ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9256
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 14:31
[RE: มีใครคิดไม่อยากมีลูกบ้างมั้ย]
university4500 พิมพ์ว่า:
มีเถอะครับเห็นผู้สูงอายุหลายคนไม่มีคนมาดูเเลเพราะไม่มีลูกกันนี่เเหละ ผมยังเชื่อนะว่าเเก่ตัวไปก็มีลูกๆมาดูเเลเหมือนเราดูเเลพ่อเเม่ ส่วนที่ว่าหวังจะให้มาดูเเลหรือไม่อย่างไร ผมว่าการเลี้ยงดูเขามีส่วนสำคัญสุดครับ  

ที่เคยเจอส่วนใหญ่
ลูกเป็นคนดี มีการมีงานทำ ก็ต้องไปทำงานมีครอบครัวของตัวเอง ไม่ได้มาดูแลพ่อแม่ มีบางคนเท่านั้นที่ได้ทำงานที่บ้านเกิด แล้วได้ดูแลพ่อแม่
ส่วนลูกที่อยู่กับพ่อแม่ส่วนใหญ่ ก็ติดเหล้าติดยา หรือบางคนยิ่งหนักมีลูก แต่ตัวเองยังไม่พร้อม เดือดร้อนคนแก่ต้องมาเลี้ยงให้อีก แก่แล้วก็ยังต้องทำงานหนักและเลี้ยงหลานอีกเพราะพ่อแม่มันดูแลไม่ได้

ปล.อย่างผมเอง ถ้าพ่อแม่ป่วย ก็ยังไม่รู้จะทำไง จะมาดูแลตลอดก็ไม่ได้ เพราะต้องทำงาน ก็คงเหลือแต่ทาง จ้างคนดูแลเท่านั้นจริงๆครับ

แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไปบอกผู้ใหญ่บ้านเลยครับ
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 12403
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 14:40
[RE]มีใครคิดไม่อยากมีลูกบ้างมั้ย
spideer13 พิมพ์ว่า:
มีเถอะครับเห็นผู้สูงอายุหลายคนไม่มีคนมาดูเเลเพราะไม่มีลูกกันนี่เเหละ ผมยังเชื่อนะว่าเเก่ตัวไปก็มีลูกๆมาดูเเลเหมือนเราดูเเลพ่อเเม่ ส่วนที่ว่าหวังจะให้มาดูเเลหรือไม่อย่างไร ผมว่าการเลี้ยงดูเขามีส่วนสำคัญสุดครับ  

ลูกเป็นคนดี มีการมีงานทำ ก็ต้องไปทำงานมีครอบครัวของตัวเอง ไม่ได้มาดูแลพ่อแม่ มีบางคนเท่านั้นที่ได้ทำงานที่บ้านเกิด แล้วได้ดูแลพ่อแม่
ส่วนลูกที่อยู่กับพ่อแม่ส่วนใหญ่ ก็ติดเหล้าติดยา หรือบางคนยิ่งหนักมีลูก แต่ตัวเองยังไม่พร้อม เดือดร้อนคนแก่ต้องมาเลี้ยงให้อีก แก่แล้วก็ยังต้องทำงานหนักและเลี้ยงหลานอีกเพราะพ่อแม่มันดูแลไม่ได้

ปล.อย่างผมเอง ถ้าพ่อแม่ป่วย ก็ยังไม่รู้จะทำไง จะมาดูแลตลอดก็ไม่ได้ เพราะต้องทำงาน ก็คงเหลือแต่ทาง จ้างคนดูแลเท่านั้นจริงๆครับ

อยากกระทืบไลค์

เจอหลายครอบครัวเป็นแบบนี้ จริงๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 129
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 14:44
[RE: มีใครคิดไม่อยากมีลูกบ้างมั้ย]
ใครๆก็บอกยุคนี้มีเมียยังเหนื่อยเลยเป็นเรื่องจริงครับ ถ้าคิดถึงขั้นมีลุกนี่ดูทรมานตัวเองไปหน่อยถ้าตังไม่ถึง
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2411
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 14:47
มีใครคิดไม่อยากมีลูกบ้างมั้ย
ลูกน้องโล้น พิมพ์ว่า:

อยากกระทืบไลค์

เจอหลายครอบครัวเป็นแบบนี้ จริงๆครับ  

เห็นด้วยเลยครับหลายๆครอบครัวเป็นแบบนี้จริงๆ เอาแค่ละแวกบ้านผมคิดเป็น 70% ได้เลย บางคนที่กลับมาอยู่กับพ่อแม่เพราะไม่มีที่ไปตกงานไม่มีเงิน กลับมากินเงินบำนาญของพ่อแม่ไม่ทำอะไรก็มีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: สถานะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 7747
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 14:57
เห็นเพื่อนเคยพูดแบบนี้เหมือนกัน แต่งงานมา 5 ปี กลุ่มเพื่อนถาม ทำไมไม่มีลูกซะที มันบอกว่ายังไม่พร้อม แต่ความจริงแล้วมันพร้อมและอยากมีมากๆ ไม่ได้คุมกำเนิดอะไรเลย ปล่อยธรรมชาติ แต่ยังไม่ได้ จนผ่านไปอีก 2-3 ปี เพื่อนถามอีกว่าพร้อมยัง ตอบกลับว่าไม่อยากมีแล้ว ปรึกษากับแฟนว่าไม่มีดีกว่า โลก สังคมมันเลวร้ายเกินไปที่จะมี อยากอยู่แบบนี้ดีกว่า ผ่านมาอีก 1 ปี โพสในเฟสบุ๊คดีใจ เมียท้องแล้ว เออ แปลกดี เลยทักไปถาม มันบอกว่าอยากมีแหละแต่ไม่มา เลยหาข้ออ้างไปเรื่อยๆกลัวโดนเพื่อนล้อว่าไม่มีน้ำยา เลยด่ามันไป แบบนี้ก็มี 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2010
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 14:57

ผมเป็นแบบนั้นเลย

ผมคิดว่าตัวผมเองเป็นคนดีนะ มีการมีงานทำที่ดีมากๆ แต่ยอมรับเลยว่า ไม่ได้ดูแลพ่อแม่มากเท่าที่ควร

ผมก็ต้องสร้างชีวิตตัวเอง เพราะก็เราก็ไม่ได้เกิดมามีต้นทุนสูงเหมือนคนอื่น ขนาดเราเกิดมาในฐานะปานกลางนะ

ผมก็ต้องซื้อบ้าน ซื้อรถ นู้นนี่นั้น ขนาดพ่อแม่ยังดูแลได้ไม่ดีเลย แล้วลูกละ เลิกคิดไปได้เลย

ยิ่งมีลูก เวลาที่จะให้พ่อแม่ยิ่งลดลงไปอีก ซึ่งจริงๆมันก็น้อยอยู่แล้ว

แล้วที่ไม่โอเคเลย คือความคิดที่ว่าลูกต้องมาดูแลตอนแก่อะ เหมือนปั๊มลูกออกมาเป็นทาสอะ ไม่ได้ออกมาจากความรัก ถ้ามันออกมาจากความรัก ส่วนมากก็จะหวังแค่ว่าโตขึ้นมาเป็นคนดีของสังคมก็จบ ไม่ได้หวังให้ต้องมาเลี้ยงดู
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2279
เจอพวกเดียวกันเยอะเลย ผมก็ไม่อยากมีลูกครับ 55
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 15023
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 15:01
Lee Kwang Soo พิมพ์ว่า:
ผมไม่อยากมีคับ แต่แฟนอยากมีลูกมากๆเลย  

ผมแบบท่านเลย แล้วตกลงกันยังไงอะ โคตรไม่อยากมี
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 15:05
ตอนนี้​มี​ แต่ไม่รู้คิดผิดไหม
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2010
ตอบ: 1380
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 15:25
ไม่อยาก แต่พ่อแม่ผมอยากให้มีเหลือเกิ้นนนนนนนนนนนนนนน
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 15:50
ไม่เห็นด้วยเลยครับ กับความเห็นที่สนับสนุนให้มีลูกเพื่อมาดูแลตัวเองตอนแก่ ฟังแล้วสงสารเด็กมาก นอกจากจะต้องมาเจอประเทศและสังคมที่มันแย่ลงทุกวันแล้ว จุดประสงค์ที่เค้าต้องเกิดมา ฟังแล้วน่าสะเทือนใจมาก
แก้ไขล่าสุดโดย Geronimo เมื่อ Sat Dec 07, 2019 15:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: #I am UNITED
เข้าร่วม: 21 Nov 2008
ตอบ: 2026
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 16:01
ผมครับบ แต่งงานมา2ปีกว่าละครับ บอกพ่อ แม่ ตัวเองและแฟน ไปละ ว่าไม่มีลูก แน่นอน ครับบ ใช้ชีวิตของเราแค่นั้นพอครับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25105
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 16:05
เอาตอนนี้ผมไม่ได้อยากมีเท่าไร ดูจากความพร้อมของตัวเองแล้ว แต่ก็ไม่ปิดโอกาสถาวร

โชคดีอย่างหนึ่งที่พ่อแม่ ไม่เคยกดดันเรื่องนี้
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19950
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 16:54
[RE]มีใครคิดไม่อยากมีลูกบ้างมั้ย
ตอนวัยรุ่นหรือ30 ต้นๆ ก็ยังคิดแต่เรื่องตัวเอง. พอแก่ตัวแล้วเหงาก็จะคิดอีกแบบ ซึ่งอาจจะช้าไปแล้ว แฟนก็ไม่ได้อายุยืนยาวทุกคู่ พี่น้องสนิทรักกันพอมีครอบครัว ก็จะห่างออกไประดับหนึ่ง ส่วนเพื่อนแทบไม่ต้องพูดถึง ถ้ามีครอบครัวของเขา. แทบจะหายไปจากชีวิตเราเลย

ป่วยไข้แกเฒ่าใครจะมานั่งเฝ้า ถ้าไม่ใช่ครอบครัว พี่น้องก็ต้องมีธุระของเขา เพื่อนก็แค่มาเยี่ยม.

สำหรับผมคนที่มีลูกแล้ว. โลกทางความคิดเปลี่ยนไปเลย. บอกคนที่ไม่มีลูกก็คงไม่เข้าใจ. เพราะมันคือสัมผัสที่ต้องรู้ด้วยตัวเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: 사랑해 ❤~ 배주현
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 7298
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 16:56
จะตอนนี้จะตอนไหนผมก็อยากมีครับ ผมเชื่อว่าผมเลี้ยงเขาให้ดีได้ ป้องกันและสอนให้เขาอยู่ห่างจากอะไรที่มันแย่ๆในสังคมบ้านเราได้ (ทางบ้านผมกับแฟนก็สนับสนุนเรื่องการเลี้ยงดูได้)

แต่ส่วนใหญ่รอบตัวผมคนที่อยากมีจริงๆมักจะไม่ค่อยมีนี่สิ คนที่ไม่อยากอ่ะลูกดกเชียว

ปล.อีกนานครับ แต่วางแผนไว้ว่าจะมีแน่นอน ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องสุขภาพนะ (จะใช้แค่วิธีธรรมชาติเท่านั้น)
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel