ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 3263
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 12:56
ยืม 2 ปีแล้วบังคับซื้อ กับ ซื้อเลยแล้วผ่อนเอา ต่างกันยังไง
จากข่าวลูกากู ที่บอกว่าอินเตอจะยืม 2 ปีแล้ว บังคับซื้อ เท่ากับว่า จะจ่าย 3 งวด 9-27-27

2019 - 9 ล้าน ยืม --> แมนยูเป็นเจ้าของ
2020 - 27 ล้าน ยืม --> แมนยูเป็นเจ้าของ
2021 - 27 ล้าน ซื้อ --> อินเตอเป็นเจ้าของ

กับถ้าซื้อแล้วผ่อนเอา

2019 - 9 ล้าน ซื้อ --> อินเตอเป็นเจ้าของ
2020 - 27 ล้าน ผ่อน --> อินเตอเป็นเจ้าของ
2021 - 27 ล้าน ผ่อน --> อินเตอเป็นเจ้าของ

สงสัยว่าทำไมลีกอิตารีถึงชอบทำแบบนี้ คือถ้ายืมก่อนแล้วดีถึงซื้อ ไม่ดีก็ไม่ซื้อ อันนี้เข้าใจ

แต่ยืมก่อนแล้วบังคับซื้อนี่ก็เหมือนซื้อแบบผ่อนปะ แล้ว 2 ปีแรกดันไม่ได้เป็นเจ้าของอีกนะ จะขายก็ไม่ได้ เล่นห่วยก็ขายไม่ได้ จะไม่ซื้อก็ไม่ได้

กฏการเงินก็คิดตามค่าใช้จ่ายจริง ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะ

แก้ไขเพิ่ม**
ผมไปหาอ่านมาใหม่ละครับ กฏการเงินจะคิดค่าใช้จ่ายตามสัญญานัดเตะ เช่น ซื้อ 50 ล้าน เซ็น 5 ปี ก็ทำเรื่องเป็น รายจ่าย ปีละ 10 ล้าน ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่สำคัญเลยว่าจะผ่อนปีละเท่าไร ยังไงในบัญชีก็ลง 10 ล้านทุกปีอยู่แล้ว

ที่มา
"มันจะประเมินได้ยากมากๆในเรื่องของค่าใช้จ่ายของสโมสรเนื่องจากค่าใช้จ่ายอย่างในเรื่องค่าตัวนักเตะ สโมสรก็จะทยอยตัดบัญชี เช่น ซาลาห์ (หรือเซาะลาห์) มีมูลค่า 40 ล้านปอนด์ มีสัญญา 5 ปี ก็จะทยอยตัดเป็นค่าใช้จ่ายของสโมสรปีละ 8 ล้าน"
https://pantip.com/topic/36625180

แต่อินเตอถ้ายื่นซื้อ 63 ล้าน สัญญา 5 ปี ก็ตกปีละ 10 กว่าล้านเองนะ ถูกกว่า ยืมแล้วจ่ายปีที่ 2 เยอะเลย แต่ตอนเซ็น 27 ล้าน สุดท้าย ถ้าย่อยตามสัญญาอีกก็ถือว่าถูกมาก
แก้ไขล่าสุดโดย LoveS เมื่อ Thu Jul 11, 2019 13:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แขวนสตั๊ด
Status: LFC and Relax moment
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 20944
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:10
Top Comment [RE: ยืม 2 ปีแล้วบังคับซื้อ กับ ซื้อเลยแล้วผ่อนเอา ต่างกันยังไง]
ต่างกันที่กฎการเงินครับ

สมมตินะครับ ค่าตัว 63 ล้านปอนด์ใช่มั่ย

อินเตอร์ ซื้อเลย 63 ล้านปอนด์นี้จะถูกระบุเป็นค่าใช้จ่ายของอินเตอร์ทั้งหมดครับ เข้าทันทีในปี 2019 แต่มันจะแย่งย่อยๆเฉลี่ยต่อสัญญานักเตะหรืออะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ต่อให้ท่านแบ่งจ่าย 63 ปี ปีละ 1 ล้านปอนด์ ก็จะเข้าทั้ง 63 ล้านปอนด์จ้ะ

ส่วนถ้าอินเตอร์ยืม

2019 - ค่าใช้จ่ายปีนั้นเข้าแค่ 9 ล้านปอนด์

2020 - ค่าใช้จ่ายปีนั้นเข้า 27 ล้านปอนด์

2021 - ค่าใช้จ่ายปีนั้นเข้า 27 ล้านปอนด์ ครับ

มันมีผลต่อกฎ FFP ของบอลยุโรปครับผม ซึ่งการทำอินเตอร์ยืมปีแรกถูกหน่อยแล้วปีหลังเยอะขึ้น ผมมั่นใจว่ามันมาจากการที่ อินเตอร์มั่นใจว่าหลังจากนี้จะได้ไป UCL เรื่อยๆ การเงินคงดีขึ้นแล้วทำให้เค้าสามารถจ่ายตรงนี้ได้มากขึ้นด้วยครับ

แล้วการคิดตัวเงินที่เข้าบัญชีคร่าวๆนะครับ

1. อินเตอร์ซื้อขาด 63 ล้านปอนด์ เซ็น 4 ปี ยอดที่เข้าบัญชีคือ ปีละ 15.75 ครับ
2. อินเตอร์ยืม 9 ปีต่อไป 27 และ สุดท้ายเซ็นด้วย 27 ล้านปอนด์ สัญญา 4 ปี ยอดที่เข้าบัญชีก็จะเป็น
- 2.1 ปี 2019 : 9 ล้านปอนด์
- 2.2 ปี 2020 : 27 ล้านปอนด์
- 2.3 ปี 2021 : 27 ล้านปอนด์ สัญญา 4 ปี เท่ากับว่ายอดจะเข้าแค่ปีละ 6.75 ล้านปอนด์

**ซึ่งมองง่ายๆว่าจริงๆแล้วอินเตอร์จะจ่ายหนักๆแค่ปี 2020 ปีเดียวเท่านั้น หลังจากนั้นยอดที่จะถูกระบุไว้ใน Cap จะน้อยมากๆ ทำให้เหลือพื้นที่ในการสอยนักเตะอื่นๆอีกพอสมควรเลยนะ

***เสริมเรื่องยืมนิดนึงครับ : ดีลนี้คือดีลที่ยืมแล้วบังคับซื้อขาดครับ ต่อให้ลูกากู ขาหัก ฟอร์มแย่ ยิงไม่ได้เลย ก็ต้องซื้อขาดครับ เพราะ มันระบุในสัญญา เว้นแต่ว่าทั้ง แมนยู และ อินเตอร์ เห็นพ้องต้องกันว่าจะ Terminate สัญญาทิ้ง อันนี้อีกเรื่องครับผม แต่ถ้ายืมแล้วไม่ได้บังคับซื้อขาด หมายถึง ทีมที่ยืมมีสิทธิ์จะซื้อหรือไม่ซื้อก็ได้ครับในราคาที่ระบุ แต่ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับตอนเจรจาสัญญาระหว่างนักเตะกับสโมสรด้วยอีกทีนะครับ การซื้อขายจะจบได้ คือ สโมสร ยอมรับ Offer แล้วตัวนักเตะก็ตกลงเงื่อนไขส่วนตัวกับสโมสรที่ทำคู่ค้าด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย MachineRedz เมื่อ Thu Jul 11, 2019 13:35, ทั้งหมด 3 ครั้ง
10
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 07 Jul 2010
ตอบ: 2468
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 12:58
ยืม 2 ปีแล้วบังคับซื้อ กับ ซื้อเลยแล้วผ่อนเอา ต่างกันยังไง
เคยมีคนบอกว่า

ถ้าผ่อนจ่าย ยอดเงินมันจะรวม ในปีนี้ (63ลป.) ทำให้มีผล กับ บช

แต่ถ้าใช้ วิธีที่ อินเตอร์ ใช้ ยอดมันจะ ไป คิด เอา ปีนั้นๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย tiamku69 เมื่อ Thu Jul 11, 2019 13:03, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
Manchester United
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54911
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:02
[RE: ยืม 2 ปีแล้วบังคับซื้อ กับ ซื้อเลยแล้วผ่อนเอา ต่างกันยังไง]
ก็คิดตามค่าใช้จ่ายจริง กฎการเงินถึงเกี่ยวไงฮะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13700
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:06
[RE: ยืม 2 ปีแล้วบังคับซื้อ กับ ซื้อเลยแล้วผ่อนเอา ต่างกันยังไง]
มีสัญญาแต่สัญญาก็ยังยกเลิกกันได้อยู่นะ เช่นปีสุดท้ายอาจจะมีทีมที่ต้องการซื้อแพงกว่า 27 ล้านแต่อินเตอร์ไม่อยากจ่าย 27 ล้าน ยินยอมยกเลิกสัญญาทั้งคู่ก็จบ
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

แขวนสตั๊ด
Status: CFC,ACM,RMCF
เข้าร่วม: 18 Dec 2007
ตอบ: 52587
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:08
ต่างวิธีการ แต่ผลสุดท้ายเหมือนกัน

แบบแรกแย่กว่าหน่อยตรงที่ได้สิทธิ์ตอนปีสุดท้าย

แบบสองดีหน่อยได้สิทธิ์เต็มตั้งแต่ต้น(หรือก็คือจะขายตอนไหนก็ได้ แต่ภาระผ่อนก็ยังอยู่)

0
0
There is no good in anything until it is finished and Do not regret what you have done.
แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:10
ต่างกันที่กฎการเงินครับ

สมมตินะครับ ค่าตัว 63 ล้านปอนด์ใช่มั่ย

อินเตอร์ ซื้อเลย 63 ล้านปอนด์นี้จะถูกระบุเป็นค่าใช้จ่ายของอินเตอร์ทั้งหมดครับ เข้าทันทีในปี 2019 แต่มันจะแย่งย่อยๆเฉลี่ยต่อสัญญานักเตะหรืออะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ต่อให้ท่านแบ่งจ่าย 63 ปี ปีละ 1 ล้านปอนด์ ก็จะเข้าทั้ง 63 ล้านปอนด์จ้ะ

ส่วนถ้าอินเตอร์ยืม

2019 - ค่าใช้จ่ายปีนั้นเข้าแค่ 9 ล้านปอนด์

2020 - ค่าใช้จ่ายปีนั้นเข้า 27 ล้านปอนด์

2021 - ค่าใช้จ่ายปีนั้นเข้า 27 ล้านปอนด์ ครับ

มันมีผลต่อกฎ FFP ของบอลยุโรปครับผม ซึ่งการทำอินเตอร์ยืมปีแรกถูกหน่อยแล้วปีหลังเยอะขึ้น ผมมั่นใจว่ามันมาจากการที่ อินเตอร์มั่นใจว่าหลังจากนี้จะได้ไป UCL เรื่อยๆ การเงินคงดีขึ้นแล้วทำให้เค้าสามารถจ่ายตรงนี้ได้มากขึ้นด้วยครับ

แล้วการคิดตัวเงินที่เข้าบัญชีคร่าวๆนะครับ

1. อินเตอร์ซื้อขาด 63 ล้านปอนด์ เซ็น 4 ปี ยอดที่เข้าบัญชีคือ ปีละ 15.75 ครับ
2. อินเตอร์ยืม 9 ปีต่อไป 27 และ สุดท้ายเซ็นด้วย 27 ล้านปอนด์ สัญญา 4 ปี ยอดที่เข้าบัญชีก็จะเป็น
- 2.1 ปี 2019 : 9 ล้านปอนด์
- 2.2 ปี 2020 : 27 ล้านปอนด์
- 2.3 ปี 2021 : 27 ล้านปอนด์ สัญญา 4 ปี เท่ากับว่ายอดจะเข้าแค่ปีละ 6.75 ล้านปอนด์

**ซึ่งมองง่ายๆว่าจริงๆแล้วอินเตอร์จะจ่ายหนักๆแค่ปี 2020 ปีเดียวเท่านั้น หลังจากนั้นยอดที่จะถูกระบุไว้ใน Cap จะน้อยมากๆ ทำให้เหลือพื้นที่ในการสอยนักเตะอื่นๆอีกพอสมควรเลยนะ

***เสริมเรื่องยืมนิดนึงครับ : ดีลนี้คือดีลที่ยืมแล้วบังคับซื้อขาดครับ ต่อให้ลูกากู ขาหัก ฟอร์มแย่ ยิงไม่ได้เลย ก็ต้องซื้อขาดครับ เพราะ มันระบุในสัญญา เว้นแต่ว่าทั้ง แมนยู และ อินเตอร์ เห็นพ้องต้องกันว่าจะ Terminate สัญญาทิ้ง อันนี้อีกเรื่องครับผม แต่ถ้ายืมแล้วไม่ได้บังคับซื้อขาด หมายถึง ทีมที่ยืมมีสิทธิ์จะซื้อหรือไม่ซื้อก็ได้ครับในราคาที่ระบุ แต่ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับตอนเจรจาสัญญาระหว่างนักเตะกับสโมสรด้วยอีกทีนะครับ การซื้อขายจะจบได้ คือ สโมสร ยอมรับ Offer แล้วตัวนักเตะก็ตกลงเงื่อนไขส่วนตัวกับสโมสรที่ทำคู่ค้าด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย MachineRedz เมื่อ Thu Jul 11, 2019 13:35, ทั้งหมด 3 ครั้ง
10
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:11
DariusXalan พิมพ์ว่า:
มีสัญญาแต่สัญญาก็ยังยกเลิกกันได้อยู่นะ เช่นปีสุดท้ายอาจจะมีทีมที่ต้องการซื้อแพงกว่า 27 ล้านแต่อินเตอร์ไม่อยากจ่าย 27 ล้าน ยินยอมยกเลิกสัญญาทั้งคู่ก็จบ  

ถ้าแบบนี้ อินเตอจ่าย 27 แล้วไปขายทีมที่ให้มากกว่าได้ไหมครับ นักเตะย้ายทีม 2 ทีมในรอบเดียวกัน
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ทำลายชีวิตตัวเอง ด้วยมือตัวเอง
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3377
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:12
ทางเลี่ยงสำหรับกฏการเงินล้วนล้วน
1. แบบแรกคือค่อยค่อยบันทึกมูลค่าที่ซื้อ
2. แบบที่สองคือรับรู้มูลค่า 63 ล้านเลยในงบ กระทบกฏการเงินแน่นอนที่จะซื้อคนอื่น
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:14
LoveS พิมพ์ว่า:

ถ้าแบบนี้ อินเตอจ่าย 27 แล้วไปขายทีมที่ให้มากกว่าได้ไหมครับ นักเตะย้ายทีม 2 ทีมในรอบเดียวกัน  

ได้ครับ ผมยกตัวอย่างกรณีที่อินเตอร์ไม่รู้อะไรแบบนี้ แบบอินเตอร์คิดว่าไม่คุ้ม 27 ล้านแต่แมนยูคิดว่ายังสามารถขายได้แพงกว่า 27 ล้านไรแบบนี้อะครับ
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2007
ตอบ: 9532
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:25
[RE]ยืม 2 ปีแล้วบังคับซื้อ กับ ซื้อเลยแล้วผ่อนเอา ต่างกันยังไง
ยืมมาใช้ก่อน อาจจะไม่ซื้อขาด รึป่าว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:25

ไม่น่าจะใช่แบบนั้นนะครับ ต้องบอกว่า

แมนยูยืนยันจะขายราคา 27 ล้านปอนด์ แต่ อินเตอร์ ขอลด อันนี้อ่ะยกเลิกได้ครับ

เพราะ ตัวเลขระบุไว้แค่นั้น ต่อให้ลูกากู ยิงปีนั้น 90 ลูก มูลค่าสูงมาก แต่อินเตอร์ก็ยังมีสิทธิ์ซื้อขาดด้วยยอด 27 ล้านปอนด์ครับ

แมนยูไม่สามารถเรียกแพงกว่านั้นได้ เว้นไว้แต่ว่ามีออฟชั่นเพิ่มเติมอะไรทำนองนั้นมากกว่าครับ

ไม่ใช่ว่าแมนยูสามารถเรียกมากกว่าเดิมได้ แต่มันจะเป็นในแง่ของราคาเดิมแต่อินเตอร์ขอลดไรงี้ แต่นี่มันคือบังคับซื้อ เพราะฉะนั้น

ครบสัญญา ยังไงอินเตอร์ก็ต้องจ่ายครับ เพราะ มันมีระบุไว้ในสัญญาอยู่แล้วครับผม

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:27
energizer พิมพ์ว่า:
ยืมมาใช้ก่อน อาจจะไม่ซื้อขาด รึป่าว  

ในข่าวบอกบังคับซื้อครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:29

ได้ครับผม ยกตัวอย่างกรณีของ L.Jovic เลยครับ แฟรงเฟิร์ตเซ็นขาดด้วยสัญญาที่ระบุไว้ในตอนยืมตัวแค่ 7 ล้านยูโรเท่านั้น

แล้วในตลาดเดียวกัน แฟรงเฟิร์ตก็ปล่อยให้มาดริด 60 ล้านยูโร ครับผม

1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:32
MachineRedz พิมพ์ว่า:

ไม่น่าจะใช่แบบนั้นนะครับ ต้องบอกว่า

แมนยูยืนยันจะขายราคา 27 ล้านปอนด์ แต่ อินเตอร์ ขอลด อันนี้อ่ะยกเลิกได้ครับ

เพราะ ตัวเลขระบุไว้แค่นั้น ต่อให้ลูกากู ยิงปีนั้น 90 ลูก มูลค่าสูงมาก แต่อินเตอร์ก็ยังมีสิทธิ์ซื้อขาดด้วยยอด 27 ล้านปอนด์ครับ

แมนยูไม่สามารถเรียกแพงกว่านั้นได้ เว้นไว้แต่ว่ามีออฟชั่นเพิ่มเติมอะไรทำนองนั้นมากกว่าครับ

ไม่ใช่ว่าแมนยูสามารถเรียกมากกว่าเดิมได้ แต่มันจะเป็นในแง่ของราคาเดิมแต่อินเตอร์ขอลดไรงี้ แต่นี่มันคือบังคับซื้อ เพราะฉะนั้น

ครบสัญญา ยังไงอินเตอร์ก็ต้องจ่ายครับ เพราะ มันมีระบุไว้ในสัญญาอยู่แล้วครับผม

ไม่ใช่ครับลองอ่านผมดีๆ ผมหมายถึง ลูกากูเล่นไม่ดีปีสุดท้าย อินเตอร์ไม่อยากจ่าย 27 ล้านเพราะคิดว่าไม่คุ้ม แต่แมนยูคิดว่า ยังขายได้แพงกว่า 27 ล้านอยู่ ทั้งคู่ก็มาคุยกัน ยกเลิกสัญญา ลูกากูก็เป็นนักเตะแมนยูเหมือนเดิม แมนยูก็เอาไปขายได้ 1000 ล้านก็ได้ถ้ามีคนซื้อ
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2019 13:37
MachineRedz พิมพ์ว่า:

ได้ครับผม ยกตัวอย่างกรณีของ L.Jovic เลยครับ แฟรงเฟิร์ตเซ็นขาดด้วยสัญญาที่ระบุไว้ในตอนยืมตัวแค่ 7 ล้านยูโรเท่านั้นน

แล้วในตลาดเดียวกัน แฟรงเฟิร์ตก็ปล่อยให้มาดริด 60 ล้านยูโร ครับผม

เออใช่ เคยอ่านเจอเหมือนกัน ทีมที่ปล่อยยืมคือทีมไรครับ น่าจะหน้ามืดกันไปเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel