ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Apr 2007
ตอบ: 587
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 00:43
[RE: กลายเป็นคนต่อต้านศาสนา]
บัวมี 4 เหล่า
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไม่มีลายเซ็น
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5073
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 01:31
ต้องอย่าไปมองเป็นเรื่องไกลตัว เพราะการให้ทาน หรือการทำความดีแบบไม่ต้องไปวัดที่ชอบพูดๆกัน อันนั้นก็มีผลมาจากพื้นฐานคำสอนของศาสนา

สมมุติให้ล้างศานาและคำสอนต่างๆทิ้งไปวันนี้ อีก 100 ปี ท่านคิดว่าจะเหลือคนคิดดีทำดีสักกี่คนล่ะ
? มั่นใจใช่ไหมว่าให้มนุษย์อยู่กันแบบคิดเองทำเองตามสัญชาตญาณแล้วจะดี สุดท้ายแล้วมันก็ต้องมีหลักการอะไรให้ยึดถึงจะอยู่ร่วมกันได้

ซึ่งหลักอันนั้นท่านจะเรียกว่าอะไรก็ตามแต่นะ แต่พอมันตกผลึกผ่านระยะเวลา มันก็คือศาสนานี่แหละครับไม่ใช่อะไรแปลกใหม่เลย
4
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jul 2007
ตอบ: 6957
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 03:28
ถูกแบนแล้ว
ที่คุณกำลังทำไม่ใช่การต่อต้านศาสนาครับ คุณแค่ต่อต้านอย่างอื่น

เวลาทำบุญให้เลือกวัดที่กันดารแล้วกันครับ

การสร้างวัดแล้วได้บุญ เพราะเมื่อคุณสร้างวัด คือคุณช่วยเผยแพร่ ทะนุบำรุงศาสนา ให้วัดยังไม่หายไปไหน คนรุ่นหลังจะได้มีวัดไว้ทำบุญและพระจะได้มีที่จำวัดครับ ผมพูดถึงวัดที่ดีนะครับ
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:10
ถูกแบนแล้ว
Good love's พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้นับถือศาสนาพุทธนะ แต่เท่าที่อ่านมาคือคุณต้องแยกประเด็นอะ

ช่วยเหลือเด็ก คนยากจนก็ประเด็นหนึ่ง ช่วยวัด พระสงฆ์ก็อีกประเด็น การช่วยคนยากไร้ก็ได้บุญจากการได้ช่วยคนยากไร้ ช่วยพระก็ได้บุญจากการช่วยพระ

เหมือนกินผักได้วิตามิน ร่างกายได้ประโยชน์ กินเนื้อ ร่างกายก็ได้ประโยชน์แต่ได้จากโปรตีน คุณจะไปกินผักแล้วถามคำถามว่าไม่เห็นจะได้โปรตีนเลยได้ยังไง

ส่วนไอ้การช่วยเด็กแล้วรู้สึกได้ประโยชน์มากกว่ามันเป็นความคิดของคุณ แต่ไอ้การบริจาคให้วัด แล้วไม่รู้สึกว่าทำประโยชน์เนี่ย ผมว่าต้องกลับไปอ่านพระไตรปิฏกแล้วแหละ

นี่ก็เป็นปัญหาของศาสนา คนมักจะบอกให้ทำสิ่งนู้นสิ่งนี้ โดยไม่บอกว่าทำไปเพื่ออะไร ทั้งที่ในคำสอนของศาสนาก็บอกไว้แล้ว

เป็นคำตอบที่ประเสริฐมากครับ น่าเสียดายที่คำตอบแบบนี้มาจากคนนอกศาสนาพุทธ แต่ดีและล้ำลึกกว่าคนพุทธหลายๆคนในที่นี้ ไม่ใช่พูดเพื่อเอาใจ แต่พูดผมชมจากใจจริง

ในมุมมอง
โยม " จะบวชมากันไมวะ วันๆไม่ทำอะไร เป็นพระเปล่า (ไร้ประโยชน์) บวชเปลืองข้าวสุก ทำไมไม่ปฏิบัติ ทำไมไม่ไปนิพพาน"
พระ "ทำไมโยมไม่ทำตัวอยู่ในศีล5 บางคนยังปล้นฆ่า บางคนยังผิดกาเมฯ บางคนเมาหัวราน้ำ คนแบบโยมจะหาดีจากไหน"
ครับมุมมองใครมุมมองมัน ผมยกมาเฉยๆ

ตอนผมเป็นเณรเปนพระ ผมบิณฑบาตร ผมก็ไม่คิดไร แค่อยากจะหาข้าวกิน เพราะไม่บิณ ฯ ผมก็ไม่เดือดร้อน ก็แค่หิวเท่านั้น จนไปเจอ อาม่าแก่ๆคนนึง ผมรับบาตรแกทุกวัน จากวันเป็นเดือน เดือนเป็นปี ผมสงสัยไม่ไหว ผมเลยถามแก
" โยม ใส่บาตรเพื่ออะไร "
แกมองหน้าผมแล้วยิ้มๆ " ไม่ใส่พระก็หิวสิลูกเอ้ย (แกเรียกผมลูก) โยมก็ใส่เท่าที่โยมไหว ไม่ไหววันไหนก็คงล้มหายตายจากกันไปนั่นแหละ อยู่ให้นานๆนะลูกนะ อยู่ให้โยมได้ใส่บาตรทุกวัน อย่าเพิ่งหนีสึก"
คำพูดแก ทำเอาผมสตั้น หลังจากนั้นไม่เท่าไรแกก็ตาย ผมก็ช่วยอะไรทางครอบครัวเค้าไม่ได้ นอกผ้าไตรและทำบุญใส่ซองเปนเจ้าภาพสวดศพ เวลาทำวัตรสวดมนต์ก็กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศล (ที่น่าจะมี)ให้แก

ผมมันสายเปรียญ เรียนบาลี ผมสอบได้เปรียญ5 นธ.เอก รับคำสั่งเจ้าอาวาสให้เปนครูสอนพระในวัด มีพระหนุ่มรูปนึงมาบวช แต่ไม่ยอมเรียน วันๆเอาแต่กวาดถูศาลา ซ่อมหน้าต่างบานประตู ผมสงสัยเลยถาม
" หลวงพี่ ไปทำแบบนั้นทำไม มานั่งเรียนกับผมดีกว่า สิ้นปีจะได้ลงสอบเป็นมหาเปรียญกับเค้าบ้าง "
พระหนุ่มตอบ " คนเรียนเยอะแล้วครับจารย์ ผมมันหัวไม่ดี ผมซ่อมพวกนี้ดีกว่าผมถนัด อีกอย่างถ้าผมไม่ทำแล้วใครจะทำ "
คำตอบพระทำเอาผมสตั้น คิดในใจ "เออ จริงของมัน ไม่น่าเสือกเลยกุ"

เคยทำหน้าที่พระ โดนนิมนต์ไปคุมสอบธรรมศึกษาในคุก แน่นอนละ ผมไม่อยากเหยียบเข้าไปในนั้นหรอก แต่ด้วยหน้าที่ จะหลีกพ้นยังไงไหว แต่สิ่งที่เจอคือนักโทษบางคนก็ตั้ใจและขวนขวาย สนใจธรรมะ หลายคนมาคุยกับผม นึกว่าชีวิตนี้จะไมไ่ด้มาเจอพระแล้ว คิดถึงศาสนาขึ้นมาจับจิต สำนึกผิดในสิ่งที่เคยกระทำ หากย้อนเวลากลับไปได้จะไม่ทำผิดแบบนั้นเด็ดขาด ผมฟังก็ได้แต่นิ่ง เพราะไม่รู้ว่าเค้าพูดเพื่อเอาใจพระหรือสำนึกจริงๆ

ธรรมจักร เป็นธรรมบทแรกที่พระพุทธเองค์แสดง หัวใจของธรรมจักรคือ ทางสายกลาง แค่นั้นเอง ผมจะพูดสั้นๆกระชับนะ คือ การทำอะไรที่ ไม่เป็นประโยชน์ ทำแล้วเกิดทุกข์แก่ตนเองและคนอื่น ง่ายๆคือสิ่งที่ตึงไปและหย่อนไป นั่นไม่ใช่ทางสายกลางทั้งมวล

จากข้อข้างบน ผมเลยพยายามทำตัวให้เป็นกลางเข้าไว้ ทำตัวนิ่งๆ ผมเจอคนเยอะ หลายคนก็หลายความคิด ต้องการให้พระเป็นแบบนั้นแบบนี้ ชี้นำพระว่าทำไมไม่ทำแบบนั้นแบบนี้ ผมก็นิ่งๆ คนบางคิดดีทำดี มาดี คบหาพระด้วยใจบริสุทธิ์ก็มี คนบางคนคิดเลว แต่พยายามทำดี คบหาพระเพื่อผลประโชย์ก็มี ฉะนั้น ทำตัวกลางๆนิ่งๆไม่เอนเอียงตาม นั่นแหละคือดีที่สุด

ตอนเป็นพระผมไม่สอนนะ ใครจะเมาก็เมาไป ใครจะเล่นหวยก็เล่นไป บางคนบอกทำไมหลวงพี่ไม่ห้ามเค้า พระประสาอะไรวะ สุดท้ายผมก็คิดได้ว่า ทำตัวเองให้เป็นน้ำเปล่าน่ะดีที่สุด เป็นน้ำ ให้คนที่ต้องการน้ำน่าจะดีที่สุด คนอื่นจะเป็นยังไงปล่อยตามวัฎฎจักร แต่วันใดกินเผ็ดแล้วหิวน้ำก็ค่อยมาหาผม

สิ่งที่จขกท.คิด มันไม่ผิด แต่จขกท.ควรจะเข้าใจชีวิตของคนอื่นเยอะๆ ชีวิตมันยุ่งเหยิงกันทุกคนแหละ แต่อย่าเอาความยุ่งเหยิงของตัวเองไปแปดเปื้อนคนอื่นเค้า

สาธุ เอวัง
แก้ไขล่าสุดโดย Rockhound Blueblood เมื่อ Sat Aug 10, 2019 07:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:17
ถูกแบนแล้ว
Pemberton พิมพ์ว่า:
Good love's พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้นับถือศาสนาพุทธนะ แต่เท่าที่อ่านมาคือคุณต้องแยกประเด็นอะ

ช่วยเหลือเด็ก คนยากจนก็ประเด็นหนึ่ง ช่วยวัด พระสงฆ์ก็อีกประเด็น การช่วยคนยากไร้ก็ได้บุญจากการได้ช่วยคนยากไร้ ช่วยพระก็ได้บุญจากการช่วยพระ

เหมือนกินผักได้วิตามิน ร่างกายได้ประโยชน์ กินเนื้อ ร่างกายก็ได้ประโยชน์แต่ได้จากโปรตีน คุณจะไปกินผักแล้วถามคำถามว่าไม่เห็นจะได้โปรตีนเลยได้ยังไง

ส่วนไอ้การช่วยเด็กแล้วรู้สึกได้ประโยชน์มากกว่ามันเป็นความคิดของคุณ แต่ไอ้การบริจาคให้วัด แล้วไม่รู้สึกว่าทำประโยชน์เนี่ย ผมว่าต้องกลับไปอ่านพระไตรปิฏกแล้วแหละ

นี่ก็เป็นปัญหาของศาสนา คนมักจะบอกให้ทำสิ่งนู้นสิ่งนี้ โดยไม่บอกว่าทำไปเพื่ออะไร ทั้งที่ในคำสอนของศาสนาก็บอกไว้แล้ว

ฮา ไม่ได้นับถือพุทธ หลักการเป๊ะกว่าคนที่บอกนับถือพุทธ

จริงๆศาสนกิจแต่ละอย่างมีจุดประสงค์อยู่ไม่ใช่แค่เรื่องบาปบุญคุณโทษ ถ้าไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ ใครมาบอกว่าบาปก็เพ้อเจ้อแล้ว แต่ไม่ทำเพราะไม่อยากทำกับคิดไปเองว่าไม่มีประโยชน์คนละเรื่องกัน

ตอบกระทู้ เรื่องสร้างวัดนี่ผมสัมผัสมาถึงได้รู้ว่าใครกันแน่ที่อยากได้ เจ้าอาวาสรูปไหนรับตำแหน่งแล้ววันๆเอาแต่ปฏิบัติธรรมไม่สร้างไม่จัดศาสนพิธีให้ยิ่งใหญ่ก็โดนหาว่ามาแล้วไม่พัฒนาวัด อยู่ไม่ได้โดนญาติโยมไล่หลายรูปแล้ว สุดท้ายกลายเป็นอุปสงค์อุปทาน เจ้าอาวาสมีหน้าที่ต้องพัฒนาวัดให้ยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ยิ่งดีญาติโยมยิ่งชอบ ยิ่งเรี่ยไรเก่งๆญาติโยมยิ่งบูชา แห่กันไปวัดนั้น ถ้าไม่ทำก็จะโดนคนแบบกลุ่มแม่ จขกท นั่นแหละกดดันสารพัด ทำปุ๊บก็จะโดนกลุ่ม จขกท มองว่าไร้สาระ บางคนหนักกว่ามองว่าศาสนาเสื่อมเลยก็เยอะ

อีกเรื่อง เรื่องนี้ไม่มีหลักฐาน แต่จากที่เคยช่วยประสานงานมาหลายๆครั้ง องค์กรที่บริจาคเงินให้มูลนิธินู่นนี่มากที่สุดต่อปี วัดน่าจะอยู่อันดับต้นๆ ลองๆหาข้อมูลดูปีๆนึงวัดบริจาคเท่าไหร่ สถานสงเคราะห์ โรงเรียนตามชนบท วัดเป็นขาประจำเรื่องบริจาคทั้งนั้นแหละ  

จริงนะ Good love เค้าโพสดีมากอ่า

เรื่องบริจาคเนี่ย ไม่มีใครเค้าบังคับให้ทำนะ ทำไมถึงชอบนำมาคิดให้รกหัวกัน จะเห็นกล่องแล้วเกินผ่านก็ไม่มีใครว่า แต่คนที่ไม่บริจาคแล้วนำมาคิดสิ แปลกมาก

วัดที่ผมอยู่ มีพระประธานที่เก่า ทางททท.กับจังหวัดเคยมาคุยว่า ทำไมวัดไม่เปิดโบสถ์แล้วให้คนมาท่องเที่ยว คิดเอาเหอะ วัดอยู่ของเค้าดีๆเงียบๆ โยมจะมาหางานให้วัดซะงั้น พอไม่ทำก็โดนเพ่งเล็งว่าไม่ให้ความร่วมมือ แบบนี้วัดหรือโยมผิดละเนีย

ส่วนการบริจาคก็ตามนั้น คนนอกวัดไม่สนใจวัดไม่รู้หรอกว่า เงินบริจาคที่วัดนำออกไปช่วย สาธารณุสงเคราะห์นั่นมากเท่าไร หน่วยราชการจะสร้างตึกใหม่ ไม่มีเงินก็มาขอวัด โรงเรียนไร้งบก็มาขอวัด ทุนการศึกษาเด็กแต่ละวัดก็มีทุนส่วนนี้ทุกวัดอยู่แล้ว ก็ไม่ใช่เงินจากไหน เงินทำบุญของโยมนั่นแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย Rockhound Blueblood เมื่อ Sat Aug 10, 2019 07:22, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:23
ถูกแบนแล้ว
MagneticCompass พิมพ์ว่า:
ผมก็เป็นครับ เคยถึงขั้นทะเลาะกะที่บ้านเลยว่า ถ้าไม่เลิกยุ่งกะผมเรื่องนี้อีก ผมจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาอื่นเลย

คือวัดกับพระดีๆก็มีพอสมควรนะ เเต่ผมเจอเเต่พวกไม่ดีมากกว่าอ่ะ หมดศรัทธาครับบอกตรงๆ ศาสนาพุทธ มีวัดหรือพระเเค่ไม่กี่องค์เท่านั้นที่ผมมองว่ายังน่าเคารพอยู่ ส่วนที่เหลือ เหมือนขอทานห่มจีวร ข้างนอกเป็นพระ ใจเป็นเดีรถีย์

ไม่เคยทำบุญให้วัด(ยกเว้นพวกวัดถ้ำกระบอก วัดพระบาทน้ำพุ) ชอบไปตามบ้านเด็กกำพร้า บ้านผู้สูงอายุ หรือโรงเรียนตามเเนวชายเเดนมากกว่า อันนั้นสิคือการให้ การทำบุญจริงๆ เด็กทุกคนไม่เคยกินไอติมมาก่อนเลย ไอติมกะทิถังละไม่กี่บาทที่พวกผมเอาขึ้นไปให้ ทำให้เด็กๆยิ้มได้ ผมยังจำรอยยิ้มนั้นได้อยู่เลย เดินวนกันมาขอ มีขอไปให้ผู้ปกครองที่มาด้วยกันลองกินด้วย ตอนจะกลับก็ถามว่าจะมาอีกมั้ย ผมสัญญากับตัวเองเลยว่าถ้าทำได้จะไปทุกปี คิดถึงเด็กๆมาก เเต่บางปีก็ไปไม่ได้

คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนไปคริสต์ดีมั้ย จะได้ไม่ต้องวุ่นวาย

คริสต์เค้าไม่การรับบริจาคหรอครับ ถามด้วยความเคารพ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:27
ถูกแบนแล้ว
❤- M i n j u -❤ พิมพ์ว่า:
ผมไม่เคยต่อต้านนะ พระเลวเราก็ไม่ต้องไปเลวตามนี่

ผมเข้าไปบวชด้วยใจบริสุทธิ์ เข้าไปปฏิบัติจริงๆ ตั้งใจสวดมนต์ ศึกษากรรมฐานเอง

บทสวดต่างๆที่จำเป็นต้องใช้ ผมท่องได้หมด บิณฑบาตอาหารเหลือเยอะ ผมก็ให้เด็กวัด

เอาไปแจกเด็กๆที่ไม่มีข้าวกินแทน

เรื่องทำบุญมีโอกาสก็ทำ ไม่มีก็ไม่เป็นไร ให้แล้วเค้าเอาไปทำอะไรก็เรื่องของเค้า

เค้าเอาไปทำสิ่งที่ดีก็ดีกับเขา เค้าเอาไปทำสิ่งที่ไม่ดี มันก็ไม่ดีกับตัวเค้าเองนั่นแหละ

อย่าไปหวังว่าเงินที่เราให้ มันจะถูกใช้อย่างถูกต้องเลย ขนาดพ่อแม่เราเลี้ยงเราด้วยเงินทุกบาททุกสตางค์ เรายังใช้เงินที่เค้าให้มาอย่างไม่ถูกต้องเลยฮะ

ขนาดบางคนใช้เงินทุ่มเททั้งชีวิตเลี้ยงลูกมายังบังคับให้ลูกตัวเองบวชไม่ได้เลย
แล้วเราจะไปบังคับให้คนใช้เงินเราตามใจเราได้ไงครับ หรือเราบุญของเราไปทำบาปได้ยังไงอะ

แค่งั้นแหละ ถ้ามันฝืนใจขนาดนั้นก็ไม่ต้องนับถือก็ได้ครับ ศาสนามันมีเหตุผลที่ดีของมันแหละ มันไม่น่าต่อต้านเท่าไหร่ คำสอนศาสนามันดีเสมอ สิ่งที่ควรต่อต้านคือ วัดธุรกิจ มากกว่า

เยี่ยมยอด
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:28
ถูกแบนแล้ว
เฮียเหลา พิมพ์ว่า:
ต้องอย่าไปมองเป็นเรื่องไกลตัว เพราะการให้ทาน หรือการทำความดีแบบไม่ต้องไปวัดที่ชอบพูดๆกัน อันนั้นก็มีผลมาจากพื้นฐานคำสอนของศาสนา

สมมุติให้ล้างศานาและคำสอนต่างๆทิ้งไปวันนี้ อีก 100 ปี ท่านคิดว่าจะเหลือคนคิดดีทำดีสักกี่คนล่ะ
? มั่นใจใช่ไหมว่าให้มนุษย์อยู่กันแบบคิดเองทำเองตามสัญชาตญาณแล้วจะดี สุดท้ายแล้วมันก็ต้องมีหลักการอะไรให้ยึดถึงจะอยู่ร่วมกันได้

ซึ่งหลักอันนั้นท่านจะเรียกว่าอะไรก็ตามแต่นะ แต่พอมันตกผลึกผ่านระยะเวลา มันก็คือศาสนานี่แหละครับไม่ใช่อะไรแปลกใหม่เลย  

ผมบอกตลอดว่าผมชอบอ่านความคิดของคน บอกเลยว่าที่ผ่านมา ผมไม่นึกว่าจะเหนความคิดแบบนี้จากคุณ สุดยอดว่ะครับ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:33
ถูกแบนแล้ว
empty พิมพ์ว่า:
ที่คุณกำลังทำไม่ใช่การต่อต้านศาสนาครับ คุณแค่ต่อต้านอย่างอื่น

เวลาทำบุญให้เลือกวัดที่กันดารแล้วกันครับ

การสร้างวัดแล้วได้บุญ เพราะเมื่อคุณสร้างวัด คือคุณช่วยเผยแพร่ ทะนุบำรุงศาสนา ให้วัดยังไม่หายไปไหน คนรุ่นหลังจะได้มีวัดไว้ทำบุญและพระจะได้มีที่จำวัดครับ ผมพูดถึงวัดที่ดีนะครับ  

ครับผม

เรื่องความคิด มันเป็นอะไรที่บังคับยากมาก คิดดี คิดชั่วมันวิ่งในหัวเราตลอดเวลา จนมันตกผนึกว่า เราจะหยิบความคิดดี หรือความคิดชั่วมาเป็นแนวทางการใชชีวิตของเรา

บวชนาน จนรู้จักวัดหลายวัดในจังหวัด เคยไปวัดนึง วัดเล็กๆ สร้างโบสถ์ด้วยไม้มุงสังกะสี หลังเล็กๆ ขนาด8x4เมตรได้ เจ้าอาวาสบอกก็แค่โบสถ์ เอาให้พระสงฆ์ทำสังฆกรรมก็พอ วัดมีพระไม่กี่รูป ฟังแล้วก็ยิ้มๆ ไม่ว่ากัน เลยแซวๆหลวงพ่อแกไป มันจะอยู่ไม่นานสิหลวงพ่อ แกก็บอกว่า ไม่เป็นไร พังก็สร้างใหม่ 555+
แก้ไขล่าสุดโดย Rockhound Blueblood เมื่อ Sat Aug 10, 2019 10:40, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3457
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 07:34
ศาสนาพุทธสอนให้คนทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส ซึ่งการทำความีก็มีหลายรูปแบบไม่จำเป็นต้องเข้าวัดทำบุญก็ได้ การทำความดีของท่านก็น่ายกย่องเช่นกัน ส่วนเรื่องการเข้าวัดก็เป็นอุบายอย่างนึงที่คนสมัยก่อนสอนกันมาเพราะเป็นการสร้างบุญ ทำความดีที่ง่ายที่สุด

ผมเองเมื่อก่อนเข้าวัดตามยาย ป้า แม่ เป็นประจำแต่หลังจากได้เห็นมารศาสนาเยอะขึ้นก็ทำให้การอยากใส่บาตร เข้าวัดลดน้อยลง แต่ก็ยังไปทำความดีในแบบอื่นๆได้ซึ่งก็คล้ายๆท่าน แบบนี้ไำด้เรียกต่อต้านศาสนาหรอกครับ แค่ทำความดีในหนทางของเราก็แค่นั้น[/youtube]
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7750
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 08:12
มันเป็นที่องค์กรพุทธ กับ วัฒนธรรมโบราณที่ไปผสมผสานกับพราหมณ์ซะเยอะ
จะโทษศาสนาซะทีเดียวก็ไม่ได้ แต่เวลาบวชมันคัดกรองคนไม่ดี ตุ๊ดก็บวชได้ พิการก็บวชได้ ติดยาติดคดีก็บวชได้ พอเป็นพระเลยไม่สนใจวินัย ทำแต่สิ่งชั่วๆ
พอจะคัดเคร่งๆ ก็ไม่มีใครจะบวชอีก
ไม่แปลกทำไมคนบวชน้อยลงเพราะคนไทยมันทำไม่ได้ แค่บวช 7 วันยังจะขาดใจตาย พวกบวชเป็นอาชีพไม่ต้องสืบ ทำให้คนไม่อยากเข้าวัดกัน

ปล.จากคนเคยคุยกับพระด้านปกครอง
1
0

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25942
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 08:44
ผมคือหนึ่งในคนแบบท่าน
1
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 847
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 14:50
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
MagneticCompass พิมพ์ว่า:
ผมก็เป็นครับ เคยถึงขั้นทะเลาะกะที่บ้านเลยว่า ถ้าไม่เลิกยุ่งกะผมเรื่องนี้อีก ผมจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาอื่นเลย

คือวัดกับพระดีๆก็มีพอสมควรนะ เเต่ผมเจอเเต่พวกไม่ดีมากกว่าอ่ะ หมดศรัทธาครับบอกตรงๆ ศาสนาพุทธ มีวัดหรือพระเเค่ไม่กี่องค์เท่านั้นที่ผมมองว่ายังน่าเคารพอยู่ ส่วนที่เหลือ เหมือนขอทานห่มจีวร ข้างนอกเป็นพระ ใจเป็นเดีรถีย์

ไม่เคยทำบุญให้วัด(ยกเว้นพวกวัดถ้ำกระบอก วัดพระบาทน้ำพุ) ชอบไปตามบ้านเด็กกำพร้า บ้านผู้สูงอายุ หรือโรงเรียนตามเเนวชายเเดนมากกว่า อันนั้นสิคือการให้ การทำบุญจริงๆ เด็กทุกคนไม่เคยกินไอติมมาก่อนเลย ไอติมกะทิถังละไม่กี่บาทที่พวกผมเอาขึ้นไปให้ ทำให้เด็กๆยิ้มได้ ผมยังจำรอยยิ้มนั้นได้อยู่เลย เดินวนกันมาขอ มีขอไปให้ผู้ปกครองที่มาด้วยกันลองกินด้วย ตอนจะกลับก็ถามว่าจะมาอีกมั้ย ผมสัญญากับตัวเองเลยว่าถ้าทำได้จะไปทุกปี คิดถึงเด็กๆมาก เเต่บางปีก็ไปไม่ได้

คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนไปคริสต์ดีมั้ย จะได้ไม่ต้องวุ่นวาย

คริสต์เค้าไม่การรับบริจาคหรอครับ ถามด้วยความเคารพ  

ไม่รู้เหมือนกันครับ เเค่จุดประสงค์ในการเปลี่ยนก็คือเพื่อตัดปัญหาจุกจิกรำคาญใจจากที่บ้าน เเล้วก็หมดศรัทธาจากสาวกของพระพุทธเจ้าเท่านั้นเอง ไม่ได้หมดศรัทธาในคำสอนนะ

การให้หรือการทำบุญในความคิดผมก็ไม่ได้เปลี่ยนไปจากเดิมนะ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jul 2007
ตอบ: 6957
โพสเมื่อ: Sun Aug 11, 2019 05:14
ถูกแบนแล้ว
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
empty พิมพ์ว่า:

ครับผม

เรื่องความคิด มันเป็นอะไรที่บังคับยากมาก คิดดี คิดชั่วมันวิ่งในหัวเราตลอดเวลา จนมันตกผนึกว่า เราจะหยิบความคิดดี หรือความคิดชั่วมาเป็นแนวทางการใชชีวิตของเรา

บวชนาน จนรู้จักวัดหลายวัดในจังหวัด เคยไปวัดนึง วัดเล็กๆ สร้างโบสถ์ด้วยไม้มุงสังกะสี หลังเล็กๆ ขนาด8x4เมตรได้ เจ้าอาวาสบอกก็แค่โบสถ์ เอาให้พระสงฆ์ทำสังฆกรรมก็พอ วัดมีพระไม่กี่รูป ฟังแล้วก็ยิ้มๆ ไม่ว่ากัน เลยแซวๆหลวงพ่อแกไป มันจะอยู่ไม่นานสิหลวงพ่อ แกก็บอกว่า ไม่เป็นไร พังก็สร้างใหม่ 555+  

พระดีๆส่วนใหญ่ไม่ค่อยอยากได้อะไรหรอกครับ แต่เราเป็นพุทธศาสนิกชนเราต้องไปถวายแทน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel