ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: less is more
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 80
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:24
[RE: ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า]
คหสต น้องชายอายุเท่าไหร่ครับ ตั้งแต่เด็กหรือจำความได้สนิทกันมากน้อยขนาดไหน
ขออนุญาตแชร์ให้ฟังละกันครับ ส่วนตัวมีน้องชายอยู่คนนึงอายุห่างกัน 4 ปีไม่ค่อยจะสนิทกับมันเท่าไหร่ ตั้งแต่มันเด็กโดนสปอยมาตลอด จนพ่อผมเสียและมันทำพฤติกรรมบางอย่างที่ผมเกลียดเลยเลิกสนใจมัน เวลาผ่านมาจนมันอายุ 30 มันก็ยังอีเหละเขะขะตามสไตล์มัน ทุกวันนี้ยังไลน์มาขอยืมเงินอยู่เลย ความเห็นส่วนตัวนะครับช่วยได้เท่าที่ตัวเองรู้สึกว่าไม่เดือดร้อนตัวเองอะ เพราะสุดท้ายเวลาใดคุณเดือดร้อน ถ้าคิดว่าที่บ้านหรือน้องชายสามารถช่วยคุณได้โดยไม่มีข้อแม้ก็ให้ยืมไปเหอะ หากคิดว่าไม่ก็อย่าเลย

ปล.ที่บ้านผมเลี้ยงดูผม 2 คนแตกต่างกันมากยอมรับว่ามีอคติกับที่บ้านและน้องชาย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13517
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:32
[RE: ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า]
คุณคิดก่อนเลยครับเงินเท่าไรที่คุณจะโยนทิ้งแล้วไม่เสียใจ

แค่นั้นละครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 1068
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:36
ก้บอกไปว่าตอนนี้ไม่มีก้ได้ครับ ซื้อกองทุนไรก้ว่าไป เดี๋ยวหมดครับ
0
0
Status: The Potters
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7282
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:42
ให้ไปน้องคุณไม่คืนแน่ๆ ถ้าจะได้คืนคงมาจากแม่

ช่วยได้เท่าที่พอไหว คิดซะว่าช่วยแม่

เป็นผมให้แค่ห้าหมื่น แต่งไม่ได้ก็ไม่ต้องแต่ง
แก้ไขล่าสุดโดย Destiny6 เมื่อ Thu Aug 22, 2019 22:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:44
เงินทองหาใหม่ได้ แต่น้องชายหาใหม่ไม่ได้ ?
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Nov 2005
ตอบ: 574
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:49
ถูกแบนแล้ว
Lizm พิมพ์ว่า:
-*- น้องจริงๆ ยังจะคิดเยอะอีกหรอ งงแท้  

น้องแท้ๆก็จริง เเต่น้องนั้นโตพอจะรับผิดชอบอะไรได้บ้างไหมละ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:52
น่าหนักใจครับ ให้ไปผมว่าไม่ได้คืน ไม่ให้แม่ก็จะไปยืมเสียดอกอีก

เป็นผมจะคุยกับน้อง ถามเลย เอ็งจะเอาที่ไหนมาคืน โตจนจะมีเมียแล้ว ทำไมต้องให้แม่เดือดร้อน ซึ่ง ผมก็ไม่รู้่ว่า น้อง จขกท เป็นอย่างไร แต่ยังไงก็ต้องคุยครับ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2102
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:56
[RE]ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า
แม่ขอก็ต้องให้แหละ
เหมือนให้แม่แบบไม่หวังได้คืน
เท่าไรที่เราไม่เสียดายเวลาให้แม่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2006
ตอบ: 2458
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 22:58
ไม่เป็นไรหรอก เพราะนี่จะเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว
มีรอบหน้า หนีออกมาอยู่คนเดียวเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1439
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:05
ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า
GymClassHeroes พิมพ์ว่า:
คหสต น้องชายอายุเท่าไหร่ครับ ตั้งแต่เด็กหรือจำความได้สนิทกันมากน้อยขนาดไหน
ขออนุญาตแชร์ให้ฟังละกันครับ ส่วนตัวมีน้องชายอยู่คนนึงอายุห่างกัน 4 ปีไม่ค่อยจะสนิทกับมันเท่าไหร่ ตั้งแต่มันเด็กโดนสปอยมาตลอด จนพ่อผมเสียและมันทำพฤติกรรมบางอย่างที่ผมเกลียดเลยเลิกสนใจมัน เวลาผ่านมาจนมันอายุ 30 มันก็ยังอีเหละเขะขะตามสไตล์มัน ทุกวันนี้ยังไลน์มาขอยืมเงินอยู่เลย ความเห็นส่วนตัวนะครับช่วยได้เท่าที่ตัวเองรู้สึกว่าไม่เดือดร้อนตัวเองอะ เพราะสุดท้ายเวลาใดคุณเดือดร้อน ถ้าคิดว่าที่บ้านหรือน้องชายสามารถช่วยคุณได้โดยไม่มีข้อแม้ก็ให้ยืมไปเหอะ หากคิดว่าไม่ก็อย่าเลย

ปล.ที่บ้านผมเลี้ยงดูผม 2 คนแตกต่างกันมากยอมรับว่ามีอคติกับที่บ้านและน้องชาย  

ผมห่างน้องชาย 5 ปีครับ น้องนี่ผมก็ช่วยแม่เลี้ยงมาแต่เด็กแหละ พากิน พานอน พาอาบน้ำ พาไปเล่น ซักผ้าให้ โตมาผมไม่ค่อยสนิทกับน้องเท่าไหร่ครับ เพราะนิสัยกับความคิดเราต่างกันมาก เหมือนคุยคนละภาษาเลย แต่น้องก็ไม่ได้ดื้อเกเรนะครับ เพียงแต่เหมือนจัดการชีวิตไม่ได้ ต้องมีคนคอยประคับประคองช่วยเหลือถึงจะไปต่อได้

ผมจะเป็นเด็กประเภทคิดเองได้ รู้ความเอง พ่อแม่ไม่ต้องจำจี้ ก็ถูกเลี้ยงแบบพี่คนโตละครับ คือต้องช่วยงานที่บ้าน ต้องดูแลน้อง ที่บ้านจะวางกับผมค่อนข้างทางการหน่อย ส่วนน้องก็เหมือนในหนังแหละ เพลินๆ ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรตั้งแต่เด็ก ด้วยความเป็นน้องที่บ้านก็จะกันเอง หยอกล้อ มุ้งมิ้งกว่ากับผมเยอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Tpk
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11150
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:09
Cerebral Cortex พิมพ์ว่า:
เงินทองหาใหม่ได้ แต่น้องชายหาใหม่ไม่ได้ ?  
แล้วถ้ารอบหน้ามาขออีกก็ต้องให้? แสนห้านะไม่ใช่หมื่นห้าเงินไม่ใช่น้อยๆ คุณอาจจะคิดว่าคุณแปปๆก็หาได้แต่ จขกท อาจจะเก็บหลายปีกว่าจะได้
ปล. ตอบ จขกท เป็นผมผมคิดก่อนว่าแสนห้าของคุณถ้าให้ไปจะใช้เวลานานไมกว่าจะกลับมาเท่าเดิมถ้าแบบ 2 3 ปีผมก็ไม่ให้ทั้ง150k หรอกอาจจะ 50 k พอ คือปัญหามันก็มีอีกรอบหน้าก็ต้องมาขอเหมือนเดิม
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 3
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:10
ไม่ต้องคิดมาก ช่วยไปเถอะครับ ช่วยไปแบบไม่ต้องหวังได้คืน แต่ให้เท่าที่จะให้ได้ สัก 5-6หมื่น ถือว่าช่วยแม่ด้วย ที่เหลือก็แล้วแต่ตัวน้องชายละกัน สบายใจนะผมว่า ยังไงก็น้องเรา
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Jan 2010
ตอบ: 5308
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:18
[RE]ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า
เป็นผมไม่ให้อ่ะ เอาเงินไปละลายแม่น้ำเฉยๆ ไม่ได้อะไรคืนมา
ไม่พร้อมก็ไม่ควรแต่งอ่ะ หรือถ้าจะแต่งจริงๆก็ไม่ต้องจัดพิธงพิธีอะไรมากมาย แต่อันนี้ค่าสินสอดอีก ก็เหมือนเอาเงินไปให้คนอื่นเล่นๆอ่ะ
ยิ่งถ้าแก้ปัญหาด้วยการกู้นะ ครอบครัวพังแน่ อาจจะล้มทั้งบ้านเลยนะ
แต่ถ้ามันจะพังจิงๆ ก็อย่าเอาชีวิตตัวเองไปพังด้วยเลย
ให้คนอื่นพังแล้วเราคอยช่วยเบาๆเอา

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Love at first sight ~
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:22
Cerebral Cortex พิมพ์ว่า:

หมายถึงถ้าไม่ยอมให้เงิน น้องไม่ได้แต่งแลเวมันจะฆ่าตัวตายเหรอครับ

อ่อ....
น้องเนี่ย เต็มใจ ไม่เต็มใจ ถ้าพ่อแม่มีลูกที่เกิดถัดจากเรา เราก็ปฏิเสธที่จะไม่มียากนะครับ
แต่เงินเนี่ย อยากมีก็ทำงาน ไม่อยากมี ให้ใครก็มีแต่คนรับนะครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1439
โพสเมื่อ: Thu Aug 22, 2019 23:48
ปรึกษาครับ แม่มายืมเงินค่าสินสอดให้น้องแสนห้า
nickvicpark พิมพ์ว่า:
น่าหนักใจครับ ให้ไปผมว่าไม่ได้คืน ไม่ให้แม่ก็จะไปยืมเสียดอกอีก

เป็นผมจะคุยกับน้อง ถามเลย เอ็งจะเอาที่ไหนมาคืน โตจนจะมีเมียแล้ว ทำไมต้องให้แม่เดือดร้อน ซึ่ง ผมก็ไม่รู้่ว่า น้อง จขกท เป็นอย่างไร แต่ยังไงก็ต้องคุยครับ  

คุยและเตือนไปแล้วครับ ตั้งแต่ตอนรู้ว่ามีแพลนจะแต่งงานแล้ว ให้ตั้งใจเก็บเงิน มันใช้เงินเยอะนะ อย่าทำให้แม่ต้องลำบาก (ทั้งที่ในใจคิดว่า ยังไงก็น่าจะลำบากแหละ แต่อยากให้น้อยที่สุด) ตอนนี้ถ้าแม่ต้องไปกู้ยืมเงิน ผมคงต้องรบเร้าให้น้องช่วยแม่ใช้หนี้ งานตัวเองยังไงก็ต้องมีส่วนรับผิดชอบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel