ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27834
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:38
ถูกแบนแล้ว
[RE: การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?]
ผมบริจาคเลือดไม่ได้ เลยเน้นทำบุญกับเด็กยากไร้ เด็กกำพร้า คนพิการ
นานมาแล้วไม่ได้ทำบุญกับวัด เพราะเห็นพระร่ำรวย
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ ตรงไหนวะ ?
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1982
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:40
การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?
คนที่เสือกอะผิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Democracy is authority of people.
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: A Tu Corazón
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 9411
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:46
[RE]การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?
ผมเองก็เลือกเข้าวัดป่า หรือวัดสายปฏิบัติจริงๆเป็นหลักนะ
วัดในเมืองที่ต้องซื้อดอกไม้ธูปเทียนเจ้าไปจุดไหว้ผมก็ไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ เว้นแต่ไปกับแฟน

ถ้าไปสายวัดป่าจะได้ถวายอาหารทำสด ได้ทำโรงทาน สงบกว่ากันเยอะด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 983
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:47
การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?
Little พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้วัดไม่ได้เข้านานละเน้น บริจาคเลือดคงได้บุญเหมือนกันถ้าไม่ได้อย่างน้อยก็ต่อชีวิตคนอื่นละกัน55  

ถ้าในศาสนาพุทธนี่ถือว่าเป็นทานชั้นกลางเลยนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Artory
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1167
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:50
อาร์ท ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
ทำบุญมี 3 วิธีครับ คือ
1.ทาน 2.ศีล 3.ภาวนา

ตัวผมเองไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญตักบาตรเท่าไร แต่ผมเน้นถือศีล 5 ซึ่งมันได้บุญเหมือนกัน
แต่เมื่อพ่อแม่ผมให้ทำบุญตักบาตร ใส่ซองผ้าป่า ปิดทองฝังลูกนิมิตร ผมก็ทำ ไม่ได้ทำเพราะหวังได้บุญ แต่ทำเพื่อให้พ่อแม่สบายใจครับ

และที่ทำบุญผมไม่ได้หวังขึ้นสวรรค์ แต่หวังนิพพาน

ผมจะบอกท่านว่าอะไรที่ทำแล้วพ่อแม่สบายใจทำไปเถอะครับ ถ้ามันไม่ได้ลำบากอะไรมาก เป็นการตอบแทนบุญคุณท่าน

ตอบโคตรหล่อสึดๆ

ป.ล.ที่พ่อแม่อยากให้เราทำบุญ เพราะเป็นห่วงเรานั่นแหละอยากให้มีบุญกุศลติดตัวเรา มีชีวตที่ดี เจริญก้าวหน้า  

10 วิธีหรือเปล่าพี่ทิด ที่เขาเรียกว่า บุญกริยาวัตถุ10 ประการ
ข้อแรกเลย ง่ายสุด ไม่ยุ่งยากเหมาะกับคนไทยคือการให้ทาน นอกจากนั้นจะยากขึ้นมาหน่อย คนเลยไม่นิยมทำ
3
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2006
ตอบ: 13127
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:51
[RE: การไม่ไปวัด ทำบุญ มันผิดนักหรือ ?]
ผมชอบเอาไปเลี้ยงข้าวเด็กตามสถานที่รับเลี้ยงเด็กกำพร้ามากกว่า

ส่วนวัดไม่เข้านานล่ะ พ่อกับแม่ไม่ว่า แต่ยายบ่น ล่าสุดก็อาทิตย์ก่อน
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2010
ตอบ: 205
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:52
ผมก็ไปวัดวัดนึงที่ จ.นครปฐม เป็นวัดที่ต้องแลกบัตรเข้า ไปฟังอดีตท่านเจ้าอาวาสเทศน์ และฟังปุจฉา - วิสัชนา ถือว่าดีมากเลย ได้ความรู้ได้ความเข้าใจอะไรหลายๆอย่าง เช่น ทำไมเราต้องฟังเทศน์ และศึกษาพระธรรมคำสอน เพราะเวลาทำเรื่องไม่ดี มันทำง่ายมากโดยไม่ต้องมีใครสอน แต่ทุกคนก็รู้นะว่าทำดียังไง แต่ไม่ทำกันหรือทำยากมาก จึงต้องมีการสอนกัน และทำไมต้องสอนในวัด ก็เพื่อให้บรรยากาศรอบข้างนำพาเราไปในทางที่ถูกที่ควรด้วย (ประมาณนี้ครับ)
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Promoter & Reporter
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 40463
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:53
ผมทำบุญ ที่มันถึงมือจริงๆอะ ไม่เข้าไปทำวัดใหญ่ ในกรุงเทพเท่าไหร่ เพราะอะไรพูดไปเด่วก็นะ เอาเป็นว่า ทำบุญ มันอยู่ที่ใจ ไม่ใช่แค่ไปเข้าวัดแล้วก็ เอามาว่าคนอื่นที่เขาไม่เข้า เขาอาจจะทำบุญในรูปแบบอื่นก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย ปมต. เมื่อ Thu Oct 24, 2019 20:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักเตะกลางซอย
Status: @ ซอกเกอร์ซัคดอทคอม
เข้าร่วม: 09 Oct 2006
ตอบ: 848
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 20:55
ทำบุญหวังผลคือกิเลส
1
0
...
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 8611
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 21:02

ถ้าคิดว่าไม่ผิดคงไม่มาตั้งกระทู้หรอก
0
0
Jye
นักเตะหมู่บ้าน
Status: อย่า อยู่ อย่าง อยาก
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1566
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 21:02
แล้วแต่นาบุญครับ

วัดที่นาบุญดี น่าสืบทอดศาสนาก็มี

ตู้รับบริจาคที่ไม่ถึงน้องๆ ก็มี ตู้ที่ถึงก็มี

ดีที่สุดคือใช้สติทำบุญครับ ผมว่า

เรื่องคนรุ่นก่อน อะไรไม่หนักมากก็ตามน้ำไปบ้างก็ได้ บางอย่างผมว่ามันซึมลึกเข้าไปในวัฒนธรรมจริงๆ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 24906
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 21:08
tk13ozth พิมพ์ว่า:
อาร์ท ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
ทำบุญมี 3 วิธีครับ คือ
1.ทาน 2.ศีล 3.ภาวนา

ตัวผมเองไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญตักบาตรเท่าไร แต่ผมเน้นถือศีล 5 ซึ่งมันได้บุญเหมือนกัน
แต่เมื่อพ่อแม่ผมให้ทำบุญตักบาตร ใส่ซองผ้าป่า ปิดทองฝังลูกนิมิตร ผมก็ทำ ไม่ได้ทำเพราะหวังได้บุญ แต่ทำเพื่อให้พ่อแม่สบายใจครับ

และที่ทำบุญผมไม่ได้หวังขึ้นสวรรค์ แต่หวังนิพพาน

ผมจะบอกท่านว่าอะไรที่ทำแล้วพ่อแม่สบายใจทำไปเถอะครับ ถ้ามันไม่ได้ลำบากอะไรมาก เป็นการตอบแทนบุญคุณท่าน

ตอบโคตรหล่อสึดๆ

ป.ล.ที่พ่อแม่อยากให้เราทำบุญ เพราะเป็นห่วงเรานั่นแหละอยากให้มีบุญกุศลติดตัวเรา มีชีวตที่ดี เจริญก้าวหน้า  

10 วิธีหรือเปล่าพี่ทิด ที่เขาเรียกว่า บุญกริยาวัตถุ10 ประการ
ข้อแรกเลย ง่ายสุด ไม่ยุ่งยากเหมาะกับคนไทยคือการให้ทาน นอกจากนั้นจะยากขึ้นมาหน่อย คนเลยไม่นิยมทำ  

ผมนี่เปิด google เลยครับ
ถูกทั้งคู่ครับ มีทั้งบุญกิริยาวัตถุ 3 และบุญกิริยาวัตถุ 10
0
0
Status:
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 21:11
ไม่ผิดดี ดีออก เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าอีก
ที่บ้านเลิกชวนผมทำบุญตั้งแต่มหาลัย เพราะผมไม่เอาเลย เกลียดพระ เกลียดวัด เกลียดงานพิธีทุกชนิด ไม่เชื่อเรื่องศาสนา นรกสววรค์​ บาป บุญ ไม่เอาเลย ไม่ชอบอย่างแรง
ดีนะแฟนผมเหมือนผมเด๊ะๆ แต่แม่แฟนนี่เค้าชอบพูดแซว "งานบุญ งานกุศล นี่ไม่เอาเลยนะ คุณสองคนเนี้ยยย"
ผมก็ได้แต่ยิ้มๆ

แต่พ่อแม่ผมอ่ะเข้าใจ เพราะผมอธิบายให้เค้าเข้าใจในมุมมองของผม
แต่ผมบวชนะ กล้ำกลืนฝืนใจ เพื่อพ่อแม่ เดือนนึง ก็สนุกดี ถ้าไม่ออกธุดง ก็นอนว่างๆ อ่านหนังสือจบหลายเล่มอ่ะ ไม่เอาศาสนาได้ แต่ห้ามก้าวก่าย ทำคนอื่นเดือดร้อนพอ

ถ้าผมมีแฟนแล้วก้าวก่ายขนาดนี้ ต้องตั้งโต๊ะดีเบตกันซักยกอ่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย tonglovedt เมื่อ Thu Oct 24, 2019 21:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 808
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 21:24
เรื่องไปวัดทำบุญ ไม่ออกความเห็นครับ

แต่เรื่องบวชเนี่ย เดี๋ยวนี้หลายคนที่บวชคิดแบบไม่ใช่ทำเพื่อตัวเองนะครับ แต่เป็นการทำเพื่อความสบายใจของคนใกล้ชิด
0
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 339
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2019 21:28
ไม่ผิดครับ แล้วคนที่ทำบุญแล้วหวังขึ้นสวรรค์หรือหวังอะไรในใจให้ได้กับตัวนั้นทำเพื่อเห็นแก่ตัว.....ทำบุญแล้วยังจะเอาอีก

สวรรค์หรือนรกอันนี้มันอยู่ที่ใจเขาไม่ได้จะสื่อถึงโลกหน้าหรืออะไรทั้งนั้น เท่าที่ได้อ่านมาอะไรที่พูดแล้วไม่สามารถพิสูจน์ได้พระพุทธเจ้าไม่สนับสนุนเพราะคนฟังจะเชื่อคนพูดง่ายท่านมีประตูบานเดียวนั้นคือ หนทางพ้นทุกข์ ซึ้งมีหลายวิธีและหลายระดับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel