ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 4404
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 07:51
ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า
ผมไม่ให้อะบอกเลย​ ดูจากที่ผ่านๆมา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2007
ตอบ: 2817
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 08:13
[RE: ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า]
Geronimo พิมพ์ว่า:
musuoza พิมพ์ว่า:
Geronimo พิมพ์ว่า:
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
จัดงานบวช 1 แสน  

หลายแสนครับ เฉพาะที่ผมช่วยออกคือแสนนึง  

ขอสอบถามหน่อย ทั้งหมดกี่แสนครับ

แค่งานบวชทำไมใช้เยอะจังครับ ตอนผมบวชผมทำพิธีในโบสถ์ตอนเช้า พอเสร็จพิธีก็เลี้ยงอาหารเที่ยงจบแค่นั้น อาหารกับข้าวเลี้ยงแขกก็จ้างทำเลี้ยงอย่างดี ผมยังใช้เงินประมาณ 30k เองครับ ซึ่งพอหักลบต้นทุนจากซองเงินร่วมทำบุญแล้ว ถือว่าไม่ขาดทุนครับ (ผมไม่นิยมบริจาคเงินเยอะๆเข้าวัดครับ ถ้าอยากรู้ว่าทำไม ลองเข้าไปบวชก็จะรู้เอง ผมไม่เชื่อเรื่องบริจาคเยอะ แล้วจะได้บุญเยอะ)

แล้วซองทำบุญที่ได้จากแขกร่วมงาน ได้เอามาหักกับเงินที่ลงทุนไปมั้ยครับ บวกลบเท่าไร หรือให้วัดหมด  

มีงานเลี้ยงโต๊ะจีนครับ แต่อาหารเครื่องดื่มจัดการทำเองนะ แขกเยอะอยู่ มีวงดนตรีตอนเย็น จ้างตอนแหน่นาคด้วย อารมณ์เหมือนเลี้ยงงานแต่งแหละ เลยหมดเยอะ ค่าใส่ซองได้เท่าค่าใช้จ่าย กลบกันพอดีครับ  

แสดงว่าแขกหลายร้อยคน แล้วแสนนึงท่านได้คืนมั้ยครับ ถ้าไม่คืน ก็เหมือนท่านเอาเงินให้น้องเฉยๆอะ ถ้าจะบอกว่าเป็นค่าทำบุญก็ไม่น่าใช่

ส่วนงานแต่งนี้ ถ้าไม่พร้อมก็ไม่ต้องแต่งอะสำหรับผม เงิน 150k สำหรับบางคนใช้เวลาเก็บอยู่เป็นปีหรือหลายปี อยู่ๆเอามาให้คนอื่นเฉยๆ ถึงแม้จะเป็นน้องก็เถอะ มันไม่โอเคหรอก นอกจากรับปากว่าจะใช้คืน

แล้วน้องมีเงินของตัวเองเท่าไรครับที่จะนำมาใช้แต่งงาน ถ้าน้องมีไม่ถึง 70% ของเงินค่าแต่งงานทั้งหมดรวมทั้งสินสอด ผมว่าท่านไม่ควรให้ครับ จะแต่งงานทั้งทีแต่ไม่มีความรับผิดชอบ ผมว่าสักวันจะเกิดปัญหาขึ้นมาอีก ถ้าแต่งงานเพราะทำสาวท้อง ผมยังพอเข้าใจ แต่ถ้าจะแต่งเฉยๆโดยที่เงินยังไม่พร้อม ผมว่าไม่โอเค สู้ให้ทำงานเก็บเงินเองไปก่อนดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย musuoza เมื่อ Fri Aug 23, 2019 08:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: Always KELVICGREY
เข้าร่วม: 19 Nov 2008
ตอบ: 745
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 08:41
[RE: ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า]
ผมโดนไปแสนแปดครับ น้องผมงานการไม่ทำ เมาไปวันๆ ไปทำลูกเขาท้องแล้วผู้หญิงก็โปรไฟล์ไม่ธรรมดาเป็นถึงลูกเจ้าของกิจการ ไม่รู้มาติดน้องผมได้ยังไง ตอนพาผู้ใหญ่ไปคุยนี่เหงื่อตกครับ สุดท้ายฝ่ายนั้นเขาบอกว่า เด็กมันรักกันก็ห้ามไม่ได้เน๊อะ ตบแต่งพอเป็นพิธี สินสอดหนึ่งแสน ค่าจัดงานคนละครึ่ง 555 ตอนนี้น้องผมกลายเป็นคนใหม่แล้วครับ รวยกว่าผมอีก ภาระทางบ้านก็มีมันนี่แหละคอยช่วย ผมสบายตัวไปสักพักละ ปล.ผมแค่อยากจะบอกว่าเด็กบางคนถ้าไม่มีครอบครัวมันก็ไม่คิดจริงๆนะ
0
0
ความสุขเล็กๆน้อยๆตอนที่กำลังทุกข์ใจนั่นแหละโคตรวิเศษ
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 941
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 08:55
ถ้าเป็นผมนะ ผมให้ครับไม่ได้ให้น้องแต่ให้แม่แทน ไม่เสียดายครับ คิดว่าให้แม่ก็สุขใจ
0
0
นักเตะตำบล
Status: เฮ้อ ๆ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:15
[RE]ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า
การแต่งงานคือการเริ่มต้นชีวิตคู่ของอีกคน ไม่ใช่ชีวิตคุณนิ ถ่สจะแต่งทำไมไม่ให้เก็บเงินเองเพื่อฝึกความรับผิดชอบ เป็นผมต่อให้น้องแท้ๆก็ให้ไปกู้เขามา ให้แบกรับเอง ถ้าคุณให้ตลอดเขาก็จะขอคุณตลอด คุณก็แค่ใส่ซองหนักๆไปก็พอครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4880
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:30
สำหรับผมนะ ถ้าแม่ผมขอความช่วยเหลือโดยที่ถ้าไม่ใช่เรื่องที่คอขาดบาดตายแบบ เอาเงินไปเล่นการพนัน
ติดหนี้ไร้สาระซ้ำๆซากๆไม่จบไม่สิ้น ผมช่วยหมดนะ ตามกำลังที่ช่วยแล้วเราไม่ได้เดือดร้อน เพราะกลับกัน
เรานึกถึงตอนที่เรายังเล็กกว่าเราจะโตขึ้นมาเป็นเราได้ทุกวันนี้ แม่เราเคยมาคิดเล็กคิดน้อยแบบนี้มั้ย
ว่าจะจ่ายค่าเทอม ค่ากิน ค่าอยู่ ให้เราดีมั้ย จะได้คืนมั้ย ถ้าผมเป็นท่านจะช่วยซัก 5 หมื่น ที่เหลือบังคับ
ให้น้องไปหาเอง โดยแม่ห้ามช่วย
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: LFC Forever
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 3961
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:43
ผมไม่รู้รายละเอียดอะนะครับ... ว่าน้องท่านอายุเท่าไร มีงานทำมั้ย รายได้เท่าไร...

แต่สำหรับผมผมมองเหมือนหลายๆท่านว่า... คือการแต่งงานมันคือการเริ่มต้นชีวิตด้วยตัวเองแล้ว... ถ้ายังต้องขอเงินคนอื่นอยู่อีก แล้วคุณจะไปเริ่มต้นชีวิตครอบครัวได้อย่างไร? บ้าน รถ ลูก? จะเอาเงินจากไหนมา?

สิ่งสำคัญกว่าการมีเงิน คือ การรู้วิธีหาเงิน นะครับ....

แต่ผมก็เข้าใจท่านนะ... ผมดูแล้วท่านรู้แหละ อะไรควรไม่ควร... แต่ถูกคำว่า "ครอบครัว" ดึงเอาไว้... ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ... ถ้าถึงจุดๆนึง ที่การช่วยคนที่กำลังจะจมน้ำ แล้วเราจะต้องจมลงไปด้วย... ก็ควรปล่อยมือครับ

สู้ๆครับท่าน
0
0
There are places i'll remember all my life...
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 09:58
จะพี่น้องจะญาติจะเพื่อนจะใครก็เถอะ ยืมไปแต่งงานไปขอเมียนี่ไปไกลๆ ตีนเลย ถึงมีสิบล้านขอแสนนึงก็ไม่ให้...
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2006
ตอบ: 2051
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 10:45
ดูแล้วไม่น่าจะได้คืนง่ายนะผมว่า แล้วดูไปแล้วคิดว่าต้องมีมารบกวนเรื่องเงินคุณอีกแน่ในอนาคต
0
0
Just go where destiny takes you.
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15675
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 10:56
ช่วยงานบวช 1 แสน พี่ชายสุดประเสริฐแท้

เป็นผมสุดๆๆๆเต็มที่ใส่ซองให้มันหมื่นเดียวพอแล้ว

ผมว่าสปอยกันขนาดนี้อนาคตเจอปัญหามันจะแก้ปัญหาผ่านไปได้มั้ยเนี่ย

แบบนี้มันก็จะมาอาศัยแม่คุณ รวมทั้งคุณไม่จบไม่สิ้นอ่ะดิครับ

ทางที่ดีพูดอ้อมๆๆไปเลยว่าไม่มีช่วงนี้ช็อตเงินหรือแม่ท่านพอจะรู้เรื่องเงินรายได้ส่วนตัว

บ้างรึป่าวครับเพราะถ้าไม่รู้แกก็คงไม่สงสัยหรอกอาจจะคิดว่าท่านช็อตจริงหรือจำเป็นต้อง

ใช้เงิน แต่ที่น่าห่วงคือถ้าไม่ให้แม่ท่านก็จะไปหายืมนี่สิ
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11927
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 11:10
ก็ให้ได้เท่าที่ให้ได้ล่ะครับ อย่าให้เดือดร้อนตัวเองมากเกินไป

เรื่องเงินทองมันไม่เข้าใครออกใคร
0
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักเตะตำบล
Status: เสียวไปวันๆ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 12:46
ให้ได้เท่าที่ได้ ถ้าให้ยืม ผมว่าอาจจะไม่ได้คืน

เอาตรงๆนะไม่พร้อมแล้วจะแต่งทำไม แค่การวางแผนชีวิตก็พลาดแล้ว

แล้วดูจากที่ผ่านๆมาเดาได้เลยพี่กับน้องความรับผิดชอบใครมากกว่า

0
0
ลูกยิงสลายมโน...อิอิ

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel