ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2558
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:06
ความต่างการเกษตรไทยกับจีน

https://www.facebook.com/JudgeAd/videos/1547234062037687/

คลิปนี้ คนไทยปลื้ม แต่ลองอ่านคอมเม้นคนจีนนะครับ
คนไทยชอบเชื่ออะไรแบบนี้ คลิปพวกนี้คนแชร์ คนชื่นชมกัน ถ้าใครไปโต้แย้ง กลายเป็นคนเลวไปเลยล่ะ

ยังมีอีกเป็น 100คลิป ที่คนชื่นชม โดยไม่ได้วิเคราะห์ตามเลยสักนิด แล้วก็เชื่อ เช่น

สาเหตุนี้ จึงเกิดปราชญ์ ทางการเกษตรมากมาย ตั้งศูนย์เรียนรู้มากมาย เอาไว้ให้ หน่วยงานรัฐ ส่งคน นักเรียบนมาอบรม สะกดจิต กินค่าหัวคิว ค่าวิทยากร ปีนึง อิ่มเลย

นี่แหละ สาเหตุที่ เกษตรไทยไม่ไปไหน

ต่างประเทศ เขาพยายามทำแปลงใหญ่ เพื่อง่ายต่อการดูแล ง่ายต่อการให้เครื่องจักรเข้าทำงาน ทำให้เกิดการลดต้นทุน แต่ง่ายต่อการจำหน่าย แต่พี่ไทย ยังคงส่งเสริมให้ทำโน่นนิดนี่หน่อย ทำอะไรย้อนแย้ง ใครคิดต่างเป็นคนเลวทันที

แก้ไขล่าสุดโดย Sadio เมื่อ Tue Nov 12, 2019 11:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
8
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:37
Top Comment [RE: ความต่างการเกษตรไทยกับจีน]
ระเด่นระดาดง พิมพ์ว่า:
ไร่นาสวนผสมแบบนี้สรุปแล้วมันไม่ดีหรอครับ ชี้แนะที  

สิ่งที่วิทยากรไม่ได้บอกเรา

สมมุติว่า 10ไร่
ทำข้าว 3 ไร่
ขุดสระ เลี้ยงปลา 1ไร่
ขุดคูคลอง 1ไร่
ปลูก มะนาว 2ไร่
ปลูก ผัก 1ไร่
ปลูก ข้าวโพด 2 ไร่

ค่ารถแบ็คโฮ ขุดคูคลอง ถมที่ (ขุดแบบในคลิป เป็นแสนนะครับ)

คราวนี้มาที่ข้าว กับข้าวโพด

ค่าเก็บเกี่ยว คุณทำข้าว 1-3ไร่ คุณหารถเกี่ยวยากนะครับ จ้างเขาไร่ละ พันเขายังไม่อยากมาเลย ถ้าฝนมาก็เสียหาย ถ้าใช้เคียวเกียวแรงงานคน (แพงกว่าค่ารถเกี่ยว5-10เท่า) ก็ต้องหารถมาสีอีก (หายากเหมือนเดิม)

มะนาวกับผัก ทำน้อยก็ขายได้แค่ตลาดแถวบ้าน ไปขายแต่ตี2 รอ7โมงเช้ายังขายไม่หมด สุดท้ายก็ขายถูกๆ
ง่ายๆ ปลูก 2ไร่ ขายตลาดสดแถวบ้าน ลูกละ 50สต. ต้องนั่งขาย3-5 ชม.กว่าจะหมดและต้องไปขายทุกวัน

ถ้าทำสวนมะนาวระดับ 10ไร่+ มีคนมารับซื้อ รวดเดียวหมด ลูกละ 1บาท ขายได้แพงกว่า และไม่ต้องเสียเวลานั่งขาย

นี่แหละครับ คือเรื่องจริง

เลี้ยงปลาก็เช่นกัน
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:59
ถูกแบนแล้ว
Top Comment [RE: ความต่างการเกษตรไทยกับจีน]
ทำไมคนไทยชอบมองอะไรแบบสุดโต่งกันจัง การทำเกษตรมันมีทั้งทำเป็นธุรกิจ มีทั้งทำแค่พออยู่พอกินเกษตรผสมผสาน หรือทำทั้งธุรกิจและผสมผสานควบคู่กัน มันอยู่ที่ทรัยพยากรที่มีและจุดมุ่งหมาย ถ้าแค่จะทำสบายๆเพื่ออยู่กินที่ดินมีแค่ไม่มาก จะไปทำแบบธุรกิจเน้นพืชเชิงเดี่ยวแบบนั้นคือที่มาของความเสี่ยง และไม่สามารถกำหนดราคากำหนดอะไรได้และส่วนใหญ่เกษตรไทยเป็นแบบนี้ซึ่งคือที่มาของเกษตรกรยากจนเป็นหนี้สิน ส่วนเกษตรที่ทำผสมผสานและเน้นอินทรีย์คนที่เค้าทำแบบจริงจังส่วนใหญ่เค้าจะไม่เดือดร้อนกับราคาพืชผลเค้าอาจจะไม่รวยแต่เค้าก็ไม่อดอยากยากจน ส่วนเกษตรกรคนที่มีทุนสูงพื้นที่เยอะคนเหล่านี้ไม่ยากจนแน่นอนเพียงแต่ไม่รวยเท่ากับต่างประเทศเท่านั้น เนื่องจากขาดเทคโนโลยีสูงๆมาช่วยและขาดระบบจัดการบริหารที่ดีมากๆเหมือนต่างประเทศ บางทีเราก็ต้องดูตัวเองให้เหมาะสมครับ ไม่ใช่เห็นช้างขี้ก็จะตั้งหน้าตั้งตาจะขี้ให้ได้แบบช้าง มุมมองของช้างกับมุมมองของมดปลวกมันต่างกัน แต่ถ้าอยากดูถูกเพราะคิดว่าตัวเองเป็นพวกหัวก้าวหน้าแต่ดันมีความรู้เปลือกๆก็เชิญโชว์ความไม่รู้ต่อไป
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 12:49
ManU_UnaM พิมพ์ว่า:
Sadio พิมพ์ว่า:
ไร่นาสวนผสมแบบนี้สรุปแล้วมันไม่ดีหรอครับ ชี้แนะที  

ค่ารถแบ็คโฮ ขุดคูคลอง ถมที่ (ขุดแบบในคลิป เป็นแสนนะครับ)

ค่าเก็บเกี่ยว คุณทำข้าว 1-3ไร่ คุณหารถเกี่ยวยากนะครับ จ้างเขาไร่ละ พันเขายังไม่อยากมาเลย ถ้าฝนมาก็เสียหาย ถ้าใช้เคียวเกียวแรงงานคน (แพงกว่าค่ารถเกี่ยว5-10เท่า) ก็ต้องหารถมาสีอีก (หายากเหมือนเดิม)

มะนาวกับผัก ทำน้อยก็ขายได้แค่ตลาดแถวบ้าน ไปขายแต่ตี2 รอ7โมงเช้ายังขายไม่หมด สุดท้ายก็ขายถูกๆ
ง่ายๆ ปลูก 2ไร่ ขายตลาดสดแถวบ้าน ลูกละ 50สต. ต้องนั่งขาย3-5 ชม.กว่าจะหมดและต้องไปขายทุกวัน

ถ้าทำสวนมะนาวระดับ 10ไร่+ มีคนมารับซื้อ รวดเดียวหมด ลูกละ 1บาท ขายได้แพงกว่า และไม่ต้องเสียเวลานั่งขาย

ผมมองแค่ไร่เดียวแบบในหลวง ร.9 เลยไม่ได้คิดถึงคนทำเป็นอาชีพหลัก ขอบคุณครับ

ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะสำหรับคนไม่คิดอะไรหรือทำเพื่อเงิน ทำชิลๆ พอมีพอกิน  

1ไร่ขึ้นอยู่ว่าปลูกอะไรอีก ครับ

ถ้าเป็นงานอดิเรก ก็ต้องพวก พืชไร่ครับ เช่น ข้าว ข้าวโพด อ้อย มันสัมปะหลัง หรือสวน เช่นมะนาว มะม่วง อะไรพวกนี้

ถ้าเป็นพวก ผัก ช่น พริก ตระกูลแตงทั้งหลาย ผักชี คะน้า พวกนี้ 1ไร่ นี่ถือว่า งานช้างเลย ทำเป็ฯงานอดิเรกไม่ได้ ต้องมีเวลาให้มัน 1-2หมื่นหมดไปง่ายๆเลยถ้าคิดทำเล่นๆ  

ปลูกรวมๆ กันหมดอะครับตามแบบในคลิป บ่อ พืชสวนครัว พืชสวน พืชไร่ เลี้ยงสัตว์ไรงี้ ไม่ได้ปลูกชนิดเดียวกัน 1 ไร่  

เคยปลูกอะไรบ้างครับ  

ถ้าพูดถึงวิทยากร ก็ตามที่ท่านว่า บอกไม่หมด ใครฟังแล้วเชื่อออกไปทำตายแน่นอน

แต่ผมขอแย้งเรื่องเกษตรแล้วกัน ไทย VS จีน
ผลิตให้คนหลัก สิบล้าน VS พันล้าน ไหนจะเรื่องที่ดิน เราไม่ได้มีที่ดินเจ้าของเดียว
พันเอเคอร์แบบเมกา หรือพันไร่แบบจีน ไม่ได้มีพื้นที่ราบขนาดนั้น จะเอาแปลงใหญ่จากไหน
แต่ก็ไม่ใช่ไม่มีที่นาบางคนมี 10-20 ไร่เค้าก็ปรับเป็นแปลงเดียวอยู่แล้วสมัยนี้ ให้มันง่าย

ระบบน้ำเราดีพอหรือยัง ไปดูระบบน้ำของจีน เอาน้ำจากใต้ขึ้นเหนือ ใต้น้ำท่วมมากนัก
ก็แก้ปัญหาเอาไปที่แห้งแล้ง ขยายพื้นที่การเพาะปลูก คนเป็นพันล้านยังไงก็ขายได้

ตามที่ท่าสมมุติ

ตามที่ผมคิด
ปลูกข้าว 4ไร่ เอาแค่ข้าวไว้กิน ที่ดิน 4ไร่ไม่หายไปไหน อยากปลูกไรก็ปลูก อยากเลี้ยงไรก็เลี้ยง
ใกล้น้ำมากๆก็เลี้ยงปลาไป หญ้าเยอะมากก็เอาสัตว์กินหญ้าลงไป ที่ไม่ขาดน้ำปลูกผักซิครับ
ขุดสระ 1ไร่ ก็ต้องดูว่าเราใช้น้ำทั้งปีเท่าไหร่ เอาให้พอ 2ไร่ก็ได้ ข้างสระที่ว่างก็ปลูกไป
คลอง 2ไร่ แบ่งล็อกๆ ลงพืชน้ำไป ที่ดิน 10ไร่จะทำไรก็ได้ ปรับได้ร้อยล้านแบบตามตัวคน

แต่ประเด็นคือสมัยก่อนปลูกพืชเชิงเดี่ยว 10-20ไร่ ข้าวโพด, ข้าว, มัน, ยาง ปัญหาคือไรนึกๆ
ระหว่างนี้คือไม่มีรายได้ แต่คนมันต้องกิน ก็ซื้อไงครับ ประเด็นมันอยู่แค่ตรงนี้ ปลูกเพื่อกิน
เลี้ยงเพื่อกิน แทนที่จะไปซื้อผัก ข้างบ้านมี แทนที่จะซื้อปลา สระมี ทำให้ลดค่าใช้จ่ายเรื่องกิน
แต่ที่ขยายให้ปลูกแบบหลายๆอย่าง มันเกิดจากคนแห่ปลูก เพราะเราสั่งไม่ได้ห้ามปลูก
อะไรขายดีก็แห่ปลูก ก็เลยมีแนวคิดกระจายความเสี่ยงคล้ายเปิดบริษัททำหลายๆอย่างๆ

รายละเอียดมันเยอะ แต่ปัจจัยพื้นฐานคนเราคือต้องกิน ใครทำเกษตรแล้วอดอยากผมว่ามันผิด
ยังไม่รวมถึงเรื่องสเกลเล็กกลางใหญ่ ปลูกแบบไหน อุตสาหกรรม หรือเอาแค่พอกินไม่เดือดร้อน
ไม่ใช่แค่ก็เกษตรเรื่องอื่นๆด้วย จะเล็กกลางใหญ่ จะมากหรือน้อย ก็บอกยากว่าอะไรถูกผิด
ขึ้นอยู่กับความพึ่งพอใจ สมมุติ ผมมี 10ไร่ มีงานประจำทำ ปลูกเป็นงานอดิเรก ผลผลิตได้แค่ 20%
แต่ไม่ลงทุนมาก ไม่เข้าเนื้อ ผมก็ไม่ได้มองว่าผมผิดอะไร ทำนองนี่อะครับ พูดยาก  

จากคำพูด คุณไม่ใช่คนในวงการเกษตรครับ เลยยากจะอธิบาย

การทำการเกษตรนั้น การบริหารเวลาสำคัญมาก ผมยกตัวอย่าง ที่คุณบอก ทำข้าว 4ไร่
เอาไว้กิน

กรมอุตุแจ้งว่า อีก 5 วันพายุเข้า คุณก็ต้องเกี่ยวครับ ไม่งั้นมันจะล้มจมน้ำ เสียหาย

เนี่ยตอนนี้ผมก็ส่งรถเกี่ยวไปอิสาน6 คัน(อยู่ศรีษเกษ2คัน บุรีรัม 2คัน สุรินท์2คัน ใครจะหาเกี่ยวก็หาได้ครับ) ตอนนี้ฟ้าครึ้มฝนจะตก มีแต่คนอยากจะให้ผมเกี่ยวๆ กลัวข้าวเสียหาย ถามว่าผมเกี่ยวให้ใครครับ ผมก็เกี่ยวให้แปลงใหญ่ก่อนสิครับ 4ไร่ ก็รอไปก่อนนะครับ ถ้าคุณเกี่ยวไม่ทัน 4ไร่อาจจะไม่ได้สักเมล็ด หรือได้ก็น้อยนิด

หรือเลี้ยงปลา น้ำมาก็กลัวปลาออกอีก จะจับออกมาขายก็ไม่มีตลาดรองรับเพราะทำน้อย
หรือ ปลูกผัก ปลูกแตง เจอฝน ก็ ผลแตกอีก เน่าอีก จะเก็บออกมาขายก็ขายไม่ทันอีก เพราะไม่ได้มีลูกค้าประจำและรายใหญ่

ทำหลายอย่างบริหารเวลายาก แทนที่จะลดต้นทุน กลายเป็นเพิ่มต้นทุน จากการเสียเวลานี่แหละ เพราะ เวลาไม่ใช่ของฟรีนะครับ เวลาคือต้นทุนที่แพงที่สุด

ทำเกษตรเพื่อเป็นอาชีพมันต้องทำแปลงใหญ่ครับ เลี้ยงชีพแบบพอเพียงนี่แหละ ไอ้ประเภททำนิดนี่หน่อย ไม่พอเพียงครับเพราะไม่พอกิน

จริงๆ ที่คนทำการเกษตรแล้วรวยยากมันคือปัญหาเชิงโครงสรา้งของประเทศนี้ต่างหากไม่ใช่เพราะ ว่ามันขาดทุน แต่บอร์ดนี้ไม่ใช่การเมืองก็ข้ามๆไปละครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Sadio เมื่อ Tue Nov 12, 2019 12:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
10
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 6440
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:09
ถูกแบนแล้ว
[RE: ความต่างการเกษตรไทยกับญี่ปุ่น]
ก็ที่กรอกหูก่อนดูหนังในโรงก็แนวนี้แหละครับ ดูแล้วอยากจะอ้วกอันนี้ไม่ได้แขวะนะ คือทุกครั้งที่ดูมันคลื่นไส้จริงๆ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:10
[RE: ความต่างการเกษตรไทยกับญี่ปุ่น]
เหมือนผมจะเห็นแต่ภาษาจีนนะ

ไหนญี่ปุ่น

---------------
เท่าที่อ่าน

นายแดงส่งลูกไปเรียนจบ คนโตเป็น CEO บริษัทยักษ์ใหญ่ คนกลางเป็น นายกรัฐมนตรี คนเล็กเป็นสส.ที่อายุน้อยที่สุด

นายแดงถ้ารวยก็รวยเลย แต่เคสนี้ยกถ้าจนคือออดอยาก

ที่เหลือบอกว่ายังไม่จบ ชีวิตมันต้องทำงานต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย emula122 เมื่อ Tue Nov 12, 2019 11:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:12
emula122 พิมพ์ว่า:
เหมือนผมจะเห็นแต่ภาษาจีนนะ

ไหนญี่ปุ่น  

จีนหรอ โอ้ว..ขออภัยครับ ผมนึกว่าญี่ปุ่น ขอบคุณมากๆ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3693
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:13
[RE: ความต่างการเกษตรไทยกับจีน]
ถ้าทำแล้วดีแล้วทำไมเมืองไทยยังย่ำอยุ่กับที่ แค่นี้ก็รู้แล้ว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:13
มีโอกาสลองไป ฟัง อีตา 2 ไร่ สโลว์ไลฟ์ ดูครับ

ขึ้นต้นและลงท้าย
แมร่งงงงงง เฟรนชายส์ชัด ๆ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17567
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:16
[RE: ความต่างการเกษตรไทยกับจีน]
0
0
Status:
ตอบ: 9442
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:21

ถ้าไม่ได้ทำเป็นอาชีพ เพื่อหาเลี้ยงครอบครัวมันก็ดีครับ แต่ถ้าจะเอาเป็นอาชีพหลักเลยไม่เหมาะเท่าไหร่
5
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:22
ถูกแบนแล้ว
ดูของญี่ปุ่นเกรดพรีเมี่ยมชัดๆ

งั้นงี้นะ ทำแบบข้าวกล้อง อิ่ม ดีกว่า

ช่วงฤดูมังคุคเห็นคนขายในเฟส ในทวีต แพ็คเก็จสวยๆ ราคาแพงกว่าที่ตลาดอีก

แต่เกรดคัดนะ คนก็ซื้อเห็นคนหมด

ย้อนมาถึงข้าวรถคว่ำเพราะลื่นข้าวที่ตากที่ถนน

อยากรู้ไอ้พวกที่บอกทำมานาน สมัยก่อนไม่มีถนนมันตากที่ไหนฟะ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 18975
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:28
แบบปราชญ์พื้นบ้าน ถ้าไม่มีเงินทางอื่นคอยหนุนโอกาสตายมีสูง
แบบทำเยอะๆ เชิงอุตสาหกรรมลดต้นทุนจริง แต่จะโดนบีบเป็นแค่ลูกจ้างแทน
เกษตรมันก็คือธุระกิจอ่ะ ไม่ได้มีอะไรตายตัว
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 18975
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:36

เหมือนธุระกิจร้านกาแฟอ่ะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:37

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 454
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:38
[RE]ความต่างการเกษตรไทยกับจีน
อยากถามผู้รู้ ถ้ามีที่สัก 100 ไร่ จะพอเลี้ยงครอบครัวได้ไหมครับ ในด้านการเกษตร แบบปลูกส่งจีน หรืออะไรแบบนี้ (ที่บ้านผมมาทำสวนลำใยส่งจีน แต่ตอนนี้ราคาตก ยังมาปลูกทุเรียนเลย มันจะรวยได้จริงๆไหมเนี่ย)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17567
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:41

ผมมองแค่ไร่เดียวแบบในหลวง ร.9 เลยไม่ได้คิดถึงคนทำเป็นอาชีพหลัก ขอบคุณครับ

ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะสำหรับคนไม่คิดอะไรหรือทำเพื่อเงิน ทำชิลๆ พอมีพอกิน
2
0
Status:
ตอบ: 9442
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 11:43
Holdfast พิมพ์ว่า:
อยากถามผู้รู้ ถ้ามีที่สัก 100 ไร่ จะพอเลี้ยงครอบครัวได้ไหมครับ ในด้านการเกษตร แบบปลูกส่งจีน หรืออะไรแบบนี้ (ที่บ้านผมมาทำสวนลำใยส่งจีน แต่ตอนนี้ราคาตก ยังมาปลูกทุเรียนเลย มันจะรวยได้จริงๆไหมเนี่ย)  

ก่อนจะเริ่มทำเกษตร อย่างแรกที่ต้องมีไม่ใช่ที่ดิน แต่คือตลาดที่รองรับสินค้าครับ ถ้ามั่นใจว่าทำแล้วมีตลาดรองรับแน่นอนก็ไม่มีปัญหาอะไร
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel