ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Sep 2005
ตอบ: 1277
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:26
[RE: การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?]
สำหรับผม เรื่องนี้ไม่ผิดนะ นานาจิตตัง
ตัวผมเอง เอาจริงๆ ไม่ได้นับถือศาสนาอะไรเลยด้วยซ้ำ
ตอนเด็กๆ ที่บ้านก็ไม่ได้พาเข้าวัดทำบุญตลอดอะไร

แต่ด้วยความที่ภรรยาเป็นพุทธศาสนิกชน
พ่อแม่เขา บ้านเขาทำบุญกันเป็นประจำ
แบบวัดตาามบ้านนอก ไปถวายอาหารพระอะไรงี้
ผมเองก็เรียกไม่ถูก

แรกๆ ตอนเป็นแฟนกัน ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม
ผมไม่ไปได้ไหม แฟนก็งอนไปเรื่อย ผมเองก็ต้องไป
แต่เอาเข้าจริงๆ ทุกวันนี้ ผมเข้าวัดบ่อยมากนะ
ถามว่ารู้สึกอะไรไหม ตัวผมเองก็ยังรู้สึกเฉยๆนะ
แต่เพื่อความสบายใจของภรรยา ก็ยังยินดีที่จะไป
สละเวลาเล็กๆ น้อยๆ เพื่อความสุขของคนข้างกาย

มันไม่มากไปหรอกครับ เชื่อผมเถอะ ผมลองแล้ว...
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
รอโดนตบหน้า ... อิอิ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1559750/2

---------------------------------------------------------------

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1710866/2
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19270
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 09:41
[RE: การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?]
อยู่ให้เป็นครับ

ผมก็ไม่ได้เคร่ง จนน่าจะเรียกว่าไม่ได้นับถือเลยดีกว่า
แต่ผมไปได้หมดอะ วัด โบสถ์

ถึงจะไม่ได้นับถือ แต่ก็ไม่ได้ต่อต้านหรือต้องโชว์แนวคิดแบบที่คนอื่นอาจจะมองว่าหัวรุนแรง
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 10:43
ถูกแบนแล้ว
santaJL พิมพ์ว่า:
armeros พิมพ์ว่า:
อาร์ท ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
ทำบุญมี 3 วิธีครับ คือ
1.ทาน 2.ศีล 3.ภาวนา

ตัวผมเองไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญตักบาตรเท่าไร แต่ผมเน้นถือศีล 5 ซึ่งมันได้บุญเหมือนกัน
แต่เมื่อพ่อแม่ผมให้ทำบุญตักบาตร ใส่ซองผ้าป่า ปิดทองฝังลูกนิมิตร ผมก็ทำ ไม่ได้ทำเพราะหวังได้บุญ แต่ทำเพื่อให้พ่อแม่สบายใจครับ

และที่ทำบุญผมไม่ได้หวังขึ้นสวรรค์ แต่หวังนิพพาน

ผมจะบอกท่านว่าอะไรที่ทำแล้วพ่อแม่สบายใจทำไปเถอะครับ ถ้ามันไม่ได้ลำบากอะไรมาก เป็นการตอบแทนบุญคุณท่าน

ตอบโคตรหล่อสึดๆ

ป.ล.ที่พ่อแม่อยากให้เราทำบุญ เพราะเป็นห่วงเรานั่นแหละอยากให้มีบุญกุศลติดตัวเรา มีชีวตที่ดี เจริญก้าวหน้า  

ถือศีล ๕ นี่มันตอไม้ครับ เสมอตัว ไม่ได้ทำอะไรให้คนอื่นเดือดร้อน แต่ถ้าจะบอกว่าถือศีล ๕ แล้วหวังนิพพานนี่ อันนี้คงยาก นอกจากจะทำบุญด้วยการภาวนา  

ผมว่า ศีล๕ นิพพานได้นะครับ เวลารับเสร็จ พระท่านบอกว่า สีเลน นิพฺพุตึ ยนฺติ แปลว่า ถึงความดับ(นิพพาน)ด้วยศีล นะครับ

แต่ยากจริงแหละ เพราะศีล๕มันขั้นพื้นฐาน มันต้องอาศัยการบำเพ็ญเพียร สมาธิ ปัญญา กุศลกรรมที่ทำด้วย  

ถือศีล ๕ จำเป็น แต่ไม่พอ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Jul 2008
ตอบ: 10776
โพสเมื่อ: Fri Oct 25, 2019 10:50
อยู่ที่ที่สบายใจครับ อยู่วัดแล้วไม่สบายใจ มันก็เป็นทุกข์
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel