ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19048
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:37
[RE: คิดอย่างไรกับตรรกะนี้]
Cafe1n พิมพ์ว่า:
Negrito พิมพ์ว่า:
Negrito พิมพ์ว่า:
gazebosky พิมพ์ว่า:
ในฐานะที่บรรพบุรุษทำชื่อเสียง(ที่ดี)ไว้พอสมควร ถูกถามบ่อย ผมนี่ไม่เคยอวดอ้างแบบที่เขาทำเลย เพราะทำชั่วไปก็จะยิ่งอับอายไปถึงวงศ์ตระกูล

ผมว่าปัญหามันจะไม่เกิดและทุกคนรู้ว่ามันเป็นเรื่องส่วนบุคคล ถ้าไม่เอาประเด็นนี้มาขอความเห็นใจ

ลองจินตนาการง่ายๆ ถึงตัวละคร การ์ตูน ที่ชอบอวดอ้างตัวเองว่าสูงกว่าคนอื่น พอทำผิดก็มักจะมาต้องห่มร้องไห้กอดขาขอความเห็นใจ สีหน้าตอนนั้นมันโคตรทุเรศ  

อันนี้ที่เขาให้การกับศาล

แต่เขาก็แพ้นี่ แสดงว่าตรรกบนใช้ไม่ได้ในศาล  

ผมไม่ได้บอกว่าตรรกะเขาถูก แค่ยกตัวอย่างที่เขาเอาตระกูลมาอ้าง
แต่อีกฝ่ายในตระกูลบอก อย่าเหมารวม ครับ  

ก็ถูกแล้วครับ ปกติมันก็ไม่ควรเหมารวมอยู่แล้ว  

ครับ เข้าใจว่าปกติมันก็ไม่ควรด่าเหมารวมอยู่แล้ว
แต่ที่ทนายฝ่ายโจทยก์เองอ้างคุณงามความดีของตระกูล แต่เวลาคนในตระกูลทำความผิดกลับไม่อยากให้ตำหนิเหมารวม ผมว่ามันตลก  

ก็ตรรกบนมันพังไงครับ แล้วจะให้ตรรกล่างพังตามตรรกบนแบบนี้เหรอ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
: 3 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41319
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:38
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
ไม่ยังไง ทำไมต้องมาขุดมาถามด้วย  

ผมเอามาถามแล้วยังไง ?

ใช่แค่ถาม แต่ถามเฉยๆ แล้วไง ถามทำไมวะ ? ถามเพื่อไร ? อิจฉาเค้า หรืออยากรู้ หรืออะไรยังไง ผมสงสัยไง มีไรม๊ะ ?  

ก็อยากถามไง มีไรล่ะ ? ขับรถชนคนตายมีไรต้องอิจฉา ?
ตรรกะปัญญาอ่อน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 53
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:40
[RE]คิดอย่างไรกับตรรกะนี้
ผมว่าความดีเป็นของส่วนบุคคลนะ ไม่ใช่ของวงศ์ตระกูล
คนเราชอบให้คุณค่าของนามสกุล เราต้องมองคุณค่าที่ตัวบุคคลมากกว่านะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:40
ถูกแบนแล้ว
ไม่ยังไง ทำไมต้องมาขุดมาถามด้วย  

ใช่แค่ถาม แต่ถามเฉยๆ แล้วไง ถามทำไมวะ ? ถามเพื่อไร ? อิจฉาเค้า หรืออยากรู้ หรืออะไรยังไง ผมสงสัยไง มีไรม๊ะ ?  

ก็อยากถามไง มีไรล่ะ ? ขับรถชนคนตายมีไรต้องอิจฉา ?

แล้วทำไมไม่ตั้งกระทู้หรือเนื้อหาว่า ขับรถชนคนตาย

อีกอย่าง คดีคือขบัรถขนคนตายจริงหรอ ไม่ใช่หละมั้ง
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11996
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:41
อืมม ผมว่ามันก็น่าคิดอยู่นะ แต่มันก็เป็นธรรมดาของคนเรา
ความดีก็อยากให้เหมารวม ความชั่วก็ไม่อยากให้เหมารวม

อย่างสมมุตินะ มีคนนามสกุลเทพหัสดินไปคว้าแชมป์โลกอะไรสักอย่างนึง
ผมว่าเขาก็คงอยากให้เหมารวมแหละ

แต่พอมาเคสฆ่าคนตายแถมยังทำตัวแบบนี้ ปัดสวะกันเป็นพัลวันเลย
ธรรมดาๆ อะไรดีๆก็อยากไว้กับตัวเอง ไอ้เรื่องชั่วผลักใสให้พ้นตัวได้เท่าไหร่ก็จะทำ

1
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:43

แล้วทำไมไม่ตั้งกระทู้หรือเนื้อหาว่า ขับรถชนคนตาย

อีกอย่าง คดีคือขบัรถขนคนตายจริงหรอ ไม่ใช่หละมั้ง  

แล้วผมจะตั้งมู้เนื้อหายังไงแล้วยังไงเหรอ ?

คุณมีหน้าที่ตัดสิน ว่าใช่ หรือ ไม่ใช่ ?
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4732
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:44
เหมือนงานกลุ่ม ไม่ทำงานขอเพิ่มชื่อในผลงาน
ถึงเวลาเก็บเงินค่างานกลุ่ม ไม่จ่าย
แก้ไขล่าสุดโดย Gygeeเด็กดื้อนาโน๊ะ เมื่อ Thu Jul 18, 2019 15:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2008
ตอบ: 9740
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:44
คนนึงอ้างกับศาลเพื่อขอลดหย่อนโทษ ซึ่งสุดท้ายก็(น่าจะ)ไม่มีผลอะไรกับคดี

อีกคนนึงออกมาบอกว่าให้ระบุเป็นคนคนไป คนในตระกูลคนอื่นไม่ได้เกี่ยวข้องด้วย

ถามผม มันก็ถูกนะ ถึงมันจะออกแนวปลาเน่าตัวเดียว เหม็นไปทั้งข้องก็เถอะ

เพื่อนผมก็มีนามสกุลนี้ ผมก็คงไม่ไปด่ามันหรือครอบครัวมันอยู่ดี เพราะมันไม่ได้เป็นคนเอาตระกูลมาอ้างอย่างในคดีน้องคนนี้ ผมก็คงด่าเฉพาะ 4คนในคดี

แต่ถ้าเจอมันก็คงอดถามไม่ได้ว่า มึงรู้จักน้องมันป่าววะ ครอบครัวน้องมันทำไมทำแบบนี้วะ มากกว่า
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
ถูกแบนแล้ว

แล้วผมจะตั้งมู้เนื้อหายังไงแล้วยังไงเหรอ ?

คุณมีหน้าที่ตัดสิน ว่าใช่ หรือ ไม่ใช่ ?  

เครครับ ไม่ว่ากัน แล้วแต่ จะได้ดูต่อไปว่าจะลามไปถึงเรื่องชั้นวรรณะอีกหรือป่าว
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1044
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:45
ถูกแบนแล้ว
ไอยูส Rockhound Blueblood ท่าจะไม่สมประกอบแฮะ โดนเหยียบหางก่อนล็อคอินชัวร์ ฟันธง

ลามบ้าไร เห็นว่ามันเกิดยัง ก็รอดูไปดิ
ยังไม่เกิด อยู่ๆมาบอกจะลาม ไรของ..วะ ไอโง่

รู้มั้ยกำลังเล่นอยู่กับใคร กำลังมีเรื่องอยู่กับ FCพันธุ์แท้ลุง อยู่นะ จะเสี่ยงเหรอ
แก้ไขล่าสุดโดย loveclash เมื่อ Thu Jul 18, 2019 15:46, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5073
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:47
ก็ถูกทั้งคู่
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:49

เครครับ ไม่ว่ากัน แล้วแต่ จะได้ดูต่อไปว่าจะลามไปถึงเรื่องชั้นวรรณะอีกหรือป่าว  

เดี๋ยวนะ ผมว่าประเด็นนี้ยังไม่เห็นมีใครเอ่ยอะไรเกี่ยวกับชั้นวรรณะ
แล้วอีกอย่าง ทนายฝ่ายนึงอ้างชื่อเสียง ความดี ของวงศ์ตระกูล
แล้วคนในตระกูลอีกท่านออกมาบอกว่าอย่าเหมารวม
มู้นี้ก็แค่ถามความเห็นเกี่ยวกับ ทำดีขอเอี่ยว ทำผิดอย่าเหมารวม ง่ายๆแค่นี้
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: เนี่ยถ้าคุณติดคุกอะ แล้วภาษาคุกคุณไม่รู้อะ แล้วถ้า
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 9926
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:50
loveclash พิมพ์ว่า:
ไอยูส Rockhound Blueblood ท่าจะไม่สมประกอบแฮะ โดนเหยียบหางก่อนล็อคอินชัวร์ ฟันธง

ลามบ้าไร เห็นว่ามันเกิดยัง ก็รอดูไปดิ
ยังไม่เกิด อยู่ๆมาบอกจะลาม ไรของ..วะ ไอโง่

รู้มั้ยกำลังเล่นอยู่กับใคร กำลังมีเรื่องอยู่กับ FCพันธุ์แท้ลุง อยู่นะ จะเสี่ยงเหรอ  

ลุงไหนๆ
0
0
เรื่องแบบนี้ถ้าเป็นที่ลาสเวกัสผมนึกภาพไม่ออกจริงๆ
힘든 나를 지켜 바라봐 줄 한 사람, 너인 것 같은 기분 드는 걸

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1044
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 15:54
ถูกแบนแล้ว
SPONDe พิมพ์ว่า:
loveclash พิมพ์ว่า:

ลุงไหนๆ  

ลุงคนนั้นแหละครับ ไปดูในบอร์ดล่างสุดสิครับ จะเห็น จขกท แกไปตอบทุกมู้
จขกท เค้าเกาะติดเหตุการณ์ของลุงคนนั้นทุกสถานการณ์เลยครับ
แต่คราวนี้มาตั้งกระทู้เรื่องนี้ ผมเลยแปลกใจแกนิดๆ มันดูผิดปกติแกไปหน่อย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 1205
โพสเมื่อ: Thu Jul 18, 2019 16:01
เหมือนเจ้าของกระทู้พยายามโน้มน้าวให้คนอื่นเห็นด้วยว่าครั้งนี้ควรด่าเหมารวมแค่เพราะทนายเอาสกุลมาอ้าง

คืออยากให้ลองคิดสักนิด คำกล่าวอ้างในชั้นศาลมันก็พิสดารกันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ เพราะทนายก็ต้องอยากให้หลุด อ้างอะไรได้ก็อ้าง

ส่วนที่ราชสกุลเขาออกมาบอกว่าให้แยกแยะนั้น ไม่มั่นใจว่าสาเหตุคืออะไร
-เพราะทนายไปอ้าง หรือ
-เพราะชาวบ้านเริ่มด่ากราดตระกูลเขากันแน่

ถ้าตระกูลเขาอยู่ดีๆแล้วมาโดนด่ากราด ก็น่าเห็นใจเขานะครับ เขาก็ต้องออกมาปกป้อง เหมือนคนไทยต้องปกป้องกันเวลาเวียตนามด่านักเตะเราอะ

แต่ถ้าเขาออกมาปกป้องตระกูลเขาเพราะเกรียนคีย์บอร์ดในโลกออนไลน์ไปล้อเลียนเขาเนี่ย อันนี้ไม่ว่าเลย ผมสนับสนุนให้ถล่มตระกูลนี้ให้ยับเลย เพราะไม่รับฟังความเห็นคนอื่น
1
0
Once a GOONER ..
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel