ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
: 0 ใบ : 0 ใบ
ตอบ: 65087
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:07
[RE: รวยด้วยพ่อแม่ผิดเหรอ?ฃ]
ทารกบางคนเกิดมาก้มีละพันล้าน
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:14
ถูกแบนแล้ว
[RE]รวยด้วยพ่อแม่ผิดเหรอ?ฃ
จะรวย หรือ จน เราก้ควรเคารพคนอื่น

อย่าดูถูกคนที่ด้อยกว่า

อย่าอิจฉาคนที่ดีกว่า

คนเราเกิดมาไม่เท่ากันหรอก

แต่เป็นคนดีก้พอ

บางคนพ่อแม่รวย สร้างความชิบหายจนจนก้มีนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13054
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:17
NeeIAM พิมพ์ว่า:
จะรวย หรือ จน เราก้ควรเคารพคนอื่น

อย่าดูถูกคนที่ด้อยกว่า

อย่าอิจฉาคนที่ดีกว่า

คนเราเกิดมาไม่เท่ากันหรอก

แต่เป็นคนดีก้พอ

บางคนพ่อแม่รวย สร้างความชิบหายจนจนก้มีนะครับ  
คนรวยหรือคนจนผมก็เห็นเห้กันเยอะแยะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54912
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:18
ไม่ผิดครับ ผิดตรงไหน

ว่าแต่พอจะมีสักสองร้อยมั้ยครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10216
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:23
ไม่ผิดอะไรหรอก แต่ผมก็ไม่ได้ให้ค่าอะไรกับความรวยเขาเช่นกัน ก็แค่โชคดี มองที่การวางตัวมากกว่า
0
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
อบรมขอไลเซนส์
Status: ♥MARMINK♥
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 17660
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:24
ผมนี่ไง พ่อซื้อซีวิคเงินสดให้ และก็โดนคนรอบข้างกระแนะกระแหนตลอด ผมก็คิดนะ คือคนมีพื้นฐานไม่เท่ากันอ่ะ ผมก็ส่งเงินกลับบ้านตลอด แม้ว่าเขาจะมีเงินบำนาญกินกันอยู่แล้ว ส่งเดือนละ 8 พันบ้าง หมื่นนึงบ้าง ตามที่ผมไหว

มันขึ้นอยู่กับตัวเองล้วนๆเลยครับ ผมไม่พูดอะไรเกี่ยวกับรถผม ฐานะทางบ้าน นอกจากคนจะถาม ผมก็บอกความจริงไป แค่นั้น คนเขามองยังไงไม่ต้องไปสนใจหรอก เงินนี้ก็ไม่ใช่ของเขาหรือแม้แต่ของผมเองอยู่ดี อนาคตเงินของพ่อแม่ผม ผมก็อาจจะไม่ได้ใช้ก็ได้ เกิดนู่นนั่นนี่บ้าง ผมก็ต้องสร้างฐานรองรับของผมเองอยู่ดี อันนี้ผมมองว่าสำคัญ อย่าหวังพึ่งใคร และมีน้ำใจกับคนรอบข้าง มันคือการสร้างฐานที่ดีให้แก่เรา
4
0
֍ CHELSEA & STAMFORD BRIDGE ֍
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29384
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:28
เท่าที่เคยเจอ เคยถูกเหน็บเรื่อง รถที่ใช้อยู่นี้แหละครับ

ตอนถามเรา เราก็บอกไปตรงๆ ว่าแม่ซื้อสดให้นะ

แล้วเราค่อยไปผ่อนกับแม่ทีหลัง ก็บอกไปแบบนี้

ผ่านไปสักพัก แชร์รถรุ่นนึง พร้อมแคปชั่นว่า

"ซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง น่าภูมิใจกว่าเยอะ"

#วัยรุ่นสร้างตัว ไว้ด้วย ผมนี้คือแบบ เหน็บกูป่ะวะ

จริงๆมีอยู่เนืองๆ ตั้งแต่ไหนแต่ไรละ เรื่องไม่ได้พ่อแม่

มึงก็ไม่มีไรเหมือนกับคนอื่นๆ นั้นแหละว้า พ่อแม่รังแกฉัน

ผมเจอแบบนี้มาตลอด บอกตรงๆ ทำแล้วสะบายใจก็เอาเลย

#ปลง

0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:29
GasTurbine พิมพ์ว่า:
ผมนี่ไง พ่อซื้อซีวิคเงินสดให้ และก็โดนคนรอบข้างกระแนะกระแหนตลอด ผมก็คิดนะ คือคนมีพื้นฐานไม่เท่ากันอ่ะ ผมก็ส่งเงินกลับบ้านตลอด แม้ว่าเขาจะมีเงินบำนาญกินกันอยู่แล้ว ส่งเดือนละ 8 พันบ้าง หมื่นนึงบ้าง ตามที่ผมไหว

มันขึ้นอยู่กับตัวเองล้วนๆเลยครับ ผมไม่พูดอะไรเกี่ยวกับรถผม ฐานะทางบ้าน นอกจากคนจะถาม ผมก็บอกความจริงไป แค่นั้น คนเขามองยังไงไม่ต้องไปสนใจหรอก เงินนี้ก็ไม่ใช่ของเขาหรือแม้แต่ของผมเองอยู่ดี อนาคตเงินของพ่อแม่ผม ผมก็อาจจะไม่ได้ใช้ก็ได้ เกิดนู่นนั่นนี่บ้าง ผมก็ต้องสร้างฐานรองรับของผมเองอยู่ดี อันนี้ผมมองว่าสำคัญ อย่าหวังพึ่งใคร และมีน้ำใจกับคนรอบข้าง มันคือการสร้างฐานที่ดีให้แก่เรา

คล้ายๆกันเลยท่าน ของผมแม่ซื้อสดให้ แต่ผมค่อยไปผ่อนแม่เองทีหลังนะ ถูกเหน็บเฉยเลย
2
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Silence makes us understand ourselves.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10417
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:31
เอาจริงบางที ของที่เราใช้ปกติๆ เรารู้สึกธรรมดา ดันไปหรูหราในสายตาคนอื่น

กีตาร์ takamine ตัวสองหมื่นกว่า ทุกวันนี้ผมยังโดนแซะเลย (จากคนที่เค้าไม่ชอบผม)
ไอโฟน ไอแพด แมค = ซื้อเพราะชอบ + ทน + ใช้งานดีมันเชื่อมกันได้สบายๆสุด

เกิดมาครอบครัวรวยไม่ผิดหรอกครับ เป็นข้อดีด้วยถือว่าเรามีฐานที่สามารถต่อยอดไปได้ไวกว่าคนอื่น เข้าถึงสิ่งที่อยากได้อยากทำโดยไม่ห่วงอะไร (ทุกวันนี้รับราชการนะ เงินพอใช้ไปวันๆแต่ก็ไม่ถึงกับรวยอะไร + มีธุรกิจเล็กๆ แต่อีกไม่เกิน 1-2 ปีคงลาออกจากราชการมาทำธุรกิจเต็มตัว)

เพื่อนผมคนนึงบ้านมันมีฐานะระดับนึงเลย ครอบครัวปล่อยอยากทำไรก็ทำ ตอนนี้มันก็ยังลองผิดลองถูกไปเรื่อย ดูไร้แก่นสารแต่มันก็มีความสุข มีเงินพอเลี้ยงตัวได้อย่างน้อยมันได้ทำในสิ่งที่รัก
1
0

โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:32
worrapat พิมพ์ว่า:
เกิดมารวยถือว่าผิดครับ
คนรวยถือว่าขี้โกงพระเจ้ามาเกิดครับ
ว่าแล้วก็ลากกันไปทำบุญที่วัดอธิฐานชาติหน้าขอให้รวย แล้วกลับไปนอนที่บ้านเฉยๆต่อ

ผมประชดนะ

เกลียดสุดคือจนแล้วติดเหล้าสูบบุหรี่ ผมถือว่าไม่เจียมตัว เอาเงินที่ได้ไปทำร้ายตัวเอง

พอพี่หมอพูดแบบนี้ ผมนี้นึกถึงคนใกล้ตัวเลยครับ

ปากบอกจนๆ ไม่มีจะกิจ เศรษฐกิจไม่ ดี บลาๆๆ

แต่ผมเห็น มัวแต่ซื้อเหล้า แทงหวย วนลูบอยู่แบบนี้

ให้ตายยังไงก็ไม่มีวันเปลี่ยนแปลงหรอก บ่นต่อไปเถอะ
2
0

OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20657
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:32
ถ้าเราคิดว่าไม่จริงก็อย่าไปใส่ใจครับ เราไปห้ามความคิดคนอื่นไม่ได้หรอก

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: The Kop Since 1995-Present
เข้าร่วม: 23 May 2009
ตอบ: 260
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:35
พ่อแม่สร้างมาแล้วลูกได้ใช้ มันไม่ผิดหรอกครับ ขึ้นอยู่กับมุมมองบุคคลมากกว่า เช่น ที่บ้านไม่มีอะไรให้มากมายนัก แต่สามารถสร้างเองได้ ย่อมน่าภูมิใจกว่าเป็นธรรมดา ไม่แปลกที่เขาจะคิดแบบนั้นครับ ไม่มีถูกไม่มีผิด ถ้าจะผิดคือ การทับถมคนอื่น นั่นคือสิ่งที่ไม่ควร
0
0
Follow the way of success guy are't wrong but someday you must have your way.
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:39
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
เอาจริงบางที ของที่เราใช้ปกติๆ เรารู้สึกธรรมดา ดันไปหรูหราในสายตาคนอื่น

กีตาร์ takamine ตัวสองหมื่นกว่า ทุกวันนี้ผมยังโดนแซะเลย (จากคนที่เค้าไม่ชอบผม)
ไอโฟน ไอแพด แมค = ซื้อเพราะชอบ + ทน + ใช้งานดีมันเชื่อมกันได้สบายๆสุด

เกิดมาครอบครัวรวยไม่ผิดหรอกครับ เป็นข้อดีด้วยถือว่าเรามีฐานที่สามารถต่อยอดไปได้ไวกว่าคนอื่น เข้าถึงสิ่งที่อยากได้อยากทำโดยไม่ห่วงอะไร (ทุกวันนี้รับราชการนะ เงินพอใช้ไปวันๆแต่ก็ไม่ถึงกับรวยอะไร + มีธุรกิจเล็กๆ แต่อีกไม่เกิน 1-2 ปีคงลาออกจากราชการมาทำธุรกิจเต็มตัว)

เพื่อนผมคนนึงบ้านมันมีฐานะระดับนึงเลย ครอบครัวปล่อยอยากทำไรก็ทำ ตอนนี้มันก็ยังลองผิดลองถูกไปเรื่อย ดูไร้แก่นสารแต่มันก็มีความสุข มีเงินพอเลี้ยงตัวได้อย่างน้อยมันได้ทำในสิ่งที่รัก

แบบนี้หรือเปล่าครับ อย่าง นาย A ใช้ I-phone 35 K เติมน้ำมัน E20

ส่วนผม ปัจจุบันใช้ X paria 21 K เติมน้ำมัน s95 V-power

ถูก A ทัก ขับ Jazz แต่สะเออะเติม V-power รวยจังเลยนะ

คือแบบ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งจะได้หรือเปล่า ที่เติม V-power

เพราะชอบส่วนตัวล้วนๆ มันต่างอะไรกับนาย ที่ใช้มือถือราคาสูง

ก็เพราะนายชอบ รุ่นนั้นๆ นายพอใจกับ ของสิ่งนั้นที่นายยินดีจ่ายไง

เราก็เหมือนกัน รู้ว่า V-power มันแพง แต่เราชอบไง ก็เลยเลือกที่จะเติม

สรุป พอเราเติมมันแพง หาว่าอวดรวย ทั้งที่ตัวเองก็ไม่ต่างอะไรกับผมสักนิดเดียว

2
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: Dumb leaders. We'll all die.
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 11982
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:41
pohihi188 พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
เกิดมารวยถือว่าผิดครับ
คนรวยถือว่าขี้โกงพระเจ้ามาเกิดครับ
ว่าแล้วก็ลากกันไปทำบุญที่วัดอธิฐานชาติหน้าขอให้รวย แล้วกลับไปนอนที่บ้านเฉยๆต่อ

ผมประชดนะ

เกลียดสุดคือจนแล้วติดเหล้าสูบบุหรี่ ผมถือว่าไม่เจียมตัว เอาเงินที่ได้ไปทำร้ายตัวเอง

พอพี่หมอพูดแบบนี้ ผมนี้นึกถึงคนใกล้ตัวเลยครับ

ปากบอกจนๆ ไม่มีจะกิจ เศรษฐกิจไม่ ดี บลาๆๆ

แต่ผมเห็น มัวแต่ซื้อเหล้า แทงหวย วนลูบอยู่แบบนี้

ให้ตายยังไงก็ไม่มีวันเปลี่ยนแปลงหรอก บ่นต่อไปเถอะ

ถูกครับ มีเยอะด้วยนะแบบนี้
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 518
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:43
ถูกแบนแล้ว
เกิดมารวยหรือจนอยู่ที่บุญทำกรรมแต่งที่เราเคยสร้างมาเองทั้งนั้น เกิดมารวยเพราะชาติก่อนเคยทำไว้สร้างไว้เยอะนั่นแล
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel