ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66549
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 21:18
[RE: กลายเป็นคนต่อต้านศาสนา]
คล้ายๆ แต่ไม่ถึงขนาดนั้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8902
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 21:23
Good love's พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้นับถือศาสนาพุทธนะ แต่เท่าที่อ่านมาคือคุณต้องแยกประเด็นอะ

ช่วยเหลือเด็ก คนยากจนก็ประเด็นหนึ่ง ช่วยวัด พระสงฆ์ก็อีกประเด็น การช่วยคนยากไร้ก็ได้บุญจากการได้ช่วยคนยากไร้ ช่วยพระก็ได้บุญจากการช่วยพระ

เหมือนกินผักได้วิตามิน ร่างกายได้ประโยชน์ กินเนื้อ ร่างกายก็ได้ประโยชน์แต่ได้จากโปรตีน คุณจะไปกินผักแล้วถามคำถามว่าไม่เห็นจะได้โปรตีนเลยได้ยังไง

ส่วนไอ้การช่วยเด็กแล้วรู้สึกได้ประโยชน์มากกว่ามันเป็นความคิดของคุณ แต่ไอ้การบริจาคให้วัด แล้วไม่รู้สึกว่าทำประโยชน์เนี่ย ผมว่าต้องกลับไปอ่านพระไตรปิฏกแล้วแหละ

นี่ก็เป็นปัญหาของศาสนา คนมักจะบอกให้ทำสิ่งนู้นสิ่งนี้ โดยไม่บอกว่าทำไปเพื่ออะไร ทั้งที่ในคำสอนของศาสนาก็บอกไว้แล้ว

ฮา ไม่ได้นับถือพุทธ หลักการเป๊ะกว่าคนที่บอกนับถือพุทธ

จริงๆศาสนกิจแต่ละอย่างมีจุดประสงค์อยู่ไม่ใช่แค่เรื่องบาปบุญคุณโทษ ถ้าไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ ใครมาบอกว่าบาปก็เพ้อเจ้อแล้ว แต่ไม่ทำเพราะไม่อยากทำกับคิดไปเองว่าไม่มีประโยชน์คนละเรื่องกัน

ตอบกระทู้ เรื่องสร้างวัดนี่ผมสัมผัสมาถึงได้รู้ว่าใครกันแน่ที่อยากได้ เจ้าอาวาสรูปไหนรับตำแหน่งแล้ววันๆเอาแต่ปฏิบัติธรรมไม่สร้างไม่จัดศาสนพิธีให้ยิ่งใหญ่ก็โดนหาว่ามาแล้วไม่พัฒนาวัด อยู่ไม่ได้โดนญาติโยมไล่หลายรูปแล้ว สุดท้ายกลายเป็นอุปสงค์อุปทาน เจ้าอาวาสมีหน้าที่ต้องพัฒนาวัดให้ยิ่งใหญ่ ยิ่งใหญ่ยิ่งดีญาติโยมยิ่งชอบ ยิ่งเรี่ยไรเก่งๆญาติโยมยิ่งบูชา แห่กันไปวัดนั้น ถ้าไม่ทำก็จะโดนคนแบบกลุ่มแม่ จขกท นั่นแหละกดดันสารพัด ทำปุ๊บก็จะโดนกลุ่ม จขกท มองว่าไร้สาระ บางคนหนักกว่ามองว่าศาสนาเสื่อมเลยก็เยอะ

อีกเรื่อง เรื่องนี้ไม่มีหลักฐาน แต่จากที่เคยช่วยประสานงานมาหลายๆครั้ง องค์กรที่บริจาคเงินให้มูลนิธินู่นนี่มากที่สุดต่อปี วัดน่าจะอยู่อันดับต้นๆ ลองๆหาข้อมูลดูปีๆนึงวัดบริจาคเท่าไหร่ สถานสงเคราะห์ โรงเรียนตามชนบท วัดเป็นขาประจำเรื่องบริจาคทั้งนั้นแหละ
5
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2005
ตอบ: 54
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 21:31
ศาสนา กับการบริจาคเป็นคนละเรื่องนะครับ
2
0
So far away.. You are always in my......4G63
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 847
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 21:33
ผมก็เป็นครับ เคยถึงขั้นทะเลาะกะที่บ้านเลยว่า ถ้าไม่เลิกยุ่งกะผมเรื่องนี้อีก ผมจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาอื่นเลย

คือวัดกับพระดีๆก็มีพอสมควรนะ เเต่ผมเจอเเต่พวกไม่ดีมากกว่าอ่ะ หมดศรัทธาครับบอกตรงๆ ศาสนาพุทธ มีวัดหรือพระเเค่ไม่กี่องค์เท่านั้นที่ผมมองว่ายังน่าเคารพอยู่ ส่วนที่เหลือ เหมือนขอทานห่มจีวร ข้างนอกเป็นพระ ใจเป็นเดีรถีย์

ไม่เคยทำบุญให้วัด(ยกเว้นพวกวัดถ้ำกระบอก วัดพระบาทน้ำพุ) ชอบไปตามบ้านเด็กกำพร้า บ้านผู้สูงอายุ หรือโรงเรียนตามเเนวชายเเดนมากกว่า อันนั้นสิคือการให้ การทำบุญจริงๆ เด็กทุกคนไม่เคยกินไอติมมาก่อนเลย ไอติมกะทิถังละไม่กี่บาทที่พวกผมเอาขึ้นไปให้ ทำให้เด็กๆยิ้มได้ ผมยังจำรอยยิ้มนั้นได้อยู่เลย เดินวนกันมาขอ มีขอไปให้ผู้ปกครองที่มาด้วยกันลองกินด้วย ตอนจะกลับก็ถามว่าจะมาอีกมั้ย ผมสัญญากับตัวเองเลยว่าถ้าทำได้จะไปทุกปี คิดถึงเด็กๆมาก เเต่บางปีก็ไปไม่ได้

คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนไปคริสต์ดีมั้ย จะได้ไม่ต้องวุ่นวาย

2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2883
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 21:58
ไม่ต่อต้านแต่เลือกครับ หยิบมาแต่สิ่งที่ควรหยิบ อะไรที่ไม่หยิบมาก็ไม่เตะทิ้ง

ไปบวช้เจอตั้งแต่พระนั่งสมาธิในถ้ำฉันวันละมื้อ เด็กวัดเอาไปถวาย ออกถ้ำมาเฉพาวันพระใหญ่ ละนั่ง​จริงๆนะ 1 ชั่วโมงกว่าผมเอาข้าวไปถวาย นั่งอยู่งั้นแหละ

พระบางรูปก็สายก่อสร้าง พัฒนา ปลูกป่า

บางรูปเที่ยงคืนกว่าขับมอไซเข้ากุฏิเมา

เช้ามาสงบเสงี่ยม

ไม่ได้ผิดที่ศาสนา อยู่ที่คนเรานี้แหละแต่ไม่ชอบความ overact และความงมงายในทุกรูปแบบ

อารมณ์​เดียวกับกฏหมายที่ไม่ผิด ผิดที่คนใช้และคนรักษากฏหมาย

1
0
นักเตะตำบล
Status: UNBELIEVABLELIVERPOOL
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1403
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 22:01
SuperTee พิมพ์ว่า:
Good love's พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้นับถือศาสนาพุทธนะ แต่เท่าที่อ่านมาคือคุณต้องแยกประเด็นอะ

ช่วยเหลือเด็ก คนยากจนก็ประเด็นหนึ่ง ช่วยวัด พระสงฆ์ก็อีกประเด็น การช่วยคนยากไร้ก็ได้บุญจากการได้ช่วยคนยากไร้ ช่วยพระก็ได้บุญจากการช่วยพระ

เหมือนกินผักได้วิตามิน ร่างกายได้ประโยชน์ กินเนื้อ ร่างกายก็ได้ประโยชน์แต่ได้จากโปรตีน คุณจะไปกินผักแล้วถามคำถามว่าไม่เห็นจะได้โปรตีนเลยได้ยังไง

ส่วนไอ้การช่วยเด็กแล้วรู้สึกได้ประโยชน์มากกว่ามันเป็นความคิดของคุณ แต่ไอ้การบริจาคให้วัด แล้วไม่รู้สึกว่าทำประโยชน์เนี่ย ผมว่าต้องกลับไปอ่านพระไตรปิฏกแล้วแหละ

นี่ก็เป็นปัญหาของศาสนา คนมักจะบอกให้ทำสิ่งนู้นสิ่งนี้ โดยไม่บอกว่าทำไปเพื่ออะไร ทั้งที่ในคำสอนของศาสนาก็บอกไว้แล้ว

ทำบุญมันก็คือบุญครับ
ไม่มีหรอกบุญอะไร ไม่มีมานั่งแยกประเภทหรอกครับ

ไม่เหมือนเข้าวัดแล้วมีกล่องให้หยอดเหรียญ

สร้างโบสถ์ กล่องนึง
มุงหลังคาโบสถ์กล่องนึง
โรงทานอีกกล่องนึง
กล่องสุดท้าย ชำระหนี้สงฆ์อีกกล่องนึง

ไอ้ 3 กล่องแรกยังเข้าใจได้
แต่ไอ้กล่องนุดท้ายยนี่ยังไง
กูไปเป็นหนี้มึงตอนไหน

สรุปสั้น ๆ นะครับ
บาปคือทุกข์ สุขคือบุญ
ภาวะนรก สวรรค์ของมนุษย์โลกขี้เหม็นมันมีอยู่แค่นี้แหล่ะ

ที่เหลือก็มโนเพ้อเจ้อกันไปทั้งนั้น

กฏข้อห้ามของศาสนาในยุคอดีต มันก็เหมือนกฏเกณฑ์สังคมในกลุ่มคนนั้น ๆ
นรก สวรรค์ บาปบุญ มันก็แค่สิ่งหลอกล่อให้คนไม่ละเมิดแค่นั้นแหล่ะ

ของแบบนี้ คนตายไม่เคยพิสูจน์ได้
เพราะตายแล้วมันก็หมดไป  

ไม่ได้แยกประเภทบุญนะครับ คือจะสื่อว่าที่ทำไปได้บุญเหมือนกัน แค่มาจากคนละแหล่ง ส่วนที่เหลือก็แล้วแต่ความเชื่อคน ศาสนามันก็ถือความเชื่อเป็นเรื่องสำคัญอยู่แล้ว
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2669
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 22:11
deathcore พิมพ์ว่า:
ไห้ข้าวพระ ไห้ข้าวหมาดีกว่าสำหรับผม  

เรียนให้เยอะๆครับ จะได้ไม่โง่

3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 22:21
ถูกแบนแล้ว
Loser XD พิมพ์ว่า:
ผมเป็นคนนับถือศาสนาพุทธ นับถือหลักคำสอนที่เป็นเหตุเป็นผล แต่ส่วนตัวผมเป็นคนไม่อินกับการเข้าวัดทำบุญ ไหว้พระบริจาคเงินผ้าป่ากระถินอะไรพวกนี้ ผมรู้สึกว่ามันไม่ได้ช่วยเหลือคนที่ลำบากอย่างแท้จริง สร้างวัดก็มีแต่ใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆ โดยที่ไม่มีประโยชน์ใช้สอยมากนัก ผมกลับชอบทำบุญกับเด็ก ตามโรงเรียน มูลนิธิต่างๆมากกว่า ที่รู้สึกว่ามันได้ประโยชน์จริงๆ แล้วปัญหาก็คือผมมักจะมีปัญหากับที่บ้าน ชอบตำหนิความคิดแบบนี้ของผม บอกระวังตกนรกบ้างอะไรบ้าง ซึ่งที่บ้านผมนั้นเป็นสายทำบุญแบบสุดๆ วัดไหนดี วัดไหนดัง ไปมาหมดทีหลายบาท ตอนนี้ผมกลายเป็นคนต่อต้านศาสนาไปแล้วในสายตาผู้ใหญ่ มีใครเป็นแบบผมบ้างมั้ยครับ  

ผมก็เป็นครับท่าน ไม่ต้องคิดมาก ไม่อิน ร้อนคนเยอะ อึดอัด แค่ไปก็ไม่มีความสุขแล้วครับ ให้ไปกราบไหว้ปูน กราบไหว้พระที่ไม่รู้ลับหลังเราจะดีจริงรึเปล่า อีกอย่างอยู่ๆคนเพิ่งเจอกันจะให้มาเคารพยกมือไหว้กันมันก็แปลกๆไหมอะ

อีกอย่างนะครับ หลักในการใช้ชีวิตผมข้อใหญ่ๆเลยคืออยากเอาเปรียบคนอื่น อย่าเบียดเบียนคนอื่นเด็ดขาด สำรวจตัวเองตลอดเวลาให้เป็นนิสัย พูดเหมือนเอาหล่อนะแต่ผมทำแบบนี้จริงๆ ผมชอบทำบุญกับหมากับแมวหรือคนที่ลำบาก ไม่ใช่เพราะการเห็นว่าเค้าดีขึ้นนิดหนึงแล้วทำให้เราสบายใจ เลยรู้สึกได้บุญ ไม่ใช่เลยครับ ช่วยเพราะอยากช่วย บุญกุศลจะไปตกอยู่กับใครก็ช่างมันไม่ได้คิดที่จะได้บุญตอนช่วยอยู่แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Sneakerhead เมื่อ Fri Aug 09, 2019 22:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39561
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 22:36
ผมนับถือในคำสอนหลายศาสนามากกว่า แต่ผมบอกแม่นะว่าผมไม่ได้เข้ารีตศาสนาใดๆ แม่ผมแกก็เข้าใจนะ เวลาจะไปวัดทำบุญแกจะชวนพี่สาวผมเลย อันนี้ไม่ว่ากัน โชคดีที่ๆบ้านเข้าใจครับ
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 23:08
ผมชอบไปวัดที่พระจะเน้นปฏิบัติ พระฉันเสร็จแล้วก็เอาอาหารมาแบ่งๆกันกินยังกะไลน์ บุฟเฟต

วัดที่ผมเคยบวชเป็นวัดเล็กๆผมยังทานไม่หมดเลย ก็สงสัยวัดอื่นๆเค้าเอาอาหารไปไหนกัน

ส่วนเรื่องทำบุญผมก็ชอบเอาเงินไปไหว้คนแก่ๆแถวบ้าน เวลามีเทศกาลคนละ 100-200
ก็รู้สึกชื่นใจแล้วครับ
1
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5397
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 23:29
เอาง่ายๆนะจากตอนก่อนที่จะบวชผมก็ไม่เชื่อเรื่องไรพวกนี้อยู่แล้วนะทำบุญกับวัดยังไม่อยากทำเลยแล้วหลังจากบวชไปแล้วนะมันยิ่งตอกย้ำความคิดผมว่าไม่น่าทำบุญเอาเงินมาให้พระสเวยสุขกันเลยเอาเงินบริจาคให้เด็กยากจนยังดีกว่าพระแมรงก็เหมือนกับคนเนี่ยแหละกินข้าวเย็นกันทุกวันกินเบียร์เล่นยายังมีเลยอยู่กุฏิก็มีแอร์สะดวกสบายภาษีก็ไม่ต้องเสีย
1
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Nov 2007
ตอบ: 672
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 23:40
ก่อนอื่นขออนุโมทนาที่ท่านได้ทำบุญ​ ช่วยเหลือเด็กด้วยนะครับ​ สนับสนุนให้ท่านทำต่อไปครับ

ผมขอแลกเปลี่ยนความเห็นในฐานะที่รู้สึกว่าตัวเองโชคดีที่ได้รู้จักกับศาสนาพุทธนะครับ​ ว่า..

แก่นแท้ศาสนาของเรา​ เป้าหมายหลักนั้น​ แน่นอนคือการดับทุกข์​หรือการเข้าสู่พระนิพพาน​ครับ​ ตรงนี้ต้องย้ำให้มั่น​ จะได้ไม่หลุดไปจากหนทางที่เราควรจะนับถือปฏิบัติ

หนทางไปสู่พระนิพพานนั้น​ มันประกอบด้วยหลายองค์ประกอบ​มากมาย​ เช่น​ การทำบุญทำทาน​ การรักษาศีล​ ​การเจริญสมาธิปัญญา​ เป็นต้น​

โดยการทำบุญทำทานนั้นอาจจะพูดได้ว่า​ มันเป็นเหมือนขั้นแรกสุดของก้าวเดินไปสู่พระนิพพานนี้​ เพราะเป็นสิ่งที่กระทำโดยง่าย​ และเป็นเหมือนกุศโลบายที่ทำให้เราใกล้วัดหรือใกล้พระศาสนาของเรามากยิ่งขึ้น​ หรือพูดอีกอย่างหนึ่งว่าใกล้พระนิพพานมากขึ้นก็ได้ครับ

ในส่วนของการทำบุญให้กับวัด ผมมีความเห็นไปในแนวทางเดียวกับท่านว่า​ ให้เป็นไปเพื่อการดำรงค์อยู่ของศาสนาก็เพียงพอแล้ว​ พระสงฆ์ควรจะเป็นแบบอย่างแห่งการไม่ยึดติดทางวัตถุใดๆเลย​ ท่านควรจะรับทานที่จำเป็นเพียงเพื่อการปฏิบัติตามพระธรรมคำสั่งสอนเท่านั้น​ ซึ่งหาได้ยากเหลือเกินในยุคปัจจุบัน​

แต่อย่างไรก็ตาม​ ผมคิดว่ายังมีวัดที่ยังยึดถือตามหลักปฏิบัติเคร่งครัด​ น่าเลื่อมใส​ เช่น​ วัดธารน้ำไหล​ ที่โบสถ์เป็นเพียงลานดินและมีพระพุทธรูปประดิษฐ์อยู่เพียงเท่านั้น​ครับ​
3
0
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
ตอบ: 15672
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 23:54
ผมไม่เคยต่อต้านนะ พระเลวเราก็ไม่ต้องไปเลวตามนี่

ผมเข้าไปบวชด้วยใจบริสุทธิ์ เข้าไปปฏิบัติจริงๆ ตั้งใจสวดมนต์ ศึกษากรรมฐานเอง

บทสวดต่างๆที่จำเป็นต้องใช้ ผมท่องได้หมด บิณฑบาตอาหารเหลือเยอะ ผมก็ให้เด็กวัด

เอาไปแจกเด็กๆที่ไม่มีข้าวกินแทน

เรื่องทำบุญมีโอกาสก็ทำ ไม่มีก็ไม่เป็นไร ให้แล้วเค้าเอาไปทำอะไรก็เรื่องของเค้า

เค้าเอาไปทำสิ่งที่ดีก็ดีกับเขา เค้าเอาไปทำสิ่งที่ไม่ดี มันก็ไม่ดีกับตัวเค้าเองนั่นแหละ

อย่าไปหวังว่าเงินที่เราให้ มันจะถูกใช้อย่างถูกต้องเลย ขนาดพ่อแม่เราเลี้ยงเราด้วยเงินทุกบาททุกสตางค์ เรายังใช้เงินที่เค้าให้มาอย่างไม่ถูกต้องเลยฮะ

ขนาดบางคนใช้เงินทุ่มเททั้งชีวิตเลี้ยงลูกมายังบังคับให้ลูกตัวเองบวชไม่ได้เลย
แล้วเราจะไปบังคับให้คนใช้เงินเราตามใจเราได้ไงครับ หรือเราบุญของเราไปทำบาปได้ยังไงอะ

แค่งั้นแหละ ถ้ามันฝืนใจขนาดนั้นก็ไม่ต้องนับถือก็ได้ครับ ศาสนามันมีเหตุผลที่ดีของมันแหละ มันไม่น่าต่อต้านเท่าไหร่ คำสอนศาสนามันดีเสมอ สิ่งที่ควรต่อต้านคือ วัดธุรกิจ มากกว่า
2
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Fri Aug 09, 2019 23:59
อ่านทุกคนแล้วนานาจิตตัง
สำหรับผมแก่นของศาสนามีแค่หนทางที่จะพ้นทุกข์ที่พระพุทธเจ้าท่านสอนไว้ พระสงฆ์คือผู้ปฏิบัตตามและมุ่งไปในทางนั้นต่างจากฆราวาส ถ้าพระสงฆ์รูปใดไม่ได้ทำตามนั้นก้อเป็นสมมติสงฆ์ไม่ใช่พระสงฆ์ ส่วนเราผู้เป็นฆราวาสเราเลือกใช้ชีวิตของเราเองครับทำไรก้อได้ที่ไม่เดือดร้อนผู้อื่น ทำความดีละเว้นความชั่วทำจิตใจให้บริสุทธิ์แค่นั้นก้อพอแล้ว พระพุทธเจ้าสอนแนวทางพ้นทุกข์ครับไม่ใช่เเนวทางสร้างความสุขหรือสะสมบุญ เพราะไม่มีความสุขใดที่ไม่มีทุกข์เจือปนอยู่ดังนั้นหากเราไม่ยินดีทั้งทุกข์และสุขเดินทางสายกลางจึงจะหลุดพ้นเข้านิพพานผมเองยังทำไม่ได้แต่ก้อพยายามศึกษาอยู่สักวันคงปฏิบัตจริงจัง ทุกอย่างล้วนเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตาครับ สุดท้ายต่อให้ทำบุญสร้างวัดสักร้อยวัดแต่ยังคดโกงเบียดเบียนคนอื่นก้อตกนรกอยู่ดี ทุกอย่างอยุ่ที่ตัวเราล้วนๆครับธรรมมะไม่ได้อยู่ที่ไหนแต่อยู่ที่ใจเรา
ทุกๆวันพระถ้าว่างผมจะโพสคติธรรมที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนไว้ถ้าท่านอ่านบางอันถ้าท่านอาจจะเข้าใจศาสนามากขึ้นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย wiliiver เมื่อ Sat Aug 10, 2019 00:03, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2008
ตอบ: 366
โพสเมื่อ: Sat Aug 10, 2019 00:39
TOTop2013 พิมพ์ว่า:
deathcore พิมพ์ว่า:
ไห้ข้าวพระ ไห้ข้าวหมาดีกว่าสำหรับผม  

เรียนให้เยอะๆครับ จะได้ไม่โง่

จะพยายามนะครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel