ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1344
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 17:56
[RE: เมื่อผมกำลังจะยอมแพ้กับโรคซึมเศร้า]
ผมเคยคบกับแฟนมา 10 ปี พึ่งเลิกกันเมื่อต้นปี

พยายามเปิดใจ พยายามหาเพื่อนคุยครับ คุณจะได้สบายใจ

ตอนนี้ชีวิตผมติดลบครับ พยายามดันชีวิตให้กลับมาจุดเดิมแล้วเริ่มต้นใหม่

สู้ๆ ครับ

เราจะก้าวไปด้วยกัน

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1133
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 17:59
[RE]เมื่อผมกำลังจะยอมแพ้กับโรคซึมเศร้า
ผมเข้าใจนะ ชีวิตผมก็เคยแย่เพราะเลิกกับแฟนเก่า ถึงวันนี้ผมจะยังลืมไม่ได้แม้จะผ่านมา 16 ปีแล้ว จิตแพทย์เคยไปหา ฆ่าตัวตายเคยพยายาม แต่ปัจจุบันผมหาเหตุผลที่ทำให้ผมอยากลืมตาลุกขึ้นมาในแต่ละวันได้

ถ้าอายุพอๆ กันผมคงจะชวนไปนั่งกินเบียร์ละ ในฐานะที่อ่านเรื่องของคุณแล้วเห็นภาพตัวเองในสมัยก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13243
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:02
[RE: เมื่อผมกำลังจะยอมแพ้กับโรคซึมเศร้า]
CaptainRamos พิมพ์ว่า:
อ่านยากเว้นวรรคบ้างพี่ชาย ย่อหน้าบ้าง

ผมก็เคยอยากตายเหมือนกัน แต่ผมกลัวเจ็บเลยรอดมาได้

สู้ๆๆครับ

Character พี่มอส ดูขัดแย้งกับคำว่า กลัวเจ็บ มากเลยฮะ
2
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 59130
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:04
ถูกแบนแล้ว
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
อ่านยากเว้นวรรคบ้างพี่ชาย ย่อหน้าบ้าง

ผมก็เคยอยากตายเหมือนกัน แต่ผมกลัวเจ็บเลยรอดมาได้

สู้ๆๆครับ

Character พี่มอส ดูขัดแย้งกับคำว่า กลัวเจ็บ มากเลยฮะ  
ตอนเด็กๆครับ ป.1 ป.2 ตอนนั้นยังอ่อนแออยุ่
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 9594
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:15
ไม่อยากเม้นแรงๆ เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้ละกันครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status: MANCHESTER UNITEDGLORY GLORY!!
เข้าร่วม: 07 Apr 2015
ตอบ: 1892
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:16
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:

สู้ๆๆครับ

ตอนเด็กๆครับ ป.1 ป.2 ตอนนั้นยังอ่อนแออยุ่  
ตอนนี้เลิกกลัวเจ็ยยังครับ

Spoil
หยอกๆๆ  
1
0
นักเตะตำบล
Status: MANCHESTER UNITEDGLORY GLORY!!
เข้าร่วม: 07 Apr 2015
ตอบ: 1892
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:18
Haffiness พิมพ์ว่า:
ไม่รู้ว่าเปลืองกระทู้ไหมอะครับ แต่นานๆทีขอระบายเรื่องตัวเองหน่อยครับ
เรื่องมีอยู่ว้าผมเป็นโรคซึมเศร้ามาตั้งแต่อยู่ปี1 ตอนนี้อายุ25แล้วก็ยังเป็นอยู่
สาเหตุหลักๆคงเป็นเรื่องแฟนเก่าที่ตบกันตั้งแต่ ม.4 แล้วทะเลาะกันหนักมากช่วงเข้ามหาลัย ด้วยวัย และทัศนคติหลายๆอย่างที่ไม่ตรงกันสักเท่าไหร่ แต่ก็ยังตบกันไปได้ จนเค้าถึงลิมิตที่ตัวแฟนผมเค้าไม่ทนแล้วขอเลิก ก็เหมือนเป็นหลุมดำในใจมาตลอด แต่ตั้งแต่เลิกกันผมก็พยายามหาสาเหตุมาตลอดว่า ผมผิดพลาดตรงไหนบ้าง ซึ้งมันก็เยอะมาก แต่จะพูดไปก็หาว่าข้ออ้างเยอะมากเลยครับ เอาเป็นว่าผมแย่เองที่ไม่ดูแลเค้าดีพอ พอเลิกกันผมก็ได้ไปหาจิตแพทย์แล้วหมอก็วินิจฉัยว่าเป็นโรคซึมเศร้ามาตั้งนานแล้ว แต่ตัวแฟนผมเค้าไม่เชื่อว่าตัวผมเป็นเพราะว่า เค้าไม่เคยคิดว่าโรคนี้จะทำให้ผมเป็นคนที่คิดอะไรก็แย่ๆไปหมดเลย ยกตัวอย่างทัศนะคติตัวผมบางอย่าง เวลาทำอะไรก็จะคิดแล้วคิดอีกเหมือนคนไม่มีความมั่นใจในตัวเองเลย เป็นคนโมโหง่ายๆ คิดลบตลอดเวลา แล้วพอเลิกกับแฟนทีนี้ผมก็ไม่ได้เจอแฟนตั้งแต่ปี2จนแฟนเก่าผมเรียนจบ แต่แม่ผมยังติดต่อเค้าอยู่ จนผมได้รู้ข่าวว่าเค้าตบกับคนใหม่ตั้งแต่เลิกกับผมไปสักระยะแล้ว แล้วกำลังจะแต่งงานในช่วงปีที่แล้ว มันทำให้ชีวิตผมที่เรียนจบมาแล้วทำงานที่บ้านแล้วเหมือนเป๋ไปยาวๆเป็นปีเลย เหมือนคนไม่มีเป้าหมายในชีวิตเลย แต่ช่วงเรียนผมกลับไม่ค่อยคิดถึงแฟนเก่า อันนี้ขอขอบคุณเพื่อนๆที่ตอนเรียนทำให้ผมไม่ค่อยเหงาเลย เพราะเล่นเกม เที่ยว ทำให้ไม่คิดถึงแฟนเก่าเลย แต่พอกลับมาทำงานที่บ้านแล้วก็ไม่ค่อยเจอเพื่อนแล้ว เลิกงานก็นั่งหน้าคอมไม่ได้ทำอะไรทำให้กลับมาคิดถึงแฟนเก่า แต่ผมก็ไม่ได้ไปรื้อฟื้นหรือคุยกับเค้านะ เพราะรู้ดีว่าเราทำเค้าร้องไห้มามากมายเหลือเกิน แล้วรู้ตัวเองว่าเป็นคนที่แย่มากๆ ผมหาจิตแพทย์มา3ที่แล้วครับ โรงพยาบาลล่าสุดคือโรงพยาบาลเจ้าพระยา เค้าก็รักษาดีนะครับ คุยปรับความเข้าใจให้พ่อแม่ผมรู้ถึงโรคนี้ แต่มันก็มีจุดที่เราทนมีชึวิตอยู่บนโลกนี้โดยไม่มีเค้าไม่ได้ เคยฆ่าตัวตายไปหนึ่งครั้งแล้วครับ กินน้ำยาล้างจานไป2-3แก้ว นอนICU ไปคืนนึง ทีนี้ผมก็ยังมีชีวิตผ่านมาจนถึงวันนี้ อยู่ดีๆก็เข้าไปส่องFacebook แฟนเก่าแล้วเห็นเค้ามีความสุขกับแฟนเค้าแล้วเหมือนโรคซึมเศร้าที่กำลังทรงๆก็ทรุดลงเลยครับเหมือนสารความเศร้าในสมองมันหลั่งมาไม่หยุด ขนาดกินยาต้านทุกวันยังเอาไม่อยู่ ใจมันโหวงๆเหวงๆ มือสั่น น้ำตาไหล ยิ่งภาพที่เค้าถ่ายกับแฟนเค้ามันทำให้จุกอกมากเลยครับ แต่เหมือนได้ยินข่าวเค้าเลิกกันไปแล้วแต่เค้าก็มีคนคุยใหม่ๆเรื่อยๆเพราะเค้าเป็นคนมีฐานะดี หน้าตาดี ส่วนผมยังไม่มีอะไรเป็นหลักเป็นฐานเลยครับ ผมก็เลยมานั่งคิดฟุ่งซ่านกับตัวเอง ว่าจะเอายังไงดีกับตัวเราตอนนี้ดี ถามว่าอยากมีชีวิตอยู่ไหม อยากมีครับ เพื่อดูแลพ่อแม่ที่แก่ แต่ถามว่าไม่อยากมีชีวิตไหม ตอบว่าไม่อยากอยู่เหมือนกัน เพราะอยู่ก็เหมือนตายทั้งเป็น ผมเป็นคนหน้าตาไม่ดีเลยครับ เลยคิดว่าแฟนคนที่เลิกกันไปเหมือนเราหวังว่าเรัยนจบจะได้แต่งงานมีครอบครัวอย่างที่ฝันเลยครับ แต่ฝันมันก็คิอฝันอะครับ ยังไงเราก็ต้องตื่นมารับความจริง โรคซึมเศร้ามันน่ากลัวมากครับ ขนาดตอนนอนยังฝันถึงแฟนเก่าเลยครับ เช่นไปงานแต่งงานแฟนเก่า เค้ามากับแฟนของเค้า ฝันหลายๆอย่างมากครับ ตื่นมากลางดึกก็ร้องไห้ น้ำตาไหล ไม่กล้านอนต่อเพราะไม่อยากฝันต่อครับ

ปล.ยาที่ผมกินตอนเช้ามี setraline 50 mg ก่อนนอนมี risperidone 2 mg ครับ

อยากบอกคนอื่นๆว่าขอให้มีกำลังใจในการมีชีวิตเถอะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าผมจะยอมแพ้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ครับ

อยากบอกแฟนเก่าว่าขอโทษที่ทำตัวแย่ๆตลอดจนเลิกกัน แต่จะพยายามอยู่เพื่อจำเธอไปตลอดจนตายนะ แต่ถ้าไม่ไหวจะไปอยู่ข้างๆตลอดไปนะ  
ทำงานเงินเดือนออกก็กำเงินไปหาตีหม้อเลยครับ รับรองหาย คุยกับพ่อแม่ และลองตั้งเป้าหมายในชีวิตว่าจะต้องทำอะไรให้สำเร็จ ถ้าสำเร็จเมื่อไหร่ค่อยคิดเรื่องตายครับ
0
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2009
ตอบ: 298
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:29
ก็แค่่ทำใจรับความจริงไม่ได้ วนเวียนแต่เรื่องแฟนเก่าจะมีความคิดอะไรทางบวก แล้วมาบอกไม่มีไรเป็นหลักเป็นฐาน จะเอาสมองส่วนไหนมาคิดพัฒนาให้ตัวเองก้าวหน้าถ้ามัวแต่จมกะแฟนเก่า อยากดูแลพ่อแม่แต่จะฆ่าตัวตาย มันมั่วเกินนะความคิด ที่โพสมานี่มีคำว่าพ่อแม่นิดเดียว นึกถึงพ่อแม่เยอะๆ ขนาดคุณตายยังจะไปอยู่ข้างๆแฟนเก่าอีกแล้วที่บอกว่าอยากดูแลพ่อแม่คืออะไร ขอโทษแฟนที่ทำตัวแย่ๆ แต่ไม่ขอโทษพ่อแม่ที่ฆ่าตัวตาย
แก้ไขล่าสุดโดย devil11th เมื่อ Wed Aug 21, 2019 18:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 4815
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 18:38
เอาเวลามานั่งเสียใจไปพัฒนาตัวเองดีกว่าเพื่อน ชีวิตมีก็ใช้ๆหน่อย เครียดหน่อยก็ซักว่าว
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39428
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 19:00
บางครั้งเราอยู่เพราะมุมมองความรักเชิงบวกบ้างก็ได้นะครับ ช่วงเวลาที่มีกันและกัน นึกถึงเรื่องดีๆที่ทำด้วยกัน ไม่จำเป็นต้องมองในแง่ลบเสมอไป แฟนเก่าผมก็ทำผมเจ็บนะ แต่มานึกย้อนกลับไปเราก็คิดอย่างน้อยก็ยังมีช่วงเวลาได้ทำสิ่งดีๆร่วมกัน เพียงแต่วาสนาเรามันมีมาแค่นี้เอง
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2009
ตอบ: 2616
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 19:06

สู้ๆๆครับ

เหมือนกันเลย กลัวเจ็บเลยรอด
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 955
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 19:37
สั้นๆเลยนะครับท่าน "อย่ากลัวการเริ่มต้นใหม่"
0
0
Kkt
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1140
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 20:11
ลองเข้าหาธรรมะดูครับ บวชไปเลยก็ได้ซักเดือนสองเดือน
มันช่วยผมได้นะครับ
คิดว่าน่าจะช่วยท่านได้บ้างเหมือนกัน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16106
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 20:21
ไปตีหม้อกันไหม เผื่อจะช่วยผ่อนคลายความเศร้าได้บ้างครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 1100
โพสเมื่อ: Wed Aug 21, 2019 20:56
โลกสอนให้รู้ว่าถ้าไม่รักตัวเอง ก็ไม่มีใครรักเรา
ผมเองเป็นคนคิดลบครับ ยังสงสัยตัวเองว่าเป็นไบโพล่ารึเปล่า
บางครั้งก็อารมณ์เสียขึ้นมาเฉยๆ บางครั้งก็อารมณ์ดีเกิน
เป็นคนไม่เข้าสังคมครับ แต่สิ่งที่ผลักดันผมให้ไปต่อคือคำด่า คำดูถูก
มันทำให้ผมไปสู่อีกระดับเรื่อยๆ ทุกคนล้วนมีบาดแผลในใจ สิ่งเหล่านี้จะถูกสั่งสมมาเป็นคุณในทุกวันนี้ หากมัวแต่แคร์คนอื่น สุดท้ายตัวเรานั่นแหล่ะที่จะเจ็บปวด
มุ่งโฟกัสที่ตัวเองครับ เริ่มจากเรื่องเล็กๆแล้วให้รางวัลตัวเอง
เหมือนฝึกหมาอ่ะครับ มันทำตามก็ให้อาหารมัน อีกหน่อยมันจะเก่งขึ้นๆ
ความสำเร็จจะนำพาเราไปสู่ความภูมิใจในตัวเอง ปัญหาต่างๆที่เข้ามาจะกลายเป็นเรื่องขี้ประติ๋ว
เอาใจช่วยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel