ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 20:59
[RE: เมื่อผมกำลังจะยอมแพ้กับโรคซึมเศร้า]
ทำใจให้สบาย สู้เพื่อพ่อแม่ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4732
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 21:12
[RE: เมื่อผมกำลังจะยอมแพ้กับโรคซึมเศร้า]
อย่างแรกเลย บล็อคเฟสแฟนเก่า หรือเลิกเล่นเฟส เฟสเอาไว้ติดต่อเพื่อนเก่าพอ
ไม่รู้เล่นไร เล่นทวิตเตอร์ก็ได้ เพราะพวกนี้ไม่ต้องระบุตัวตน สนุกดีเหมือนกัน
0
0
แข้งเจลีก
Status: Condition Red
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 16515
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 21:50
สู้ๆครับ ท่าน ผมเข้าใจโรคนี้ เพื่อนผมเป็น พอจะรู้ว่าเวลาดิ่ง นี่มันขนาดไหน

เพื่อนผมเป็นคล้ายๆท่านเลย นะ รักแฟนมาก ทะเลาะกับแฟน แต่แฟนบอกเลิก เลยเป็น
แต่เพื่อนผมดีขึ้นแล้วนะ มีแฟนใหม่ใช้ชีวิต ปกติแล้ว

ถ้าให้ผมแนะนำนะ ตัดขาดไม่ให้ท่านต้องเห็นแฟนเก่าอีก รูป เฟส ไลน์ อะไร ลบทิ้งให้หมดครับ ถ้าได้เจอคนใหม่ อาจจะดีขึ้นก็ได้

สู้ต่อไปครับ ห้ามยอมแพ้เด็ดขาด ไม่ว่ายังไงก็ตามนึกถึงคนข้างหลังไว้
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 101
โพสเมื่อ: Fri Aug 23, 2019 17:04
ผมแชร์เรื่องของผมให้ฟังแล้วกัน

ผมเป็นโรคซึมเศร้าเหมือนกัน รักษามาจะปีนึงแล้ว สาเหตุก็มี 2 เรื่องใหญ่ๆที่กระทบจิตใจอย่างรุนแรง

- พ่อ-แม่เลิกกัน เมื่อกำลังจะเรียนจบมหาลัย
- แต่งงานแล้ว โดนแฟนสวมเขา หลอกเอาเงินลงทุนร้านให้ไปด้วยความไว้ใจจำนวนเงินเกือบ 2 ล้าน และกำลังฟ้องหย่ากันเนื่องจากแฟนเค้าข่มขู่ + หน้าด้านมากในการ
บอกว่าเป็นเรื่องช่วยไม่ได้ ดันไปทุ่มให้เค้าเอง (ระยำมาก)

ผมเคยคิดว่าเรารับมือได้ตลอดจนมีอาการนอนไม่หลับอย่างรุนแรงติดต่อกันเกือบเดือน ประกอบกับน้ำหนักลดลงกว่า 14 กก.

เลยต้องไปพบจิตแพทย์เพื่อรักษา ทั้งพบนักจิตวิทยาเพื่อบำบัดอารมณ์
ทั้งนี้และทั้งนั้นคงต้องบอกว่าโลกนี้มันโหดร้ายเกินกว่าที่จะจินตนาการไหว
ตั้งเป้าหมายไว้ให้มั่นคง แล้วโฟกัสกับสิ่งที่จะทำ

อย่าพยายามคิดเรื่องที่ผิดพลาด เพราะการคิดไปเองจะทำให้เรา Duplicate ความคิดไปเรื่อยๆ
เช่น เลิกกับแฟน จะเกิดคำถามซ้ำๆเช่น เราไม่ดีพอหรือ? เราทำอะไรผิด? ทำไมต้องเกิดแบบนีเขึ้น?

ซึ่งมันจะทำให้ความรู้สึกดิ่งลงเรื่อยๆ
อย่าให้มันทำร้ายเราจนวิกฤตแบบผม คุณยังดีที่ยังมีความรู้สึก ยังเสียใจ

แต่ผมขอยกเป็นเคสตัวอย่าง เมื่อไรที่ไร้อารมณ์ ไม่ยินดียินร้ายกับอะไร ไม่โกรธ ไม่เกลียด ไม่รัก ไม่สนุก ไม่มีอารมณ์หรือแรงจูงใจใดๆ อยู่เพื่อแค่รอเวลาแบบผม

อย่าให้เป็นแบบนี้เด็ดขาด หากมีอารมณ์เหล่านี้ต้องแจ้งจิตแพทย์ให้ทราบเพื่อทำการปรับยา

เป็นกำลังใจให้นะครับ ส่วนผม ผมตัดสินใจไปแล้ว และหวังว่าคุณจะตัดสินใจรักษาตัวเองให้ดีขึ้น และถูกต้องมากกว่าผม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel