ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1428
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 13:31
[RE]ความต่างการเกษตรไทยกับจีน
เศรษฐกิจพอเพียง ถ้าทำเพื่อพอมีกินไปวันๆ ทำได้นะครับ แต่ก็ลำบากนิดพื้นที่ที่คุนอยู่จะต้องมีความเจริญ เพื่อนบ้านไม่ได้ทำแบบคุณ เพื่อที่เขาจะมาซื้อคุน

บ้านผมมีทั้ง 2 อย่าง รอบบ้านปลูกพืชผักสวนครัว แทงทุกอย่าง มะนาว มะกรูด กระเพรา ฟัก มะละกอ มีบ่อปลา แต่ละอย่างมีเยอะจนกินไม่หมด เอาเป็นว่าพืชผักแทบไม่ต้องซื้อ ยกเว้นพวกแตงกวา แล้วก็ที่ไม่ได้ปลูกอีกนิดหน่อย

ถามว่าพอมีพอกินมั้ย บอกเลยว่าได้ แต่ครอบครัวลำบาก แต่ผมขายมะนาวเล่นๆถูกๆ พริก มะกรูดมีคนมารับซื้อทั้งใบ ทั้งลูก ฟักขายด้วยแจกด้วย กล้วยหวี 20 ถามว่าทั้งปีรายได้คนในครอบครัวเลี้ยงรอดมั้ย ตอบเลยว่าไม่รอด เราไม่ได้จะกินอย่างเดียว เราต้องพาพ่อแม่ไป รพ ซื้ออุปกรณ์เล่าเรียนให้ลูก ให้เงินลูกไปโรงเรียน ซื้อหมู ซื้อไก่ รายได้จากพืชผักแค่นั้นไม่พอแน่นอนครับ

แล้วครอบครัวผมรอดเพราะอะไร บ้านผมปลูกมันสำปะหลัง ข้าวโพด อ้อย รวมๆกัน500 กว่าไร่ เป็นรายได้หลัก ลงทุนแต่ละปีสูง แต่ความเสี่ยงก็เยอะ ต้องดูฟ้าฝน ต้องมีคนงานที่ไว้ใจได้

มาถึงตรงนี้บอกได้เพียงว่า คนที่ทำไร่จริงๆถ้าทำไม่เยอะ ผมว่าไม่รอด แถวบ้านผมขายที่ทางหมด ที่ดิน 1 ไร่ ปลูกมันให้ได้ผลผลิตไม่น่าเกิน10ตัน ตันละ2000 รายได้ประมาน 20000 ต่อปี ยังไม่ได้หักต้นทุน ถามว่าพอกินมั้ยครับ?

เศรษฐกิจพอเพียงมั้ย ขายได้วันละนิดวันละหน่อย ลูกๆเอาเงินที่ไหนไปโรงเรียนครับ

แถวบ้านผมถึงขายที่ขายทางไปหาอาชีพอื่นกันหมดแล้ว

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23336
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 13:34
[RE: ความต่างการเกษตรไทยกับจีน]
คิดว่าเหมาะกับคนเฒ่าคนแก่ที่เกษียณแล้ว

ทำเอาสนุก ไม่ต้องมีภาระส่งเสียลูกหลาน

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 13:41
[RE: ความต่างการเกษตรไทยกับจีน]
ผมว่ามันต่างที่วัตถุประสงค์ ไอเดียสวนผสมในที่ดินผืนเล็กมันเหมือนให้พออยู่พอกิน ไม่เดือดร้อน แต่ก็ไม่ได้ร่ำรวย คือพอเลี้ยงตัวเองครอบครัวได้มากกว่า แต่คนบางคนดันมาหากินกับความไม่รู้ของชาวบ้านนี่สิ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: ทำงานด้วย อ่าน soccersuck ด้วย
เข้าร่วม: 08 Mar 2010
ตอบ: 1827
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 13:48
Masterpp พิมพ์ว่า:
เศรษฐกิจพอเพียง ถ้าทำเพื่อพอมีกินไปวันๆ ทำได้นะครับ แต่ก็ลำบากนิดพื้นที่ที่คุนอยู่จะต้องมีความเจริญ เพื่อนบ้านไม่ได้ทำแบบคุณ เพื่อที่เขาจะมาซื้อคุน

บ้านผมมีทั้ง 2 อย่าง รอบบ้านปลูกพืชผักสวนครัว แทงทุกอย่าง มะนาว มะกรูด กระเพรา ฟัก มะละกอ มีบ่อปลา แต่ละอย่างมีเยอะจนกินไม่หมด เอาเป็นว่าพืชผักแทบไม่ต้องซื้อ ยกเว้นพวกแตงกวา แล้วก็ที่ไม่ได้ปลูกอีกนิดหน่อย

ถามว่าพอมีพอกินมั้ย บอกเลยว่าได้ แต่ครอบครัวลำบาก แต่ผมขายมะนาวเล่นๆถูกๆ พริก มะกรูดมีคนมารับซื้อทั้งใบ ทั้งลูก ฟักขายด้วยแจกด้วย กล้วยหวี 20 ถามว่าทั้งปีรายได้คนในครอบครัวเลี้ยงรอดมั้ย ตอบเลยว่าไม่รอด เราไม่ได้จะกินอย่างเดียว เราต้องพาพ่อแม่ไป รพ ซื้ออุปกรณ์เล่าเรียนให้ลูก ให้เงินลูกไปโรงเรียน ซื้อหมู ซื้อไก่ รายได้จากพืชผักแค่นั้นไม่พอแน่นอนครับ

แล้วครอบครัวผมรอดเพราะอะไร บ้านผมปลูกมันสำปะหลัง ข้าวโพด อ้อย รวมๆกัน500 กว่าไร่ เป็นรายได้หลัก ลงทุนแต่ละปีสูง แต่ความเสี่ยงก็เยอะ ต้องดูฟ้าฝน ต้องมีคนงานที่ไว้ใจได้

มาถึงตรงนี้บอกได้เพียงว่า คนที่ทำไร่จริงๆถ้าทำไม่เยอะ ผมว่าไม่รอด แถวบ้านผมขายที่ทางหมด ที่ดิน 1 ไร่ ปลูกมันให้ได้ผลผลิตไม่น่าเกิน10ตัน ตันละ2000 รายได้ประมาน 20000 ต่อปี ยังไม่ได้หักต้นทุน ถามว่าพอกินมั้ยครับ?

เศรษฐกิจพอเพียงมั้ย ขายได้วันละนิดวันละหน่อย ลูกๆเอาเงินที่ไหนไปโรงเรียนครับ

แถวบ้านผมถึงขายที่ขายทางไปหาอาชีพอื่นกันหมดแล้ว

500ไร่ ยังไม่รอด งั้นที่ จขม ยกมามันก็ตอบคำถามแล้วว่า จะแปลงเล็กแปลงใหญ่ไม่เกี่ยว
จะพืชเชิงเดี่ยวหรือผสมผสาน ก็ไม่ต่างกัน คือไม่รอดทางที่ดีคือขายที่ขายทางเปลี่ยนอาชีพ
แต่ที่แน่ๆคือครอบครัวท่านมีกิน แต่ไม่มีรายได้ รายได้เพื่อที่จะนำไปเป็นรายจ่าย

อันนี้มุมมองส่วนตัว ไม่ชอบที่เห็นใครทำอย่างเดียว คือมันลงทุนมากจริงๆ
เพื่อนผมลงลูกอ๊อดขาดทุนเป็นล้าน ลงปลาก็เป็นล้าน ไหนจะคนลงกุ้ง ลงยาง
คือใช้ทุนเยอะมากกว่าจะได้ผลผลิต ไม่แปลกใจที่ทำแล้วจะไม่เหลืออะไร
ก็ขอให้ท่านสู้ๆนะครับ มันเป็นอาชีพทำไงได้
1
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด - Manchester united
แบงค็อก ยูไนเต็ด - Bangkok united
นักบอลถ้วย ง.
Status: ใครจะมาเทียบกัปตันได้ฟะ
เข้าร่วม: 24 Nov 2014
ตอบ: 6486
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 13:58
ปราชญ์พวกนี้ก็ไม่ได้บอกว่าทำเกษตรแล้งจะรวยนะครับ

ไม่ว่าจะทำธุรกิจอาชีพก็อะไรก็ต้องศึกษาก่อนทั้งนั้น ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ คุณใช้คำว่าสะกดจิต

แต่คนพวกนี้เค้าไม่ใช่เค้าไม่ได้หวังรวยแบบที่คุณว่า แค่มีความสุขมีวิถีพอกินอย่างยั่งยืน การที่คุณบอกแบบนั้นเหมือนกับใส่ร้ายพวกเค้า

ทุกวันนี้ใครๆก็รู้ว่าเป็นเกษตรกรในไทยมันไม่มีทางรวยถ้าไม่ใช่หัวของปิรามิตลำดับถัดจากพวกเค้า แต่ปราชญ์หลายๆคนเค้าไม่ได้หวังรวยเงินทองแบบที่คุณพูด
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1428
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 14:03
ManU_UnaM พิมพ์ว่า:

500ไร่ ยังไม่รอด งั้นที่ จขม ยกมามันก็ตอบคำถามแล้วว่า จะแปลงเล็กแปลงใหญ่ไม่เกี่ยว
จะพืชเชิงเดี่ยวหรือผสมผสาน ก็ไม่ต่างกัน คือไม่รอดทางที่ดีคือขายที่ขายทางเปลี่ยนอาชีพ
แต่ที่แน่ๆคือครอบครัวท่านมีกิน แต่ไม่มีรายได้ รายได้เพื่อที่จะนำไปเป็นรายจ่าย

อันนี้มุมมองส่วนตัว ไม่ชอบที่เห็นใครทำอย่างเดียว คือมันลงทุนมากจริงๆ
เพื่อนผมลงลูกอ๊อดขาดทุนเป็นล้าน ลงปลาก็เป็นล้าน ไหนจะคนลงกุ้ง ลงยาง
คือใช้ทุนเยอะมากกว่าจะได้ผลผลิต ไม่แปลกใจที่ทำแล้วจะไม่เหลืออะไร
ก็ขอให้ท่านสู้ๆนะครับ มันเป็นอาชีพทำไงได้  

น่าจะเข้าใจผิดครับ บ้านผมรอดนะครับ เพียงแต่จะมองในมุมที่ปลูกพืชผักสวนครัวอย่างเดียว ตัดรายได้จากการทำไร่ไป รายได้ที่ได้จากพืชผักสวนครัว ต้องบอกเลยไม่รอดครับ ทุกวันนี้บ้านผมปลูกทั้ง 2 อย่าง พืชผักสวนครัวปลูกมานานแล้วตามประสาคนบ้านนอก เมื่อก่อนกินกับแจก เดี๋ยวนี้ขายด้วยรายได้เล็กน้อยมาก ถ้าเทียบกับรายจ่ายในชีวิตประจำวัน ถ้าไม่ได้ปลูกพืชเศรษฐกิจบอกเลยว่าไม่รอดครับ
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 4893
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 14:15
เหมาะกับสังคมสูงวัย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1564
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 14:29
ถูกแบนแล้ว
ระเด่นระดาดง พิมพ์ว่า:
Sadio พิมพ์ว่า:
ระเด่นระดาดง พิมพ์ว่า:
ไร่นาสวนผสมแบบนี้สรุปแล้วมันไม่ดีหรอครับ ชี้แนะที  

สิ่งที่วิทยากรไม่ได้บอกเรา

สมมุติว่า 10ไร่
ทำข้าว 3 ไร่
ขุดสระ เลี้ยงปลา 1ไร่
ขุดคูคลอง 1ไร่
ปลูก มะนาว 2ไร่
ปลูก ผัก 1ไร่
ปลูก ข้าวโพด 2 ไร่

ค่ารถแบ็คโฮ ขุดคูคลอง ถมที่ (ขุดแบบในคลิป เป็นแสนนะครับ)

คราวนี้มาที่ข้าว กับข้าวโพด

ค่าเก็บเกี่ยว คุณทำข้าว 1-3ไร่ คุณหารถเกี่ยวยากนะครับ จ้างเขาไร่ละ พันเขายังไม่อยากมาเลย ถ้าฝนมาก็เสียหาย ถ้าใช้เคียวเกียวแรงงานคน (แพงกว่าค่ารถเกี่ยว5-10เท่า) ก็ต้องหารถมาสีอีก (หายากเหมือนเดิม)

มะนาวกับผัก ทำน้อยก็ขายได้แค่ตลาดแถวบ้าน ไปขายแต่ตี2 รอ7โมงเช้ายังขายไม่หมด สุดท้ายก็ขายถูกๆ
ง่ายๆ ปลูก 2ไร่ ขายตลาดสดแถวบ้าน ลูกละ 50สต. ต้องนั่งขาย3-5 ชม.กว่าจะหมดและต้องไปขายทุกวัน

ถ้าทำสวนมะนาวระดับ 10ไร่+ มีคนมารับซื้อ รวดเดียวหมด ลูกละ 1บาท ขายได้แพงกว่า และไม่ต้องเสียเวลานั่งขาย

นี่แหละครับ คือเรื่องจริง

เลี้ยงปลาก็เช่นกัน  

ผมมองแค่ไร่เดียวแบบในหลวง ร.9 เลยไม่ได้คิดถึงคนทำเป็นอาชีพหลัก ขอบคุณครับ

ผมว่าแบบนี้น่าจะเหมาะสำหรับคนไม่คิดอะไรหรือทำเพื่อเงิน ทำชิลๆ พอมีพอกิน  

เอาจริงๆ มันก็มีคนทำสำเร็จน่ะ แต่ต้องอเดป คือถ้าแบบสูตรมายังไงแล้วใช้สูตรไปยังงั้นมันพัง เพราะที่ที่เขาทดลองทำสวนผสมนี้ดินน้ำมันดีอยู่แล้ว โดยสรุป ผมว่าความรู้สำคัญสุดครับ55555แล้วพวกบันทึกรายรับรายจ่ายก็สำคัญ
อ่ออีกอย่าง สวนผสม ถ้าจะคิดจะทำต้องทำใจห่างๆกลความโลภความสะบายเป็นอย่างแรกๆเลยครับ
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10716
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 14:41
ไปมองว่าทำขายก็ตายสิครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 1564
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 15:08
ถูกแบนแล้ว
Sadio พิมพ์ว่า:
FooledbyRandomness พิมพ์ว่า:
เรื่องพวกคลิปปราชญ์ชาวบ้านนี้ผมไม่มีความรู้ ขอไม่วิจารณ์ละกัน แต่ตัวคลิปนายเขียว นายแดง ผมว่ามันไม่เชิงมีคนถูกหรือผิดนะ มันอยู่ที่มุมมองคนมากกว่า

ถ้าเอาแบบ comment ภาษาจีนที่วิจารณ์ อันนี้มันก็คือมุมมองแบบทุนนิยมพื้นฐานเลย เศรษฐศาสตร์เบื้องต้นแนวคิดคือ competitive advantage ใครทำอะไรได้ดีกว่าก็ทำอันนั้น แล้วเอาไปแลกเปลี่ยนสินค้าหรือบริการกับอีกคนที่มี Skill ทำอย่างอื่นได้ดีกว่า productivity ของสังคมโดยรวมจะเพิ่มขึ้น ถ้าต้องเอาคนที่คิดเก่ง ประดิษฐ์เก่งมานั่งเกี่ยวข้าว หมู่บ้านนั้นก็ไม่มีไฟใช้ซักที (สมมุติว่านี้คือสังคมปิด) ดังนั้นเขาอาจจะมองว่าคุณปลูกอย่างเดียวพอ ทำให้มันเก่ง ต้นทุนต่อหน่วยถูก เอาไปขาย ปรับปรุงผลิตภาพ เป็นวงจรไปเรื่อยๆ แทนที่จะมาทำหลายๆอย่างแล้วไม่เก่งซักอย่าง ไม่พัฒนา

ลองฟังคลิปนี้ดูก็ได้นะ https://www.youtube.com/embed/wm2t22HnMbs&list=PLFBPHXp821BX16c0ia8tO4ZsYO2qi0yPf&index=3 งานวิจัยของธนาคารแห่งประเทศไทย จริงๆเขาก็บอกว่าการปลูกพืชเชิงเดี่ยว risk ต่อ return เอาจริงๆมันสูงนะ คุณสามารถลด risk โดยที่ return ยังเท่าเดิมได้ด้วยการปลูกพืชชนิดอื่นด้วย แต่เขาก็ไม่ได้บอกให้ไปเป็นปราชญ์การเกษตรกันหมดนะ (จริงๆจะมีช่วงท้ายที่มีนักวิจัยจากอีกที่วิจารณ์ว่าจริงๆเกษตรกร diversify ผลผลิตของตัวเองแล้ว ด้วยการไปทำงานในเมือง ไม่ใช่ด้วยการปลูกพืชชนิดอื่นในช่วงที่ไม่ใช่เพาะปลูก)

ฉะนั้นใครอยากใช้ชีวิตแบบนายแดงผมก็ว่าไม่ผิดอะ คือทำเพื่อธุรกิจ การค้า แต่คือทำแล้วหัวต้องได้ ต้องรู้จักวิจัยพัฒนาด้วย ส่วนชีวิตแบบนายเขียวมันก็อยู่ที่ว่าถ้าชีวิตพอแล้ว อยู่แบบนั้นได้จริงก็ปล่อยๆเขาไปเถอะ  

คนนอกไม่มีทางเข้าใจหรอกครับ รวมทั้งงานวิจัยด้วย

เพราะการเกษตร รายละเอียด ในการทำมันเยอะ มีปัจจัยเสี่ยงมาก ทั้งลมฟ้าอากาศ ที่กำหนดได้ยาก ปลูกพืช 3 อย่างก็ปวดหัวสุดแล้ว เพราะแต่ละพิช ชอบน้ำและสภาพอากาศ ความเป็นกรดด่างของดิน ที่ไม่เท่ากัน เอาแค่ระบบน้ำ วันนึงก็ปวดหัวแล้ว นี่ถ้ารวมพวกศัตรูพืช การเก็บเกี่ยว

ทำแค่ 5 ไร่ ต้องมีคาถา มีคาถาแยกเงาพันร่างนะ ถึงจะทำได้

คือ ผมไม่ได้ดูคลิป แต่เดาประเด็นราวๆนี้
คือท่านมองแบบจุลภาคมันยุ่งยาก มันก็ยุ่งยากจริงๆนั้นแหละบ้านผมก็มีสวน

แต่ในมองในแง่ระดับชาติเพราะอ้างจากธปท ผมเข้าใจว่าบ้านเราพื้นที่การเกษตร80เปอร์มันปลูกพืชเพียงแค่5ชนิดเท่านั้นคือ ข้าว ยาง ปาล์ม ข้าวโพดมันสำปะหลัง คือคิดในแง่ความเสี่ยงมันเสี่ยงเกินไป.แต่นั้นแหละ high risk. High return. ช่วงราคาดีทุกอย่างก็พุ่งโชติช่วง จนไปถึงพ่อค้าแม่ต้าในตลาด ช่วงฟุบก็ซบเซาแบบรุนแรง ดูได้จากราคายางเชื่อมโยงกับเศรษฐกิจภาคใต้ได้เลย ฉะนั้น ทางสายกลางคือทำเกษตรแปลงใหญ่แต่ต้องจัดโซนนิ่ง 555แต่ทั้งนี้ความรู้สำคัญสุด
หลายคนไปโฟกัส สวนผสมเกินไป โดยส่วนตัวควรไปโฟกัสเรื่องทางสายกลางความรู้คู่คุณธรรม สามห่วงสองเงื่อนไข มันเป็นแก่นของเศรษฐกิจพอเพียงจริงๆ
1
0
นักเตะอบจ.
Status: ทำงานด้วย อ่าน soccersuck ด้วย
เข้าร่วม: 08 Mar 2010
ตอบ: 1827
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 15:45
ความต่างการเกษตรไทยกับจีน
ManU_UnaM พิมพ์ว่า:

น่าจะเข้าใจผิดครับ บ้านผมรอดนะครับ เพียงแต่จะมองในมุมที่ปลูกพืชผักสวนครัวอย่างเดียว ตัดรายได้จากการทำไร่ไป รายได้ที่ได้จากพืชผักสวนครัว ต้องบอกเลยไม่รอดครับ ทุกวันนี้บ้านผมปลูกทั้ง 2 อย่าง พืชผักสวนครัวปลูกมานานแล้วตามประสาคนบ้านนอก เมื่อก่อนกินกับแจก เดี๋ยวนี้ขายด้วยรายได้เล็กน้อยมาก ถ้าเทียบกับรายจ่ายในชีวิตประจำวัน ถ้าไม่ได้ปลูกพืชเศรษฐกิจบอกเลยว่าไม่รอดครับ  

ผมก็เข้าใจเหมือนที่ท่านบอกครับ และเข้าใจมาตลอด
เอาตามตรงแรก 30/30/30/10 อยู่ไม่ได้จริงๆ
เราก็เอาแค่ปลูกพืชอื่นกิน ไม่ใช่ปลูกขาย
ลำไย มะม่วง มะขาม บลาๆ อย่างละ 2-3 ต้น
ไม่ใช่เพื่อขายแต่เพื่อมีกินได้ทั้งปี จะได้ไม่ต้องซื้อ
ก็เหมือนมีงานประจำงานเสริมแต่ผลลัพธ์ไม่ใช่เงิน
ผมก็บอกตลอดถ้าทำแบบในคลิปจริงๆไม่รอด
แต่คนเราชอบเชื่อสุดใจเชื่อแบบทั้งหมด
ทำแบบนายเอต้องได้ผลลัพธ์แบบนายเอ
ไม่มีการปรับ ไม่มีการทดลอง อะไรเลย
แต่ถ้ามองเรื่องรายได้ คลิปพวกนี้ไม่ตอบโจทย์
หลายๆช่องก็ไม่ได้บอกจะรวย เค้าบอกแค่มีกิน
สำหรับคนที่มองรายได้มันก็เลยไม่ตอบโจทย์ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย ManU_UnaM เมื่อ Tue Nov 12, 2019 15:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด - Manchester united
แบงค็อก ยูไนเต็ด - Bangkok united
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 1215
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 15:55
ผมไม่เชื่อคนพวกนี้สักนิดคับ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 16:01
จากที่เห็นมา 1 ตัวอย่าง พ่อเพื่อนผมอดีตลูกชาวนา มาเป็นครูวิชาชีพในปริมณฑล

แกไปอบรมมา พอเกษียณกลับไปทำจริงจังที่สุพรรณ จะอยู่ให้ได้ครบวงจร หวังขายแค่ที่กินเหลือ

สรุปไม่รอด ค่าจ้างรถขุด ค่าสูบน้ำ ค่านู่นนี่ อาหาร ปุ๋ย ปรับดินหมดหลายแสน

พ่อแกบอกขุดบ่อปลาเป็นแสน ยังต้องหาอาหาร ระวังโรค ระวังฝนฟ้า 9ล9

สรุปกลับมาอยู่บ้านเดิม เก็บเงินแสนเงินล้านไว้ซื้อแซลม่อนกิน ซื้อข้าวโพดกินได้ตลอดชีวิต
0
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
ตอบ: 54955
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 19:07
จะลงทุนทำอะไรก็ตาม ทำตามกำลังที่ตัวเองไหว ตามความเหมาะสม แค่นั้นเอง

ถ้าประเมินกำลังตัวเองไม่เป็น บริหารจัดการไม่เป็น ทำอาชีพไหนก็เสี่ยง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2510
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2019 20:00
คนที่ว่าไหวส่วนใหญ่ไม่เคยทำจริง จินตนาการเอาว่าต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้
ลองกำเงินสองล้านไปทำดูได้เลยถ้าคิดว่าทำได้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel