ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: once blue always blue
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8769
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:25
[RE]ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ
ผมมองว่าเงือกจริงๆเป็นสีอะไรก็ได้ครับ

เพราะไม่มีใครรู้สีจริงๆของเงือก

แต่ตามการ์ตูนต้นฉบับของหนัง

มันมีสีที่กำหนดไว้แล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38721
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:27
[RE: ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ]
เท่าที่อ่านมาสรุปว่า จขม.ยังแยกระหว่าง หนังดี/ไม่ดี

กับหนังที่คนชอบ/ไม่ชอบไม่ออกเลย

เรื่องชอบ/ไม่ชอบ ไม่ต้องดูก็รู้ได้ครับ

ถ้าใช้ตรรกะจขม.คงไม่มีหนังเรื่องไหนเจ๊ง

เพราะทุกคนต้องไปดูก่อน ถึงจะบอกไม่ชอบได้

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Sun Jul 21, 2019 16:29, ทั้งหมด 3 ครั้ง
5
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:30
[RE: ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ]
พวกที่ไปเหยียดผิวเนี่ยน่าด่า

แต่ผมว่าส่วนใหญ่เค้าด่าเพราะมันไม่เหมาะกับบทแอเรียลนะ

คือlive action พวกนี้มักจะทำให้ตัวละครคล้ายกับในการ์ตูนเป็นหลัก

แต่จากแอเรียลมาเป็นคนที่ได้รับบทปัจจุบันเนี่ย มันไม่ใช่อะ มันไม่คล้าย มันพยายาม cult เกินไป
0
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5502
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:32
ถูกแบนแล้ว
left wing propaganda
0
0
หน่วยข่าวกรองพิเศษ
Status: เต็มข้อ!!
เข้าร่วม: 23 Oct 2005
ตอบ: 4651
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:35
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
Joe Iceberg พิมพ์ว่า:
มันดูยัดเยียดไปอ่ะครับผมว่า  

อันนี้ถามนิดนึงนะครับ
เท่าที่ผมดูๆ หนังดิสนีย์ ที่ทำจากการ์ตูน
พวกๆ ดัมโบ โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
อะลาดิน อะไรพวกนี้ ไลอ้อน คิง ที่กำลังจะเข้า
เขาก็ทำเเบบต้นฉบับเป๊ะๆเลย เพิ่งมาเรื่องนี้ไหมที่ลองตีความใหม่

ผมอยากรู้ว่าถ้ามันไม่ได้บ่อยๆในทุกเรื่องนี่เรียกยัดเยียดได้ไหมครับ  

ยัดเยียดไม่ได้เกี่ยวกับว่าทำบ่อยหรือไม่บ่อยครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11816
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:39

เท่าที่ผมดูๆ หนังดิสนีย์ ที่ทำจากการ์ตูน
พวกๆ ดัมโบ โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
อะลาดิน อะไรพวกนี้ ไลอ้อน คิง ที่กำลังจะเข้า
เขาก็ทำเเบบต้นฉบับเป๊ะๆเลย เพิ่งมาเรื่องนี้ไหมที่ลองตีความใหม่

ผมอยากรู้ว่าถ้ามันไม่ได้บ่อยๆในทุกเรื่องนี่เรียกยัดเยียดได้ไหมครับ  

ยัดเยียดไม่ได้เกี่ยวกับว่าทำบ่อยหรือไม่บ่อยครับ  

อ้าว งั้นเค้าก็ไม่ต้องเเสดงออกเรื่องความเท่าเทียมทางสีผิวเลยเหรอครับ
เพราะดิสนีย์เค้าทำหนัง ถ้าเค้าไม่เอาหนังเป็นสื่อเพื่อนำเสนอ รณรงค์เรื่องนี้เค้าต้องทำทางไหนถึงจะเหมาะสมอ่ะครับ หรือทำยังไงถึงจะไม่บ่อยจนโดนบอกว่ายัดเยียด หรือไม่ต้องทำอะไรเลย ขาวก็ขาวล้วนไปเเต่งใหม่เฉพาะคนผิวสี อย่างนี้เหรอครับ

อันนี้ไม่ขอมองว่าเขามามาตีตลาดคนผืวสีนะครับ หรือเรื่องของไว้ขายกลุ่มคนผิวสีอะไรงั้นน่ะครับ เเต่ขอมองว่าถ้าเขาอยากให้คนดำได้เล่นบ้าง จะได้ไม่โดนครหาเรื่องการกีดกันเพราะผิวสี เค้าควรทำยังไง

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 1163
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:44
[RE]ชวนคุยเรื่อง เงือกแอเรียลผิวสีครับ
อ่านหัวกระทู้ก็คิดว่าคงคุยกันสนุกๆ ไม่มีอะไร แต่กลับมาดูเฮ้ย ทำไมมันตอบกันเยอะแวะไปดูดีกว่า

การคุยถึงเรื่องชอบไม่ชอบนี้คุยกันยาก ในกรณีนี้ผมอยู่ฝั่ง ไม่ชอบนะ แต่ก็เหมือนหลายๆ ท่านที่ยังไม่ได้ด่า

รู้สึกในกรณีนี้ว่าเค้ายัดเยียดเกินไปทำภาพจำผมเสียหายเลยพาลไม่ชอบแต่ก็รอดูว่าสุดท้ายแล้วจะเป็นอย่างไร

ไปตามหากนระทู้ 18+ ต่อละ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:47
เห็นเมื่อกี้แวบๆ ว่ามีคนพูดถึงอัตลักษณ์ ผมเลยไปค้นมานิดหน่อยเกี่ยวกับตำนานเงือก มีคนไทยเคยรวบรวมข้อมูลไว้ที่พันทิป เข้าไปอ่านดูจะได้ข้อมูลคร่าวๆ ถึงลักษณะที่ควรจะเป็นของนางเงือกครับ

https://m.pantip.com/topic/37712160?

ความเห็นผมถ้าจะอ้างถึง แอเรียล ก็ควรเคารพต้นฉบับหน่อยแล้วไปเล่นเรื่องบท และอย่างอื่นแทนไม่ใช่มาเอา impact จากการปล่อยข่าวเรื่องเปลี่ยนอัตลักษณ์ตัวหลักแบบนี้

เมื่อกี้มีเพื่อนท่านนึงพูดถึงพล๊อตหนังแนวพระถังบุกอเมริกาเพื่อเอาคัมภีร์กำกับโดยเควนติน...
ผมเลยนึกได้ถึงหนังเรื่องนึงที่ เล่าเรื่องเดิมๆ เรื่องศาสนายังไงให้เรียบลื่น แถมใช้คนดำเป็นตัวเอกอีก...ใช่ครับเรื่อง The Book of Eli คัมภีร์พลิกชะตาโลก ผมว่าเทพมากเลยนะ ศาสนาคริสต์เต็มๆ...ฉีกบทไปจนถึงขนาดทำให้ผมนึกไปว่าเออจริง ผู้นำสารจะเป็นใครยังไงก็ได้นี่หว่าไม่จำเป็นต้องเป็นคนขาวหล่อๆ ซักหน่อย...

ถ้าจะอยากแนวใหม่ก็ฉีกไปเลยอย่ามาใช้ชื่อแอเรียล เหมือนมู้ก่อนเรื่อง 007 นั่นละ ถ้าแบบนั้นมาแนวใหม่ผมอาจจะให้โอกาสนะ
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5073
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 16:52
การทำให้การเหยียดผิวหมดไป คือการมองข้ามในทุกๆเรื่อง ซึ่งก็รวมถึงเรื่องการแสดงด้วย ถ้ามีคำว่าบางเรื่องไม่ได้ สุดท้ายเส้นแบ่งก็ยังอยู่ คหสต.
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 17:05
ถูกแบนแล้ว

อ้าว งั้นเค้าก็ไม่ต้องเเสดงออกเรื่องความเท่าเทียมทางสีผิวเลยเหรอครับ
เพราะดิสนีย์เค้าทำหนัง ถ้าเค้าไม่เอาหนังเป็นสื่อเพื่อนำเสนอ รณรงค์เรื่องนี้เค้าต้องทำทางไหนถึงจะเหมาะสมอ่ะครับ หรือทำยังไงถึงจะไม่บ่อยจนโดนบอกว่ายัดเยียด หรือไม่ต้องทำอะไรเลย ขาวก็ขาวล้วนไปเเต่งใหม่เฉพาะคนผิวสี อย่างนี้เหรอครับ

อันนี้ไม่ขอมองว่าเขามามาตีตลาดคนผืวสีนะครับ หรือเรื่องของไว้ขายกลุ่มคนผิวสีอะไรงั้นน่ะครับ เเต่ขอมองว่าถ้าเขาอยากให้คนดำได้เล่นบ้าง จะได้ไม่โดนครหาเรื่องการกีดกันเพราะผิวสี เค้าควรทำยังไง

ทำหนังเรื่องใหม่ เอาคนผิวสีเป็นตัวเอง

เอานางเงือกเรื่องเดิม แต่เพิ่มตอนใหม่ เงือกตัวผีผิวสีจากเมกาว่ายน้ำมาหา

เยอะแยะไปครับ ......

อีกอย่าง ผมว่าผมเชืดชูคนผิวสีมากกว่าคุณเยอะยังไม่เหนด้วย ผมไม่รุ่ว่าคุณตีความการเหยียดผิวไว้ยังไงด้วยซ้ำ.

ปล ถ้าผมจำไม่ผิดเหนบอกคุณเปนครู ผมไม่ชอบตรรกะคุนหลายๆเรื่องที่แสดงออกมาในเวปเลย

แต่ผมเหนโดยรวมแล้วคุณเปนคนดีนะ แต่ตรรกะคุณแปลกๆอะ หลายๆเรื่องเลย

อย่าไปสอนเด็กๆนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย a.Raptor เมื่อ Sun Jul 21, 2019 17:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3703
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 17:15
คนมีสิทธิ์จะไม่ชอบและด่าครับ ต่อให้หนังฉายแล้วหรือไม่

เช่นในเคส Fanstastic 4 ภาค 2

ที่เอา Michael B Jordan มาเล่น Human Torch

ผลเป็นไงครับ โดนด่ายาวๆ ก่อนหนังเข้า พอหนังเข้าก็พังยับ

แต่พอเอาคนเดิมไปเล่นบท Killmonger ในหนังเสือดำกลับเกิดสุดๆ

เพราะงั้นไม่ได้ผิดที่นักแสดง

แต่เพราะยัดเยียดเกินไปจนคนไม่ชอบและตัดสินใจคว่ำบาตร

0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 2937
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 17:46
นึกถึงดราก้อนบอล live action อะ เอาฝรั่งมาแสดงเป็นโกคู คือมันไม่ใช่อะ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 718
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 18:48
ส่วนตัวผมคือ
แยกก่อนว่า
1) การเคารพต้นฉบับ - ดัดแปลงต้นฉบับ/ตีความใหม่
2) หนังดี-ไม่ดี

ประเด็นแรกคือเรื่องที่คนเค้าเดือดกันครับ
เพราะแน่นอน little mermaid ฉายปี 1989 เวลาผ่านไป32ปี
เด็กๆตัวน้อยๆที่หลงรักเงือกสาวผมแดง ร้องเพลง part of your worldในตอนนั้น คือผู้ใหญ่วัย 30กว่าๆ ที่มีกำลังซื้อและรอคอย ภาพนางเงือกสาวน้อยผมแดงมาโลดแล่นในแบบคนแสดงจริงๆครับ

พอdisneyออกมาประกาศตัวนางเงือกใหม่ แบบหักดิบไม่คิดถึงความรู้สึกแฟนๆเลย ก็เป็นเรื่องสิครับ แล้วไอ้ 30กว่าปีที่รอคอยคืออะไร ได้นางเงือกใหม่ แบบพลิกหน้ามือเป็นหลังมือ ผมว่าน้อยคนจะรับได้ครับ

ส่วนประเด็นที่2 หนังดีไม่ดี อันนี้เห็นด้วยว่าต้องรอดูกัน

ส่วนแฟนๆที่รู้สึกเหมือนโดนหักหลัง จะยอมเปิดใจหรือไม่ อันนี้ก็เป็นสิทธิ์ของเค้าครับ

และผมว่าคนที่บอกให้คนอื่นเปิดใจหน่อย ก็ควรเปิดใจรับเหตุผลของคนอื่นเช่นกันครับ
5
0
หน่วยข่าวกรองพิเศษ
Status: เต็มข้อ!!
เข้าร่วม: 23 Oct 2005
ตอบ: 4651
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 19:23

ก็ไม่ต้องทำยังไงครับ ผมถึงได้บอกว่ายัดเยียดไง

ลองย้อนไล่อ่านคอมเม้นคนอื่นดูก็ได้ครับ เค้าตอบแทนผมไปหมดละ :)
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Sun Jul 21, 2019 20:52
ไปให้สุดครับดิสนี่ย์

ขอนางเงือกผิวสี เป็นวีแกน เป็นมุสลิม
และเป็นเฟมินิส

มีครอบครัวเป็น LBGT อพยพ

นางเงือกยอมเอาหางแลกกับการมีขาขึ้นไปผู้ชายที่ตัวเองรักครับ

ไปให้สุดเลย ได้ใจทุกกลุ่มแน่นอน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel