ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8568
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:48
[RE: ภาษาอังกฤษ ฟังได้ แปลได้ พูดไม่ได้]
คงต้องหาคนคุยด้วยบ่อยๆแล้วผม ผมรู้ตัวว่าที่พูดไม่ได้ไม่เป็นประโยคเลย เพราะไม่มีใครคุยให้ใช้ภาษากับคำศัพท์ที่นึกไม่ออกบางคำ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:51
ถูกแบนแล้ว
[RE: ภาษาอังกฤษ ฟังได้ แปลได้ พูดไม่ได้]
ผมเริ่มจากไม่ได้เลย ไปออสเตรเลีย1ปี ได้ทุกอย่าง ไม่ถึงขั้นเก่งนะ แต่พูดได้ ฟังได้ เขียนเป็น ทุกอย่างดีขึ้นจากโง่ๆไปเกือบเก่งแต่ยังไม่สุด
แนะนำไปเมืองนอก
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:55
คิดสถานการณ์แล้วฝึกพูดกับตัวเองครับ

พอไปเจอเราก็จะตอบสนองได้ว่าควรพูดอะไร
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ถึงระยะทางจะห่างกัน แต่ใจเราอยู่ใกล้กัน
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1797
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 09:59
ภาษาอังกฤษ ฟังได้ แปลได้ พูดไม่ได้
ผมก็เหมือนกันครับ
แต่ล่าสุด​ บ.​ ส่งไปดูงานที่เยอรมัน
จากพูดไม่ได้​ ก็ต้องพูดให้ได้​ ไม่งั้นไม่รอด
ผมคิดว่า​ มันอยู่ที่สิ่งแวดล้อมรอบข้างเรา
อยากพูดได้ต้องไปอยู่ที่ๆเราต้องพูดครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: It's me...
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 182
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:05
brrless พิมพ์ว่า:
ผมขอเล่าประสบการณ์ละกันครับ

ผมเป็นแบบ จขกท แหละ

ทำงานมา 2-3 ปี มีใช้ภาษาอังกฤษบ้าง(แต่แทบไม่ได้พูดเลย เพราะลูกค้าไม่ใช่ต่างชาติ)

มีปีที่ 4 เริ่มย้ายงาน คราวนี้ผมไปสัมภาษณ์กับบริษัทน้ำมันต่างชาติ บอกเลยใบ้แดก

เค้าถามมา ผมตอบภาษาอังกฤษอยู่ไม่กี่ประโยค สรุปคือไม่ได้งาน

จนเข้าปีที่ 4 เกือบ 5 ผมก็ได้ย้ายงานไปอยู่บริษัทต่างชาติ(เกี่ยวกับการเรียนการสอน)

ก็จะมีพวกเทส ผมได้พูดอยู่ A1 คือ กากจัด แต่ที่ทำงานมีสวัสดิการคือเรียนภาษาฟรี

ผมก็ไปเทสเรียนนิดนึง(ไม่ถึง10 ครั้ง) อาจารย์ฝรั่งเค้าสอนว่า

"คนไทยที่พูดไม่ได้ ไม่ใช่เพราะอะไร แค่เพราะอาย อายในการออกเสียง อายที่พูดออกมามันจะถูกหรือไม่ถูก"

เค้าเลยบอกว่า "พูดไปเลย ไม่มีผิด ไม่มีถูก ถ้าพูดไม่ถูก เราก็ใช้ body language เอา"

ผมเลยยึดถือเรื่อยมาครับ

ปล.ที่พูดไม่ได้อีกอย่างคือ มันไม่มีคำศัพท์ในหัวครับ

เรื่องการพูดต้องค่อยๆฝึก ไม่มีทางลัดครับ

ทฤษฏีนี้ถูกครับ คนไทยแค่ไม่กล้าพูด
เอาจากประสบการณ์ผมเอง ตอนนี้พูดอังกฤษกับจีนได้
แค่กล้าพูด พูดผิดไม่รู้เรื่องก็Google ทำบ่อยๆมาเองครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:05
น้าติ๋ม จะทิ่มน้าหลออ พิมพ์ว่า:
Cerebral Cortex พิมพ์ว่า:
พูดไม่ได้ = ไม่ได้พูด

ยังจำช่วงเวลาแรกที่จำเป็นต้องพูดภาษาอังกฤษได้ .. ช่วงนั้น เป็นเวลาเช้าหลังเปิดนั่งเฝ้าร้านคนเดียว พนักงานร้านยังไม่เข้ามา

อยู่ดีฝรั่งก็เดินเข้าร้านมาครอบครัวนึง เลือกซื้อของและถามนั่นนู่นนี่โน่น.. เราอยู่คนเดียว ไม่มีใครคอยช่วยแล้ว!

The show much go on. สื่อสารภาษาอังกฤษกันไปยาวๆ โดยไม่มีติดขัด จนแปลกใจศักยภาพตัวเองเหมือนกัน

แหละหลังจากเหตุการณ์วันนั้นก็ปลดล็อคตัวเอง อุปสรรคสำคัญที่ยิ่งใหญ่ก็คือเราไม่กล้า ไม่เคย ไม่ลองทำ แค่นั้นเอง  

Must รึเปล่าหลาน  

ไม่ใช่ must = จำเป็น
แต่หมายถึง much = ปริมาณมากๆ, ฝึกฝนบ่อยๆ

แต่ขอบคุณที่ช่วยแก้รูปประโยคที่ถูกต้องให้ครับ
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8468
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:14
ถ้าฟังออก เข้าใจ เขียนได้ อ่านได้ แสดงว่าอังกฤษใช้ได้พอสมควร
เหลือแค่พูด วิธีแก้ก็ง่ายมากครับ.....ก็พูดเยอะๆครับ

สาเหตุมันคือ เราไม่ได้ใช้บ่อย พอจะคิด จะพูดมันเลยไม่คล่องปากครับ
นึกศัพท์ได้ไม่ทัน พอนึกศัพท์ได้ นึกแกรมมาร์ไม่ออกอีก พอนึกได้ครบออกเสียงไงวะ กว่าจะครบกระบวนการ คนฟังหลับพอดี

แนะนำวิธีที่ผมใช้ละกันครับ อาจจะไม่ได้ดีแต่คิดว่าพอมีประโยชน์
1. เวลาคิดอะไร หรือเจออะไรในชีวิตประจำวันลองแปลเป็นอังกฤษดูครับ
ว่างๆตอนเดิน ตอนดูหนังฟังเพลง เอ้ย ถ้าจะพูดประโยคนี้ภาษาอังกฤษพูดไงวะ
เราจะได้ทั้งจำศัพท์ สร้างประโยค
2. เสร็จแล้วลองพูดออกมาครับ พูดสำเนียงเห่ยๆของเราออกมา แต่ไม่ต้องกลัวครับ ฝรั่งพูดไทยก็เห่ยๆเหมือเรา ไม่ต้องอาย
ผมฝึกพวกนี้ในห้องน้ำเวลาอาบน้ำก็คิดไปด้วย พูดไปด้วย มันจะทำให้เราคล่องปาก
3. พอพูดๆไปเราจะรู้วาเราตะกุกตะกักตรงไหน ก็ไปหาความรู้เพิ่มครับ ศัพท์นี้เค้าใช้กันจริงมั้ย จริงๆมันออกเสียงยังไง หรือโอเคถูกทุกอย่างละ เหลือพูดให้ลื่นๆพอ

ผมว่ามันดีนะที่ทำให้การเรียนรู้บวกไปในชีวิตประจำวัน ไม่เสียเวลาอะไรมาก
ใช้ได้กับทุกอย่าง ดูหนัง ฟังเพลง ดูละคร คุยกะเพื่อน ก็ลองแปลเป็นอังกฤษดู

วิธีอื่นๆก็ไปจอยกับฝรั่งตาม hostel ก็ได้ครับ ร้องเพลงก็ได้
สุดท้ายผมว่ามันไม่มีทางลัด อยากพูดเก่งก็ต้องพูดบ่อย ถ้าไม่มีเพื่อนฝรั่งก็ต้องสร้างโอกาสพูดให้ตัวเอง
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1422
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:17
ถูกแบนแล้ว
ของผมพูดเอาตัวรอดได้ ฟังได้ คือเวลาอยู่กับฝรั่งผมไม่เคยใบ้กินอ่ะตั้งแต่มัธยมแล้วอาจเป็นเพราะเป็นคนกล้าพูด กล้าแสดงออกด้วยมั้ง

พอพูดผิดเขาก็แก้ให้ ก็จำที่เขาแก้ให้มาตลอด แต่อย่าให้พิมพ์หรือพูดแบบถูกแกรมม่านะห่วยชิบบบบบ เรื่องแกรมม่าเอาไป2/10อ่ะ 55555555 ไม่ได้เลยยย

ป.ล. ผมเสียดายสกิลภาษาจีนตัวเองสุดละ ตอนสมัยเรียนคาบจีนตั้งแต่ม.4-6 ผมมักจะโดนชมเรื่องการออกเสียงเสมอว่าออกเสียงได้ดีมากๆ แบบครูพูดมาผมcopyละพูดตามได้เลยอ่ะอาจจะไม่ถึงขั้นเนทีฟเรื่องการออกเสียงแต่ก็โดนชมเสมอ จำรูปแบบประโยคได้เร็ว มีแต่คนบอกถ้าผมเรียนต่อยอดจีนนะรุ่งแน่ๆ แต่ก็นั้นละไม่ได้ต่อยอดอะไรเล๊ยยย จบม.6แล้วจบเลย 555
แก้ไขล่าสุดโดย Hopekung เมื่อ Sat Dec 07, 2019 10:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25807
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:19
ผมด้อย grammar กับ vocab -*-

ฟัง พูด อ่าน เขียน ได้สบาย
แก้ไขล่าสุดโดย Deedo RMUTL เมื่อ Sat Dec 07, 2019 12:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3254
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:22
เจอการดริฟขั้นสุดยอดเข้าไปผมนี่ก๊ากเลย
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4185
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:22
เป็นเหมือนกัน คิดคำศัพท์ไม่ทันตอนพูด เหมือนตื่นเต้นยังไงไม่รู้ครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11884
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:27
ผมเคยเป็นฮะ
ต้องใช้อ่ะ ไม่ใช้เลยส่วนมากจะลงหม้อ
อ้อ อีกเรื่องที่ต้องทำเลยคือเลิกแปล
เพราะถ้าใช้คำไทยแล้วแปล แล้วพูดอีกทีมันไม่ได้หรอก
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: Zzz
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2586
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:34
ต้องฝึกครับ ไม่มีทางลัดนอกจากฝีกๆๆๆๆอย่างเดียว

การพูดมันเป็นละสกิลกับการอ่านเขียนและฟัง ไม่แปลกครับที่คนส่วนใหญ่พูดไม่ได้เพราะที่เรียน,เสพสื่อหรือหนังต่างๆ เราใช้แค่ทักษะอ่านและฟัง(หรือเขียนสำหรับงานหรือการเรียน)

การฝึกของผมไม่ยากครับ เริ่มต้นโดยการพูดหน้ากระจกกับตัวเองทุกวัน วันละ 5-10 นาทีแล้วแต่ พูดแนะนำตัวเอง พูดว่าวันนี้เราไม่ทำอะไรมาบ้าง มีเหตุการณ์พิเศษอะไรแปลกใหม่กว่าวันอื่นๆ เวลาคิดไม่ออกว่าประโยคนี้จะพูดเป็นอังกฤษยังไงก็เซิทกูเกิ้ลครับ
นอกจากนี้ดูหนัง เวลาดูซาวด์แทรก ลองหยุดหนัง แล้วลองพูดเลียนแบบทั้งประโยคทั้งสำเนียงดู
สุดท้ายฝึกพูดจากครูในยูทูปครับ ทั้งไทยและอังกฤษ ที่ผมชอบดูประจำก็ English fit and firm ของไทย และ JameESL english lesson ของอเมริกาแกมี playlish speaking อยู่ลองฝึกตามแกดู(คนนี้ฮาดีและผมชอบสำเนียงแกด้วย)

สุดท้ายไม่มีทางลัดครับ ฝึกฝนอย่างเดียว ผมไม่ได้เก่งอะไรมาก แต่ผมสามารถติดต่อสื่อสารได้แบบถามมาตอบไป ไม่ต้องฟังแล้วมาแปลในหัวว่าเค้าพูดอะไร ไม่ต้องมานั่งนึกว่าจะพูดยังไงดีคือสามารถ generate phases ออกไม่ได้แบบไม่มี Hesitation

สุดท้ายลองหาเวลาไปเที่ยวประเทศที่พูดภาษาอังกฤษได้ครับ จะพบว่าถ้าคล่องในทักษะนี้ ชีวิตการท่องเที่ยวจะสนุกขึ้นเยอะครับ(คนกับพนักงานบ้าง คุยกับคนในร้านอาหารหรือระหว่างรอรถไฟบ้าง คุยกับเพื่อนร่วมทางบ้าง ฟินครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Rasheedzo เมื่อ Sat Dec 07, 2019 10:37, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
"A mind needs books as a sword needs a whetstone,Thats why I read so much Jon Snow"

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Nov 2010
ตอบ: 18759
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:41
ผมพูดได้ แปลได้ แต่ฟังกาก 55555555

เมื่อวานสตรีมเกมก็มีฝรั่งมาพิมพ์คุยผมพูดตอบได้รู้เรื่อง
1
0

ฝากกดไลค์เพจหน่อยนะครับ แฮร่ๆ

https://www.facebook.com/SynysterGamingTV

นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64856
โพสเมื่อ: Sat Dec 07, 2019 10:44
taMoN พิมพ์ว่า:
คิดสถานการณ์แล้วฝึกพูดกับตัวเองครับ

พอไปเจอเราก็จะตอบสนองได้ว่าควรพูดอะไร

เช่น มะม่วง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel