ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 20:04
[RE: ใครเคยไปเที่ยวต่างประเทศคนเดียว มาแชร์กันหน่อย]
Sicario_artist พิมพ์ว่า:
ไปคนเดียวสนุกไปอีกแบบครับ

แนะนำว่าให้สแกน travel document ทุกอย่างเกบไว้ในเมล์ หายหมดตัวทุกอย่าง หาทางเข้าเนตที่สถานฑูต ชีวิตก้อจะง่ายละครับ

อย่าลืมซื้อประกันการเดินทางนะครับ ซื้อหลักร้อย คุ้มครองหลักล้านครับ

เที่ยวให้สนุกครับ  

ถูกเลยครับ ประกันนี่เตรียมด้วย ไม่ทราบเดี๋ยวนี้เป็นไงผมเคยขอวีซ่ายุโรปจากญี่ปุ่นบังคับทำประกันเลยไม่รู้ที่ไทยยังไง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 40454
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 20:54
[RE: ใครเคยไปเที่ยวต่างประเทศคนเดียว มาแชร์กันหน่อย]
สำคัญสุดคือ google map

เพิ่มเติม google map มันสร้างแผนที่ที่เก็บข้อมูลส่วนตัวได้นะครับ

อย่างผมเป็นคนสะสมข้อมูลเรื่อยๆ เวลาดูสารคดี ดูหนัง แล้วเจอที่ที่เราอยากไปก็เมมเก็บไว้ใน your place ไปเที่ยวทีนี่ข้อมูลบานเลย

แก้ไขล่าสุดโดย Barcelonistu เมื่อ Sun Sep 15, 2019 21:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 21:01
ถูกแบนแล้ว
เคยไปนิวยอคกับญป

ถือว่าประสบความสำเร็จมากกับทริปตัวเองนะ

ผมเน้นแบบนี้

เราปริ้นแผนที่จากgoogle แล้วมาเอาปากกาเขียนจุดไปเองว่าตรงไหนอยุ่ไหนในแผนที่ เอาที่เที่ยวกับอาหารแยกกัน

ที่กินปากกแดง a-z. ที่เที่ยว1-100 ปากกาน้ำเงิน ก้อขียนไปเรื่อยๆ แล้วจดใส่อีกแผ่นว่า a b c 123คืออะไร

พอได้ทั้งหมดมาเรากรุ้ปเที่ยวเปนวันๆโซนๆไปบางวันได้สองโซน เที่ยวง่าย ไม่งง ได้ครบ เร่งผ่อนได้ตามใจเรา

แหล่มสุดจิงๆ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2009
ตอบ: 4896
โพสเมื่อ: Sun Sep 15, 2019 23:01
มันขึ้นอยู่กับว่าไปที่ไหนนะครับ

จากประสบการณ์นะครับ เอาประเทศแถวๆ นี้แล้วกัน เท่าที่เคยไปคนเดียวนะครับ

ถ้าสิงคโปร์-ฮ่องกงนี่ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลย เอาเงินไปอย่างเดียวพอ เน็ตไม่ต้องมียังไงก็รอด
มาเลเซียนี่ ดูว่าจะไปไหนบ้าง แล้วก็พกมือถือพร้อมเน็ต เที่ยวสบายๆ
เวียตนามนี่ต้องระวังตัวเป็นพิเศษ โดนโกงได้ง่ายมาก แต่เน็ตที่นั่นในเมืองใหญ่ใช้ดีมาก
ญี่ปุ่นนี่ก็ต้องเตรียมตัวหน่อยนึง เพราะหลงทางในสถานีรถไฟและโซนทางเดินใต้ดินได้ง่ายมากๆ

แต่ขอสรุปง่ายๆ เลยคือประเทศส่วนใหญ่เที่ยวไม่ยากเลยครับ ถ้ามีตัง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2008
ตอบ: 500
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 01:53
เคยไปเนปาลคนเดียว เกือบเดือน แบบขึ้นเครื่องบินครั้งแรก สมัยนั้นต้องพกหนังสือท่องเที่ยวไปด้วย ยังไม่มีพวกอินเตอร์เนตง่ายแบบทุกวันนี้

สำคัญคือพวก เอกสาร การเดินทางต่างๆพกไว้ให้ดี

แล้วก็เรื่องภาษา ยังดีทีมือถือมีดิกแล้ว คุยไปเปิดดิกไป 555 ง่าวสุดๆ ต้องรู้จักปฏิเสธคนให้เป็น แต่เอาจริงๆพออยู่ไปสักพักมันจะรู้ด้วยเซ๊นส์ต่างๆตามแวดล้อมรอบๆตัวเอง แรกๆก็เซฟๆตามหนังสือ คือมันไม่ค่อยอัพเดทเท่าไร ให้รถโฮสเทลมารับที่สนามบิน หลังๆท้ายทริปมานี่ นั่งรถเมล์ขึ้นเขา กับเดินไปถึงถ้ำโยคี บนภูเขาที่ปลูกสวนกัญชา 555
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 05:28
ไปญี่ปุ่นคนเดียวตอนต้นปี เริ่มจากนั่งเครื่องไปลงโอซาก้า นอนค้างสนามบิน 1 คืน ตอนเช้านั่งเครื่องไปต่อถึงซัปโปโร ช่วงที่เที่ยวซัปโปโรก็ตระเวนดื่มเบียร์ยับ มีลื่นล้มบนหิมะอยู่บ้าง เจ็บชิบ 555 หลังจากนั้นลองหาที่กันลื่นมาติดพื้นรองเท้าก็ไม่ลื่นอีกเลย พอวันสุดท้ายก็แว้บมาเที่ยวโอซาก้า แล้วก็นั่งเครื่องกลับไทย

จริงๆ ผมว่าญี่ปุ่นนี่เทียวง่ายมาก ไม่จำเป็นต้องคุยอังกฤษเก่งๆ ขอแค่อ่านชื่อสถานีรถไฟได้ และสื่อสารภาษาอังกฤษได้บ้าง ก็ไม่ต้องกลัวหลงทาง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5401
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 05:45
ผมยังไม่เคยไปคนเดียวนะ แต่ไปตปท.ได้ประมาณสิบกว่าครั้ง ประมาณสิบครั้งสุดท้ายคือ ไปเอง ไม่เอาทัวร์

ต้องบอกก่อนเลยว่าบางประเทศเที่ยวง่าย บางประเทศก็ลำบาก บางที่ยากตอนขอวีซ่า คุณต้องมีความพร้อมมากๆนะครับถ้าจะโซโล่เดี่ยว จองโรงแรม จองรถ หาเส้นทางไว้ตั้งแต่เมืองไทยเลยครับ อย่าคิดว่าหาเอาดาบหน้าก็ได้ แล้วก็ต้องพร้อมจะเสี่ยงเปลี่ยนแผนกลางคัน ถ้าหลายอย่างไม่ตรงกับที่คาดไว้

เรื่องยา ก็สำคัญครับ เตรียมไว้รักษาตัวเองด้วยถ้าเกิดเป็นไรขึ้นมา การเข้ารพ.ที่ต่างประเทศยุ่งยากกว่าที่คิดนะครับ เรื่องถาษาเรื่องธรรมเนียมประเทศเขาก็ต้องรู้ข้อห้ามข้อควรทำด้วยนะครับ

เอกสารสำคัญให้สำเนาติดตัวไว้เลยครับ เราไม่รู้ว่ากระเป๋าเดินทางเราจะหายไปเมื่อไหร่ด้วย

ขอให้โชคดีในการเดินทางโซโล่เดี่ยวนะครับ
1
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2955
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 08:53
Loser XD พิมพ์ว่า:
semiero พิมพ์ว่า:
สมัยนี้อินเตอร์เน็ตมีแทบทุกที่ เที่ยวได้สบายๆ

ซื้อตั๋วละไปเลย อย่าคิดมาก นอนโฮลเทล นอกจากถูกละยังได้เจอเพื่อนตปท.

ควรจองล่วงหน้า รึไปเอาดาบหน้าครับ  

จองล่วงหน้าสิครับ สมัยนี้มีอินเตอร์เนตนะครับ จะไปเอาดาบหน้าทำไม??

ผมว่า จขกท.ไปสิงคโปร์ก่อนเลย มันง่ายสุด ไปที่แปลกๆผมกลัว่าจะไม่ปลอดภัย

1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1799
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 10:30
สมัยนี้อินเตอร์เน็ตมีแทบทุกที่ เที่ยวได้สบายๆ

ซื้อตั๋วละไปเลย อย่าคิดมาก นอนโฮลเทล นอกจากถูกละยังได้เจอเพื่อนตปท.

ควรจองล่วงหน้า รึไปเอาดาบหน้าครับ  

จองล่วงหน้าสิครับ สมัยนี้มีอินเตอร์เนตนะครับ จะไปเอาดาบหน้าทำไม??

ผมว่า จขกท.ไปสิงคโปร์ก่อนเลย มันง่ายสุด ไปที่แปลกๆผมกลัว่าจะไม่ปลอดภัย

อยากจะเก็บประสบการณ์กับเวียดนามอ่ะครับ คิดว่าดีมั้ย
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8939
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 13:19
ใครเคยไปเที่ยวต่างประเทศคนเดียว มาแชร์กันหน่อย
ศึกษากฎหมายและวัฒนธรรมขั้นพื้นฐานของประเทศที่จะไปครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 07 Dec 2009
ตอบ: 3533
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2019 14:58
Mitjy พิมพ์ว่า:
เอาเอกสารเตรียมไปให้พร้อม ศึกษาการเดินทาง ถ้าจะไปคนเดียวลองหาประเทศไปง่ายๆไปก่อน ญี่ปุ่น ไต้หวัน สิงคโปด้วยแต่สำหรับผมมันไม่น่าเที่ยวเลยประเทศนี้ เคยไปคนเดียวมาแค่สี่ห้าประเทศแนะนำได้แค่นี้ก่อน 55  

การเดินทางในต่างประเทศลำบากมากมั้ยครับ  

ไม่ยากแล้วครับหลง google map เลย บอกถูกสาย เวลาครบ
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel