ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26730
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 21:26
[RE: ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ]
เฉยๆนะ เพราะยังไงนางเงือกมันก็ไม่มีจริง มันไม่ได้บิดเบือนอะไรขนาดนั้น แล้วปูมหลังมันก็ไม่ใช่แบบ Black Panther ที่เป็น 100% African ถ้าจะเอาคนขาวมาเล่นมันก็ตลก แต่นี่มันไม่ได้ขนาดว่านางเงือกจะไม่มีผิวดำเลย ก็เลยเฉยๆ คิดซะว่าเป็นเมอร์เรียลในโลกคู่ขนาน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Goonner forever...
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2684
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 22:06
[RE: ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ]
ผมแฟนหนัง ดิสนีย์ ตัวยงคนนึงเลยนะ แต่เรื่องนี้ .. ไม่ดูในโรงภาพยนตร์ครับ ^.^

ผมว่าคนเรา โดยเฉพาะคนไทยเริ่มใช้คำว่า เหยียด กันเกลื่อนไปละ อะไรๆ ก็หาว่าเหยียด เอะอะๆ ก็เหยียดๆ งงมากๆ บางเรื่องมันคือการพูดคุย แสดงความเห็นของกันและกันเท่านั้นเอง

เคส แอเรียล ผมไม่ดูเพราะต้นฉบับมันคือ นางเงือกตัวน้อยผิวแทนผมแดง หน้าสวย แต่นี้มันแตกต่างเกิน 90 เปอร์เซ็นต์เลย คิดเล่นๆ เอาน้องไป โกรกหัวแดงมาเป็นเงือก .... คือคนสีผิวอะ โกรกแดง มันดูตลกๆ ไปไหมอะ อ่ะ อยากหาว่าผมเหยียดก็เชิญ ตามสบาย แต่ผมมองแบบนั้นจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Kid_SIlencer เมื่อ Sun Jul 21, 2019 22:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Goonner forever...
ตอบ: 2684
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 22:06
เบิลเฉยเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Kid_SIlencer เมื่อ Sun Jul 21, 2019 22:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2010
ตอบ: 1379
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 22:14
ภาพยนตร์คนผิวสีมันขึ้นแท่นหนังกระแสหลักในอเมริกาครับ

หลังจาก Black Panther , green book

และอีกหลายเรื่องครับมันเล่นกับประเด็นผิวสีแล้วมันรู้สึก impact นะผมว่า

ผมคิดว่าเรื่องนี้ก็อาจจะเล่นกับประเด็นนี่เหมือนกัน ต้องรอดู น่าสนใจเหมือนกันนะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 522
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 23:09
[RE]ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ
ถ้าโดราเอม่อนทำ live action โนบิตะ เป็นครอบครัวมุสลิม ไจแอนท์ เป็นเด็กผิวดำ บลา บลา มันก็เป็นสิทธิ์ที่ผมจะไม่ชอบและดูมัน เพราะเป็นการไม่เคารพต้นฉบับการ์ตูนที่ผมชอบอย่างแรง มันไม่ใช่การเหยียดอะไรเลย

ทำไม จขม ไม่เข้าใจประเด็นที่คนเค้าจะสื่อกัน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
imp
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2008
ตอบ: 3382
โพสเมื่อ: Tue Jul 23, 2019 10:50
a.Raptor พิมพ์ว่า:
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
Joe Iceberg พิมพ์ว่า:
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
Joe Iceberg พิมพ์ว่า:
มันดูยัดเยียดไปอ่ะครับผมว่า  

อันนี้ถามนิดนึงนะครับ
เท่าที่ผมดูๆ หนังดิสนีย์ ที่ทำจากการ์ตูน
พวกๆ ดัมโบ โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
อะลาดิน อะไรพวกนี้ ไลอ้อน คิง ที่กำลังจะเข้า
เขาก็ทำเเบบต้นฉบับเป๊ะๆเลย เพิ่งมาเรื่องนี้ไหมที่ลองตีความใหม่

ผมอยากรู้ว่าถ้ามันไม่ได้บ่อยๆในทุกเรื่องนี่เรียกยัดเยียดได้ไหมครับ  

ยัดเยียดไม่ได้เกี่ยวกับว่าทำบ่อยหรือไม่บ่อยครับ  

อ้าว งั้นเค้าก็ไม่ต้องเเสดงออกเรื่องความเท่าเทียมทางสีผิวเลยเหรอครับ
เพราะดิสนีย์เค้าทำหนัง ถ้าเค้าไม่เอาหนังเป็นสื่อเพื่อนำเสนอ รณรงค์เรื่องนี้เค้าต้องทำทางไหนถึงจะเหมาะสมอ่ะครับ หรือทำยังไงถึงจะไม่บ่อยจนโดนบอกว่ายัดเยียด หรือไม่ต้องทำอะไรเลย ขาวก็ขาวล้วนไปเเต่งใหม่เฉพาะคนผิวสี อย่างนี้เหรอครับ

อันนี้ไม่ขอมองว่าเขามามาตีตลาดคนผืวสีนะครับ หรือเรื่องของไว้ขายกลุ่มคนผิวสีอะไรงั้นน่ะครับ เเต่ขอมองว่าถ้าเขาอยากให้คนดำได้เล่นบ้าง จะได้ไม่โดนครหาเรื่องการกีดกันเพราะผิวสี เค้าควรทำยังไง

ทำหนังเรื่องใหม่ เอาคนผิวสีเป็นตัวเอง

เอานางเงือกเรื่องเดิม แต่เพิ่มตอนใหม่ เงือกตัวผีผิวสีจากเมกาว่ายน้ำมาหา

เยอะแยะไปครับ ......

อีกอย่าง ผมว่าผมเชืดชูคนผิวสีมากกว่าคุณเยอะยังไม่เหนด้วย ผมไม่รุ่ว่าคุณตีความการเหยียดผิวไว้ยังไงด้วยซ้ำ.

ปล ถ้าผมจำไม่ผิดเหนบอกคุณเปนครู ผมไม่ชอบตรรกะคุนหลายๆเรื่องที่แสดงออกมาในเวปเลย

แต่ผมเหนโดยรวมแล้วคุณเปนคนดีนะ แต่ตรรกะคุณแปลกๆอะ หลายๆเรื่องเลย

อย่าไปสอนเด็กๆนะครับ  

ผมว่า จขกท. จะล้นๆหน่อยนะ....ตั้งแต่สมัยก่อนแล้วครับ

ที่จะมาโพสต์บ่อยๆจะเห็นอยู่ 2 เรื่องคือกินเหล้าทุกวัน กินเก่ง กินหนัก แล้วก็มาโพสแรกทุกกระทู้ที่สมัยก่อเรียก "ตรัส" อะครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel