ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 94
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:26
[RE: โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง]
Chokkz พิมพ์ว่า:
ka_pook_look_19 พิมพ์ว่า:
ผมเจอคนใกล้ตัวบอกว่าเป็นโรคนี้เหมือนกันคับ

คือเขาเล่าว่า เขาไปพบหมอ บอกอาการหมอ(ประกันสังคม)ไป อยู่ๆ หมอก็บอกมาว่าเป็นโรคซึมเศร้า

ผมเลยอดสงสัยไม่ได้ว่า โรคนี้มันไม่ต้องตรวจด้วยเครื่องสแกนสมองอะไรหรือคับ เพราะเท่าที่ทราบมา
มันเป็นอาการของสารในสมองมันขัยออกมาผิดปกติไม่ใช่เหรอคับ

อันนี้แค่หมอฟังอาการก็ตีว่าเป็นโรคนี้แล้ว

หมายเหตุ ผมไม่ได้อคติกับโรคนี้นะคับ เพียงแต่อยากรู้ว่าหลักฐานอะไรที่ทำให้หมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคนี้อ่ะคับ  

มันเป็นเรื่องควบคู่กันระหว่างความคิดกับสมองครับ ไม่ใช่แค่เรื่องสารในสมองอย่างเดียว

โรคนี้มันแสดงออกมาทางคำพูด แล้วก็การแสดงออกของผู้ป่วยครับ

เจอเรื่องกระทบใจนิดหน่อย ดาวน์ลงแบบชัดเจน หรือ สะสมความเครียดไว้มากมาย แต่ปั้นหน้ายิ้มไว้ จนถึงจุดที่ไม่รู้ว่า ยิ้มจริงๆคืออะไร อะไรแบบนี้

หมอที่วินิจฉัยเรื่องนี้คือหมอจิตเวท พวกนี้แค่ฟังสิ่งมี่ผู้ป่วยพูดออกมา เขาก็พอทราบว่าเป็นหรือไม่แล้วค้บ  

ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

ส่วนตัวผมก็ว่า ถ้าจะให้ชัวร์ต้องให้หมอทางจิตเวช วินิจฉัยโดยตรงดีกว่า
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9361
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:31
โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
เพื่อนแฟนผม ไปเที่ยวทุกคืน วันดีคืนดีตื่นมารู้สึกเบืาอๆ โทรบอกแฟนว่าน่าจะเป็นโรคซึมเศร้า -*-

บางทีก็ต้องแยก ระหว่างโรคซึมเศร้า กับโรคเรียกร้องความสนใจ

ผมเคยมีเพื่อนที่เป็นโรคซึมเศร้าจริงๆนะ อาการนึงคือเค้าจะไม่คิดว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้า เหมือนคนเมาคิดว่าตัวเองไม่เมาอ่ะ แล้วจะสู้ด้วยตัวเองจนมันไม่ไหวจริงๆ ผมเห็นแล้วน่าสงสารมากนะ แต่ตอนนี้โรคชื่อมันดูเท่ แถมดาราเป็นกันเยอะมั้ง เลยฮิตกัน ผมฟังแล้วโคตรเอียนเลย ทั้งๆที่โรคนี้มันไม่ใช่เรื่องล้อเล่นเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13702
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:36
[RE: โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง]
ผมมีเกิน 5 ข้อ แต่แฮปปี้กับชีวิตตอนนี้มากๆ
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:39
จากคนใกล้ตัว

คนเป็นเค้าจะไม่อยากเอามาบอกใครหรอก จนกว่าจะดีขึ้นโน่นแหละ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 630
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 10:12
[RE]โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
ผมเป็นครับ ไปให้หมอวินิจฉัยแล้ว สำหรับผมมันคือโรคที่

1. เราจะคิดลบตลอดเวลาครับ ปลายทางสุดท้ายของความคิดคือไม่อยากอยู่แล้ว อยากฆ่าตัวตาย ผมตายในจินตนาการวันละหลายรอบ ทุกที่ ทุกเวลาครับ หรือผมเรียกมันอีกอย่างว่าโรคอยากฆ่าตัวตาย

2. เวลาอาการกำเริบคือปวดหัวมากครับ ปวดทีนึงเหมือนเราเอาหัวไปกระแทกเสามา เป็นทีนึง 3 วันถึงหายไปเองครับ ยาอะไรก็ไม่บรรเทา

3. อารมณ์อ่อนไหวมาก เหมือนผู้หญิงเป็น ปจด. เห็นไรนิดหน่อยร้องไห้หมด

ใครไม่เป็นจะมองว่าคนที่เป็นสำออยครับ เพราะอาการมันเหมือนคนสำออยจริงๆครับ แต่คนเป็นจะรู้ตัวว่ามันไม่ใช่ตัวชั้นแต่มันควบคุมไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19227
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 10:24
โรคซึมเศร้ามีจริง

แต่หลายคน แค่เจออะไรเศร้าๆหน่อย หรือมีช่วงชีวิตที่เฟลๆหน่อย
ก็ชอบบอกว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้าแล้ว
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15328
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 10:28
Chokkz พิมพ์ว่า:
ผมเจอคนใกล้ตัวบอกว่าเป็นโรคนี้เหมือนกันคับ

คือเขาเล่าว่า เขาไปพบหมอ บอกอาการหมอ(ประกันสังคม)ไป อยู่ๆ หมอก็บอกมาว่าเป็นโรคซึมเศร้า

ผมเลยอดสงสัยไม่ได้ว่า โรคนี้มันไม่ต้องตรวจด้วยเครื่องสแกนสมองอะไรหรือคับ เพราะเท่าที่ทราบมา
มันเป็นอาการของสารในสมองมันขัยออกมาผิดปกติไม่ใช่เหรอคับ

อันนี้แค่หมอฟังอาการก็ตีว่าเป็นโรคนี้แล้ว

หมายเหตุ ผมไม่ได้อคติกับโรคนี้นะคับ เพียงแต่อยากรู้ว่าหลักฐานอะไรที่ทำให้หมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคนี้อ่ะคับ  

มันเป็นเรื่องควบคู่กันระหว่างความคิดกับสมองครับ ไม่ใช่แค่เรื่องสารในสมองอย่างเดียว

โรคนี้มันแสดงออกมาทางคำพูด แล้วก็การแสดงออกของผู้ป่วยครับ

เจอเรื่องกระทบใจนิดหน่อย ดาวน์ลงแบบชัดเจน หรือ สะสมความเครียดไว้มากมาย แต่ปั้นหน้ายิ้มไว้ จนถึงจุดที่ไม่รู้ว่า ยิ้มจริงๆคืออะไร อะไรแบบนี้

หมอที่วินิจฉัยเรื่องนี้คือหมอจิตเวท พวกนี้แค่ฟังสิ่งมี่ผู้ป่วยพูดออกมา เขาก็พอทราบว่าเป็นหรือไม่แล้วค้บ  

ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

ส่วนตัวผมก็ว่า ถ้าจะให้ชัวร์ต้องให้หมอทางจิตเวช วินิจฉัยโดยตรงดีกว่า  

ใช่เลยครับ เรื่องโรคนี้ ถ้าอยากรู้ว่าเป็นหรือไม่เป็น ควรปรึกษาแพทย์ครับ

ไม่ควรเลยคือการคิดไปเองว่าเป็น แล้วไม่ไปหาหมอ แล้วไปโวยวายคนอื่น

พวกแบบนี้ก็เยอะ พอให้ไปหาหมอไม่ไป แต่คิดว่าตัวเองเป็น ใช้เป็นข้ออ้างครับ

1
0
The Journey of new beginnings.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1386
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 10:41
นึกว่าผมจะคิดแบบนี้คนเดียวซะอีก
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2006
ตอบ: 4216
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 11:19
[RE]โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
หลังคลอดอันตรายนะครับ อย่าหมิ่นว่าปลอมเลย ผู้หญิงหลังคลอดฮอโมนเขาเปลี่ยนระดับอย่างรุนแรงครับ ภรรยาผมก็เป็น ให้นมลูกไปร้องไห้ไป ผมเห็นแล้วสงสารมาก ต้องดูแลประคับประคองจิตใจให้ดีๆเลย ภรรยาใครไม่เป็นก็ยินดีด้วยครับ แต่ภาวะหลังคลอดนี้ ได้รับการยืนยันว่าก่อให้เกิดโรคทางจิตเวช ถ้าไม่ได้รับการดูแลอย่างถูกต้องและทันท่วงที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
แข้งเจลีก
Status: Condition Red
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 16515
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 11:19
โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
แฟนผมเนี่ย มีครบทุกข้อเลย กลัวจะเป็นจริงๆ
นอนไม่หลับ คิดมาก มองโลกในแง่ร้ายสุดๆ มองว่าตัวเองไม่มีค่าเลย กลัวจริงๆ เพราะ
เพราะเคยเจอคนรอบตัวเป็น2-3คนแล้ว เหมือนคนแรกเป็น แล้วคนที่สองคนที่สามรับฟังคนแรก

แล้วก็คิดตาม สรุปเป็นกันทั้งสามคน

ถ้าเจอคนที่เป็ยจริงๆบอกเลยโคตรปวดหัว พูดอะไรก็ไม่ได้ ต้องระวังคำพูดมาก

ส่วนที่ท่านว่าเรื่องเป็นไม่เป็น ผมว่าเราไม่รู้หรอกว่าจริงๆเค้าเป็นหรือไม่เป็น แต่ก็อย่าไปตำหนิ เค้าเลย

บางคนมีอาการแต่ยังไม่มาก บางคนเป็นมากแต่ยังไม่รู้ตัวก็มี ส่วนที่คิดว่าตัวเองจะเป็นโพสต์เฟส ผมว่าก็ดีแล้ว คนรอบข้างของคนคนนั้นจะได้ระวัง ดูแลคนคนนั้นให้ดีมากกว่าเดิม คนข้างๆคนรอบตัวผมว่าสำคัญมาก โรคนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3312
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 12:04
10 สัญญาณที่ยกมา ผมว่าข้อสุดท้ายข้อเดียวที่บ่งบอกถึงคนเป็นโรคนี้จริงๆ เพราะข้อที่เหลือคนธรรมดาก็มีอาการได้เพียงแค่มีความทุกข์เข้ามามากระทบจิตใจ แต่ถ้าใครคิดว่ามีความเสี่ยงก็ไปพบแพทย์แต่เนิ่นๆนะครับเพื่อตัวเองและคนรอบข้าาง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4237
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 12:11
amalgamation พิมพ์ว่า:
ขอเรียกว่า โรคครอบจักรวาล
ไม่ขอพาดพิงถึงผู้ป่วยใดๆ แต่ขอวิเคราะห์อาการแต่ละอย่างที่ระบุว่าเป็นโรคชนิดนี้

1. มีอารมณ์ซึมเศร้า บางคนอาจมีอารมณ์หงุดหงิด ก้าวร้าว
- คือโดนด่าแรงๆแม่งก็เป็นทุกคนละ

2. ขาดความสนใจ ความชอบในกิจกรรมต่าง ๆ ที่เคยทำ
- เอิ่มเป็นตั้งแต่เด็กแล้วป่าววะได้ของเล่นสักพักนึงก็ไม่ชอบ ทำไรบ่อยๆมันเบื่อกันได้

3. เบื่ออาหารหรือเจริญอาหารมากขึ้น น้ำหนักลดลงหรือเพิ่มขึ้นมาก
- ไม่เมคเซนต์เลยสักนิด

4. นอนไม่หลับ หรือนอนนานกว่าปกติ
- ??????

5. เคลื่อนไหวหรือพูดจาช้ากว่าปกติ รู้สึกอ่อนเพลีย เหนื่อยตลอดเวลา
- เหนื่อยตลอดเวลา นี่เป็นซึมเศร้าจริงๆหรอ ส่วนเคลื่อนไหวพูดจาช้า เวลามีอะไรต้องคิดผมก็เดินช้าลง พูดช้าบ้างเร็วบ้างนี่ผมมองว่าไม่แปลกนะ

6. มองโลกในแง่ร้าย รู้สึกว่าตัวเองไม่มีค่า โดดเดี่ยว และมีความรู้สึกผิด
- เวลาดาวน์ๆ มันก็มองโลกในแง่ร้ายบ้าง ผ่านไปวันสองวันได้เวลาทบทวนก็มีสติ สุดท้ายหาเหตุผลดีๆ มาเข้าข้างความผิดตัวเองอีก 55555555555

7. ไม่มีสมาธิ ความจำแย่ลง และขาดการตัดสินใจในเรื่องต่าง ๆ
- แก่ขึ้นสมาธิ สติลดลงอยู่แล้ว

8. รอบเดือนผิดปกติ มีความสนใจเรื่องเพศลดลงหรือมากขึ้น
- ความสนใจเรื่องเพศลดลงหรือมากขึ้น จะรู้ยังไง ว่ามันท่าเดิม

9. เจ็บปวดตามร่างกายโดยไม่ทราบสาเหตุ
- ยากและอันนี้ผมว่า ไม่น่าจะตรงกับซึมเศร้าเท่าไรนะ

10. มีความคิดที่จะฆ่าตัวตายหรือพยายามฆ่าตัวตาย ทำร้ายตัวเอง
- ข้อนี้น่าจะเข้าข่ายสุดแต่บางทีเจอพวกแก้ปัญหาไม่ได้ หาทางออกแบบนี้แล้วก็อ้างโรคนี้ก็มี

ซึ่งบางทีแค่สอบตกเนี่ย มันก็เกิดอาการเกิน 5 ข้อไปแล้ว อาการโคตรครอบคลุมเลย  

เค้าหมายถึงมีอาการใน10ข้อนี้สะสมมาเรื่อยๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2008
ตอบ: 122
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:23
AingLFC พิมพ์ว่า:
แฟนเราเป็น คือตอนเป็นหนักๆ นี่เรายังรู้สึกแย่ตาม อยู่ๆก็ร้องไห้ ซึม หงุดหงิด

สารพัดจนเกือบเลิกกัน แต่ไปหาหมอ รพ.มนารมย์ แล้วดีขึ้นจนถึงทุกวันนี้

ก่อนหน้านั้นไปหาหลาย รพ. ไม่ดีขึ้น มาจบที่ รพ.มนารมย์  

ค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9193
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 16:28
สังคมมันบีบ และคาดหวังมากขึ้นนะ
อาการอ่อนๆมันเลยเกิดขึ้นได้มากขึ้นๆๆ
ทีนี้ ถ้าอาการอ่อนๆ มันไปไกลกว่านั้น ตอนนั้นแหละ อะไรๆจะชัดเจนขึ้น

เจอคนที่ยังไม่ได้เป็นแบบเข้มๆ ถ้าเริ่มมีอาการอ่อนๆ ก็ไม่ควรปล่อยผ่าน
การใส่ใจก็เป็นเรื่องที่ดีอย่างนึง เพื่อทุเลาเรื่องนี้

อีกประเด็น คือ จิตแพทย์กับสังคมไทย มันยังไม่ได้เป็นทางเลือกที่ชัดแจ้ง
ถ้าไปหา ก็จะกลายเป็นคนบ้าไปซะงั้น

เพราะสังคมไทย ยังมองไปที่ศาสนา มองไปที่วัดเป็นตัวเลือกแรกๆ ในการบำบัดจิต บำบัดใจ แต่มันยังมีก็ข้ออ่อนอยู่มาก เพราะการไปวัด มักจะคาดหวังให้แก้ที่ตัวเองเป็นหลัก แต่ในบางกรณี เรื่องแย่ๆ เหตุการณ์แย่ๆ มันก็มาจากคนอื่นๆ คนภายนอก
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: I'm dead tired.
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 11603
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 19:56
pabank พิมพ์ว่า:
AingLFC พิมพ์ว่า:
แฟนเราเป็น คือตอนเป็นหนักๆ นี่เรายังรู้สึกแย่ตาม อยู่ๆก็ร้องไห้ ซึม หงุดหงิด

สารพัดจนเกือบเลิกกัน แต่ไปหาหมอ รพ.มนารมย์ แล้วดีขึ้นจนถึงทุกวันนี้

ก่อนหน้านั้นไปหาหลาย รพ. ไม่ดีขึ้น มาจบที่ รพ.มนารมย์  

ค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ  

ค่าใช้จ่ายต่อครั้ง สามพันกว่าๆ ถึง สี่พันกว่าๆ แล้วแต่ครั้ง แล้วแต่จำนวนยาค่ะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel