ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13702
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:44
[RE: รวยด้วยพ่อแม่ผิดเหรอ?ฃ]
อยากมีโมเม้นพ่อซื้อรถให้ แม่เซอไพสซื้อบ้านให้ ของขวัญมันเกิดเป็นไอโฟนจังครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Don't tell mom I'm in Succersuck

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: ทาสนม
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 15075
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:46
ถ้าไม่ไปอวดหรือดูถูกใครก็ไม่มีไรหรอก

เพียงแต่ต้องยอมรับด้วยว่าคนจะมองต่างกัน ระหว่างรวยด้วยตัวเอง กับรวยเพราะพ่อแม่รวยอยู่แล้ว อันนี้คือความจริงที่ปฏิเสธไม่ได้

ถ้าอยากกวนตีนก็บอกไปเลย พอดีพ่อแม่กูมีลูกเมื่อพร้อม
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2009
ตอบ: 3138
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:47
ต่างคนต่างมุมมอง ห้ามความคิดคนอื่นไม่ได้หรอก

ป.ล. คนที่เอาเวลามาใส่ใจว่าคนอื่นรวยยังไงน้อยมากที่จะสร้างตัวได้จริงๆ เหมือนเอาเวลากับพลังงานไปลงกับเรื่องพวกนี้ซะเยอะ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29384
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 10:55
คนที่ไม่ค่อยมีตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ แต่สามารถแอคทีฟตัวเองขึ้นมาได้

สำหรับผม นับถือกลุ่มคนเหล่านี้ไม่ใช่น้อยเลย แม้แต่ผมในตอนนี้

ขอบอกตรงๆเลยนะ ถ้าไม่ได้ที่บ้าน ผมลำบากกว่าที่เป็นอยู่แน่นอน

ปล. อย่าเหน็บอย่าทับทม แค่นี้ก็พอแล้ว จะได้ไม่มีปัญหาขุ่นเคือง
3
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 9593
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:09
เพื่อนผมแต่ละคน เรียนจบพ่อออกรถให้ ไม่ก็ดาวน์รถให้

แถมที่บ้านมีธุรกิจส่วนตัว ทุกวันนี้พวกมันก็ทำงานไปวันๆ ไม่ต้องดิ้นรนไรมาก

ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่ที่วาสนาอะ

2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Silence makes us understand ourselves.
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10417
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:16
[RE]รวยด้วยพ่อแม่ผิดเหรอ?ฃ
pohihi188 พิมพ์ว่า:
ทาสรักสาวตัวเล็ก พิมพ์ว่า:
เอาจริงบางที ของที่เราใช้ปกติๆ เรารู้สึกธรรมดา ดันไปหรูหราในสายตาคนอื่น

กีตาร์ takamine ตัวสองหมื่นกว่า ทุกวันนี้ผมยังโดนแซะเลย (จากคนที่เค้าไม่ชอบผม)
ไอโฟน ไอแพด แมค = ซื้อเพราะชอบ + ทน + ใช้งานดีมันเชื่อมกันได้สบายๆสุด

เกิดมาครอบครัวรวยไม่ผิดหรอกครับ เป็นข้อดีด้วยถือว่าเรามีฐานที่สามารถต่อยอดไปได้ไวกว่าคนอื่น เข้าถึงสิ่งที่อยากได้อยากทำโดยไม่ห่วงอะไร (ทุกวันนี้รับราชการนะ เงินพอใช้ไปวันๆแต่ก็ไม่ถึงกับรวยอะไร + มีธุรกิจเล็กๆ แต่อีกไม่เกิน 1-2 ปีคงลาออกจากราชการมาทำธุรกิจเต็มตัว)

เพื่อนผมคนนึงบ้านมันมีฐานะระดับนึงเลย ครอบครัวปล่อยอยากทำไรก็ทำ ตอนนี้มันก็ยังลองผิดลองถูกไปเรื่อย ดูไร้แก่นสารแต่มันก็มีความสุข มีเงินพอเลี้ยงตัวได้อย่างน้อยมันได้ทำในสิ่งที่รัก

แบบนี้หรือเปล่าครับ อย่าง นาย A ใช้ I-phone 35 K เติมน้ำมัน E20

ส่วนผม ปัจจุบันใช้ X paria 21 K เติมน้ำมัน s95 V-power

ถูก A ทัก ขับ Jazz แต่สะเออะเติม V-power รวยจังเลยนะ

คือแบบ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งจะได้หรือเปล่า ที่เติม V-power

เพราะชอบส่วนตัวล้วนๆ มันต่างอะไรกับนาย ที่ใช้มือถือราคาสูง

ก็เพราะนายชอบ รุ่นนั้นๆ นายพอใจกับ ของสิ่งนั้นที่นายยินดีจ่ายไง

เราก็เหมือนกัน รู้ว่า V-power มันแพง แต่เราชอบไง ก็เลยเลือกที่จะเติม

สรุป พอเราเติมมันแพง หาว่าอวดรวย ทั้งที่ตัวเองก็ไม่ต่างอะไรกับผมสักนิดเดียว

ผมยังขับไดแมนชั่นอยู่เลย รถเก่าๆ ซ่อมตามสภาพ ขายมือสองราคาทำใจยากเลยใช้มันไปจนกว่าจะซ่อมไม่ได้อ่ะ ไอโฟน6+/ iPad air2019/ Mac Pro 2012

ผมเติมโซฮอล 95 หรือ91นะ

ถ้าคนดูเป็นจะรู้ว่าแค่คนธรรมดาคนนึงแหละครับ ไม่ซื้อใหม่ถ้าไม่พังจริงๆ

ปล ไดแมนชั่นผม มีคนตีราคา 70,000-80,000 เอง ด้วยความชอบผมยังไม่เจอซีวิคตัวไหนสวยเท่าไดแมนชั่นเลย นอกจาก 3door ek9 สงสัยจะชอบแนวรถเก่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:19
Spoil
เอาจริงบางที ของที่เราใช้ปกติๆ เรารู้สึกธรรมดา ดันไปหรูหราในสายตาคนอื่น

กีตาร์ takamine ตัวสองหมื่นกว่า ทุกวันนี้ผมยังโดนแซะเลย (จากคนที่เค้าไม่ชอบผม)
ไอโฟน ไอแพด แมค = ซื้อเพราะชอบ + ทน + ใช้งานดีมันเชื่อมกันได้สบายๆสุด

เกิดมาครอบครัวรวยไม่ผิดหรอกครับ เป็นข้อดีด้วยถือว่าเรามีฐานที่สามารถต่อยอดไปได้ไวกว่าคนอื่น เข้าถึงสิ่งที่อยากได้อยากทำโดยไม่ห่วงอะไร (ทุกวันนี้รับราชการนะ เงินพอใช้ไปวันๆแต่ก็ไม่ถึงกับรวยอะไร + มีธุรกิจเล็กๆ แต่อีกไม่เกิน 1-2 ปีคงลาออกจากราชการมาทำธุรกิจเต็มตัว)

เพื่อนผมคนนึงบ้านมันมีฐานะระดับนึงเลย ครอบครัวปล่อยอยากทำไรก็ทำ ตอนนี้มันก็ยังลองผิดลองถูกไปเรื่อย ดูไร้แก่นสารแต่มันก็มีความสุข มีเงินพอเลี้ยงตัวได้อย่างน้อยมันได้ทำในสิ่งที่รัก

แบบนี้หรือเปล่าครับ อย่าง นาย A ใช้ I-phone 35 K เติมน้ำมัน E20

ส่วนผม ปัจจุบันใช้ X paria 21 K เติมน้ำมัน s95 V-power

ถูก A ทัก ขับ Jazz แต่สะเออะเติม V-power รวยจังเลยนะ

คือแบบ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้งจะได้หรือเปล่า ที่เติม V-power

เพราะชอบส่วนตัวล้วนๆ มันต่างอะไรกับนาย ที่ใช้มือถือราคาสูง

ก็เพราะนายชอบ รุ่นนั้นๆ นายพอใจกับ ของสิ่งนั้นที่นายยินดีจ่ายไง

เราก็เหมือนกัน รู้ว่า V-power มันแพง แต่เราชอบไง ก็เลยเลือกที่จะเติม

สรุป พอเราเติมมันแพง หาว่าอวดรวย ทั้งที่ตัวเองก็ไม่ต่างอะไรกับผมสักนิดเดียว

อ้างอิงจาก:
ผมยังขับไดแมนชั่นอยู่เลย รถเก่าๆ ซ่อมตามสภาพ ขายมือสองราคาทำใจยากเลยใช้มันไปจนกว่าจะซ่อมไม่ได้อ่ะ ไอโฟน6+/ iPad air2019/ Mac Pro 2012

ผมเติมโซฮอล 95 หรือ91นะ

ถ้าคนดูเป็นจะรู้ว่าแค่คนธรรมดาคนนึงแหละครับ ไม่ซื้อใหม่ถ้าไม่พังจริงๆ

ปล ไดแมนชั่นผม มีคนตีราคา 70,000-80,000 เอง ด้วยความชอบผมยังไม่เจอซีวิคตัวไหนสวยเท่าไดแมนชั่นเลย นอกจาก 3door ek9 สงสัยจะชอบแนวรถเก่า [/quote  
]

รู้สึกเจอเพื่อนรสนิยมเดียวกันเลย ผมนี้ EG6 EK9 คันไหนก็ได้

1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 15696
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:20
ไม่ผิดถ้าไม่เบ่ง ไม่พูดมาก
0
0
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:23
taopromd พิมพ์ว่า:
ประโยคนั้นของผมเองแหละ จากกระทู้ civic ของท่าน

ผมก็จะบอกเหมือนเดิม รวยก็คือรวย และเราไม่ควรไปด่าลูกคนรวยว่ารวยด้วยเงินพ่อแม่มันไม่เท่หรอก

ส่วนใหญ่คนที่ด่าจะเป็นคนที่มาจากจุดที่ไม่ได้รวย แล้วประสบความสำเร็จหรือยกระดับชีวิตขึ้นมาอะ ต้องถามต่อว่า พอรวยขึ้นมาแล้ว ถ้ามีลูกคุณจะให้ลูกเริ่มจาก 0 หรือติดลบแบบตัวเองไหม

เคารพกันและกันมันไม่ยากหรอก ส่วนใหญ่มีแต่อิจฉากับอยากเหยียดแค่นั้นแหละ

Edit : จากอันนี้แน่นอน

Spoil
FunDev พิมพ์ว่า:
MiTH พิมพ์ว่า:
ใจผมอยากได้มากสงสัยยังต้องขอแม่เพิ่ม ไม่ก็ทำโอ  

เกินตัว มีเงิน ทำงานแล้วควรให้พ่อแม่ ไม่ใช่ยังเอาอยู่ แม้เค้ามีให้ ก็ให้เค้าเอาไว้ใช้เอง เราไปเอาชีวิตระยะยาวมันจะเจริญยาก เอามาจนเรียนจบแล้วต้องให้คืน รถมือสอง รถมือหนึ่งราคาถูกกว่ามีเยอะแยะถ้าจำเป็นต้องใช้ ผ่อนเอง ดาวน์เอง จะหล่อจะเท่ห์ มันต้องหามาเอง พ่อแม่รักลูก มีอะไรก็หามาให้ แล้วท่านคิดอย่างพ่อแม่ท่านได้ไหม รักพ่อแม่ มีอะไรก็หาให้ทำให้ ทำให้ท่านภูมิใจ ไปคิดใหม่ให้ดีๆ  

เออออออออออออออ๋ มันไม่ควรมีตรระกะนี้ในปี 2019 แล้วมั้ง ถ้าบ้านเขาพอใจที่จะดาวน์ให้ก็ไม่เห็นเป็นอะไรหนิ

ไอตรระกะหามาเองแล้วเท่ มันไม่ควรมีในโลกอะ อารมณ์เหมือนเห็นคนอื่นเริ่มต้นดีกว่าตัวเองแล้วมาโวยวายอะ ประมาณ "รวยด้วยพ่อแม่มันไม่เรียกรวยหรอก" แล้วสรุปรวยไม่รวยอะ ?

อย่าเอากรอบตัวเองไปไล่สอนชาวบ้านเลย มันทำให้กรอบตัวเองแคบลงไปอีกเด้อ  

มีวาร์ปกระทู้มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ ผมพลาดมู้รถไปได้ไงเนี่ย
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status: (O....o)olo
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2623
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:26
อย่าทับถมกันก็พอ บางคนเป็นแบบนั้นแล้วมาทับถมคนอื่นก็ไม่โอเค คนเค้าไม่ได้มีโอกาสแบบทุกคนไง
0
0
Manchester united

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7893
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:27
ไม่ผิดนะ มันขึ้นอยู่กับคนมากกว่า
ว่ารวยด้วยพ่อแม่แล้วทำตัวน่าหมั่นไส้

มีรุ่นน้องคนนึง บ้านเค้ารวยมากกกกก
แต่เป็นคนที่นิสัยดี กันเอง เฟรนด์ลี่มากๆ
เอาเกมส์ PS จากบ้านมาแบ่งให้เพื่อนๆเล่น
อีกเยอะ นิสัยดีมั๊กๆ

อีกคนก็เพื่อน เวลาไปนั่งกินทีไร ออกให้มากกว่าปกติทุกครั้ง
แถมที่บ้านครอบครัวเค้า ชอบจัดปาร์ตี้ กินปิ้งย่างกัน
แล้วชวนเพื่อนๆไปกินด้วยประจำ
1
0

ปูเป้ แก้ว ตาหวาน รตา แพนด้า มัยร่า เฟม แพมแพม ป๊อปเปอร์ เหมย แองเจิล คปิ๊ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:30
Centrinos พิมพ์ว่า:
ต้องถามไอ้คนพูดว่า ถ้าพ่อแม่มันรวย มันจะยินดีเดินออกจากกองสมบัติพ่อแม่ไปสร้างตัวจาก 0 ไหม  

มันก็มีนะ อย่างผมคนนึง พ่ออาจไม่ได้รวยมาก แต่แกสร้างตัวเองจนแตะหลักร้อยล้านได้ แต่ผมเลือกไม่ยุ่งด้วย เลือกไปสร้างอนาคตตัวเอง

ตอนนี้ก็ยังห่างจากพ่อเยอะ ยังไม่ได้สร้างธุรกิจ แต่ต้องยอมรับว่าการมีที่บ้านสนับสนุนได้ดี ทำให้ได้เปรียบคนอื่นกว่าจริงๆ ผมเลยพยายามช่วยคนที่ด้อยโอกาสกว่าทุกครั้ง เพื่อให้เค้ามีชีวิตที่ดีขึ้น

ส่วนเรื่องมรดก ถึงเวลาก็คงได้มั้ง แต่ผมไม่ได้สนใจ ผมบอกพ่อแม่ว่าอยากใช้อะไรเต็มที่เลย เพราะหากันมาเองทั้งชีวิต ผมได้อะไรๆ มาเยอะพอแล้ว ไม่ต้องเหลืออะไรไว้ให้เลยก็ได้ไม่ว่ากัน ใช้ชีวิตให้มีความสุขกันดีกว่า
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2010
ตอบ: 803
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:31
เกิดมารวยมันไม่ผิดเลย แล้วตรรกะหามาเองแล้วเท่ ไม่น่าจะใช้ได้
คนที่เกิดมารวยอยู่แล้ว มีความพยายาม ตั้งใจทำงาน ผมว่ามีเยอะ
เทียบกันเป็น % ผมคิดว่าคนเกิดมารวยตั้งใจทำงาน พยายามก้าวหน้ามากกว่าคนเกิดมาจนอีก(แต่ก็อาจจะเพราะมีโอกาสได้รับความรู้หรือแนวคิดในอีกแบบ)
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9492
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:38
ประโยคนั้นของผมเองแหละ จากกระทู้ civic ของท่าน

ผมก็จะบอกเหมือนเดิม รวยก็คือรวย และเราไม่ควรไปด่าลูกคนรวยว่ารวยด้วยเงินพ่อแม่มันไม่เท่หรอก

ส่วนใหญ่คนที่ด่าจะเป็นคนที่มาจากจุดที่ไม่ได้รวย แล้วประสบความสำเร็จหรือยกระดับชีวิตขึ้นมาอะ ต้องถามต่อว่า พอรวยขึ้นมาแล้ว ถ้ามีลูกคุณจะให้ลูกเริ่มจาก 0 หรือติดลบแบบตัวเองไหม

เคารพกันและกันมันไม่ยากหรอก ส่วนใหญ่มีแต่อิจฉากับอยากเหยียดแค่นั้นแหละ

Edit : จากอันนี้แน่นอน

Spoil
FunDev พิมพ์ว่า:
MiTH พิมพ์ว่า:
ใจผมอยากได้มากสงสัยยังต้องขอแม่เพิ่ม ไม่ก็ทำโอ  

เกินตัว มีเงิน ทำงานแล้วควรให้พ่อแม่ ไม่ใช่ยังเอาอยู่ แม้เค้ามีให้ ก็ให้เค้าเอาไว้ใช้เอง เราไปเอาชีวิตระยะยาวมันจะเจริญยาก เอามาจนเรียนจบแล้วต้องให้คืน รถมือสอง รถมือหนึ่งราคาถูกกว่ามีเยอะแยะถ้าจำเป็นต้องใช้ ผ่อนเอง ดาวน์เอง จะหล่อจะเท่ห์ มันต้องหามาเอง พ่อแม่รักลูก มีอะไรก็หามาให้ แล้วท่านคิดอย่างพ่อแม่ท่านได้ไหม รักพ่อแม่ มีอะไรก็หาให้ทำให้ ทำให้ท่านภูมิใจ ไปคิดใหม่ให้ดีๆ  

เออออออออออออออ๋ มันไม่ควรมีตรระกะนี้ในปี 2019 แล้วมั้ง ถ้าบ้านเขาพอใจที่จะดาวน์ให้ก็ไม่เห็นเป็นอะไรหนิ

ไอตรระกะหามาเองแล้วเท่ มันไม่ควรมีในโลกอะ อารมณ์เหมือนเห็นคนอื่นเริ่มต้นดีกว่าตัวเองแล้วมาโวยวายอะ ประมาณ "รวยด้วยพ่อแม่มันไม่เรียกรวยหรอก" แล้วสรุปรวยไม่รวยอะ ?

อย่าเอากรอบตัวเองไปไล่สอนชาวบ้านเลย มันทำให้กรอบตัวเองแคบลงไปอีกเด้อ  

มีวาร์ปกระทู้มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ ผมพลาดมู้รถไปได้ไงเนี่ย  

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1803463
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3704
โพสเมื่อ: Sun Sep 22, 2019 11:39
[RE]รวยด้วยพ่อแม่ผิดเหรอ?ฃ
ไม่ผิด แต่ จนแล้วทำมาหากินจนรวย มันน่า respect กว่าเยอะ

แต่มันคือแง่มุม ของ การสร้างตน ไม่ใช่ดีชั่ว

เท่านั้นเอง แต่คนที่อิจฉาตัดพ้อ ว่าเกิดมาจนแล้วแขวะคนรวยแต่เกิด นี่น่าจะผิดของจริง นี่เรียกอิจฉาริษยาละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel