ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2006
ตอบ: 2850
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 23:38
[RE: [วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?]
ขอพูดเฉพาะการเล่นเกมส์รับ

ระบบตอนนี้คือ 4-2-3-1 ที่ดัน Full Back ขึ้นไปสูงในตำแหน่งตัวรุก และมักจะหุบตัวรุกเดิมเข้ามาในดึงแนวรับ เพื่อเปิดพื้นที่ให้

ประเด็นก็คือเวลา Full Back ที่ขึ้นมาสูงแล้ว เพื่อนทำเสียก็ดีหรือตัวแบ็คทำเสียเองก็ดี
นักเตะอย่าง Pogba McTominay ต้องมา Cover ครับ เห็นได้ชัดจากภาพนี้

Pogba ต้องเล่นเกมส์รับด้วย(Barkley ใกล้มันที่สุด) ไปฉะลอไว้เพื่อให้ Full Back กลับมาตำแหน่ง

อีกประเด็นก็คือเวลาเป็นฝ่ายตั้งรับ ต้องมีความยืดยุ่นในระบบมากขึ้น เขาใจว่าสั่งพวกตัวรุกทิ้งไว้สูง 4 เล่นรับ 6
แต่บางจังหวะควรใส่แท็คติกเพิ่มความละเอียดอย่างเช่น FB เรา VS WG เขา Wing เราต้องจับตาดู FB เขาที่ Overlap มาด้วย
มันจะกลายเป็นเล่นรับ 7 ยังทิ้งตัวรุก 3 ถือว่าไม่น้อยแล้วในการสวนกลับ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21653
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 23:38
[RE: [วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?]
puaj_mutd พิมพ์ว่า:
ยาวเกินอ่านไม่หมด น่าจะทำเป็นอินโฟมานะจะได้ดูง่ายๆ 555  

ต้องขออภัยด้วยครับ
ผมว่า Paint เอาหมดเลย เนี่ย 5555555555
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 8467
เหมือนความรู้สึกของลิเวอร์พูลเจอบาร์ซ่าและมาดริดที่แพ้ออกมา

มันคือแพ้แบบสู้ได้ ขณะที่ผู้ชนะ ชนะแบบโดนไปหลายหมัดแต่ไม่ร่วง

คือมองในมุมของทีมแมนยู ชนะแบบโดนไปหลายหมัดนี่ไม่ดีแน่ๆ ถ้าโดนหมัดคมๆไปก็อาจร่วงไปเลย และเกมนี้ยอมรับเลยว่าหมัดแมนยูเข้าเป้ากว่านั้นเอง

เรื่องปัญหา แบ็ค สิ่งที่ผมสังเกตคือ ปีก ช่วยได้ไม่ค่อยดี อย่างน้อยก็ควรคุมไม่ให้แบ็คคู่แข่งเติมมาได้

ลูกที่หลุดมาแต่ล่ะครั้ง แบ็คแมนยู เจอสถานะการ์ณ 2ต่อหนึ่งอยู่บ่อยๆ ...

คือระบบ 4-2-3-1 กองกลาง 2ตัวหน้าแฝงหลัง จะออกมาช่วยไล่บอลริมเส้นไม่ได้ กลางจะโบ๋ แต่ถ้าเป็น 4-3-3 กลาง 3 ตัว ถ่างออกไปหรือขยับไปช่วยริมเส้นได้สบายๆ โดยเสียพื้นที่ตรงกลางน้อยที่สุด ฉนั้นแล้ว 4-2-3-1 คนที่ต้องช่วยแบ็คในเกมรับก็คือ บรรดา ปีก
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 23:39
Ferdinand29.1m พิมพ์ว่า:
ขอพูดเฉพาะการเล่นเกมส์รับ

ระบบตอนนี้คือ 4-2-3-1 ที่ดัน Full Back ขึ้นไปสูงในตำแหน่งตัวรุก และมักจะหุบตัวรุกเดิมเข้ามาในดึงแนวรับ เพื่อเปิดพื้นที่ให้

ประเด็นก็คือเวลา Full Back ที่ขึ้นมาสูงแล้ว เพื่อนทำเสียก็ดีหรือตัวแบ็คทำเสียเองก็ดี
นักเตะอย่าง Pogba McTominay ต้องมา Cover ครับ เห็นได้ชัดจากภาพนี้

Pogba ต้องเล่นเกมส์รับด้วย(Barkley ใกล้มันที่สุด) ไปฉะลอไว้เพื่อให้ Full Back กลับมาตำแหน่ง

อีกประเด็นก็คือเวลาเป็นฝ่ายตั้งรับ ต้องมีความยืดยุ่นในระบบมากขึ้น เขาใจว่าสั่งพวกตัวรุกทิ้งไว้สูง 4 เล่นรับ 6
แต่บางจังหวะควรใส่แท็คติกเพิ่มความละเอียดอย่างเช่น FB เรา VS WG เขา Wing เราต้องจับตาดู FB เขาที่ Overlap มาด้วย
มันจะกลายเป็นเล่นรับ 7 ยังทิ้งตัวรุก 3 ถือว่าไม่น้อยแล้วในการสวนกลับ

ถูกต้องเห็นด้วยครับ ผมเองก็ลืมเขียนเรื่องกลางต้องช่วยเกมรับ

จริงๆแค่รูปที่ผมแคปๆมา กลางก็คุมหลวมจริง 555555555
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 23:42
REDMONSTER99 พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์
ซึ่งผมก็เคยวิเคราะห์ไปแล้วเช่นกัน
ปัญหาพื้นที่ระหว่างกองกลางกับกองหลังที่ต้องระวัง
เพราะเราไม่ใช้กลางรับจริงๆซักคนทั้งป็อกและแม็คโท

แต่ขอตินิดหน่อยตรงแผนผังการยืนนักเตะ
รวมถึงหลายๆคนด้วย
นัดนี้ ไล่ตั้งแต่แนวหลังจากขวาไปซ้าย
ต้องเป็น AWB-เลิฟ-แม็คไกรว์-ชอว์
ไม่ใช่ AWB-แม็คไกรว์-เลิฟ-ชอว์
กลางตัวต่ำ ต้อง ป็อกอยู่ขวา แม็คโทอยู่ซ้าย
ไม่ใช่ แม็คโทขวา ป็อกยืนซ้าย
หน้าเป้าเป็นมาเที่ยว ซ้ายเป็นแรช
ไม่ใช่ หน้าเป้าแรช ซ้ายเป็นมาเที่ยว
ถึงแม้2คนนี้จะสลับไปมาบ้าง
แต่มาเที่ยวจะเป็นตัวยืนหน้าเป้าครับ

สังเกตุหลายๆคนชอบจัดแผนตำแหน่งสลับๆไปมา
มันจะทำให้การมองภาพกับไลน์การวิ่งมันสลับมัวไปหมด

ซึ่งถ้าดูเกมจริงๆจะสังเกตุได้นะครับว่า
การเพรสช่วงแรกของผียังไม่ดี
อาจจะเกร็จกับนัดแรกเกินไป
หรืออาจเป็นแท็คติคปลีกย่อยก็ได้
การเพรสที่ดีและค่อนข้างสมบูรณ์
คือหลังจากได้ประตูที่3ไปแล้ว
เพรสเข้าถึงตัวทั้งแผง ไล่จนสุดทุกคน
การวิ่งผ่อนคลายขึ้น ช่วยกันไล่ช่วยกันคลุมโซน

ส่วนเรื่องติเพื่อก่อหรือจะว่าอะไร
มันเป็นสิทธิ์ของแต่ละคนอยู่แล้ว
แต่ถ้ามากจนเกินไป มันก็จะเวอร์เกิน

สร้างทีมไม่ใช่ตลาดเดียวจะจบได้
จะให้ซื้อเป็น7-8คน มันเป็นไปไม่ได้
ต้องเข้าใจความเป็นจริง
การทำงานรูปแบบบริษัทด้วย
โน้นละครับ ต้องลงตลาดอีก2-3ครั้ง
ถึงจะเห็นแสงที่ปลายอุโมงค์

ซึ่งผมมองว่าโซลชามีความคิดที่ดี
การแสดงทัศนะต่างๆก็บ่งบอกแทนใจแฟนๆเกือบทุกอย่าง
การจัดการซื้อนักเตะก็ตรงใจ แก้ปัญหาได้ตรงจุด
ก็ต้องดูต่อไป ว่าจะแน่วแน่ทำตามเจตนารมณ์เดิมได้ไหม
หรือค่อยๆถูกกลืนกินจากบุคคลที่สูงกว่า

ยังไงก็ติดตามเชียร์กันต่อไป
ถ้าระดับผีกลับมาไม่ได้
ทั้งที่มีทุกอย่างเอื้อหนุนขนาดนี้
ก็ไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว

เรื่องแผนต้องขออภัยครับ ผมไปก๊อบรูปมาจาก Livescore ไม่ได้สนใจตำแหน่งเท่าไหร่

เอาแค่ ฟอเมชั่นมาดู 555555555
0
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 17613
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 23:49
[RE][วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?
อ่านเพลินดีครับ สะดุดนิดเดียวคือ วานบิซซาก้า ไม่ใช่คนฮอลแลนด์ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นฟานก็ได้ครับมันทะแม่งๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2019 23:54
AlfaZero พิมพ์ว่า:
อ่านเพลินดีครับ สะดุดนิดเดียวคือ วานบิซซาก้า ไม่ใช่คนฮอลแลนด์ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นฟานก็ได้ครับมันทะแม่งๆ  

โทดทีครับ ผมเรียกเองจนติดปากไปแล้ว 5555555

0
0
นักเตะตำบล
Status: It's Me~
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 1584
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:00
[RE][วิเคราะห์แทคติกเล่าด้วยภาพ] แมนยู 4-0 เชลซี ตกลงแมนยูดีพอรึยัง ?
เขียนเข้าใจง่ายดีครับอ่านเพลินๆ แผล่บสำหรับกระทู้ดีๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

นักเตะกลางซอย
Status: multiplanet specie
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 684
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:03
น่าทำเพจนะครับ

เขียนดี อ่านเพลิน มีสาระ มีรูปทำให้เข้าใจง่าย

เผลอๆ ได้อาชีพใหม่
1
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 34697
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:11
สมอลลิงเก่งกว่าแม็คไกว....
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:22
nullspace พิมพ์ว่า:

เขียนดี อ่านเพลิน มีสาระ มีรูปทำให้เข้าใจง่าย

ขอบคุณมากๆเลยครับ

เอาจริงๆวันนี้ทำไอ่นี้หลังเลิกงานด้วยครับ จังหวะว่างพอดี

แล้วมานั่งลองไล่อ่านมู้ ที่เขาเถียงกันแล้วรู้สึกมันไม่เห็นภาพ

เลยอยากลองมาทำดู อารมณ์แบบตีแผ่ให้เห็นๆเลยว่าเฮ่ยเกมมันไม่ได้ดีขนาดนั้นนะ แค่โชคดีแค่นั้นเอง 55555555555555

แต่ให้ทำบ่อยๆคงไม่ไหวครับ เหนื่อยเอาเรื่องอยู่
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 33998
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:26
BRADY350V2 พิมพ์ว่า:
สมอลลิงเก่งกว่าแม็คไกว....

คิดว่า แมคไกวน์เทพสุดปีไหนไปจัดมาได้เลยครับ ขอแบบชนกับสมอลลิ่งโดยตรงเลยก็ได้ครับ จะเอาคลิปหรือสถิติหรืออะไรก็ได้ครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2010
ตอบ: 1396
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:33
จากนี้ เค้าคงเอาบอลไปทางชอว์มากขึ้นละครับ

แต่ก่อนมีจารย์ยัง ช่องว่างที่ชอว์มันทิ้งไว้เลยไม่เด่น

แก้ไขล่าสุดโดย ail2knight เมื่อ Wed Aug 14, 2019 00:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: multiplanet specie
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 684
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:36
chonbodee พิมพ์ว่า:
nullspace พิมพ์ว่า:

ขอบคุณมากๆเลยครับ

เอาจริงๆวันนี้ทำไอ่นี้หลังเลิกงานด้วยครับ จังหวะว่างพอดี

แล้วมานั่งลองไล่อ่านมู้ ที่เขาเถียงกันแล้วรู้สึกมันไม่เห็นภาพ

เลยอยากลองมาทำดู อารมณ์แบบตีแผ่ให้เห็นๆเลยว่าเฮ่ยเกมมันไม่ได้ดีขนาดนั้นนะ แค่โชคดีแค่นั้นเอง 55555555555555

แต่ให้ทำบ่อยๆคงไม่ไหวครับ เหนื่อยเอาเรื่องอยู่

ก็นี่แหละคับ อุส่าเหนื่อยแล้ว เหนื่อยอีกนิดกดสร้างเพจละก๊อปแปะเลยครับ

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2006
ตอบ: 4046
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2019 00:38
เขียนได้ดีมากครับ ใช่เลย นั่งดูอยู่ ก็แปลกใจ คือบอลมันทะลุจากกลางไปหลังเร็วมากอ่ะ.

พอแบ็คหลุด ต้องใช้เซ็นเตอร์ซ้อน. แทนที่ปีกจะมาช่วยไล่

เจอแบบนี้เหนื่อยอีกเยอะอ่ะ เด

อีกอย่าง ลองสังเกตดู เปเรร่า วิ่งไม่เคยทันเอเมอสัน. โดนลากผ่านไปง่ายๆตลอด. นอกจากแอสซิสต์ลูกนั้น. ยังไม่เห็นความดีอะไรเลย
แก้ไขล่าสุดโดย hudchei เมื่อ Wed Aug 14, 2019 00:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel