ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: Ronaldo's Ball The First
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Nov 2013
ตอบ: 6214
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 04:10
[RE: [วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?]
chonbodee พิมพ์ว่า:

เอามาแปะให้ดูเล่นกัน

ลูกวางบอลแนวลึก ป๊อก-แรช สวยๆแบบนี้เคยทำมาแล้วนี่ไม่ใช่ครั้งแรก

คนชอบบอกว่าป็อกบาเล่นยาก หลายจังหวะ แต่เอาจริงๆผมว่า ถ้ามีคนคอยรับบอลดีๆ

หรือหาช่องดีๆ มันเล่นง่ายตลอดนะ
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 21 Dec 2009
ตอบ: 828
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 05:30
[RE: [วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?]
วิเคราะห์ดีครับ เอาใจช่วยให้ทำอะไรแบบนี้เรื่อยๆนะครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 17567
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 05:46
[วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?
แบบนี้สิน่าอ่าน ดีกว่าด่าเพียวๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 4597
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 06:57
[RE][วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?
ขอเสริมนิดนึฃเรืองกราฟฟิก อะครับ.... ผมว่าถ้า สามารถใส่ชื่อลงไป เหมือนกราฟฟิก พัว วินนิ่ง สมัยก่อน หรือ ฟีฟ่า น่าจะดูภาพง่ายกว่านี้อะครับ ^ ^

อันนี้ส่วนตัวผมต้องอ่านสลับรูปกกับข้อความเพื่อความเข้าใจในภาพหลายรอบอยู่ 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 May 2008
ตอบ: 579
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 07:20
[RE][วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?
วิเคราะห์สร้างสรรค์มาก มีภาพประกอบอ่านเพลินเลย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21788
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:06
seev พิมพ์ว่า:
ผมถามหน่อย เรื่องการยืนกองหลังตัวกลาง ตัวซ้ายตัวขวานี่ เค้าคำนวณมาแล้วใช่มั้ยครับ  

น่าเตรียมกันมาแล้วนะครับ

ปกติลินเดอเลิฟจะยืนเซนเตอร์ตัวซ้ายนะ วันนี้เปลี่ยนให้แมคไกวมาเล่นแทน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 306
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:08
ชอบการวิเคราะห์มากเลยครับ
เวลาดูบอล แต่ละแมตท์ ท่านมองอะไรบ้างเหรอครับ ในระหว่างเกม
อยากฝึกดูแบบท่านจัง
มีแหล่งให้หาอ่านวิธีวิเคราะห์บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:08
b3nz พิมพ์ว่า:
ขอเสริมนิดนึฃเรืองกราฟฟิก อะครับ.... ผมว่าถ้า สามารถใส่ชื่อลงไป เหมือนกราฟฟิก พัว วินนิ่ง สมัยก่อน หรือ ฟีฟ่า น่าจะดูภาพง่ายกว่านี้อะครับ ^ ^

อันนี้ส่วนตัวผมต้องอ่านสลับรูปกกับข้อความเพื่อความเข้าใจในภาพหลายรอบอยู่ 555  

ขอบคุณมากครับ
ถ้าครั้งหน้า ถ้าได้ทำอีกจะปรับปรุงนะครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2009
ตอบ: 6085
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:19
โห ทุ่มเทมากครับ เขียนดีเขียนสนุกด้วย อยากจะแผลบให้แฉะไปเลย 5555

ผมดีใจที่มีคนเห็นจุดอ่อนของแบคสองข้างครับ

นั่นคือการปิดพื้นที่ และการรับผิดชอบพื้นที่ของตัวเอง

โอเคว่า บางจังหวะไล่สูง เติมสูง ทำให้ลงมาไม่ทัน

แต่ๆๆ มีจังหวะเหม่อเยอะเลยครับ ไปยืนรอสูงบ้าง ขึ้นแล้วลืมลงบ้าง ไม่ได้มองรอบๆตัวบ้าง

สกิลเกมรับAWB คือดีมาก ชอว์ก็ใช้ได้ ไม่มีใครกังขา แต่ทั้งคู่ต้องใช้สมองเล่นฟุตบอลมากกว่านี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย CR79 เมื่อ Wed Aug 14, 2019 08:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 10054
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:24
จังหวะทุกจังหวะในเกมผมเห็นด้วยกับท่านทุกอย่าง ว่ามันมีข้อบกพร่องจริงๆ

แต่"ทุกแผนมันมีจุดเด่น จุดด้อยอยู่แล้ว"
มันเหมือนข้อแก้ตัวนะ แต่ไม่ได้หมายความว่า ผมจะไม่อยากให้ทีมแก้ไขนะ
โดยเฉพาะการเอาแบ็คไปซ้อนปีก ผมเห็นด้วย

ขอยกตัวอย่าง ตอนที่มูคุม มูปิดจุดนี้ได้มิดเลย คาดหวังให้ปีกสองข้างลงมาซ้อนได้อย่างดี บางเกมเอามาต้าไปเล่นขวาเพราะวินัยเกมรับเขาคอยซ้อนแบ็คได้ดี แล้วทุกคนก็บอก "นี่มัน บัส นี่หว่า" ทำไมไม่เปิดแลก
ข้อเสียของยุคมูเท่าที่ผมเห็น พอทุกคนลงไปรับลึกมากเท่าไหร่
จังหวะสวนกลับยิ่งยากเท่านั้น
เราเคยบ่นกันว่า การสวนกลับยุคมูไม่มีประสิทธิภาพ ผู้เล่นในแนวรุกที่วิ่งเติมจังหวะสวนกลับมีน้อย

ผมว่าส่วนนี้โซลชาร์ก็คงมองเห็นแหละ ทีมวิเคราะห์เขาต้องเอาจังหวะนี้มาย้อนดูแน่นอน
จุดอ่อนมันก็คือจุดอ่อน มันต้องหาทางแก้ไขต่อไป

แล้วก็ขอเถียงอีกเรื่อง เห็นบางคนบอกแลมพ์เพิ่งมาคุม ทำไมระบบทีมเขาดีกว่า
ถ้าจะเถียงมันก็เรื่องเดิมๆ ทีมจัดแนวรุกมาเน้นความเร็วแบบนี้
ป็อกบาก็เล่นอยู่แค่แดนตัวเอง มันก็ชัดเจนอยู่แล้วว่า ไม่ได้ตั้งใจมาเพื่อครองบอลเข้าใส่
ถ้าอยากเน้นครองบอลมาต้าได้ลงก่อนลินการ์ดแน่นอน มันมีแนวwideกับnarrowนะ ซึ่งแมนยูเกมนี้มันคือ narrowชัดเจนมาก ทำเกมจากแนวลึกเท่านั้น
ก็นี่ไงระบบ? แค่ไม่ครองบอล ก็บอกว่าเล่นไม่เป็นระบบแล้วเหรอ? แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์ (ผมแก้ตัวให้กรณีคนที่เขาด่าโซลชาร์ว่าอ่อนด๋อยกกว่าแลมพ์นะ)

อีกอย่างจังหวะการเพรสซิ่ง ที่ท่านยกมา ที่CB 2ตัวมาอยู่กลางสนาม ถ้าไม่ซ้อมกันมาจะได้การเล่นเป็นcompactพื้นที่ได้ขนาดนี้เลยเหรอ?

สรุปผมไม่เถียงว่ามันมีจุดบกพร้องนะ
แต่ผมเถียงบางคนที่บอกว่าบอลแมนยูเล่นไม่เป็นระบบ
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:26
judeh พิมพ์ว่า:
ชอบการวิเคราะห์มากเลยครับ
เวลาดูบอล แต่ละแมตท์ ท่านมองอะไรบ้างเหรอครับ ในระหว่างเกม
อยากฝึกดูแบบท่านจัง
มีแหล่งให้หาอ่านวิธีวิเคราะห์บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

จริงๆ แต่ละแมทผมก็ดูไปเรื่อยเอาสนุกๆนี่แหละครับ ไม่ได้จริงจังอะไร ดูไม่ค่อยทันหรอก 5555555555

อันนี้ได้โหลด ฟูลแมทมานั่งดูเฉยๆ มีรีเพลย์ได้ กดหยุดได้ เลยได้เห็นอะไรเยอะอยู่ครับ

เป็นเหตุผลว่าทำไมพวกนักวิเคราะห์ในทีวีถึงดูเก่งกันเหลือเกิน 555555555555

ส่วนใหญ่เน้นดูพวกการยืนตำแหน่งของคนที่ไม่มีบอลอะครับ

Position การเคลื่อนที่ มันพอจะบอกแผนของโค้ชได้อยู่นะ ว่าต้องการทำอะไร

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:31
Famelaini พิมพ์ว่า:
จังหวะทุกจังหวะในเกมผมเห็นด้วยกับท่านทุกอย่าง ว่ามันมีข้อบกพร่องจริงๆ

แต่"ทุกแผนมันมีจุดเด่น จุดด้อยอยู่แล้ว"
มันเหมือนข้อแก้ตัวนะ แต่ไม่ได้หมายความว่า ผมจะไม่อยากให้ทีมแก้ไขนะ
โดยเฉพาะการเอาแบ็คไปซ้อนปีก ผมเห็นด้วย

ขอยกตัวอย่าง ตอนที่มูคุม มูปิดจุดนี้ได้มิดเลย คาดหวังให้ปีกสองข้างลงมาซ้อนได้อย่างดี บางเกมเอามาต้าไปเล่นขวาเพราะวินัยเกมรับเขาคอยซ้อนแบ็คได้ดี แล้วทุกคนก็บอก "นี่มัน บัส นี่หว่า" ทำไมไม่เปิดแลก
ข้อเสียของยุคมูเท่าที่ผมเห็น พอทุกคนลงไปรับลึกมากเท่าไหร่
จังหวะสวนกลับยิ่งยากเท่านั้น
เราเคยบ่นกันว่า การสวนกลับยุคมูไม่มีประสิทธิภาพ ผู้เล่นในแนวรุกที่วิ่งเติมจังหวะสวนกลับมีน้อย

ผมว่าส่วนนี้โซลชาร์ก็คงมองเห็นแหละ ทีมวิเคราะห์เขาต้องเอาจังหวะนี้มาย้อนดูแน่นอน
จุดอ่อนมันก็คือจุดอ่อน มันต้องหาทางแก้ไขต่อไป

แล้วก็ขอเถียงอีกเรื่อง เห็นบางคนบอกแลมพ์เพิ่งมาคุม ทำไมระบบทีมเขาดีกว่า
ถ้าจะเถียงมันก็เรื่องเดิมๆ ทีมจัดแนวรุกมาเน้นความเร็วแบบนี้
ป็อกบาก็เล่นอยู่แค่แดนตัวเอง มันก็ชัดเจนอยู่แล้วว่า ไม่ได้ตั้งใจมาเพื่อครองบอลเข้าใส่
ถ้าอยากเน้นครองบอลมาต้าได้ลงก่อนลินการ์ดแน่นอน มันมีแนวwideกับnarrowนะ ซึ่งแมนยูเกมนี้มันคือ narrowชัดเจนมาก ทำเกมจากแนวลึกเท่านั้น
ก็นี่ไงระบบ? แค่ไม่ครองบอล ก็บอกว่าเล่นไม่เป็นระบบแล้วเหรอ? แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์ (ผมแก้ตัวให้กรณีคนที่เขาด่าโซลชาร์ว่าอ่อนด๋อยกกว่าแลมพ์นะ)

อีกอย่างจังหวะการเพรสซิ่ง ที่ท่านยกมา ที่CB 2ตัวมาอยู่กลางสนาม ถ้าไม่ซ้อมกันมาจะได้การเล่นเป็นcompactพื้นที่ได้ขนาดนี้เลยเหรอ?

สรุปผมไม่เถียงว่ามันมีจุดบกพร้องนะ
แต่ผมเถียงบางคนที่บอกว่าบอลแมนยูเล่นไม่เป็นระบบ

ตอนพรีซีซั่น ผมก็ด่าโอเล่ไว้ว่า บอลมันไม่มีทรงเท่าไหร่

แต่นัดนี้พอได้มานั่งดูรีเพลย์ มาดูรายละเอียด ก็เห็นว่า

บอลมันก็มีแบบแผนของมัน มีลูกการเข้าทำที่พยายามจะทำอยู่

อย่างลูกไอ่ป๊อกที่เปิด ให้แรชนี้ ตอนครึ่งแรกก็ทำอยู่ แต่แค่ไม่แม่นแค่นั้น

จะบอกว่าโอเล่ไม่มีทรงบอล จริงๆก็คงไม่ใช่อย่างที่ท่านว่า

แต่รอดูเกมที่อีกทีมรับลึกต้องเซ็ตเกมเข้าไปครับ มาดูว่าจะเล่นแบบไหนกัน คงเล่นแบบนี้ไม่ได้

ให้เดาน่าจะเน้นชิ่ง 1-2 พื้นที่แคบๆ ทะลุเข้าไป กับเน้นให้แบค วิ่งเติมมาครอสบอล
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2013
ตอบ: 1680
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 08:50
อยากให้เล่น แบบ 4 4 2

มาซึยาล - แรช

เจมส์ - ป๊อกบา - (บรูโน่ เฮอนันเดส) - (ปีกขวาดีดีอีกสักตัว)

แวนบิสซาก้า - แมคไกว - ลินเดอเลิฟ - ชอร์

เดเคอา

เสียดายที่ปิดฤดูกาล ไม่ได้กลางดีดีอีกสักตัว
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 09:09
ชอบข้อมูลที่เอามาเสนอมากครับ ขอบคุณที่เขียนให้อ่านนะ

อันดับแรกเลย ส่วนที่ดีของแมนยูก่อนนะ ทำ High Presssing กับ High Aggressive ตั้งแต่หน้ากรอบเขตโทษฝั่งเชลซีได้ดี ลูกฉาบฉวยและ Deep line playing / Long Through Pass ทำได้ยอดเยี่ยม เหมือนพยายามจะเจาะเชลซีด้วยความเร็วผ่านการตักบอลจากแนวหลังเข้ามา โดยให้ป๊อกบาหรือเปไรล่าเป็นคนผ่านบอล แทคติกนี้ใช้ได้ผลดีมาก โดยเฉพาะกับกองหน้าที่สปีดต้นสูงๆแบบแรชฟอร์ดและมาซิยัล

ส่วนเกมส์รับของแมนยู ก็ตัดลูกกลางอากาศได้เยอะ ถ้าเป็นลูก Set play นั้นแทบจะทำอันตรายเราไม่ได้

ความฟิตดีขึ้นมากเช่นกันครับ ทุกคนวิ่งสุดทั้งไลน์และพื้นที่ของตัวเอง ไม่มีใครอยู่นิ่งเลย ทั้งเกมส์รุกและรับ พยายามกดดันเข้าใส่และมองหาบอลตลอดเวลา

มาถึงข้อเสีย ก็ตามที่ท่าน จขกท ได้พูดไปแหละว่าการเข้าทำ ยังมาจาก Deep line pass เยอะมาก ไม่ค่อยมีโอกาสจากการ cross จากริมเส้นหรือทำได้แต่ยังไม่ค่อยดีทั้งการประสานงานกันและความแม่นยำในการผ่านบอล

ส่วนการที่ตัวรับบางคนหลุดพื้นที่ตัวเอง จนเกิดให้เป็นช่อง อันนี้คิดว่าเจ้าตัวคงรู้แหละว่าต้องปรับปรุง ส่วนในแผงมิดฟิลด์ยังไงก้อต้องเพิ่ม CDM ขึ้นมาอีกตำแหน่งเพื่อให้เล่นกับป๊อกบาได้หรือไม่ก็ดันขึ้นไปเล่นสูงเลย แล้วจัดเป็นแบบ Box-to-Box แผนนี้จะสมบูรณ์แบบมากขึ้น

--------------------------------------------------------------------------------------------

ที่พูดไปทั้งหมด ผมถือว่าแมนยูยังอยู่ในช่วงการทดสอบตัวเอง ทั้งแผนการเล่น การปรับตัวและแรงกดดันเมื่อต้องเป็นฝ่ายตาม การแก้ไขเกมส์เมื่อเข้าสู่ครึ่งหลังหรือช่วงท้ายเกมส์

หวังว่าทุกคนจะทำได้ดีขึ้น เป็นกำลังใจให้สู้ๆเด้อ
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7656
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 09:13
ผมแฟนลิเวอร์นะ แต่ผมชอบแบบนี้จัง ดูมีการวิเคราะห์มีรูปภาพ มีลากเส้น มองเห็นภาพ

แผล่บให้ครับ ทำมาบ่อยๆ รออ่านอยู่
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel