ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: GG WP
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4983
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:14
สกุลเงิน Libra จะทำให้โลกเปลี่ยนไป
วันนี้ มาร์คเจ้าของเฟสและพาร์ทเนอร์ ตามข้างล่างนี้

ได้ทำการสร้างสกุลเงินใหม่ของโลกขึ้นว่า โดยตั้งชื่อว่า

Libra

โดยเจ้าสกุลเงินนี้ เป็นเงินดิจิต้อล สร้างบนเครือข่ายของ Blockchain Technology เช่นเดียวกับ Bitcoin นั่นเอง
โดยแพลนคือจะเปิดให้ได้ใช้งานกันในปี 2020

หัวใจของ Libra สวนทางกับคอนเซ๊ปของ Bitcoin อย่างสิ้นเชิงนะครับ คือเจ้าเหรียญนี้ มันมีความเป็น centralized
อย่างมาก ถูกสร้างโดยเจตนารมณ์คนละโลกกับ Bitcoin เลย

แต่มันรันบน Blockchain เหมือนกัน เพราะฉะนั้น!!!
ด้วยความที่มัน เป็น Stabel coin ที่เอาเงินหลายๆสกุลมาหนุนหลังเอาใว้ ทำให้มัน จะกลายเป็น คู่ Pair ที่เอาใว้เทรดเหรียญ
Crypto อีกหลายสกุลแน่นอน

Facebook กำลังเขย่า วงการธนาคารโลก กำลังสร้างแรงสั่นสะเทือนไปถึงรัฐบาลทั่วโลก และมันจะทำให้โลกได้รู้ว่า
Decentralized นั้นดีกว่า Centralized แค่ไหน

วันนี้ CZ เจ้าของเว็ปเทรดคริปโตระดับโลกได้ทวิตว่า

“เหรียญ Libra coin ของ Facebook นั้นไม่จำเป็นต้องมีการทำ KYC เพราะพวกเขานั้นมีข้อมูลอย่างมหาศาลของผู้คนกว่า 2 พันล้านคน ไม่ใช่เพียงแค่ชื่อ, ID, ที่อยู่, เบอร์โทรศัพท์ แต่พวกเขานั้นรู้จักครอบครัวคุณ, เพื่อนคุณ รวมว่าตอนนี้คุณอยู่ที่ไหนแบบ real-time, สิ่งที่คุณชอบ… พวกเขารู้จักคุณมากกว่าที่คุณรู้จักตัวคุณเองเสียอีก แล้วก็กระเป๋าเงินของคุณด้วย ถือเป็นการป้องกันการฟอกเงินที่ดีที่สุด!”

แล้วนี่ล่าสุด รัฐบาลฝรั่งเศสออกมาเตือนห้ามคนในประเทศใช้งาน
เหรียญของ Facebook เด็ดขาด

ดูกันยาวๆล่ะครับงานนี้ บอกก่อนว่า มันไม่ใช่เหรียญแบบในไลน์
ที่เราใช้ซื้อสติกเกอร์กันแน่นอน มันเป็นเทคโนโลยี การเข้ารหัส
คือมันจับต้องได้จริงๆในโลกดิจิต้อล ไม่ใช่ลอยๆขึ้นมา
นี่แหละ คือ Blockchain แล้วมันแค่เริ่มต้น
อัลกอริทึ่มใหม่ๆ เริ่มพัฒนากันขึ้นมาเรื่อยๆ มันจะไม่หยุดแค่การเงินธนาคาร แต่มันจะไปทุกภาคส่วน มันจะอยู่ในชีวิตประจำวัน

โลกจะเปลี่ยนไป แต่ไม่ใช่เพราะ Facebook สร้างเหรียญ หรือไม่ใช่เพราะ Bitcoin ราคาสูง

แต่เพราะ Blockchain นั่นจะทำให้โลกไม่เหมือนเดิม

มาแสดงความเห็นกันได้ นะครับ ข่าวนี้ค่อนข้างใหญ่แต่ในไทยไม่ค่อยมีสื่อเล่นข่าวเลย ตอนนี้ในทวีต แวดวงการเงิน กำลัง ฮ็อตมากๆ ถกเถียงกันสุดๆ
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะท้ายซอย
Status: สะมะค๊ะฝ่าบาท
เข้าร่วม: 23 May 2009
ตอบ: 672
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:17
สกุลเงิน Libra จะทำให้โลกเปลี่ยนไป
ผมว่าโลกเราน่ากลัวขึ้นเรื่อยๆละ ใครตามไม่ทันนี่ลำบากแน่นอน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 12091
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:28
[RE: สกุลเงิน Libra จะทำให้โลกเปลี่ยนไป]
ยังไงก็ต้องแลกเป็น Fiat ก่อนอยู่ดี

แล้วโบรกเกอร์ร์ที่แลกก็ต้อง KYC

ถ้าทุกคนในประเทศไม่สนใจเงินบาทแล้ว รัฐจะเก็บภาษียังไง

ยังอีกไกลต้องคอมมูนิตี้ก่อน ผมรอวันที่ใช้ Libra ซื้อข้าวผัดกระเพราหน้าบ้านอยู่

แก้ไขล่าสุดโดย เข้ามาสมน้ำหน้า เมื่อ Tue Jun 18, 2019 22:01, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
Status: เกลียดไอพวกลิ้นสองแฉก ตีสองหน้า
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10557
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:36
[RE: สกุลเงิน Libra จะทำให้โลกเปลี่ยนไป]
มันจะไม่เกิดขึ้นในบ้านเราหรอก คงจะรู้ใช่ไหมว่าเพราะอะไร
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
ตอบ: 12274
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:37
รอติดตามอย่างเงียบๆ รอดูว่าจะเป็นยังไง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:49
ถูกแบนแล้ว
chula chula พิมพ์ว่า:
มันจะไม่เกิดขึ้นในบ้านเราหรอก คงจะรู้ใช่ไหมว่าเพราะอะไร  

เพราะไรละครับ ผมอยากรู้ และเฉพาะไทยประเทศเดียวหรือป่าว แล้วไอ้เงินนี่จะใช้ได้จริงหรอ ผมถามนะ ตอบด้วย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 6308
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:51
ผมว่าคนสวนใหญ่ที่หันไปใช้ Crypto ก็เพราะมันไม่มีเจ้าของนั่นแหละ เหมือน bitcoin อะ เหรียญของประชาชนจริงๆ คนทั่วไปขับเคลื่อนได้ เท่าที่ผมอ่านมา แต่ยังไม่ละเอียดนะ มันก็คือเหมือนๆ coin ใน line หรือ facebook coin แต่ก่อนปะ ต้องเติมเงินแลกมา แล้วเอาเหรียญไปซื้อของเนี่ย แค่เปลี่ยนมาเก็บข้อมูลลงในบลอคเชน ถ้าทำสำเร็จก็ครองโลกอะ แต่หนทางอีกยาวไกล ต้องดูยาวๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 21:51
ถูกแบนแล้ว
Facebook กำลังเขย่า วงการธนาคารโลก กำลังสร้างแรงสั่นสะเทือนไปถึงรัฐบาลทั่วโลก และมันจะทำให้โลกได้รู้ว่า
Decentralized นั้นดีกว่า Centralized แค่ไหน

ผมว่าเหรียญนี้มัน Centralized จ๋าๆ เลยนะ พอๆกับ XRP เลย
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 22:07
อย่างที่บอกในกระทู้ก่อน centralized ขนาดนี้ก็ไม่ต่างกับเหรียญไลน์หรอกครับ อยากเปลี่ยน อยากแก้ไข อยาก overrule อะไรก็ได้หมด
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3667
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 22:09
ค่าเงินควรจะ Centralized นะในความคิดของผม ซึ่งการทำเงินให้อยู่ดิจิตอลเป็นเรื่องที่ดีแต่ต้องคอยมีคนควบคุม คุณคงไม่อยากเห็นสภาพที่วันนี้เงินเราซื้อข้าวได้ 1 จาน แต่วันต่อมาเหลือซื้อได้แค่ 1 คำ หรอกเนอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Heaven_K เมื่อ Tue Jun 18, 2019 22:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status: เกลียดไอพวกลิ้นสองแฉก ตีสองหน้า
ตอบ: 10557
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 22:22
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
chula chula พิมพ์ว่า:

เพราะไรละครับ ผมอยากรู้ และเฉพาะไทยประเทศเดียวหรือป่าว แล้วไอ้เงินนี่จะใช้ได้จริงหรอ ผมถามนะ ตอบด้วย  

ขออนุญาติ pm ตอบนะครับ ขืนตอบในนี้น่าจะไม่รอด
1
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
: 3 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41312
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 22:26
คิดว่าลุงตู่จะรู้จักบล็อคเชน คริปโต บิทคอยน์ไหมล่ะ
ถถถถถถถ
1
0
Status: The Potters
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7282
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 22:54
ถามพี่ทรัมป์ก่อนเถอะ จะให้Libraมาสั่นคลอนDollarรึเปล่า

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: หวิ่งๆ หวั่งๆ
เข้าร่วม: 19 Dec 2009
ตอบ: 6398
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 23:47
ทุกวันนี้ ยังไม่เข้าใจกระจ่างกะคำว่า block chain เลยผม
0
0

ฝากชองฟังเพลงสบายๆด้วยครับผม https://www.youtube.com/embed/GbPsvOqrT08
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ฉันเกิดในรัฐบาลที่ง่าว
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 12091
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 23:58
superkman พิมพ์ว่า:
ทุกวันนี้ ยังไม่เข้าใจกระจ่างกะคำว่า block chain เลยผม  

เหมือนสมุดจด ที่เขียนพร้อมกันทั่วโลก สมุดจดนี่เขียนได้อย่างเดียวลบไม่ได้
4
0
หอพักฮานะอพาร์ทเมนต์เชียงของ | Chiang Khong
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ - Residences.in.th

ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ ซ.2 ถ.1020 | RentHub.in.th
ฮานะ อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ | Chiang Khong
https://www.renthub.in.th/อพาร์ทเม้นท์-ห้องพัก หอพัก/เชียงของ-เชียงราย
https://www.renthub.in.th/อานะ-อพาร์ทเม้นท์-เชียงของ
https://www.residences.in.th/116572-ฮานะ-อพาร์ทเม้นท์ เชียงของ
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel