ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21826
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 18:49
[บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?
สวัสดีครับ ตอนนี้ฟุตบอลพีเมียร์ลีคของอังกฤษก็เดินทางมาเลยครึ่งทางแล้ว
ในระหว่างที่รอแมทแดงเดือดที่กำลังจะมาถึง

และเบื่อหน่ายกับข่าวการย้ายตัว

ปกติผมจะเป็นคนที่ชอบเข้าไปดูไฮไลท์ประจำสัปดาห์ของ ทรู
ใน Youtube อยู่ทุกอาทิตย์

มันจะมี ไฮไลท์ประตูยอดเยี่ยม กับ เซพยอดเยี่มประจำสัปดาห์ครับ

ผ่านมา 21-22 สัปดาห์แล้ว วันนี้ที่จะมาชวนคุยก็คือ

ไฮไลท์เซพยอดเยี่ยมประจำสัปดาห์หรือ ''Saves of the round''

ผมเชื่อว่า ถ้าใครได้ดูกันเป็นประจำเหมือนผมสิ่งที่สังเกตุได้ก็คือ

Dean Henderson เรียกได้ว่าเป็นขาประจำของคลิปนี้เลยก็ว่าได้

ติดทำเนียบแทบจะทุกอาทิตย์ จนวันนี้คิดในใจตอนที่ดูแล้วพูดออกมาว่า

''มืงติดอีกแล้วหรอเนี่ย''

เลยเป็นที่มาของบทวิเคราะห์ที่ผมทำขึ้นมาเพื่อชวนคุยกันเล่นๆกับเจ้าหนูคนนี้ครับ

โดยจะขอยกมาเทียบกับโกลมือ 1 ของแมนยู คือ เดเกอา ครับ

เดเกอาอยู่กับแมนยูมาก็หลายปี ผ่านการต่อสู้แย่งมือ 1 แบบเข้มข้นจริงๆ

ครั้งสุดท้ายต้องย้อนไป ตั้งแต่สมัยท่านเซอร์ อเล็กซ์เฟอร์กูสัน

คือ เดเกอา Vs ลินเดกาด นู่นเลย โดยตอนนั้นคนที่ดูมีแววเป็นมือ 1 ให้แมนยู

คือ อันเดรส ลินเดกาด มากกว่า เจ้าหนูมือโกลจากสเปน เสียอีก

จนกระทั่งแมนยูออกไปเยือน เรดดิ้งในปี 2012

ที่นัดนั้นจบลงที่ชัยชนะ 4-3 ของแมนยู แต่ก็เสียไปถึง 3 ประตูทีเดียว
ซึ่งนัดนั้นลินเดกาด โชว์ฟอร์มได้ไม่ค่อยดีในภาพรวม

ทำให้โอกาส สวิงกลับมาเป็นของเดเกอาอีกครั้ง และเขาก็ไม่ปล่อยโอกาสนี้หลุดมืออีกเลย

และถือกำเนิดเป็นองค์เทพลามะ ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา

หลังจากนั้น ไม่ว่าจะเป็น วิคตอ บัลเดส หรือ เซอจิโอ้ โรเมโร่ ที่เข้ามาก็ไม่อาจเทียบเคียงกับความสามารถในการเป็น Shot Stopper ของเดเกอา

ที่ก้าวขึ้นมาเป็น ผู้รักษาประตูระดับโลก แม้รายหลังอย่าง โรเมโร่ จะได้มาเป็นมือ 1 ในช่วงเวลาสั้นๆ ในช่วงที่เดเกอา มีข่าวเรื่องย้ายทีมกับมาดริด

แต่พอเมื่อลามะ ต่อสัญญา จารย์หลุยส์ ฟาลกัล ก็คืนตำแหน่งมือ 1 ให้เดเกอาอยู่ดี

กับแมนยู ไม่มีใครสงสัยในเรื่องฝีมือ ว่า เด คือระดับโลกอย่างไม่ต้องสงสัย
แต่ก็เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันมาพักใหญ่ๆ โดยเฉพาะตั้งแต่หลังจบฟุตบอลโลกปีล่าสุด
กับฟอร์มของเดเกอา กับทีมชาติสเปน

ที่แม้จะเหนียวเยี่ยวเล็ดกับแมนยู แต่พอได้ไปเล่นกับสเปน เจ้าตัวกับโชว์ฟอร์มออกมาได้น่าผิดหวัง

จนกระทั่ง ท้ายฤดูกาล 2018/2019 จนมาถึง ฤดูกาล 2019/2020

ฟอร์มของเดเกอา ตกลง อย่างเห็นได้ชัด นอกจากการที่เซพลูกปาฎิหาริย์ น้อยลงแล้ว

ยังมีข้อผิดพลาดที่นำไปสู่ประตู อย่างการรับบอลซองแตกเข้าประตูกับเกมที่เจอกับ วัตฟอร์ด เป็นต้น

กลับมาที่เจ้าหนู ดีน เฮนเดอร์สันกันนะครับ

ผ่านไปแล้ว 22 สัปดาห์ กับบอลพีเมียร์ลีค

ในขณะนี้

นอกจากการเซพสวยๆในคลิปประจำสัปดาห์แล้ว เจ้าหนู ดีน

ยังครองอันดับ 1 ในการเก็บคลีนชีทในลีคร่วมกันกับ ชไมเคิล ของเลสเตอร์

ที่ 8 ครั้ง

และเมื่อนำสถิติ มือ 1 ของ แมนยู กับ เชพฟิล มาเทียบกันก็จะพบว่า

Degea ลงไป 22 นัด เก็บ คลีทชีทได้ 4 นัด เสียไปแล้ว 25 ประตู

Henderson ลงไป 21 นัด เก็บคลีทชีทได้ 8 นัด เสียไปแล้ว 18 ประตู

Degea มี Save per match อยู่ที่ 2.64 ครั้ง ( Save success 69.88%)

Henderson มี Save per match อยู่ที่ 2.57 ครั้ง ( Save success 75%)

De gea มีข้อผิดพลาด 3 ครั้ง ในฤดูกาลนี้ โดย 2 ใน 3 ครั้ง นำไปสู่การเสียประตูของทีม

ส่วน Henderson มีข้อผิดพลาด 1 ครั้งและนำไปสู่การเสียประตู

และหนึ่งใน จุดอ่อนที่ เรารู้กันอยู่แล้วว่า เดเกอามี

ก็คือการสั่งการในกรอบเขตโทษ รวมไปถึงการป้องกันลูกเปิดโด่งเข้ามาของคู่ต่อสู้

โดย De gea มีการออกมาตัดลูกกลางอากาศ หรือ high claims อยู่ที่ 4 ครั้ง (น้อยแทบจะที่โหล่ของลีค)

ส่วน Henderson มีการออกมาตัดลูกกลางอากาศ (high claims) อยู่ที่ 11 ครั้ง

โดยการปักหลักยืนอยู่ในกรอบ 6 หลาแม้จะเป็นจุดอ่อนที่ไม่ค่อยชอบออกมาตัดบอล

แต่จุดนี้ก็ถูกกลบด้วยการเป็นสุดยอด Shot stopper ระดับโลกของเด มาโดยตลอด

ซึ่งเป็นการเล่นที่แฟนๆส่วนมาก อาจจะบ่นกันว่า เดเกอา ไม่ชอบออกมาตัดบอลเลย

ปีนี้ Degea ออกมาตัดบอลนอกกรอบ 2 ครั้ง

ส่วน Henderson ออกมาตัดบอลนอกกรอบ 5 ครั้ง

Heat map ของ De gea

Heat map ของ Henderson

จะเห็นได้ว่า Henderson จะชอบออกมาเล่นบอลนอกกรอบเขตโทษมากกว่าเดอย่างเห็นได้ชัด

โดยสรุปแล้ว

กับฟอร์มตอนเล่น ณ ตอนนี้ ต้องบอกว่า

เจ้าหนู ดีน เฮนเดอสัน ทำผลงานได้น่าประทับใจ

มีชอทเซพสวยๆ แถมยังมี การออกมาตัดบอลนอกกรอบและลูกกลางอากาศที่ดีกว่า เดเกอาพอสมควร (เกือบ2เท่าโดยเฉลี่ย)

คนนึง เป็นผู้นำ คลีนชีทในลีค และกำลังก้าวขึ้นมาสู่ทีมชาติอังกฤษสุดใหญ่

ส่วนอีกคนนึงไม่ได้ท๊อปฟอร์มเหมือนเดิม แถมกับทีมชาติยังถูกรุ่นน้องอย่าง เกป้า แย่งมือ 1 ไป

ดูๆไปแล้ว ในปีหน้า เป็นโจทย์ที่น่าหาคำตอบสำหรับ โอเล่(ถ้ายังคุมต่อ)

เหมือนกันนะครับว่า

การแข่งขันของผู้รักษาประตูมือ 1 ของแมนยู ที่ไม่ได้มีมานานมากแล้ว

จะเป็นอย่างไร คนนึงก็ดาวรุ่งพุ่งแรง

อีกคนนก็ อดีตเคยเป็น TOP3 ผู้รักประตูของโลก

ดูน่าจะเป็นการแข่งขันมือ 1 ที่น่าสนใจทีเดียว

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดย chonbodee เมื่อ Fri Jan 17, 2020 20:58, ทั้งหมด 4 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:37
Top Comment [RE: [บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?]
GodZombiE พิมพ์ว่า:
อย่าเนิฟเดเลย ผมว่าฝีมือยังเหมือนเดิมนะ แต่ลูกพลาดเกมส์วัตฟอร์ด ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก ลูกชัวร์ผมว่า เดยังมีอยู่ เท่าที่ดู น้องดีน ออกแนว พิคฟอร์ดอ่ะผมว่า มีลูกบ้าเยอะ เหมือนจะล่กๆอ่ะ แต่เหนียวดีนะ คหสต นะครับ

ไม่ได้เนิฟครับ

ผมก็บอกอยู่ว่า เด คือระดับโลก

แต่ เป้าหมายบทความนี้คือชี้ให้เห็นว่า

ปีนี้เด ที่ฟอร์มตก เทียบกับ ดาวรุ่งมาแรง แบบ เฮนเดอสัน

โดยใช้ สถิติมาเป็นตัววัด

เดไม่ได้แย่น่าเกลียด แต่ก็ไม่ได้องค์ลงเทพ เหมือนเมื่อก่อนแน่นอน

เซพดีๆมีให้เห็นอยู่

แต่ สถิติ ตัวเลข ก็คือตัวเลขอะครับ ตัวเลขไม่โกหกใคร หลายๆอย่างปีนี้

เฮนเดอสันทำได้ดีกว่า พอสมควร

ผมถึงเขียนบทความมา ว่า โกลดาวรุ่งที่เล่นดี กับ มือ 1 ปัจจุบัน

น่าจะเป็นการแข่งขันที่เหมาะสมดีครับ ไม่ได้เนิฟเดแต่อย่างใด
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5394
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 18:55
[บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?
ขอขัดนิดนึงเกป้าก็ยังไม่ได้แย่งไปอย่างถาวรนะตอนนี้เกป้าก็ฟอร์มตกเหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 68853
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:04
[RE: [บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?]
แล้วโรเมโร่ล่ะ
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 16029
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:04
[RE: [บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?]
เดฟ เหมือนจะถึงจุดสูงสุด​ไปแล้ว ในสายตาผมคือแกคงไปดีไปกว่าที่เคยเป็นมาแล้ว ถ้าแกยังรักษามาตรฐาน​ก็ถือว่าโอเค

แต่แกเป็นมือโกลที่สำหรับยุคปัจจุบัน ขาดสกิลออกมาตัดบอล รวมถึง เหมือนจะคอนโทรลแผงหลังไม่ค่อยเก่ง

สองจุดนี้แหละที่ผมคิดว่ามันน่าสนใจเหมือนกันถ้า ดีโน่ จะกลับมาแย่งตำแหน่งได้เลยในปีหน้า เหมือน คูร์ตัว กลับมาแย่งตำแหน่งกับเช็ค
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 30634
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:05
จริงๆผมก็อยากรู้แค่2อย่างจากน้องดีนอ่ะ

การป้องกันลูกกลางอากาศกับการจ่ายบอลด้วยเท้า

ปีหน้าหวังว่าจะกลับมาแย่งมือ1นะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:16
Allez Les Bleus พิมพ์ว่า:
แล้วโรเมโร่ล่ะ  

โรเมโร่ ผมไม่แน่ใจว่าแกจะย้ายมั้ยนะครับ เหมือนเคยมีข่าวว่าอยากย้ายไปเปนมือ 1 ทีมอื่น

เพราะตอนนี้ก็เสียมือ 1 ทีมชาติไปละด้วย

แต่ถ้าโรเมโร่อยู่ต่อก็ต้องแล้วโค้ชหละครับ 5555555
0
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 17628
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:22
[RE][บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?
ปีหน้ากลับมาอยากให้โอกาสเหมือนกันครับ
แพสชั่นกับฟอร์มดีมาก มาเบียดกับเดเกอาได้มันส์แน่ ใครฟอร์มดีกว่าได้ลงไรแบบนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 1927
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:29
อย่าเนิฟเดเลย ผมว่าฝีมือยังเหมือนเดิมนะ แต่ลูกพลาดเกมส์วัตฟอร์ด ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก ลูกชัวร์ผมว่า เดยังมีอยู่ เท่าที่ดู น้องดีน ออกแนว พิคฟอร์ดอ่ะผมว่า มีลูกบ้าเยอะ เหมือนจะล่กๆอ่ะ แต่เหนียวดีนะ คหสต นะครับ

0
0

Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7618
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:29
[RE][บทวิเคราะห์] Dean Henderson ผู้ท้าชิงมือ1ที่เหมาะสม ของ David De gea ?
ผมยังเชียร์เดเกอาอยู่ แต่ก็เสียดายฝีมือเจ้าหนูนี่ ถ้าไม่ดึงกลับอาจเสียถาวร

อารมณ์เหมือนเชคกับกูตัวเลยปะนิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:34
P2INCE พิมพ์ว่า:
จริงๆผมก็อยากรู้แค่2อย่างจากน้องดีนอ่ะ

การป้องกันลูกกลางอากาศกับการจ่ายบอลด้วยเท้า

ปีหน้าหวังว่าจะกลับมาแย่งมือ1นะ  

บอลยาว % ความแม่นพอๆกันเลยครับ

แต่ % การจ่ายบอลสำเร็จ Dega เยอะกว่าพอสมควร ที่ 73.11%

สวน Henderson จ่ายสำเร็จแค่ 33.33%

เป็นเพราะ สไตล์การเล่นมีผลพอสมควรด้วยครับ

แมนยูเน้นขึ้นเกมจากหลัง มากกว่า เชพยู เดเลยมี % จ่ายบอลสำเร็จ เยอะกว่าเยอะ

ส่วน การตัดลูกกลางอากาศ Dean ปีนี้ทำได่ดีกว่า ประมาณ 2 เท่าครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15320
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:35
เสียดาย ทำไมเด โรเมโร่ ดีน ไม่เกิดมาคนละยุค 5555

ดีคนละแบบ
0
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13813
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:36
เด เกอาค่าเหนื่อยสามแสนกว่านี่ ผมว่าถ้าไม่ปล่อยดีนยืมต่อก็ต้องขายทิ้งแหละเอามาแข่งกันยังไงเดก็ได้โอกาสสูงกว่าใครจะอยากเอานักเตะค่าเหนื่อยสามแสนนั่งเฉยๆไม่ก็ต้องขายทิ้งอะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:37
GodZombiE พิมพ์ว่า:

ไม่ได้เนิฟครับ

ผมก็บอกอยู่ว่า เด คือระดับโลก

แต่ เป้าหมายบทความนี้คือชี้ให้เห็นว่า

ปีนี้เด ที่ฟอร์มตก เทียบกับ ดาวรุ่งมาแรง แบบ เฮนเดอสัน

โดยใช้ สถิติมาเป็นตัววัด

เดไม่ได้แย่น่าเกลียด แต่ก็ไม่ได้องค์ลงเทพ เหมือนเมื่อก่อนแน่นอน

เซพดีๆมีให้เห็นอยู่

แต่ สถิติ ตัวเลข ก็คือตัวเลขอะครับ ตัวเลขไม่โกหกใคร หลายๆอย่างปีนี้

เฮนเดอสันทำได้ดีกว่า พอสมควร

ผมถึงเขียนบทความมา ว่า โกลดาวรุ่งที่เล่นดี กับ มือ 1 ปัจจุบัน

น่าจะเป็นการแข่งขันที่เหมาะสมดีครับ ไม่ได้เนิฟเดแต่อย่างใด
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 30634
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:38
chonbodee พิมพ์ว่า:
P2INCE พิมพ์ว่า:

บอลยาว % ความแม่นพอๆกันเลยครับ

แต่ % การจ่ายบอลสำเร็จ Dega เยอะกว่าพอสมควร ที่ 73.11%

สวน Henderson จ่ายสำเร็จแค่ 33.33%

เป็นเพราะ สไตล์การเล่นมีผลพอสมควรด้วยครับ

แมนยูเน้นขึ้นเกมจากหลัง มากกว่า เชพยู เดเลยมี % จ่ายบอลสำเร็จ เยอะกว่าเยอะ

ส่วน การตัดลูกกลางอากาศ Dean ปีนี้ทำได่ดีกว่า ประมาณ 2

เท่าครับ  

อันนี้ผมสังเกตุเอง ตั้งแต่มีข่าวว่าเดเกอาจ้างคนมาฝึกเรื่องการจ่ายบอล การจ่ายบอลของเดเกอาดีขึ้นจริงๆจากช่วงก่อนที่จะมีจังหวะเตะไปเข้าทางฝั่งตรงข้ามให้เห็น

แต่ผมค่อนข้างหวังกับเฮนเดอร์สันเลยนะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jan 17, 2020 19:40
kimikase พิมพ์ว่า:
เด เกอาค่าเหนื่อยสามแสนกว่านี่ ผมว่าถ้าไม่ปล่อยดีนยืมต่อก็ต้องขายทิ้งแหละเอามาแข่งกันยังไงเดก็ได้โอกาสสูงกว่าใครจะอยากเอานักเตะค่าเหนื่อยสามแสนนั่งเฉยๆไม่ก็ต้องขายทิ้งอะ  

ผมว่าเองก็กลัวว่า เฮนเดอสันที่เป็นดาวรุ่งจะยอมรอโอกาส เป็นมือ 2 แบบโรมเมโร่ ที่แมนยูมั้ย

ยิ่งถ้ามี โรเมโร่ อีกคน โอกาสที่เจ้าตัวอาจเลือกย้าย ถาวร ก็มีสิทธิเป็นไปได้ครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel