงไปให้เมือกหาย เปิดพัดลมไล่มันได้แค่ชั่วคราวครับ ล้างประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า ส่วนเจ้าเก่าผมก็บอกไปว่า พวกคุณล้างไม่ดี ล้างคอมเพรสเซอร์ ไม่สะอาด เอากะละมังลูกค้าไปใช้โดยไม่ขอ พนักงานไม่ใส่ Mask ทางร้านเตรียมตัวเสียลูกค้าที่คอนโดอีก 200 กว่าห้องได้เลยครับ ผมแจ้งไลน์กลุ่มคอนโดแน่ อีกแปปนึงผจก โทรมา โอนเงินค่าล้างแอร์มาคืนเครื่องนึง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3492
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:14
ท่อน้ำทิ้งน่าจะตัน
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
ตอบ: 36711
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:16

ตอนที่ท่านปรับระดับใหม่นี่งัดออกมา แล้วติดใหม่เลยรึเปล่าครับแล้วว่าแค่แบบเหมือนขันน็อตดันมันให้ได้ตั้งตรง

คือผมคุ้นๆว่าเคยเจอช่างบอกแบบนี้ครับ คือตอนผมติดตอนแรกเมื่อเกือบ10ปีได้ ผ่านไปซักพักเจออาการน้ำไหลเรื่อยๆ ล้างบ่อยมาก ช่างก็โทษว่าฝุ่นเยอะบ้าง ใช้สเปรยฉีดผม น้ำหอมเยอะบ้าง จนที่บ้านตัดสินใจเปลี่ยนช่างดูเจอช่างคนที่2 แกเลยบอกว่าไอช่างคนแรกมันทำท่อไม่ได้ระดับแล้วแกก็หาอะไรซักิย่างไปดันตรงท่อจากนั้นก็ไม่เคยหยดอีกเลยครับ จนเปลี่ยนช่างมาอีกคนเพราะคนที่สองเลิกทำได้ประมาณ3ปี ก็ไม่เคยเจอแบบนี้อีกเลย

จนสัปดาห์ก่อนน้ำหยดแต่เข้าใจว่าเพราะไม่ล้างมานานมากละเจอโควิดพอดี ช่างเลยมาล้างให้ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆก็ปกติเย็นสบายดี จนมีหยดวันนี้แหละครับ  

ตอนแรกผมเอาแบบมักง่ายก่อน หาอะไรมาดันฐานด้านหน้า ให้แอร์มันเงยขึ้นนิดนึงครับ
( ถ้าเปรียบเป็นหน้าคน คือ หาอะไรมาค้ำตรงคางไว้เพื่อให้เงยหน้าอะครับ )

แต่นานๆไปมันก็เอียงกลับลงมาเหมือนเดิมอยู่ดี เพราะเหมือนมันติดตั้งมานานแล้ว ละตัวที่ติดตั้ง มันเริ่มไม่แข็งแรงแล้ว
ผมก็เลยเริ่มกลัวว่าซักวันนึงมันจะพังแบบหลุดออกมาจากกำแพงเลย ก็เลยให้ช่างเขาติดตั้งใหม่เลยครับ

ราคาจำไม่ได้นะครับ เจ้าของบ้านจ่าย ( เป็นบ้านที่บริษัททำขึ้นมาให้ผมอยู่ในช่วงที่ทำงานที่นั่นครับ )
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:24
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
ต้องตัดแอร์ล้างใหญ่ครับ นานๆทำที ผมเล่าของผมให้ฟัง

ผมเพิ่งล้างวันเสาร์ วันอังคารหยด ก่อนหน้านั้นไม่เคยหยด ผมแจ้งช่าง ช่างบอกวันศุกร์ถึงว่าง อะผมจัดให้

ผมไปจ้างช่างที่อื่นมาแทน ต้องยกแอร์ถอดแอร์ลงมาล้าง ฉีดน้ำอัดท่อลงไปให้เมือกหาย เปิดพัดลมไล่มันได้แค่ชั่วคราวครับ ล้างประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า ส่วนเจ้าเก่าผมก็บอกไปว่า พวกคุณล้างไม่ดี ล้างคอมเพรสเซอร์ ไม่สะอาด เอากะละมังลูกค้าไปใช้โดยไม่ขอ พนักงานไม่ใส่ Mask ทางร้านเตรียมตัวเสียลูกค้าที่คอนโดอีก 200 กว่าห้องได้เลยครับ ผมแจ้งไลน์กลุ่มคอนโดแน่ อีกแปปนึงผจก โทรมา โอนเงินค่าล้างแอร์มาคืนเครื่องนึง  

ล้างใหญ่นี่คือยกลงมาล้างทุกส่วน ล้างยันคอมแอร์ข้างนอกเลยใช่ไหมครับ เพราะสัปดาห์ที่แล้วของผมเขาล้างแบบถอดหน้ากาก กริล ออกมาไปล้าง เอาน้ำเป่า เอาลมเป่า
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:25

ตอนแรกผมเอาแบบมักง่ายก่อน หาอะไรมาดันฐานด้านหน้า ให้แอร์มันเงยขึ้นนิดนึงครับ
( ถ้าเปรียบเป็นหน้าคน คือ หาอะไรมาค้ำตรงคางไว้เพื่อให้เงยหน้าอะครับ )

แต่นานๆไปมันก็เอียงกลับลงมาเหมือนเดิมอยู่ดี เพราะเหมือนมันติดตั้งมานานแล้ว ละตัวที่ติดตั้ง มันเริ่มไม่แข็งแรงแล้ว
ผมก็เลยเริ่มกลัวว่าซักวันนึงมันจะพังแบบหลุดออกมาจากกำแพงเลย ก็เลยให้ช่างเขาติดตั้งใหม่เลยครับ

ราคาจำไม่ได้นะครับ เจ้าของบ้านจ่าย ( เป็นบ้านที่บริษัททำขึ้นมาให้ผมอยู่ในช่วงที่ทำงานที่นั่นครับ )

ตอนติดใหม่วุ่นงาย ฝุ่นเยอะ ใช้เวลานานไหมท่าน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 971
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:26
ท่อระบายมันตันครับ ผมมีทริกง่ายๆจะแนะนำครับ ให้ท่านไปซื้อลูกโป่งแล้วเป่าให้พอง แล้วเอาปลายลูกโป่งไปสวมใส่ท่อนน้ำทิ้งแอร์(อยู่ข้างนอกบ้าน ) ใช้ลมจากลูกโป่งมจะดันสิ่งสกปรกที่ตัน ออกครับ หวังว่าจะช่วยท่านได้นะครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Nov 2010
ตอบ: 1832
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 14:40
VSR79 พิมพ์ว่า:
ของผมแก้โดย เปิดแอร์โหมดพัดลมให้แรงสุดเลย เปิดทิ้งไว้ 1 ชม. ก็หายครับ

เปิดโหมดพัดลมอย่างเดียว ไม่มีความเย็น  

จะไปลองทำดู ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาบอกครับ ขอบคุณมากครับ
1
0
" ไม่พอใจก็ออกไป "
ทำไมคนไทยถึงบอกแบบนี้
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel